Kết quả 1 đến 18 của 18

Chủ đề: Tư vấn trong quá trình dùng arv!

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40

Tư vấn trong quá trình dùng arv!

Nhờ các Anh/Chị tư vấn giúp trường hợp của em!
    em bắt đầu dùng thuốc vào ngày 31/5/2019, CD 4 là trên 500, 2 tuần đầu có trải qua tác dụng phụ nhưng thấy nhẹ (hơi choáng, nổi ban), tuần thứ 3 thì tiêu chảy nhẹ, sang tuần thứ 4 thì đi nhiều hơn nhưng ko đau bụng, sáng tuần thứ 5 thì đi nhiều và đuối sức (e đã bị giảm 5kg :((), chắc do ỷ lại và tính chất cv nên e phải đợi đến khi tái khám nhận thuốc mới nói bác sĩ và được chẩn đoán viêm dạ dày tá tràng, nhiễm trùng,...sau khi dùng smecta và một số thuốc kê đơn thì sau 3 ngày e hết tiêu chảy, nhưng cơ thể lúc nào cũng mệt mỏi, ớn lạnh ( ngày 2-3 đợt, 1 đợt 20-30p thì hết), ngủ cũng ít và khó ngủ (3-4 tiếng/đêm), không có cảm giác thèm ăn mặc dù e đã cố ăn để có sức khoẻ!
    Em xin hỏi Anh/Chị có ai gặp như e và có cách xử trí như thế nào không ạ, do ở trọ một mình nên cũng không có diều kiện quan tâm chia sẻ. Em cảm ơn Anh/Chị!
    ads

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi Baluu Xem bài viết
    Nhờ các Anh/Chị tư vấn giúp trường hợp của em!
    em bắt đầu dùng thuốc vào ngày 31/5/2019, CD 4 là trên 500, 2 tuần đầu có trải qua tác dụng phụ nhưng thấy nhẹ (hơi choáng, nổi ban), tuần thứ 3 thì tiêu chảy nhẹ, sang tuần thứ 4 thì đi nhiều hơn nhưng ko đau bụng, sáng tuần thứ 5 thì đi nhiều và đuối sức (e đã bị giảm 5kg :((), chắc do ỷ lại và tính chất cv nên e phải đợi đến khi tái khám nhận thuốc mới nói bác sĩ và được chẩn đoán viêm dạ dày tá tràng, nhiễm trùng,...sau khi dùng smecta và một số thuốc kê đơn thì sau 3 ngày e hết tiêu chảy, nhưng cơ thể lúc nào cũng mệt mỏi, ớn lạnh ( ngày 2-3 đợt, 1 đợt 20-30p thì hết), ngủ cũng ít và khó ngủ (3-4 tiếng/đêm), không có cảm giác thèm ăn mặc dù e đã cố ăn để có sức khoẻ!
    Em xin hỏi Anh/Chị có ai gặp như e và có cách xử trí như thế nào không ạ, do ở trọ một mình nên cũng không có diều kiện quan tâm chia sẻ. Em cảm ơn Anh/Chị!
    Thứ nhất bạn mới uống thuốc nên bị một số tác dụng phụ gây mệt mỏi, choáng váng, tiêu chảy... Thứ hai bạn bị viêm dạ dày nên cơ thể mệt mỏi, kém ăn là bình thường. Vấn đề này cần có thời gian để quen ARV, và bệnh dạ dày cũng thuyên giảm từ từ chứ không nhanh như các bệnh khác. Thời gian này bạn cố gắng ăn uống đầy đủ, không thức khuya, không làm việc quá sức... rồi sức khỏe bạn sẽ ổn định.

3. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

Baluu (12-07-2019)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Trích dẫn Gửi bởi Truong Xuan Xem bài viết
    Thứ nhất bạn mới uống thuốc nên bị một số tác dụng phụ gây mệt mỏi, choáng váng, tiêu chảy... Thứ hai bạn bị viêm dạ dày nên cơ thể mệt mỏi, kém ăn là bình thường. Vấn đề này cần có thời gian để quen ARV, và bệnh dạ dày cũng thuyên giảm từ từ chứ không nhanh như các bệnh khác. Thời gian này bạn cố gắng ăn uống đầy đủ, không thức khuya, không làm việc quá sức... rồi sức khỏe bạn sẽ ổn định.
    Dạ, em cảm ơn Anh nhiều lắm, do tâm lý e còn yếu và chỉ ở một mình nên đôi lúc suy nghĩ linh tinh khiến cho đầu óc không thể thư giãn thả lỏng, tối thường mất ngủ nên cơ thể yếu đi trông thấy, e sẽ cố gắng tự động viên để có Sk tốt hơn!

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Dạ, em cảm ơn Anh nhiều lắm, do tâm lý e còn yếu và chỉ ở một mình nên đôi lúc suy nghĩ linh tinh khiến cho đầu óc không thể thư giãn thả lỏng, tối thường mất ngủ nên cơ thể yếu đi trông thấy, e sẽ cố gắng tự động viên để có Sk tốt hơn!

Thường thời gian đầu mới điều trị nên bị vậy thôi bạn.

6. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Baluu (13-07-2019)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Thường thời gian đầu mới điều trị nên bị vậy thôi bạn.
    Anh cho em hỏi thêm về tình trạng mất ngủ với ạ, tối e uống thuốc lúc 11h thời gian đầu thì chỉ khoảng 15p sau là ngủ đến 5-6h sáng , tuy nhiên 2 tuần trỏ lại đây thường xuyên chập chờn khó ngủ, thức đêm là ra mồ hôi trộm kèm ớn lạnh, ngủ chỉ được 3-4 tiếng/ngày. Cảm thấy rất mệt và đừ người, Anh cho em hỏi tình trạng này có kéo dài hay có cần can thiệp gì không ạ!

Cảm ơn
    596
    Anh cho em hỏi thêm về tình trạng mất ngủ với ạ, tối e uống thuốc lúc 11h thời gian đầu thì chỉ khoảng 15p sau là ngủ đến 5-6h sáng , tuy nhiên 2 tuần trỏ lại đây thường xuyên chập chờn khó ngủ, thức đêm là ra mồ hôi trộm kèm ớn lạnh, ngủ chỉ được 3-4 tiếng/ngày. Cảm thấy rất mệt và đừ người, Anh cho em hỏi tình trạng này có kéo dài hay có cần can thiệp gì không ạ!
    Có thể do uống thuốc làm gan nóng, bạn đi khám để biết chính xác hơn nhé.

9. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

Baluu (13-07-2019)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921

Bạn thử mua hỗ trợ mát gan Biganic uống và uống thuốc bổ vitamin vào.

11. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Baluu (14-07-2019)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Bạn thử mua hỗ trợ mát gan Biganic uống và uống thuốc bổ vitamin vào.
    + Em cảm ơn Anh, em được biết atiso cũng giúp mát gan đúng không ạ, e có tham khảo và được biết nên hạn chế đưa thuốc vào cơ thể, trường hợp không tiện dùng liệu pháp tự nhiên thì sẽ dùng thuốc để thay thế!
    + vitamin thì e nên sử dụng loại nào để bổ sung thưa anh!

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    + Em cảm ơn Anh, em được biết atiso cũng giúp mát gan đúng không ạ, e có tham khảo và được biết nên hạn chế đưa thuốc vào cơ thể, trường hợp không tiện dùng liệu pháp tự nhiên thì sẽ dùng thuốc để thay thế!
    + vitamin thì e nên sử dụng loại nào để bổ sung thưa anh!
    + Atiso giúp mát gan.
    + Bạn muốn dùng thêm vitamin thì mua vitamin 8b giúp ăn ngon miệng, cải thiện giấc ngủ, tăng cường hệ miễn dịch.
    Nếu uống thì phải duy trì chứ không có thuốc nào có tác dụng tức thì được.

14. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

Baluu (14-07-2019)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Trích dẫn Gửi bởi Nguyen Ha Xem bài viết
    + Atiso giúp mát gan.
    + Bạn muốn dùng thêm vitamin thì mua vitamin 8b giúp ăn ngon miệng, cải thiện giấc ngủ, tăng cường hệ miễn dịch.
    Nếu uống thì phải duy trì chứ không có thuốc nào có tác dụng tức thì được.
    Kính nhờ Anh/Chị tư vấn giúp em giờ uống thuốc nếu em đi du lịch Hàn Quốc (do Hàn Quốc đi trước VN 2 tiếng):
    + em uống thuốc lúc 11h tối (Việt Nam), thì sang Hàn Quốc giờ uống sẽ là 1h đêm, vậy hơi trễ và e không thức nổi, nếu em uóng lúc 11h đêm của Hàn Quốc thì lúc đó sẽ là 9h (viẹt Nam) thì sẽ sớm 2 tiếng. Và khi quay về VN e lại uống lúc 11h Vietnam thì có bị ảnh hưởng gì ko ạ ( e đi 07 ngày)
    em cảm ơn!

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Kính nhờ Anh/Chị tư vấn giúp em giờ uống thuốc nếu em đi du lịch Hàn Quốc (do Hàn Quốc đi trước VN 2 tiếng):
    + em uống thuốc lúc 11h tối (Việt Nam), thì sang Hàn Quốc giờ uống sẽ là 1h đêm, vậy hơi trễ và e không thức nổi, nếu em uóng lúc 11h đêm của Hàn Quốc thì lúc đó sẽ là 9h (viẹt Nam) thì sẽ sớm 2 tiếng. Và khi quay về VN e lại uống lúc 11h Vietnam thì có bị ảnh hưởng gì ko ạ ( e đi 07 ngày)
    em cảm ơn!

Bạn uống theo 23h00 giờ bên Hàn Quốc cho thuận tiện,sau 7 ngày về lại Việt Nam uống theo giờ cữ không có sao bạn.

17. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Baluu (15-07-2019)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    ngủ không được và ngứa da do nóng gan cà men gan cao đó bạn, lúc mình nới yoongs cũng bị, sau đí nghe lời các bạn trên đây, uống thêm boganic, bây giờ mình ngủ ngon lành à và hết ngứa nữa

19. Những thành viên đã cảm ơn robert1988 cho bài viết này:

Baluu (15-07-2019)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Trích dẫn Gửi bởi robert1988 Xem bài viết
    ngủ không được và ngứa da do nóng gan cà men gan cao đó bạn, lúc mình nới yoongs cũng bị, sau đí nghe lời các bạn trên đây, uống thêm boganic, bây giờ mình ngủ ngon lành à và hết ngứa nữa
    Anh cho em hỏi là boganic mình sẽ uống suốt quá trình dùng thuốc A, hay chỉ cần quen thuốc A, sk ổn định, không còn nóng trong người hay mất ngủ là có thể dừng ạ!

Cảm ơn
    596
    Anh cho em hỏi là boganic mình sẽ uống suốt quá trình dùng thuốc A, hay chỉ cần quen thuốc A, sk ổn định, không còn nóng trong người hay mất ngủ là có thể dừng ạ!
    Thuốc Boganic là thảo dược nên có thể uống lâu dài được. Tuy nhiên nên uống 1 - 2 tháng rồi tạm nghỉ một thời gian, sau lại uống tiếp.

22. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

Baluu (27-07-2019)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Các Anh cho em hỏi
    Nay e xài thuốc mới AVonza (300/300/400), trước là Mylan 152(300/300/600), thay đổi vậy có tác dụng phụ ban đầu không anh, và có đảm bảo liều lượng như thuốc Mylan 152 ko ah. lúc nhận toa e cũng không để ý, khi nhận thuốc mới thấy thuốc khác. Phát thuốc họ bảo loại kia hết rồi, nên chuyển qua loại này!
    em cảm ơn!
    Lần sửa cuối bởi Baluu, ngày 04-08-2019 lúc 18:30.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Các Anh cho em hỏi
    Nay e xài thuốc mới AVonza (300/300/400), trước là Mylan 152(300/300/600), thay đổi vậy có tác dụng phụ ban đầu không anh, và có đảm bảo liều lượng như thuốc Mylan 152 ko ah. lúc nhận toa e cũng không để ý, khi nhận thuốc mới thấy thuốc khác. Phát thuốc họ bảo loại kia hết rồi, nên chuyển qua loại này!
    em cảm ơn!
    Loại mới nghe nói ít tác dụng phụ hơn loại cũ.Viên thuốc cũng nhỏ hơn thì phải. Về công dụng như nhau. Cứ an tâm dùng như cũ, đừng lo lắng!!!

25. Những thành viên đã cảm ơn Anhsang cho bài viết này:

Baluu (04-08-2019)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Các Anh cho em hỏi
    em cảm ơn!

Thuốc mới bây giờ cho uống thuốc AVonza đó bạn.

27. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Baluu (05-08-2019)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Trích dẫn Gửi bởi robert1988 Xem bài viết
    Bạn cho mình xin email hoặc gửi email cho mình nhé baluu27519@gmail.com...mình hỏi chút thông tin với, cảm ơn bạn!
    Lần sửa cuối bởi Baluu, ngày 08-08-2019 lúc 08:34.

Thông tin về chủ đề này