Chào Anh. Anh cho em hỏi về vấn đề nguy cơ phơi nhiễm với ạ. Đêm 28 tết gia đình em có mâu thuẫn do tranh chấp đất đai với hàng xóm cũng là họ hàng gần với nhà em. Chỉ cãi nhau rồi thôi, tưởng xong rồi nhưng họ có kêu người khác xông vào nhà xử em trai em, người này bị HIV lâu năm nhưng vẫn cưới vợ đẻ con sinh hoạt bình thường. Xảy ra đánh nhau người này có dùng dao nên cả em và em trai em cùng giằng co để tước dao, có cả bà ngoại em 84 tuổi cũng giành dao. Người kia bị thương nhiều hơn nên máu chảy nhiều, em bị máu chảy vào miệng, trên người có vài thương tích nhỏ và dính đầy máu của người kia. Em trai em bị vài vết thương có vết hơi sâu và cũng dính máu người kia nhiều. Bà ngoại em bị một vết xước nhỏ và đinh máu. Do bên kia họ có quen biết nên gọi công an đến gây khó ép tội cho nhà em nên cả em và em trai em phải mấy tiếng sau mới được rửa sơ qua với nước. Em có lên bệnh viện nhiệt đới bác sỹ cho mua thuốc uống nhưng không tư vấn hay dặn dò uống thuốc đúng giờ thế nào. Qua tìm hiểu trên mạng em thấy uống thuốc phải đúng giờ và cách nhau 12 tiếng nhưng mấy ngày đầu nhà em uống lộn xộn do phải làm việc với công an và không biết. Như vậy thì cả ba người nhà em có nguy cơ bị lây nhiễm cao và điều trị có hiệu quả không ạ?