Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: xét nghiệm HIV sau 22 ngày tại Mecdic Hòa Hỏa Quận 10 TPHCM

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    18
    Được cảm ơn 1 lần.

xét nghiệm HIV sau 22 ngày tại Mecdic Hòa Hỏa Quận 10 TPHCM

Em xin chào anh chị !
    Vì hoang mang quá nên em đi xét nghiệm HIV combo Ag/Ab sau 22 ngày tại BV Hòa Hảo Quận 10 và kết quả : Neg S/Co = 0.15 ( S/Co <1 ) . Theo em được biết thì buổi sáng sẽ có bác sĩ chuyên khoa nội nhiễm đọc kết quả và tư vấn còn buổi chiều thì Bác sĩ khoa nhi sẽ đọc kết quả và tư vấn . Hôm qua em đi xét nghiệm vào buổi chiều do 1 bác sĩ khoa nhi đọc kết quả và tư vấn . Nhưng em rất hoang mang khi bác sĩ nói là xét nghiệm HIV combo Ag/Ab chì tìm kháng thể mà không tìm kháng nguyên . Và em có hỏi ngược lại bác sĩ là trên tờ giấy kết quả để tên phương pháp Xét nghiệm HIV Combo Ag/Ab mà bác sĩ bảo là không có tìm kháng nguyên là như thế nào thì bác sĩ bảo với em là nó ghi vậy thôi chư không có tìm kháng nguyên . Nếu muốn tìm kháng nguyên HIV thì phải đợi đến 1 tuần mới có kết quả . Giờ em hoang mang lắm luôn , em không biết cái nào đúng cái nào sai . chẳng lẽ BV như Hòa Hảo lại xét nghiệm như vậy sao ? Anh chị tư vấn giúp em với ạ .
    Em xin cảm ơn !
    ads
    Lần sửa cuối bởi Anh Mat Troi, ngày 27-11-2018 lúc 21:21.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Trích dẫn Gửi bởi Anh Mat Troi Xem bài viết
    Em xin chào anh chị !
    Vì hoang mang quá nên em đi xét nghiệm HIV combo Ag/Ab sau 22 ngày tại BV Hòa Hảo Quận 10 và kết quả : Neg S/Co = 0.15 ( S/Co <1 ) . Theo em được biết thì buổi sáng sẽ có bác sĩ chuyên khoa nội nhiễm đọc kết quả và tư vấn còn buổi chiều thì Bác sĩ khoa nhi sẽ đọc kết quả và tư vấn . Hôm qua em đi xét nghiệm vào buổi chiều do 1 bác sĩ khoa nhi đọc kết quả và tư vấn . Nhưng em rất hoang mang khi bác sĩ nói là xét nghiệm HIV combo Ag/Ab chì tìm kháng thể mà không tìm kháng nguyên . Và em có hỏi ngược lại bác sĩ là trên tờ giấy kết quả để tên phương pháp Xét nghiệm HIV Combo Ag/Ab mà bác sĩ bảo là không có tìm kháng nguyên là như thế nào thì bác sĩ bảo với em là nó ghi vậy thôi chư không có tìm kháng nguyên . Nếu muốn tìm kháng nguyên HIV thì phải đợi đến 1 tuần mới có kết quả . Giờ em hoang mang lắm luôn , em không biết cái nào đúng cái nào sai . chẳng lẽ BV như Hòa Hảo lại xét nghiệm như vậy sao ? Anh chị tư vấn giúp em với ạ .
    Em xin cảm ơn !

Bác Sĩ nào trả lời tào lao vậy bạn.HIV Ag/Ab tức là tìm kháng thể và kháng nguyên.

Kháng nguyên (antigen) là tất cả các chất, đôi khi kể cả thành phần cấu tạo của cơ thể, khi xâm nhập vào cơ thể sinh vật sẽ gây nên một đáp ứng miễn dịch, tức một quá trình sinh học phức tạp dẫn đến sự tổng hợp những phân tử đặc biệt gọi là kháng thể (dịch thể hay kháng thể tế bào) và chúng có đặc tính liên kết đặc hiệu với kháng nguyên đó. Tóm lại, Kháng nguyên là chất gây ra đáp ứng miễn dịch đặc hiệu và phản ứng với các sản phẩm của đáp ứng đó. Những phân tử đơn giản, chung cho nhiều loài như nước, muối khoáng, u rê, creatinin, đường đơn hay đường đôi, không phải là kháng nguyên. Bằng chứng độc nhất nói lên một chất đúng là một kháng nguyên khi chứng minh được có đáp ứng miễn dịch chống lại nó.

Kháng thể (antibody) hay còn gọi là các globulin miễn dịch (immunoglobulin - ám chỉ thành phần cung cấp khả năng miễn dịch nằm ở phần globulin của huyết thanh khi phân tích bằng điện di) là những phân tử protein hoạt động như những thụ thể trên bề mặt tế bào lympho B để nhận diện kháng nguyên hoặc như những sản phẩm tiết của tế bào plasma. Về nguồn gốc, tế bào plasma chính là tế bào lympho B sau khi đã nhận diện kháng nguyên, hoạt hoá và biệt hoá thành. Những kháng thể do tế bào plasma tiết ra có tính đặc hiệu với kháng nguyên giống hệt như tính đặc hiệu của phân tử kháng thể trên bề mặt tế bào B đóng vai trò là thụ thể dành cho kháng nguyên đã nhận diện kháng nguyên ban đầu. Các kháng thể này sẽ lưu hành trong máu và bạch huyết, chúng hoạt động như những thành phần thực hiện của đáp ứng miễn dịch dịch thể bằng cách phát hiện và trung hoà hoặc loại bỏ các kháng nguyên. Kháng thể là một phần của hệ thống miễn dịch trong cơ thể.

3. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Anh Mat Troi (27-11-2018)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    18
    Được cảm ơn 1 lần.
    Anh Tuấn xin cho em hỏi là nếu có nguy cơ mà sau 22 ngày tìm kháng nguyên và kháng thể bằng phương pháp HIV combo Ag/Ab và kết quả : Neg S/Co = 0.15 ( S/Co <1 ) thì có khả quan không anh ? Em xin cảm ơn ạ !

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Trích dẫn Gửi bởi Anh Mat Troi Xem bài viết
    Anh Tuấn xin cho em hỏi là nếu có nguy cơ mà sau 22 ngày tìm kháng nguyên và kháng thể bằng phương pháp HIV combo Ag/Ab và kết quả : Neg S/Co = 0.15 ( S/Co <1 ) thì có khả quan không anh ? Em xin cảm ơn ạ !

Đây là 1 kết quả cũng khả quan rồi bạn.

6. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Anh Mat Troi (28-11-2018)

Thông tin về chủ đề này