Kết quả 1 đến 20 của 22

Chủ đề: Người thứ ba trên thế giới được chữa khỏi HIV

Hybrid View

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0

Người thứ ba trên thế giới được chữa khỏi HIV

Một nhóm bác sĩ ở Hà Lan cho biết vừa loại bỏ hoàn toàn virus HIV khỏi bệnh nhân thứ ba, và rất có thể bệnh nhân thứ tư, năm "đang rất gần".
    12 năm kể từ trường hợp đầu tiên được chữa khỏi HIV, ngày 5/3 các bác sĩ London tuyên bố đã giúp bệnh nhân thứ hai hết bệnh. Ngày 7/3, tại Hội nghị về Retrovirus và Nhiễm trùng Cơ hội tại Seattle (Mỹ), nhóm nhà nghiên cứu Hà Lan báo cáo người HIV thứ ba được chữa trị có biệt danh "bệnh nhân Dusseldorf".
    Chia sẻ với New Scientist, bà Annemarie Wensing tại Trung tâm Y tế Đại học Utrecht thuộc nhóm nghiên cứu cho biết giống hai ca đầu tiên, "bệnh nhân Dusseldorf" từng phẫu thuật ghép tủy. Sau ba tháng dừng sử dụng thuốc kháng virus, kết quả sinh thiết ruột và hạch bạch huyết của bệnh nhân không còn dấu hiệu nhiễm HIV.
    Tuy vậy, vẫn còn rất sớm để khẳng định "bệnh nhân Dusseldorf" hay bất kỳ bệnh nhân nhiễm HIV nào khác hoàn toàn khỏi bệnh.
    Ông Javier Martinez-Picado thuộc Viện Nghiên cứu AIDS IrsiCaixa, Barcelona (Tây Ban Nha) tiết lộ hiện hai bệnh nhân khác cũng đang trải qua quy trình cấy ghép tủy xương và tiếp tục dùng thuốc kháng virus. Nếu cơ thể hai người này có phản ứng tương tự, hoàn toàn loại bỏ virus HIV ngay sau khi dừng thuốc kháng virus như ba trường hợp kể trên thì rất có thể các bác sĩ đã thật sự tìm ra phương pháp chữa trị căn bệnh thế kỷ.

ads

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    chị ơi. hy vọng tràn chề rồi.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi tương lai 1 Xem bài viết
    chị ơi. hy vọng tràn chề rồi.
    có thể rất nhiều bệnh nhân sẽ được chữa khỏi nhá em.
    Lần sửa cuối bởi mưa buon, ngày 08-03-2019 lúc 21:12.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Trích dẫn Gửi bởi mưa buon Xem bài viết
    có thể rất nhiều bệnh nhân sẽ được chữa khỏi nhá em.
    Không biết có thật không.mà nếu có thực sự thì tốn kém và có khi phải phù hợp của cơ thể mỗi người nữa.cũng tạm thời vui chút chút vì sự kỳ thị của xã hội và mỗi lần đi xét nghiệm máu là bác sĩ lại tìm cách né tránh đó mới là nỗi đau

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Hyvongggggg Xem bài viết
    Không biết có thật không.mà nếu có thực sự thì tốn kém và có khi phải phù hợp của cơ thể mỗi người nữa.cũng tạm thời vui chút chút vì sự kỳ thị của xã hội và mỗi lần đi xét nghiệm máu là bác sĩ lại tìm cách né tránh đó mới là nỗi đau
    bạn ơi hiv bây giờ bs chỉ coi nó là bệnh mãn tính . chúng ta kỳ vọng vào các nhà khoa học sẽ có lời giải . họ dang nghiên cứu pp nào phù hợp nhất với mọi người mà thôi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi mưa buon Xem bài viết
    bạn ơi hiv bây giờ bs chỉ coi nó là bệnh mãn tính . chúng ta kỳ vọng vào các nhà khoa học sẽ có lời giải . họ dang nghiên cứu pp nào phù hợp nhất với mọi người mà thôi.

E có tìm hiểu thì E thấy chả ai coi là mãn tính nhất là bác sỹ. Vì chính bác sỹ là người kì thị bệnh nhân H nhất.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    lương y như từ mẫu, mà mình chả hiểu sao ngta lại có thể k phẫu thuật vì sợ lây nhiễm nhỉ, lúc phẫu thuật đã có bảo hộ từ a đến z rồi, trừ khi người ta k có chuyên môn, chân tay luống cuống sợ cắt vào tay mình thì mới sợ bị lây nhiễm thôi

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    20
    Trích dẫn Gửi bởi ánh mặt trời Xem bài viết
    lương y như từ mẫu, mà mình chả hiểu sao ngta lại có thể k phẫu thuật vì sợ lây nhiễm nhỉ, lúc phẫu thuật đã có bảo hộ từ a đến z rồi, trừ khi người ta k có chuyên môn, chân tay luống cuống sợ cắt vào tay mình thì mới sợ bị lây nhiễm thôi
    Chính vì vậy mới có việc để nói. Mà thôi, hy vọng một ngày không xa mọi việc sẽ ổn hơn.

Thông tin về chủ đề này