Kết quả 1 đến 13 của 13

Chủ đề: Nếu có H, xin đừng trả thù đời

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    16

Lightbulb Nếu có H, xin đừng trả thù đời

Đúng, tôi bị nhiễm H, và tôi đã điều trị được hơn 3 tháng.

Khi biết mình mắc căn bệnh này, chẳng ai đủ mạnh mẽ để lạc quan, mà họ cũng phải trải những cung bậc cảm xúc khác nhau... chắc chắn là nước mắt, là tiếc nuối, là trách móc, rồi trấn an, rồi lo lắng, rồi sợ sệt và khi tất cả vào quỹ đạo, mình sẽ cảm thấy an nhiên hơn, mặc dù vẫn nhói chút buồn khổ che giấu dưới con mắt lơ đãng.

Khi bắt đàu dùng ARV, hay kèm theo INH hay Comtrim là hàng loạt biến đối của cơ thể. Phản ứng với tác dụng phụ, da xạm đen, rồi những biến đổi bất thường như mất ngủ, nhức xương do thiếu hụt vitamin... Ta chấp nhận sự thật ARV để đánh đổi một cuộc sống “bình thường” kéo dài, vì ai cũng có lí do riêng. Nhưng nhiều điểm chung là do gia đình, do muốn bắt đầu lại... vì bây giờ người ta nhắc đến H như một bệnh mãn tính dùng thuốc cả đời. Chi là thật khó để thừa nhận cho xã hội.

Nhưng giấu một nỗi niềm thật là khó khăn.

Và những ai còn đang điều trị bệnh khác song song với H, thì nỗi đau nhân lên gấp 2, gấp 3... nhưng tôi cũng đang đốt sùi mào gà. Ngoài chi phí đắt đỏ không được bảo hiểm chi trả, tôi vẫn phải cắn răng chịu đau đớn trước và sau khi đốt. Bạn tưởng tượng đốt nó cũng giống như kim châm, nhưng sau khi thuốc tê tan thì rất kinh hoàng, đó là chưa kể chăm sóc vết thương và theo dõi, tiếp tục đốt những lần tiếp theo nếu tái phát... Tôi nhớ lúc tôi đốt, nước mắt tôi cứ chảy ra, cha mẹ đã sinh tôi lành lạnh, tôi cũng được cho tiền để giáo dục đầy đủ, vậy mà chỉ vì 5p khoái lạc xác thịt mà tôi đánh mất tôi, đánh mất nụ cười vô tư, và nhìn tôi lúc này không khác một thứ đĩ lăng loàn nhận quả báo. Nhưng đó chỉ là câu chuyện của tôi, còn những trường hợp phải phẫu thuật, tiêm bắp điều trị giang mai... thì thực sự đó là cả một sự tra tấn.

Dĩ nhiên giờ có nhiều thứ bệnh quái ác hơn nhưng tôi cũng không so sánh, mà tôi thực sự không muốn nghĩ tới.

Đau đon là vậy, cũng may tôi gặp những người bạn, cùng cảnh ngộ. Họ le lói từ trong bóng đêm, chấn tĩnh tôi. Kiên trì nghe tôi than thở, trấn an tôi trước những lo lắng, vì họ cũng từng sai lầm, có những người chung hoàn cảnh bệnh giống y như tôi. Nhưng giờ họ an nhiên, và sống rất yêu đời, họ tin an ủi tôi cũng là cách làm phước để họ giữ được sự an nhiên và có một cuộc sống “khoẻ mạnh”.

Có người điều trị cùng thơi gian với tôi, có người hơn năm, có người thì 7 năm... nhưng không ai nói cho tôi con số chính xác, bởi vì ngoài kia thực sự có nhiều kẻ thù khác nguy hiểm hơn H, sẵn sàng đóng sập cuộc đời ta. Suy nghĩ một cách tích cực tôi cũng có chút cảm ơn cái biến cố này, đúng hơn là người bạn đáng sợ mang tên HIV. (*)

Thế nhưng... tối qua là một đêm tôi mất ngủ thứ 2 hay 3 gì đó kể từ cái này tôi nhiễm H.

Vì trái đất này tròn, tôi phát hiện ra người mà tôi đa từng có nguy cơ. Họ đã có H từ rất lâu trước đó, họ nhận thức điều đó... nhưng không hiểu nội tâm của họ như thế nào, họ đi lây lan, hay nói cách khác họ trả thù đời. Trước đây, tôi cũng từng an ủi bản thân là chắc nó không biết, nó vô tình, nên tôi không trách cứ gì nó. Nhưng khi biết sự thật họ nhận thức việc mình mang H, mà vẫn đi lây truyền... thì đó thực sự quá tàn nhẫn với tôi, nó như nhát cắt cắt đứt giấc mơ của tôi, như mỗi kim đâm tôi đầy đau đớn. Thế là tôi vừa khóc, vừa uất, vừa hận, một trạng thái không thể giải toả được.

Đồng ý nó có thể có vẫn vấn vương tư tưởng nhục dục, hoặc gây ra hành vi nguy hiểm cho bạn tình... nhưng một tin nhắn thú nhận, một tin nhắn nặc danh. Sao nó không thể gửi cho tôi. Tôi không hiểu đằng sau khuôn mặt đượm buồn chiêm nghiệm cuộc sống, rồi hay đi chùa chiền, lại là một con rắn, cắn tôi, mà ko biết mình tôi hay còn bao nhiêu nạn nhân khác. Cho dù nó cũng có thể là nạn nhân, nhưng đừng vì sự yếu đuối của mình mà gây hại cho những người khác. Và rồi tôi trách nó, nhưng tôi lại trách mình gấp 10, vì cái sự ngu dốt và nông cạn của mình. Những gì tôi nhận hôm nay thực sự là đáng đời.

Tôi viết dòng này để xả hết nỗi uất ức của mình, tôi cũng không mong nhân quả gì cho nó. Chỉ mong nó bình yên, thanh thản và đừng gây hại cho người khác nữa. Nếu mong người khác quả báo thì khác gì người ta đâu.

Nhiễm thì cũng nhiễm rồi, đau đớn nếu là số phận thì cũng phải trải qua, nếu những ai đã đọc được những dòng này của tôi:

Nếu ai có H rồi thì hãy lạc quan an nhiên sống tiếp, giữ gìn cho người xung quanh để tránh lây lan thành dịch không kiểm soát;

Nếu ai tai qua nạn khỏi thì hãy sống tử tế, đừng nghĩ có Prep hay PEP rồi mà bung lụa, mà YOLO... tôi cũng không biết thứ gì sẽ xâm nhập vào cơ thể bạn, mà không biết có thứ bệnh nào đáng sợ đang rình rập. Và tôi cũng mong các bạn hãy giúp chúng tôi có thể bước ra ánh sáng, để khi điền hồ sơ, chúng tôi tự tin nói rằng mình có H.

Trong cuộc sống ngắn ngủi này, tôi cũng chỉ mong những người không may mắc bệnh này có thể ung dung đi lấy thuốc, được người thân và bạn bè thông cảm. Xa hơn một chút, tôi cũng chỉ mong Việt Nam! tụ hào không có thêm một ca nhiễm nào mới. Xa hơn chút nữa, là loại thuốc ít độc tính hơn, có thể duy trì trong một thời gian dài mà không dùng thuốc. Và đương nhiên, tôi mong một phương pháp chữa khỏi hoàn toàn mà an toàn, tiết kiệm.

Tôi viết những dòng trên để giải toả tòn bộ uất ức trong tôi, để tôi đủ mạnh mẽ để chiến đấu tiếp. Hãy động viên tôi, và nếu chia sẻ những nỗi niềm (cả vui cả buồn) ở bình luận dưới. Để tôi có thể lắng nghe, và có thể ngày nào đó sẽ là câu chuyện để tôi mang đi truyền cảm hứng.

Tái bút (*): tại sao tôi muốn cảm ơn căn bệnh mà tôi đang mang?
    Vì nhờ nó, tôi cũng chỉnh chu với bản thân hơn: sinh hoạt điều độ, ăn ngủ lành mạnh, rồi sống gần với những giá trị nhân văn mà nếu không trải qua biến cố này tôi sẽ không bao giờ nhận ra, ví dụ như hướng về gia đình, hay thoát mình ra khỏi smartphone...
    Đương nhiên không ai không muốn có bệnh và chữa khỏi bệnh!

“Nếu tất cả đều trơn láng,
    Thì chắc gì ta đã nhận ra ta...”
    Lưu Quang Vũ

ads
    Lần sửa cuối bởi hyvong811, ngày 09-04-2019 lúc 21:03.

2. Có 3 người đã cảm ơn hyvong811 cho bài viết bổ ích này:

Girldanang (22-06-2019),Simon (02-06-2019),Xin thoi gian tro lai (10-04-2019)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Có lên nào, cùng suy nghĩ với mình, mình kết bạn đc ko?

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    7
    Cố lên. Mình cũng phát hiện và sâu chuỗi lại thời gian và cũng biết được người mình iu thương đã lây cho mình. Cũng bùn nhưng không trách móc gì. Do ta tại ta mà ra. Nếu ta trưởng thành và quyết đón hơn trong qh thì sự việc không đi quá xa.
    Đúng là cái cảm giác khi bít bệnh như không còn gì để sống. Và bản thân mình cũng dấu gđ và mọi người. Sống khép kín hơn.cũng chẳng mún giao du với ai. Vì bản thân m sợ vô tình liên lụy ngkhac.
    Nếu được chia sẽ mình mún nói " bản thân chúng ta đã trải qua cái cảm giác suy sụp khi cầm tờ kq xn như thế nào thì xin hãy đừng để ngkhac phải rơi vào hoàn cảnh giống m như vậy".
    Cậu và tớ và bạn bè cùng sống tốt.và ráng tuân thủ thuốc để sống khỏe hơn. Đời tụi mình chỉ mở sang 1 trang khác chứ chưa phải là chấm hết.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    13
    Rất cảm thương cho chia sẻ của b. Mong b luôn yêu thg bản thân. Vượt qua đc mọi bệnh tật.
    Chúc b điều trị khỏi những bệnh trên và có ng yêu thg đồng hành cùng mình là 1 điều rất đáng quý.

Thành Viên Năng Động Nhiệt Tình.
    Cảm ơn
    20
    Những chia sẻ của một con người đầy bản lĩnh

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Chào bạn

Đọc xong dòng tâm sư, tôi thấy bạn thật nghị lực và tử tế. Mình nghĩ những dòng chữ viết ra để chia sẻ này có lẽ đã trải qua nhưng thời khắc khổ đau, tuyệt vọng, hận thù mà bản thân bạn đã từng khi nhận được kết quả có H. Giờ nói ra được như vậy sẽ giúp bạn thấy thanh thản, nhẹ nhàng và mạnh mẽ hơn. Vì bạn đã tha thứ cho chính mình và thứ tha cho cả người vô tâm mang H đến cho dòng máu của bạn.

Cuộc đời là một dòng sông, có chỗ nông, chỗ sâu. Có chỗ thẳng, chỗ khúc. Ai rồi cũng trải qua những khổ đau, những biến cố không phải lúc này thì lúc khác với những cách mà mình không thể lường trước được. HIV bây giờ không còn nguy hiểm như trước. Phần lớn người có H cũng đã may mắn tiếp cận với thuốc ARV để tăng cường kháng thể, duy trì sức khỏe của bản thân. Vì vậy hãy mạnh mẽ để sống tiếp với suy nghĩ tích cực và tình thương yêu trong trái tim bạn nhé!

Mình luôn đồng cảm với những người có H, mà đặc biệt là những người có hoàn cảnh như bạn.

Chúc bạn mạnh mẽ và suy nghĩ tích cực.

Nào hãy cười lên nào!

Nếu bạn muốn thì có thể chia sẻ với mình qua zalo 093.9199.093

Tạm biết!

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Tạm biệt bạn

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    7
    Trích dẫn Gửi bởi kiengiang Xem bài viết
    Tạm biệt bạn
    Sao tạm biet vay

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Mình thấy cũng bình thường mà.bệnh này có gì ghê gớm đâu.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    3
    "...Sao nó không thể gửi cho tôi. Tôi không hiểu đằng sau khuôn mặt đượm buồn chiêm nghiệm cuộc sống, rồi hay đi chùa chiền, lại là một con rắn, cắn tôi, mà ko biết mình tôi hay còn bao nhiêu nạn nhân khác..."

Những người cố tình lây nhiễm H cho người khác thuộc những người có tâm lí học tội phạm. Họ là những psychopaths hoặc sociopaths. Về bản chất, họ có những rắc rối về tâm lí, nhất là khi còn nhỏ. Nhung nguoi có đặc tính psychopaths hoặc sociopaths, thích nhìn người khác phải đau khổ, cho dù, bề ngoài họ rất tử tế và hiền lành.

Những người ra tù vào tội đều là những người của psychopaths hoặc sociopaths. Vì vậy, có thể lí giải, tại sao rất nhiều tội phạm sẳn sàng giết người mà không bao giờ cảm thấy hối hận, trái lại có thể đem đến cho họ cảm xúc vui sướng. Và việc cố tình lây nhiễm H cho người khác, cũng chẳng khác nào là một hành vi cố tình giết chết một con người.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    3
    Một đặc điểm nữa về các psychopaths, họ không bao giờ thừa nhận điểm yếu của bản thân. Ví dụ, bản thân họ có H, họ không bao giờ thừa nhận điều đó, và họ không bao giờ đồng ý đi chữa trị. Nếu là người bình thường, khi thấy cơ thể bất thường, họ sẽ đi khám, và nếu có H, họ sẽ sẵn sàng bắt đầu điều trị, vì sức khoẻ của bản thân và cộng đồng. Tuy nhiên, các psycopaths, cho dù họ biết có H, những trong thâm tâm họ sẵn sàng phủ nhận điều đó và sẵn sàng trả lời bạn tình của mình là họ hoàn toàn khoẻ mạnh và không có bị sao hết. Thậm chí ngay cả khi bạn nghi ngờ, có hỏi lại nhiều lần, họ sẽ vẫn khẳng định như vậy mà không một chút mảy may ân hận.

Thành Viên Mới Smack's Avatar
    Cảm ơn
    2
    Những cái app gay cũng là cách thức tiến đến tình cảm cũng như dục vọng của bản thân mỗi người.
    Chúng ta có thêm người bạn mới hiện hữu tên HIV nhưng không bao giờ trách bản thân chúng ta mạnh dạn " CÓ CHƠI CÓ CHỊU" và tuyệt đối bảo vệ cho bạn tình của chúng ta dù có tình cảm hay không có tình cảm!

Thành Viên Chính Thức Cuocdoitrongmattoi's Avatar
    Cảm ơn
    31
    Trích dẫn Gửi bởi Smack Xem bài viết
    Những cái app gay cũng là cách thức tiến đến tình cảm cũng như dục vọng của bản thân mỗi người.
    Chúng ta có thêm người bạn mới hiện hữu tên HIV nhưng không bao giờ trách bản thân chúng ta mạnh dạn " CÓ CHƠI CÓ CHỊU" và tuyệt đối bảo vệ cho bạn tình của chúng ta dù có tình cảm hay không có tình cảm!
    Đồng ý. Làm quen qua app, dùng ma túy đá, quan hệ tập thể... là con đường ngắn nhất để lây bệnh hiện nay. Có trường hợp biết, cũng có trường hợp không biết mình bệnh và vô tình lây cho bạn tình...

Thông tin về chủ đề này