Kết quả 1 đến 15 của 15

Chủ đề: Chút tâm sự giữa bao sóng gió...

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Chút tâm sự giữa bao sóng gió...

Mình năm nay 2x tuổi, cái tuổi đẹp nhất của đời người. Một sinh viên y sắp ra trường với bao hoài bão. Thế nhưng một ngày vô tình xét nghiệm phản ứng với test nhanh, một khoảng trời như tan biến, tôi đi thẳng tới TTPC HIV của tỉnh để xét nghiệm khẳng định, họ hẹn tôi 4 ngày có kq, tôi vẫn hy vọng một phép màu đến với mình, sống 4 ngày như 4 thiên niên kỷ, tôi tự trách mình, nghĩ về mẹ, nghĩ về tương lai và nghĩ về những người đã đặt niềm tin cho tôi. Đến lấy xét nghiệm, vì người trong ngành nên chị nhân viên không vòng vo mà hỏi tôi muốn điều trị ở đâu, chị có vẻ thông cảm nhưng tôi không thể thông cảm cho mình, tôi muốn khóc nhưng cố cầm nước mắt không rơi. Ai thấy nổi đau này, rồi xã hội nhìn tôi như thế nào. Tôi nợ ba mẹ lời xin lỗi, nhưng tôi nghĩ kết thúc sự sống ở đây thì tội mẹ tôi, sống thì tương lai mịt mờ, bây giờ bao nỗi niềm tôi nén lại, chỉ sợ một ngày ko cầm được nữa lại vỡ toan, bây giờ chẳng khác nào tôi lấy đá đè cỏ. Tôi về nhà và khóc, khóc rất nhiều. Tôi chưa giám nói với ai, và chỉ hi vọng ko ai biết......sẽ có một ngày mẹ sẽ đọc được những câu thơ này, khi tôi ra đi
    ....
    " Ai sinh con chẳng mong được đáp đền
    Công lao sinh thành dưỡng dục,
    Mẹ sinh con cũng muôn ngàn khó nhọc,
    Chờ đợi, đợi chờ.
    Đau đớn thay lá xanh về cội một ngày,
    Nỗi đời sao khéo đắng cay,
    Chiến tranh chuyện mẹ mất con tưởng đã trở thành quá khứ,
    Mẹ còn đau gấp trăm lần thế,
    Cuộc chiến hôm nay khóc liệt hơn nhiều,
    Bệnh tật cướp từ tay mẹ đứa con yêu,
    Mẹ mất chúng con thua thiệt đủ điều,
    Thiệt vui, thiệt buồn trong ngày giỗ tết,
    Thiệt trái nắng trở trời chổ để tựa nương.
    Nếu một mai con đi xin mẹ đừng khóc,
    Nước mắt sẽ theo con trong kiếp luân hồi,
    Nước mắt lại làm con nổi trôi,
    Và kiếp sau lại làm con của mẹ,
    Con không muốn mẹ đau thêm lần nữa,
    Vì thế xin mẹ hãy mỉm cười.
    Đau đã đau, thiệt đã thiệt rồi,
    Đời chỉ cho một mà lấy đi quá đôi,
    Xin cho con mang theo buồn đau thiệt thòi của mẹ
    Và ngàn lần xin người tha thứ,
    Chữ hiếu sinh con không muốn giữ
    Chỉ mong trời đất cho kiếp sau vẫn làm mẹ con để trả nợ người"
    Lần sửa cuối bởi Hello, ngày 04-06-2019 lúc 18:50.

Thành Viên Năng Động Nhiệt Tình. Hoàng Phúc Nguyễn's Avatar
    Cảm ơn
    1
    Hãy điều trị, và bạn sẽ ổn, hãy trở thành 1 vị bác sĩ có H, nhưng tấm lòng bao la, trở thành 1 thần y chống lại mọi căn bệnh và cứu giúp người đời. Bạn sẽ làm dc. Biết đâu sau này, nếu nghiên cứu may mắn, bạn chính là vị bác sĩ dầu tiên tìm ra cách dứt điểm H thì sao.

NIỀM TIN!

bạn cố lên

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Hơn ai hết, em hiểu bệnh này, nói là điều trị sẽ tốt nhưng thật sự rất sợ vì tỉ lệ kháng của nó cao, 10 người thì có 1 phải chuyển phát đồ. Em không biết sống được bao lâu nữa, với giờ mà uống INH 1 năm nữa thì chắc gan chịu ko nổi, mặc dù em đã tiêm chủng lao, sởi, viêm gan B từ trước, nhưng rất buồn và sợ nhiễm.... Quá buồn

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922
    Trích dẫn Gửi bởi Hello Xem bài viết
    Hơn ai hết, em hiểu bệnh này, nói là điều trị sẽ tốt nhưng thật sự rất sợ vì tỉ lệ kháng của nó cao, 10 người thì có 1 phải chuyển phát đồ. Em không biết sống được bao lâu nữa, với giờ mà uống INH 1 năm nữa thì chắc gan chịu ko nổi, mặc dù em đã tiêm chủng lao, sởi, viêm gan B từ trước, nhưng rất buồn và sợ nhiễm.... Quá buồn

Tuanmecsedec nói 1 điều này sẽ giúp các bạn có thêm động lực và sẽ không còn nghĩ tiêu cực và giúp cho người có HIV nói riêng và cộng đồng xã hội nói chung có cái nhìn đúng về HIV/AiDS.

Người phát hiện có HIV tại Việt Nam đầu tiên vào tháng 12 năm 1990,nói đúng chính xác là 1 Chị.Hiện nay chị ấy vẫn còn sống khỏe mạnh và làm việc có ích cho xã hội.Và cũng hoạt động trong lĩnh vực HIV như Tuanmecsedec.

Vì vậy,các bạn đừng có bi quan suy nghĩ tiêu cực nữa,hãy tuân thủ điều trị và đặc biệt liều thuốc hửu hiệu nhất đối với các bạn là tinh thần,tinh thần nó còn hay hơn thuốc ARV gấp 100 lần,tinh thần lạc quan,biết giử sức khỏe,ăn uống đều độ,ngủ nghĩ hợp lý và không làm việc quá sức thì vẫn khỏe mạnh như người bình thường và thậm chí vẫn lập gia định sanh con khỏe mạnh.

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Tuanmecsedec nói 1 điều này sẽ giúp các bạn có thêm động lực và sẽ không còn nghĩ tiêu cực và giúp cho người có HIV nói riêng và cộng đồng xã hội nói chung có cái nhìn đúng về HIV/AiDS.

Người phát hiện có HIV tại Việt Nam đầu tiên vào tháng 12 năm 1990,nói đúng chính xác là 1 Chị.Hiện nay chị ấy vẫn còn sống khỏe mạnh và làm việc có ích cho xã hội.Và cũng hoạt động trong lĩnh vực HIV như Tuanmecsedec.

Vì vậy,các bạn đừng có bi quan suy nghĩ tiêu cực nữa,hãy tuân thủ điều trị và đặc biệt liều thuốc hửu hiệu nhất đối với các bạn là tinh thần,tinh thần nó còn hay hơn thuốc ARV gấp 100 lần,tinh thần lạc quan,biết giử sức khỏe,ăn uống đều độ,ngủ nghĩ hợp lý và không làm việc quá sức thì vẫn khỏe mạnh như người bình thường và thậm chí vẫn lập gia định sanh con khỏe mạnh.
    Lão ví dụ đâu xa. Diễn đàn mình cũng không thiếu nhé.

6. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

Tuanmecsedec (04-06-2019)

Thành Viên Năng Động Nhiệt Tình.
    Cảm ơn
    20
    Bạn nên suy nghĩ tích cực và lạc quan lên, vì tinh thần luôn chiếm một tỉ lệ cao trong việc điều trị.

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    20
    Mình năm nay 2x tuổi, cái tuổi đẹp nhất của đời người. Một sinh viên y sắp ra trường với bao hoài bão. Thế nhưng một ngày vô tình xét nghiệm phản ứng với test nhanh, một khoảng trời như tan biến, tôi đi thẳng tới TTPC HIV của tỉnh để xét nghiệm khẳng định, họ hẹn tôi 4 ngày có kq, tôi vẫn hy vọng một phép màu đến với mình, sống 4 ngày như 4 thiên niên kỷ, tôi tự trách mình, nghĩ về mẹ, nghĩ về tương lai và nghĩ về những người đã đặt niềm tin cho tôi. Đến lấy xét nghiệm, vì người trong ngành nên chị nhân viên không vòng vo mà hỏi tôi muốn điều trị ở đâu, chị có vẻ thông cảm nhưng tôi không thể thông cảm cho mình, tôi muốn khóc nhưng cố cầm nước mắt không rơi. Ai thấy nổi đau này, rồi xã hội nhìn tôi như thế nào. Tôi nợ ba mẹ lời xin lỗi, nhưng tôi nghĩ kết thúc sự sống ở đây thì tội mẹ tôi, sống thì tương lai mịt mờ, bây giờ bao nỗi niềm tôi nén lại, chỉ sợ một ngày ko cầm được nữa lại vỡ toan, bây giờ chẳng khác nào tôi lấy đá đè cỏ. Tôi về nhà và khóc, khóc rất nhiều. Tôi chưa giám nói với ai, và chỉ hi vọng ko ai biết......sẽ có một ngày mẹ sẽ đọc được những câu thơ này, khi tôi ra đi
    ....
    " Ai sinh con chẳng mong được đáp đền
    Công lao sinh thành dưỡng dục,
    Mẹ sinh con cũng muôn ngàn khó nhọc,
    Chờ đợi, đợi chờ.
    Đau đớn thay lá xanh về cội một ngày,
    Nỗi đời sao khéo đắng cay,
    Chiến tranh chuyện mẹ mất con tưởng đã trở thành quá khứ,
    Mẹ còn đau gấp trăm lần thế,
    Cuộc chiến hôm nay khóc liệt hơn nhiều,
    Bệnh tật cướp từ tay mẹ đứa con yêu,
    Mẹ mất chúng con thua thiệt đủ điều,
    Thiệt vui, thiệt buồn trong ngày giỗ tết,
    Thiệt trái nắng trở trời chổ để tựa nương.
    Nếu một mai con đi xin mẹ đừng khóc,
    Nước mắt sẽ theo con trong kiếp luân hồi,
    Nước mắt lại làm con nổi trôi,
    Và kiếp sau lại làm con của mẹ,
    Con không muốn mẹ đau thêm lần nữa,
    Vì thế xin mẹ hãy mỉm cười.
    Đau đã đau, thiệt đã thiệt rồi,
    Đời chỉ cho một mà lấy đi quá đôi,
    Xin cho con mang theo buồn đau thiệt thòi của mẹ
    Và ngàn lần xin người tha thứ,
    Chữ hiếu sinh con không muốn giữ
    Chỉ mong trời đất cho kiếp sau vẫn làm mẹ con để trả nợ người"
    Cố gắng lên! Buồn cứ khóc, khóc rồi tự lau khô nước mắt mà đi tiếp ở ngày mai. Đương nhiên trong những ngày tới đây cũng sẽ có những giây phút muộn phiền. Nhưng chung quy lại mình vẫn còn thời gian cho gia đình, bên cạnh người thân. Và biết đâu đó 1 ngày không xa mình sẽ có thuốc trị triệt để ( nói thật cũng không trông mong cho lắm, nhưng hiện tại mỗi ngày 1 viên thuốc, sức khoẻ cũng không đến nỗi nào... lời của 1 thành viên điều trị được 6 tháng đang nói). Giờ tìm quên bằng công việc, bằng âm nhạc, bằng những tình cảm gia đình... đừng nghĩ ngợi nhiều quá. Cố gắng điều trị sớm để sức khoẻ không giảm quá, với lại hạn chế sự lây lan đáng tiếc cho người bên cạnh. Như những anh chị đã tư vấn, vui vẻ lạc quan hơn mình cũng sẽ tốt hơn. Đừng nhốt mình trong những suy nghĩ tiêu cực, rồi mình không có động lực để nhìn đời. Có những bạn trẻ 17, 18t không may đã mắc bệnh... mình đã có thời gian nhiều hơn họ. Buồn phiền nhiều thì viết lên đây cho thoải mái, hoặc tìm những người bạn tâm sự buâng quơ! Cố gắng lên!

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Bạn nói đúng tỷ lệ kháng thuốc cao quá,cùng phòng khám với mình có một bạn uống thuốc hơn 1 năm nhưng CD4 mãi không tăng một chút nào,bạn đó suy xụp nhìu lắm và khẳng định với bác sĩ rằng bạn ấy tuyệt đối tuân thủ cực kỳ tốt việc uống thuốc đúng giờ không bỏ thuốc và sống vô cùng lành mạnh nhưng sao mãi CD4 không tăng.Cuối cùng đc bs chỉ định ra paster làm xét nghiệm kháng Arv...và bạn ấy bị kháng thật...và đành chuyển phát đồ bậc 2.Nhưng an ủi là chuyển phát đồ thì sức khoẻ và CD4 bạn ấy tiến triển rất tốt.Nghe đâu bác sỉ bạn ấy bảo không phải bạn ấy không tuân thủ điều trị mà bị kháng thuốc mà là vì bạn kháng ngay từ đầu nên uống thuốc cả năm củng vô hiệu.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Ukm, tui học y mà mấy cái này cập nhật. Trước đây tui đi nhiễm chăm sóc bn HIV giờ phải tự chăm sóc mình

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    20
    Ukm, tui học y mà mấy cái này cập nhật. Trước đây tui đi nhiễm chăm sóc bn HIV giờ phải tự chăm sóc mình
    Chuyện đã rồi. Cố gắng lên!

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Mình khuyên bạn nên đến viện Paster làm thử test kháng Arv xem xem nếu có thì mình còn biết sớm.Mình củng đã xin BS đi test thử,may mắn là mình không bị kháng phát đồ một.

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    7
    Cố lên em. Đừng sợ đừng lo nghĩ.
    Mềm íu chỉ làm bản thân lo nghĩ và suy sụp. Chẳng giải quyết được gì.
    Dù đều trị ở phát đồ nào anh em mình cũng phải mạnh mẽ lên. Chúng ta k đau đơn thể xác. Nên đừng để bản thân thất bại vì nỗi sợ hãi....
    Còn có anh em bạn bè trên diễn đàn. Anh em mình chia sẽ để co sức khỏe tốt hơn. Nên đừng sợ cô đơn. Đừng lo ngày mai mà hãy nghĩ hum nay m lun mĩm cười và hoàn thiện bản thân đe gđ va m.n đc an tâm hơn là đc.
    Anh chuc em sẽ lấy lại tinh thần và lac quan để co sức khỏe tốt nha.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Jamie Xem bài viết
    Mình khuyên bạn nên đến viện Paster làm thử test kháng Arv xem xem nếu có thì mình còn biết sớm.Mình củng đã xin BS đi test thử,may mắn là mình không bị kháng phát đồ một.
    Muốn xét nghiệm xem có kháng arv hay không thì mình phải đợi time bao lâu thì mới có thể làm xét nghiệm đó được hả bạn?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Vincent8888 Xem bài viết
    Muốn xét nghiệm xem có kháng arv hay không thì mình phải đợi time bao lâu thì mới có thể làm xét nghiệm đó được hả bạn?
    Vấn đề này mình không rõ lắm nhưng hình như là có thể test ngay lúc mới phát hiện bệnh cho chắc chắn rằng mình thích hợp với thuốc nào và kháng với loại thuốc nào.Nhưng đa phần hiện nay mọi người đều ổn định với phác đồ 1 nên việc test kháng arv giai đoạn đầu hầu như khong đc chú ý đến.Chỉ một số người điều trị một khoảng thời gian cd4 không cải thiện lúc đó họ mới đc cho test kháng arv.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Jamie Xem bài viết
    Vấn đề này mình không rõ lắm nhưng hình như là có thể test ngay lúc mới phát hiện bệnh cho chắc chắn rằng mình thích hợp với thuốc nào và kháng với loại thuốc nào.Nhưng đa phần hiện nay mọi người đều ổn định với phác đồ 1 nên việc test kháng arv giai đoạn đầu hầu như khong đc chú ý đến.Chỉ một số người điều trị một khoảng thời gian cd4 không cải thiện lúc đó họ mới đc cho test kháng arv.
    Như vậy thì phải đợi kiểm tra xem cd4 như thế nào và tải lượng không giảm mình mới có thể test đc có kháng thuốc hay là không đúng không nạ?

Thông tin về chủ đề này