Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 27

Chủ đề: Thắc mắc của người mới bắt đầu

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Thắc mắc của người mới bắt đầu

Em chủ động xét nghiệm Hiv và kết quả là dương tính. Hôm nay là ngày đầu tiên em dùng ARV.Em có 1 số thắc mắc mong mọi người giúp đỡ:
    1, Việc sd thuốc là để hạn chế sự nhân lên của virus, giúp hệ miễn dịch không bị suy giảm. Đồng nghĩa với việc sẽ không chuyển sang giai đoạn 3 (AIDS) nếu tuân thủ về mọi thứ hay chúng ta vẫn chuyển sang gđ 3 chỉ là thời gian lâu hơn thôi?
    2, Việc sd bcs khi quan hệ với người yêu có thật sự tốt hay nên dừng lại ở việc kích thích bên ngoài?
    3,Em có vấn đề về da và hay đi trị mụn, chăm sóc da. Em sợ sẽ ảnh hưởng đến mọi người, nhưng cơ địa rất dễ nổi mụn + sắp dùng thuốc ( tác dụng phụ có liên quan đến gan, dễ gây nóng trong người). Em có nên dừng việc này luôn không? Em xin vài recommend cho việc nóng gan nữa nhé ! :)

Rất mong sự đóng góp, giúp đỡ từ mọi người để em có đủ kiến thức trang bị cho thời gian tới. Em chân thành cảm ơn.
    ads

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    20
    Trích dẫn Gửi bởi Ngochai07 Xem bài viết
    Em chủ động xét nghiệm Hiv và kết quả là dương tính. Hôm nay là ngày đầu tiên em dùng ARV.Em có 1 số thắc mắc mong mọi người giúp đỡ:
    1, Việc sd thuốc là để hạn chế sự nhân lên của virus, giúp hệ miễn dịch không bị suy giảm. Đồng nghĩa với việc sẽ không chuyển sang giai đoạn 3 (AIDS) nếu tuân thủ về mọi thứ hay chúng ta vẫn chuyển sang gđ 3 chỉ là thời gian lâu hơn thôi?
    2, Việc sd bcs khi quan hệ với người yêu có thật sự tốt hay nên dừng lại ở việc kích thích bên ngoài?
    3,Em có vấn đề về da và hay đi trị mụn, chăm sóc da. Em sợ sẽ ảnh hưởng đến mọi người, nhưng cơ địa rất dễ nổi mụn + sắp dùng thuốc ( tác dụng phụ có liên quan đến gan, dễ gây nóng trong người). Em có nên dừng việc này luôn không? Em xin vài recommend cho việc nóng gan nữa nhé ! :)

Rất mong sự đóng góp, giúp đỡ từ mọi người để em có đủ kiến thức trang bị cho thời gian tới. Em chân thành cảm ơn.
    Đừng lo lắng quá. Điều trị sớm hệ miễn dịch từ từ khoẻ lại, đừng nghĩ nhiều về nó nữa. Nếu đề kháng cơ thể đang giảm, dùng thuốc 1 thời gian sẽ thấy thay đổi rõ rệt. An tâm.

Việc quan hệ tuỳ theo quyết định của bản thân, làm gì làm phải có biện pháp bảo vệ, cho người yêu và cho bản thân mình, tránh trường hợp bệnh x2.

Thời điểm này chắc có đi chăm sóc da cũng không khỏi đâu. Cá nhân mình, bạn nên ngưng đi spa 1 thời gian, khi nào kiểm tra nồng độ virus dưới ngưỡng phát hiện thì tốt hơn. Thay vào đó, uống nhiều nước. Dùng thêm thuốc mát gan bổ thận, từ từ quen thuốc da dẻ trở lại bình thường.

Tác dụng phụ đa phần đều bị ít nhiều, nhưng khi cơ địa quen rồi thì sẽ ổn. Nên an tâm đừng lo lắng quá. Lúc nào mệt thì nên nghỉ ngơi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    10
    Trích dẫn Gửi bởi Nhanqua Xem bài viết
    Đừng lo lắng quá. Điều trị sớm hệ miễn dịch từ từ khoẻ lại, đừng nghĩ nhiều về nó nữa. Nếu đề kháng cơ thể đang giảm, dùng thuốc 1 thời gian sẽ thấy thay đổi rõ rệt. An tâm.

Việc quan hệ tuỳ theo quyết định của bản thân, làm gì làm phải có biện pháp bảo vệ, cho người yêu và cho bản thân mình, tránh trường hợp bệnh x2.

Thời điểm này chắc có đi chăm sóc da cũng không khỏi đâu. Cá nhân mình, bạn nên ngưng đi spa 1 thời gian, khi nào kiểm tra nồng độ virus dưới ngưỡng phát hiện thì tốt hơn. Thay vào đó, uống nhiều nước. Dùng thêm thuốc mát gan bổ thận, từ từ quen thuốc da dẻ trở lại bình thường.

Tác dụng phụ đa phần đều bị ít nhiều, nhưng khi cơ địa quen rồi thì sẽ ổn. Nên an tâm đừng lo lắng quá. Lúc nào mệt thì nên nghỉ ngơi.
    1. Khi sử dụng thuốc ARV, Sức đề kháng sẽ phục hồi lại. Tuân thủ phác đồ điều trị sẽ không chuyển sang AIDS , chúng ta sẽ chết vì tuổi già.
    2. QHTD nhớ sử dụng ba con sói. Khi bạn điều trị dưới ngưỡng phát hiện (giống mình nè Ahihi) CD4 tăng, số tải lượng vi rút thấp. Thì tỉ lệ lây nhiễm qua đường tình dục còn chỉ 4%.

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    20
    Trích dẫn Gửi bởi Mặc Thế Nhân Xem bài viết
    1. Khi sử dụng thuốc ARV, Sức đề kháng sẽ phục hồi lại. Tuân thủ phác đồ điều trị sẽ không chuyển sang AIDS , chúng ta sẽ chết vì tuổi già.
    2. QHTD nhớ sử dụng ba con sói. Khi bạn điều trị dưới ngưỡng phát hiện (giống mình nè Ahihi) CD4 tăng, số tải lượng vi rút thấp. Thì tỉ lệ lây nhiễm qua đường tình dục còn chỉ 4%.
    Khoẻ rồi hé. Chờ ngày có cô gái mang hài đỏ, và thuốc trị tận gốc thôi hỉ?

Thành Viên Chính Thức Cuocdoitrongmattoi's Avatar
    Cảm ơn
    31
    Nói đúng rồi, tất cả những gì chúng ta có là hy vọng, lạc quan và sự mạnh mẽ chiến đấu.
    Mà trong quá trình uống thuốc để kéo dài thời gian chuyển sang AIDs, vẫn có thể bị những bệnh lặt vặt khác, đặc biệt là phổi, gan và thận, tim. Cẩn thận tốt hơn ha.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    10
    Trích dẫn Gửi bởi Cuocdoitrongmattoi Xem bài viết
    Nói đúng rồi, tất cả những gì chúng ta có là hy vọng, lạc quan và sự mạnh mẽ chiến đấu.
    Mà trong quá trình uống thuốc để kéo dài thời gian chuyển sang AIDs, vẫn có thể bị những bệnh lặt vặt khác, đặc biệt là phổi, gan và thận, tim. Cẩn thận tốt hơn ha.
    Nhất định rồi. KKK. Trong viên "tiên đơn" có trị luôn viêm gan. Xét nghiệm gan thận điều ổn cả. 😃😊

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    10
    Khoẻ rồi hé. Chờ ngày có cô gái mang hài đỏ, và thuốc trị tận gốc thôi hỉ?
    Cô gái mang hài đỏ thôi thì tùy duyên. Việc có thuốc ARV thì mọi người như mình như được sống lại lần 2. Không mong cầu gì hơn là bây giờ sống thật tốt sau bão giông.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Thuốc mát gan bổ thận loại nào, chỉ giúp mình đc ko? Uống có ảnh hưởng gì đến việc dùng thuốc arv ko bạn?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Cảm ơn mọi người đã quan tâm. Hôm nay là ngày thứ 2 dùng thuốc, sáng nay người vẫn còn lâng lâng, chạy xe đi làm mà choáng thiệt sự.Cả ngày phải cố gắng tỉnh táo để hoàn thành công việc. Cũng mong sẽ mau qua. Giờ thì cũng đang cố nghỉ ngơi và đang tìm chế độ ăn hợp lý. Vì thật sự rất khó để bổ sung đủ sức khi dùng thuốc. Thuốc mạnh thật :)

Cảm ơn
    31
    Nhất định rồi. KKK. Trong viên "tiên đơn" có trị luôn viêm gan. Xét nghiệm gan thận điều ổn cả.
    Uống thuốc thì gan, thận làm việc nhiều hơn, nên cần ăn uống đa dạng, hỗ trợ thêm để giảm tải cho gan, thận. Chứ thuốc ko điều trị gì cho gan thận đâu bạn.

Cảm ơn
    31
    Cảm ơn mọi người đã quan tâm. Hôm nay là ngày thứ 2 dùng thuốc, sáng nay người vẫn còn lâng lâng, chạy xe đi làm mà choáng thiệt sự.Cả ngày phải cố gắng tỉnh táo để hoàn thành công việc. Cũng mong sẽ mau qua. Giờ thì cũng đang cố nghỉ ngơi và đang tìm chế độ ăn hợp lý. Vì thật sự rất khó để bổ sung đủ sức khi dùng thuốc. Thuốc mạnh thật :)
    Theo cơ địa mỗi người ở thời gian dùng thuốc. Có người sau 1 2 tháng đã bắt đầu quen, có người mấy tháng. Như mình là 1 năm mới quen. Khi đã quen rồi thì rất bình thường

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    10
    Thuốc mát gan bổ thận loại nào, chỉ giúp mình đc ko? Uống có ảnh hưởng gì đến việc dùng thuốc arv ko bạn?
    Thế này nè. Mình thì uống thuốc ko ảnh hưởng gan thận. Muốn biết có ảnh hưởng hay ko thì bạn hỏi OPC nơi bạn điều trị làm xét nghiệm gì .? Sau đó ra phòng khám xét nghiệm ( bao nhanh luôn). Đem kết quả về OPC, Nếu mà men gan tăng hay thận có ảnh hưởng thì OPC sẽ hướng dẫn bạn uống loại thuốc nào. Còn không, không cần uống đâu bạn. Riêng mình, mình sử dụng thêm thực phẩm chức năng Tảo Mặt Trời á ( mắc vãi ra 😨) để hỗ trợ tăng cân. Mình dưới ngưỡng phát hiện ra vi rút rồi, nhưng vẫn gầy ko tăng cân được .!

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    10
    Lần đầu mình uống, Uống lúc 11 h tối. Sáng ra, vào cơ quan lúc 10h chóng mặt đi té luôn. Xin phép cấp trên về, nằm vật vã có 1 mình ( cảm giác lúc này thấy cô đơn lạ lùng) Bụng rỗng như mắc ói, mệt, đồ mồ hôi. Suốt 1 tuần đó ngủ toàn đổ mồ hôi đầm đìa, toàn thấy ảo giác, ác mộng, đầu lâng lâng, chóng mặt, sau gần 1 tháng các dấu hiệu bị "Tổ ARV" quật giảm từ từ và biến mất. Hãi hùng. Giờ uống như uống tiên đơn, ko nghe mịa gì nữa hết. Sau 6 tháng CD4 tăng từ 270 lên 791, vi rút còn 36 con. Sau 1 năm, ra Pasture xét nghiệm không phát hiện ra vi rút luôn :)))

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Lần đầu mình uống, Uống lúc 11 h tối. Sáng ra, vào cơ quan lúc 10h chóng mặt đi té luôn. Xin phép cấp trên về, nằm vật vã có 1 mình ( cảm giác lúc này thấy cô đơn lạ lùng) Bụng rỗng như mắc ói, mệt, đồ mồ hôi. Suốt 1 tuần đó ngủ toàn đổ mồ hôi đầm đìa, toàn thấy ảo giác, ác mộng, đầu lâng lâng, chóng mặt, sau gần 1 tháng các dấu hiệu bị "Tổ ARV" quật giảm từ từ và biến mất. Hãi hùng. Giờ uống như uống tiên đơn, ko nghe mịa gì nữa hết. Sau 6 tháng CD4 tăng từ 270 lên 791, vi rút còn 36 con. Sau 1 năm, ra Pasture xét nghiệm không phát hiện ra vi rút luôn :)))

Ngày thứ 2 có vẻ ổn hơn, đỡ choáng nhưng người vẫn nóng hừng hực, mắt đỏ kèm theo là sốt nhẹ. Nhưng đã quen và đỡ mệt hơn ngày đầu rồi. Giờ vẫn cố gắng uống nhiều nước và nghỉ ngơi.

Cảm ơn
    31
    Ngày thứ 2 có vẻ ổn hơn, đỡ choáng nhưng người vẫn nóng hừng hực, mắt đỏ kèm theo là sốt nhẹ. Nhưng đã quen và đỡ mệt hơn ngày đầu rồi. Giờ vẫn cố gắng uống nhiều nước và nghỉ ngơi.
    Để tránh tình trạng say thuốc, nên uống thuốc sớm một tí, khoảng 9h hay 9h30, sau khi uống mình ở nhà xem tivi hay làm gì đó... đến giờ đi ngủ luôn, thuốc sẽ thấm trong lúc mình ngủ, 6h hay 7h sáng dậy thì mọi thứ đã qua. Dù có cũng rất ít. Tùy cơ địa mỗi người sau vài tháng tác dụng phụ sẽ hết. Còn về gan thận, Opc vẫn cho kiểm tra định kì, 3 tháng hay 6 tháng gì đó, để theo dõi trong quá trình uống thuốc men gan có tăng nhiều hay không. Chúng ta ko cần lo lắng. Dùng thuốc hỗ trợ mát gan và bổ thận từ thiên nhiên cũng khá an toàn. Nước dừa tươi, nước lọc, trái cây và rau xanh là rất tốt.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    7
    Ráng uong arv cố định khung giờ. Thuốc mát gan thì m có thể uống Cà gai leo. Atiso. Boganix. Hay nấu nuoc mát uong mõi ngày là đc. Uong thuoc nhớ cách arv khoảng 2 tiếng cho an toan.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    9
    Xin chào anh chị .Cho em hỏi bệnh x2 là sao ?em Cảm ơn nhiều ạ
    Lần sửa cuối bởi Góc khuất 0000, ngày 03-05-2019 lúc 23:50.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi Góc khuất 0000 Xem bài viết
    Xin chào anh chị .Cho em hỏi bệnh x2 là sao ?em Cảm ơn nhiều ạ

Chủ đề: Bảng viết tắt phân Loại Bệnh Tật Quốc Tế.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Chào mọi người! Ngày 20/5 e có hẹn tái khám để nhận thuốc Arv sau 1 tháng điều trị . Giờ kiểm lại mới thấy chỉ dư đúng 1 viên ngay ngày tái khám. Em chỉ sợ những đợt tiếp theo nếu có cv phát sinh không đúng ngày tái khám sẽ ảnh hưởng đến phát đồ dùng thuốc. Mọi người cho e xin ý kiến được không? Nên mua thêm thuốc để phòng ko? Em xin giá hay share với em được chứ? Mong mng giúp đỡ!

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    20
    Chào mọi người! Ngày 20/5 e có hẹn tái khám để nhận thuốc Arv sau 1 tháng điều trị . Giờ kiểm lại mới thấy chỉ dư đúng 1 viên ngay ngày tái khám. Em chỉ sợ những đợt tiếp theo nếu có cv phát sinh không đúng ngày tái khám sẽ ảnh hưởng đến phát đồ dùng thuốc. Mọi người cho e xin ý kiến được không? Nên mua thêm thuốc để phòng ko? Em xin giá hay share với em được chứ? Mong mng giúp đỡ!
    1. Cố gắng thu xếp để đi nhận thuốc đúng ngày.
    2. Nếu thấy không thể xin nhận thuốc sớm hơn 1, 2 ngày. Nhờ bs điều trị hỗ trợ giúp, với lý do chính đáng.
    3. Cái lo chung, ai cũng vậy. Nhưng đừng hoang mang quá. Bạn còn dư 1 viên ngay ngày nhận thuốc. Còn mình là vừa đủ luôn. Do hôm đầu tiên nhận thuốc về là uống liền luôn. Ví dụ: sáng mai nhận thuốc, là tối hôm nay mình uống viên cuối cùng :))... còn có dự định mua thuốc thêm, có thể hỏi thử ý kiến bs điều trị xem.

21. Những thành viên đã cảm ơn Nhanqua cho bài viết này:

Baluu (19-07-2019)

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này