Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 50

Chủ đề: Nhật Ký.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Nhật Ký.

Vài dòng cho cái tuổi 30.
    Càng lớn tuổi dần, con người ta càng tiến dần về sự đơn giản và càng đơn giản thì càng hạnh phúc.
    Đó là khi người ta không còn thích đến nơi đông đúc để thấy mình lạc lõng, không thích nhiều mình mà tẻ nhạt, họ thích trở về nhà, một mình mà không cô độc, một mình yên vui. Với họ, sự đơn giản là sự thanh thản.
    Đó là khi người ta chọn cách lắng nghe, quan sát và ngồi lặng lẽ một mình. Họ dành nhiều nụ cười hơn sự cáu kỉnh, bực tức, họ chọn tha thứ hơn thù hận, cảm thông hơn hờn trách. Họ vui vì họ đã chạm tới sự đơn giản không phải vì sự kỳ vọng cho bản thân mình trở thành một phần đặc biệt của cuộc sống. Trong ánh sáng rực rỡ ngoài kia vẫn luôn có người chọn nép mình khuất sau bóng tối, vì giản đơn thì trong bóng tối vẫn có thể tỏa sáng để chiếu rọi hạnh phúc của chính mình
    Có bao nhiêu người đã chọn lựa một cuộc sống lặng lẽ, thu mình, không ồn ào, đủ chênh vênh nhưng không cô độc? Có rất nhiều. Đó là khi con người nhận ra, họ đã đủ trưởng thành để đứng một mình, bình lặng và an nhiên.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Cuộc đời của một vị tổng thống không hạnh phúc hơn cuộc đời của một cậu bé đánh giầy. Cuộc đời của một tỷ phú không hạnh phúc hơn cuộc đời của một người ăn mày. Cậu bé đánh giầy hay người ăn mày có những niềm hạnh phúc mà vị tổng thống hay nhà tỷ phú không bao giờ có được. Và ngược lại, vị tổng thống hay nhà tỷ phú có những niềm hạnh phúc mà cậu bé đánh giầy hay người ăn mày không có được.
    Một thân thể không đau, một tinh thần không loạn, hạnh phúc đích thực của con người chỉ có bấy nhiêu thôi.
    Hạnh phúc là biết mình thực sự cần cái gì và có được cái mình cần. Những cái bạn thực sự cần và bạn đang có có thể là những điều rất giản dị xung quanh bạn: một sớm mai thức dậy bạn thấy khỏe mạnh không đau yếu và ngắm một bông hoa nở bên cửa sổ, bạn ăn một bữa ăn ngon và đầm ấm với những người thân, bạn uống một tách trà nóng với một người bạn tri kỷ để cùng nhau hàn huyên, tâm sự...

Thành Viên Chính Thức Cuocdoitrongmattoi's Avatar
    Cảm ơn
    31
    Trích dẫn Gửi bởi Pikachu88 Xem bài viết
    Cuộc đời của một vị tổng thống không hạnh phúc hơn cuộc đời của một cậu bé đánh giầy. Cuộc đời của một tỷ phú không hạnh phúc hơn cuộc đời của một người ăn mày. Cậu bé đánh giầy hay người ăn mày có những niềm hạnh phúc mà vị tổng thống hay nhà tỷ phú không bao giờ có được. Và ngược lại, vị tổng thống hay nhà tỷ phú có những niềm hạnh phúc mà cậu bé đánh giầy hay người ăn mày không có được.
    Một thân thể không đau, một tinh thần không loạn, hạnh phúc đích thực của con người chỉ có bấy nhiêu thôi.
    Hạnh phúc là biết mình thực sự cần cái gì và có được cái mình cần. Những cái bạn thực sự cần và bạn đang có có thể là những điều rất giản dị xung quanh bạn: một sớm mai thức dậy bạn thấy khỏe mạnh không đau yếu và ngắm một bông hoa nở bên cửa sổ, bạn ăn một bữa ăn ngon và đầm ấm với những người thân, bạn uống một tách trà nóng với một người bạn tri kỷ để cùng nhau hàn huyên, tâm sự...
    Để có được những tháng ngày bình yên, đôi lúc phải trải nghiệm nhiều những bão giông, cú sốc... khi mọi thứ chùn xuống người ta mới có dịp để lắng lòng mình lại, quan sát rồi nhận ra cuộc đời hạnh phúc thực sự là thế nào. Rất dễ bị cuốn theo guồng quay tấp nập của đời thường...

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Tôi lẳng lặng nhìn thanh xuân qua đi, chẳng biết sống như thế nào mới gọi là “đáng” như người ta vẫn nói, chỉ biết những chuỗi ngày không buồn không vui này khiến tôi vô số lần ảo tưởng được thoát ly đến một nơi nào đó khác hơn.
    Thế nhưng tôi không làm được. Con người ta sinh ra vốn dĩ luôn mang trên mình trách nhiệm và ràng buộc, tôi cũng vậy. Mà đôi lúc, đó không phải là nơi chấp cánh, mà là những gì níu chân con người ta từ những mộng tưởng xa vời…

Cảm ơn
    31
    Tôi lẳng lặng nhìn thanh xuân qua đi, chẳng biết sống như thế nào mới gọi là “đáng” như người ta vẫn nói, chỉ biết những chuỗi ngày không buồn không vui này khiến tôi vô số lần ảo tưởng được thoát ly đến một nơi nào đó khác hơn.
    Thế nhưng tôi không làm được. Con người ta sinh ra vốn dĩ luôn mang trên mình trách nhiệm và ràng buộc, tôi cũng vậy. Mà đôi lúc, đó không phải là nơi chấp cánh, mà là những gì níu chân con người ta từ những mộng tưởng xa vời…
    Cảm giác bị níu chân hay được chấp cánh là do bản thân mình có thoát ra được những suy nghĩ tiêu cực hay không, đa số chúng ta rất dễ bị áp đặt vào một điều gì đó xa xôi, vọng tưởng, mà quên rằng hiện tại và chính bản thân chúng ta làm được nhiều hơn những gì chúng ta nghĩ. Bình an nội tại, suy nghĩ tích cực sẽ là nguồn năng lượng vô biên để mình thoát ra khỏi những khó khăn chông chênh. Vững vàng nhé !

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Cuocdoitrongmattoi Xem bài viết
    Cảm giác bị níu chân hay được chấp cánh là do bản thân mình có thoát ra được những suy nghĩ tiêu cực hay không, đa số chúng ta rất dễ bị áp đặt vào một điều gì đó xa xôi, vọng tưởng, mà quên rằng hiện tại và chính bản thân chúng ta làm được nhiều hơn những gì chúng ta nghĩ. Bình an nội tại, suy nghĩ tích cực sẽ là nguồn năng lượng vô biên để mình thoát ra khỏi những khó khăn chông chênh. Vững vàng nhé !
    Cô đơn là thứ bắt buộc khi bạn trưởng thành. Bạn nhiều kết nối nhưng lại khó chia sẻ. Nhìn lại chàng trai tuổi mười sáu hồn nhiên, vô tư của ngày xưa, hẳn ai cũng giật mình thoảng thốt, liệu có phải mình đã từng phóng khoáng, từng vui vẻ đến như thế? Chúng ta hiện tại thì sao? Càng ngày càng cô độc, càng ngày càng nhốt mình vào thế giới riêng. Mọi người đều không hiểu chúng ta muốn gì. Chúng ta cũng không hiểu mọi người. Vì cuộc sống quá nhanh và bận rộn. Chỉ dừng lại một chút thôi cũng đủ khiến người ta thấy lãng phí.
    Khi ấy, ta phải học cách sống chung với cô đơn. Nhiều người chấp nhận những tổn thương, tự ôm ấp vào lòng mình và lặng lẽ. Nhiều người chọn đi du lịch, đến một vùng trời xa lạ. Tôi cũng đã từng đi xa để nhận ra một điều rằng. Cái chúng ta thiếu chính là sự ổn định trong lòng mình. Nếu chúng ta mãi mãi không hài lòng với sự cô đơn ấy, chúng ta sẽ chiến đấu với sự vô hình trong vô vọng. Bạn chấp nhận cô đơn chứ?
    Trưởng thành để cô đơn!!!

Cảm ơn
    31
    Cô đơn là thứ bắt buộc khi bạn trưởng thành. Bạn nhiều kết nối nhưng lại khó chia sẻ. Nhìn lại chàng trai tuổi mười sáu hồn nhiên, vô tư của ngày xưa, hẳn ai cũng giật mình thoảng thốt, liệu có phải mình đã từng phóng khoáng, từng vui vẻ đến như thế? Chúng ta hiện tại thì sao? Càng ngày càng cô độc, càng ngày càng nhốt mình vào thế giới riêng. Mọi người đều không hiểu chúng ta muốn gì. Chúng ta cũng không hiểu mọi người. Vì cuộc sống quá nhanh và bận rộn. Chỉ dừng lại một chút thôi cũng đủ khiến người ta thấy lãng phí.
    Khi ấy, ta phải học cách sống chung với cô đơn. Nhiều người chấp nhận những tổn thương, tự ôm ấp vào lòng mình và lặng lẽ. Nhiều người chọn đi du lịch, đến một vùng trời xa lạ. Tôi cũng đã từng đi xa để nhận ra một điều rằng. Cái chúng ta thiếu chính là sự ổn định trong lòng mình. Nếu chúng ta mãi mãi không hài lòng với sự cô đơn ấy, chúng ta sẽ chiến đấu với sự vô hình trong vô vọng. Bạn chấp nhận cô đơn chứ?
    Trưởng thành để cô đơn!!!
    Mình cũng đã từng cô đơn, nhưng mình chấp nhận và nhận ra, cô đơn là do mình tự tạo. Có người cô đơn vì thiếu thốn tình cảm gia đình, hoặc không có người yêu, hoặc có nhưng không đồng điệu...
    Sau những năm tháng dài, mình nhận ra, cô đơn hay không là do mình có vừa lòng với hiện tại không.
    Càng lớn, càng ít thể hiện, ít nói, dành thời gian chiêm nghiệm và tận hưởng cuộc sống chậm rãi hơn, lắng nghe cuộc sống xung quanh đẹp từng chút một. Chứ không còn cuống cuồng, loay hoay đi tìm cái khỏa lấp sự cô đơn nông nổi như khi đôi mươi...

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Mình cũng đã từng cô đơn, nhưng mình chấp nhận và nhận ra, cô đơn là do mình tự tạo. Có người cô đơn vì thiếu thốn tình cảm gia đình, hoặc không có người yêu, hoặc có nhưng không đồng điệu...
    Sau những năm tháng dài, mình nhận ra, cô đơn hay không là do mình có vừa lòng với hiện tại không.
    Càng lớn, càng ít thể hiện, ít nói, dành thời gian chiêm nghiệm và tận hưởng cuộc sống chậm rãi hơn, lắng nghe cuộc sống xung quanh đẹp từng chút một. Chứ không còn cuống cuồng, loay hoay đi tìm cái khỏa lấp sự cô đơn nông nổi như khi đôi mươi...
    Bao nhiêu năm trôi qua, thực sự tôi vẫn là tên có tính cách cô độc. Bất luận vẻ ngoài có thế nào, trong lòng tôi vẫn chưa từng thay đổi.
    Đằng sau vô số chiếc mặt nạ mỉm cười hớn hở và lạc quan yêu đời, việc tôi thích làm nhất và hay làm nhất vẫn là ngồi một mình trong góc khuất, lặng lẽ vẽ vòng tròn trong tim.

Cảm ơn
    31
    Bao nhiêu năm trôi qua, thực sự tôi vẫn là tên có tính cách cô độc. Bất luận vẻ ngoài có thế nào, trong lòng tôi vẫn chưa từng thay đổi.
    Đằng sau vô số chiếc mặt nạ mỉm cười hớn hở và lạc quan yêu đời, việc tôi thích làm nhất và hay làm nhất vẫn là ngồi một mình trong góc khuất, lặng lẽ vẽ vòng tròn trong tim.
    Mình u buồn như vậy mãi thì người nào đó muốn tới với mình cũng sẽ cảm thấy bất lực, cố gắng thoát ra khỏi cái góc khuất đó đi. Mong bạn bình an

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Mình u buồn như vậy mãi thì người nào đó muốn tới với mình cũng sẽ cảm thấy bất lực, cố gắng thoát ra khỏi cái góc khuất đó đi. Mong bạn bình an
    Cảm ơn bạn đã chia sẽ.
    Mỗi người trong chúng ta đều có một vết thương lòng, một số người giấu trong đôi mắt,một số người giấu trong nụ cười.
    Một số nữa tựa như: Sóng ở đáy sông.
    Mình chẳng khác gì “ sóng ở đáy sông.”

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Có quá nhiều thứ xoay vần trong mỗi khoảnh khắc của cuộc sống này mà chúng ta chẳng kịp ngăn lại, hơi thở gấp gáp của cuộc đời dường như chẳng đợi chờ ai, nó thôi thúc bản thân mỗi người phải chạy nhanh hơn, xa hơn. Chỉ duy nhất phút sinh ly tử biệt là đủ sức mạnh để chúng ta chậm lại. Chỉ có nước mắt mới là thước đo trung thành cho tình nghĩa.
    Có những điều được dấu nhẹm đi, nuốt vào trong nhưng sẽ đeo đẳng mãi đến cuối cuộc đời, đó là tình nghĩa.
    Một kiếp người qua đi nhanh lắm, chẳng thể biết ngày mai nước mắt ai sẽ rơi vì ai, chẳng thể biết khi còn được tồn tại có đủ thời gian để yêu thương nhau hay không. Bất giác sự sợ hãi xâm lấn tôi hoàn toàn, tôi sợ rằng tôi sống chưa đủ để cho đi thương yêu, tôi sợ rằng tôi vội vã đi qua yêu thương của biết bao người. Tôi lại nhắc mình một bài học thưở bé :” Khi sinh ra mọi người cười, hãy sống sao đến khi từ cõi đời mọi người rơi nước mắt”
    Lần sửa cuối bởi Pikachu88, ngày 01-01-2019 lúc 21:31.

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    20
    Có quá nhiều thứ xoay vần trong mỗi khoảnh khắc của cuộc sống này mà chúng ta chẳng kịp ngăn lại, hơi thở gấp gáp của cuộc đời dường như chẳng đợi chờ ai, nó thôi thúc bản thân mỗi người phải chạy nhanh hơn, xa hơn. Chỉ duy nhất phút sinh ly tử biệt là đủ sức mạnh để chúng ta chậm lại. Chỉ có nước mắt mới là thước đo trung thành cho tình nghĩa.
    Có những điều được dấu nhẹm đi, nuốt vào trong nhưng sẽ đeo đẳng mãi đến cuối cuộc đời, đó là tình nghĩa.
    Một kiếp người qua đi nhanh lắm, chẳng thể biết ngày mai nước mắt ai sẽ rơi vì ai, chẳng thể biết khi còn được tồn tại có đủ thời gian để yêu thương nhau hay không. Bất giác sự sợ hãi xâm lấn tôi hoàn toàn, tôi sợ rằng tôi sống chưa đủ để cho đi thương yêu, tôi sợ rằng tôi vội vã đi qua yêu thương của biết bao người. Tôi lại nhắc mình một bài học thưở bé :” Khi sinh ra mọi người cười, hãy sống sao đến khi từ cõi đời mọi người rơi nước mắt”
    nghe thấy thấm...đôi lúc cũng hoang mang với nhiều suy nghĩ... nhưng rồi cũng phải cố gắng gạt bỏ, và nhìn hiện tại, may mắn vẫn khoẻ mạnh, vẫn còn thấy được mặt trời, và làm những điều ý nghĩa. Học cách trân trọng cuộc sống, và từ bỏ suy nghĩ lo lắng, về 1 viễn tưởng xa xăm có thể thay đổi bất cứ lúc nào. Cho bạn cho tôi!

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Không biết mình có thể kb với chủ topic ko? Dù chỉ nc qua mail cũng đc.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Đời này ngắn ngủi. Nhắm mắt một cái hết kiếp nhân sinh. Đến chân ta sắp bước khỏi cõi trọ này, chắc rằng ai cũng hiểu rằng đời mình là chuỗi ngày lựa chọn. Nhưng có mấy ai thật sự muốn mình cô đơn, chỉ là trách nhiệm trên vai và sự vồ vã của cuộc sống mà ta đành lòng bỏ bản thân qua một bên.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Sống trên cuộc đời này, biết không anh, đến sỏi đá cũng cần có nhau.
    .
    Vậy nên, em không yêu anh, mà là, em thương anh.
    .
    Ngay như khi em viết cho anh chữ thương này, nó đã dài hơn rất nhiều so với chữ yêu vốn tưởng vĩnh cửu.
    .
    Tình thương vượt qua ranh giới của tình yêu.
    Thương không đòi hỏi về sự chiếm hữu.
    Thương không thiết tha gì về danh phận nơi bộn bề cuộc đời người còn lại.
    Thương không lấy sự ích kỉ đễ đong đếm. Mà đơn giản chỉ là nụ cười người này là hạnh phúc của người kia.
    Thương không quan tâm đến con đường dài hay ngắn, chỉ cần đứng bên nhau thôi, hạnh phúc cũng đủ đầy.
    Thương là thứ vô hình giá trị nhất em có thể dành riêng cho anh.
    Để khi anh khóc, luôn có em kề bên.
    Để khi anh nghĩ cả thế giới quay lưng lại với mình, em sẽ đưa em về.
    Để khi mọi giá trị vật chất quay cuồng, em nhận mình là tinh thần của anh.
    .
    Và để khi anh yêu một người khác, em vẫn sẽ sống cuộc sống của em.
    .
    Và thương anh nguyên vẹn như vậy .”
    .
    --- Là em thương anh.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Bây giờ, các em gái thì khoe ảnh lộ khe ngực sâu hoắm, các em zai thì up ảnh khoe xe.
    Lâu dần, chợt hiểu ra, thời gian của kẻ đeo đồng hồ 500k, với kẻ đeo đồng hồ 10 triệu cũng đều như nhau.
    Uống chai rượu 50k, với chai tiền triệu đến lúc say cũng đều nhớ đến 1 em Huệ chung cả.
    Ở nhà 30m2, hay nhà 300m2, thì nỗi cô đơn cũng chỉ có cùng tên gọi.
    Rồi bạn sẽ có ngày hiểu ra, hạnh phúc tại tâm, mới chính là thứ mà bao nhiêu của cải vật chất cũng không thể tạo ra được.
    Hút bao thuốc 20k, hay 100k, thì rồi cũng đều mắc lao phổi. Ngồi ghế thương gia, hay ghế siêu tiết kiệm, máy bay nó mất tích, thì cũng đều không còn đường mà quay về.
    Hiểu được ra những điều này, biết hài lòng với cuộc sống, thì sẽ yên bình cả thôi. Quan trọng nhất là bạn sống với ai, ai sẽ “dù cho mưa” vẫn “đưa em đi đến cuối cuộc đời” mới là điều quý giá nhất.
    Đời vốn nhiều chông gai, hãy luôn biết cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, cho ta ngày mới để yêu thương.

Cảm ơn
    31
    Bây giờ, các em gái thì khoe ảnh lộ khe ngực sâu hoắm, các em zai thì up ảnh khoe xe.
    Lâu dần, chợt hiểu ra, thời gian của kẻ đeo đồng hồ 500k, với kẻ đeo đồng hồ 10 triệu cũng đều như nhau.
    Uống chai rượu 50k, với chai tiền triệu đến lúc say cũng đều nhớ đến 1 em Huệ chung cả.
    Ở nhà 30m2, hay nhà 300m2, thì nỗi cô đơn cũng chỉ có cùng tên gọi.
    Rồi bạn sẽ có ngày hiểu ra, hạnh phúc tại tâm, mới chính là thứ mà bao nhiêu của cải vật chất cũng không thể tạo ra được.
    Hút bao thuốc 20k, hay 100k, thì rồi cũng đều mắc lao phổi. Ngồi ghế thương gia, hay ghế siêu tiết kiệm, máy bay nó mất tích, thì cũng đều không còn đường mà quay về.
    Hiểu được ra những điều này, biết hài lòng với cuộc sống, thì sẽ yên bình cả thôi. Quan trọng nhất là bạn sống với ai, ai sẽ “dù cho mưa” vẫn “đưa em đi đến cuối cuộc đời” mới là điều quý giá nhất.
    Đời vốn nhiều chông gai, hãy luôn biết cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, cho ta ngày mới để yêu thương.
    Cứ đơn giản và chân thành là hạnh phúc

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Cứ đơn giản và chân thành là hạnh phúc
    Em lúc nào cũng chân thành hết anh à.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Tôi "độc thân" khi mỉm cười với những người đi ngang qua cuộc đời mình, biết ai sẽ thuộc về mình và mình thuộc về đâu. Tôi không “ế” vì chỉ nhìn họ đi qua, từ bỏ cơ hội để yêu thương vì biết rằng mù quáng..

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Cuộc sống là một dạng gánh vác, chúng ta phải học cách tự giúp mình. Khi người yêu bạn bỏ bạn đi, bạn gào khóc cũng vô ích bởi cuộc sống có gặp gỡ thì cũng phải chia tay, người đã quay lưng thì dẫu nói nữa cũng chẳng ích gì. Bản chất cuộc đời vốn là những thăng trầm… có khi đắc chí, may mắn liên tiếp, có khi thất ý làm gì cũng hỏng. Đừng xem trọng mình quá, bởi những tủi thân, bất lực, đau khổ… mãi là một phần không thể thiếu trong cuộc sống này.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này