Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Dành cho các bác lo sợ triệu chứng hiv

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    24
    Được cảm ơn 4 lần trong 1 bài viết.

Dành cho các bác lo sợ triệu chứng hiv

Mình cũng đang là người trong cuộc . Cách đây 2 tuần m có quan hệ không an toàn với GMD . NGUY CƠ RẤT CAO !
    Triệu chứng cứ mò trên mạng đọc đủ cả , không thiếu 1 TC gì , mà cứ đọc tối nay thì mai xuất hiện
    CẢm giác về cơ thể nó nhạy cảm hơn bao giờ ,
    Giờ m vẫn đang có hạch vướng vướng ở cổ , viêm họng , ho , khô miệng, đau cơ , tiêu chảy nhẹ, người cứ nóng ran lên mà không sốt .....
    Cứ tối ngày thấy cơ thể xuất hiện cái gì là lo lắng vô cùng .
    ---------------------
    NHƯNG , mình được BQT tư vấn và cũng vô tình đọc được của một bác trên DD chia sẻ về một bài của Bác sĩ uy tín bên Sing .
    Mình chia sẻ lại đây cho ae . Mình cũng chưa đủ thời gian để đi xét nghiệm, cũng lo lắng lắm .

Đọc cái này thấy yên tâm hơn nên xin phép bác gì đó chia sẻ lại cho ae đang stress vì các TC :

http://www.drtanandpartners.com/more.../#.U5rSLfl_vxQ

( chọn GG dịch với các bác không biết TA như mình )

Nói chung . Sau khi đọc , kiến thức y khoa của m thì k có, nhưng m chốt lại với bản thân mấy cái ntn :
    - Phải sốt cao , li bì không thể ra khỏi giường . Như Cúm - không phải cảm lạnh . Nêu bị chắc không thể ngồi mà lên mạng hỏi han đâu .
    - Phát ban thì phát ban như bị Sởi , không phải dăm ba cái mụn ngứa đâu , mà phát ban sau sốt 2-3 ngày
    - Hạch thì ai cũng có, càng sờ nó lại càng thấy. càng sờ càng sưng . tốt nhất là KMN ( kệ mẹ nó )
    - Nếu viêm họng thì nó sẽ loét ra, đau nhức kinh khủng , như bị Âmidan chảy mủ
    ---
    Tất nhiên là theo như các anh chị BQT có nhiều năm kinh nghiệm với H thì cũng có thể chả có triệu chứng gì hết .
    Dù sao thì : Nhiễm là nhiễm, mà không nhiễm thì có muốn DT cũng chả được .
    2 Tuần mình sống trong lo sợ với các TC . Giờ mình nhẹ nhàng hơn.
    -----
    Cảm ơn BQT đã động viên, chia sẻ với mình , mình không hề biết đến diễn đàn nếu không có Nguy Cơ .
    Không biết có được may mắn như nhiều ae trên này không , nhưng dù sao mình là người gây ra mà , có sao thì cũng phải chấp nhận thôi .
    ---
    Cuối cùng : CÁC BÁC ĐANG LÊN MẠNG TÌM CÁC TC NHƯ MÌNH TRƯỚC ĐÂY THÌ BỎ ĐI NHA . ĐỢI ĐẾN NGÀY GIỜ LÊN ĐƯỜNG ĐI X/N
    ĐỪNG TÌM ĐỌC CÁC TC TRÊN MẠNG.
    ads

2. Có 4 người đã cảm ơn zlzlzl cho bài viết bổ ích này:

OnlyOne1 (20-07-2019),pep1510 (12-12-2019),phucpharm (11-07-2020),yeucuocsong27 (16-01-2022)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    11
    Được cảm ơn 1 lần.
    Cảm ơn chủ topic đã chia sẻ, mình có dịch ra chia sẻ lên đây cho mọi người cùng đọc
    Trước đây tôi đã viết một bài báo về các triệu chứng HIV sớm .
    Tôi vẫn đang nhận được rất nhiều câu hỏi liên quan đến các triệu chứng HIV vì vậy tôi đang viết một bài viết khác để cung cấp thêm chi tiết.

HIV ARS là gì?
    Khi mọi người nói về 'triệu chứng HIV', họ thường đề cập đến các triệu chứng xuất hiện sớm (2 đến 6 tuần) sau khi một người bị nhiễm HIV (trái ngược với các triệu chứng AIDS muộn phải mất nhiều năm để phát triển).

Những triệu chứng này là kết quả của việc cơ thể tạo ra phản ứng miễn dịch đối với nhiễm HIV, KHÔNG phải do nhiễm trùng. Đó là lý do tại sao bạn tìm thấy các triệu chứng tương tự hoặc giống hệt với các bệnh nhiễm trùng khác.

Nó cũng thường được gọi là Hội chứng cấp tính-retrovirus (ARS, ARVS), bệnh HIV nguyên phát cấp tính, hội chứng HIV cấp tính và Hội chứng chuyển đổi huyết thanh cấp tính.

Các triệu chứng HIV là do hệ thống miễn dịch phản ứng với virus, đó là lý do tại sao nhiều bệnh nhiễm trùng khác có thể gây ra các triệu chứng tương tự.

Các triệu chứng ban đầu của nhiễm HIV là gì?
    Bởi vì toàn bộ cơ thể đang phản ứng để chống lại virus, không có gì đáng ngạc nhiên khi tìm thấy một loạt các triệu chứng ảnh hưởng đến tất cả các hệ thống cơ thể.

Tổng quát - Sốt, Mồ hôi, Lethargy, Khó chịu, sưng hạch, giảm cân

Da - Phát ban, loét, đau họng

Tiêu hóa - Buồn nôn, tiêu chảy, mất cảm giác ngon miệng

Thần kinh - Nhức đầu

Cơ xương - Đau cơ, Đau khớp

Không phải ai cũng sẽ phát triển tất cả các triệu chứng này. Những triệu chứng này có thể phát triển trong sự kết hợp khác nhau. Các triệu chứng phổ biến nhất là sốt, đau họng, phát ban và sưng hạch bạch huyết.

Chỉ 40% đến 70% số người nhiễm HIV sẽ phát triển các triệu chứng ARS
    Ai bị triệu chứng HIV ARS?
    Người ta ước tính rằng từ 50% đến 90% (một số người cho rằng 40% đến 70%) những người bị nhiễm HIV sẽ phát triển HIV ARS. Không có cách nào để dự đoán ai sẽ phát triển ARS và ai sẽ không phát triển.

Khi nào các triệu chứng HIV xuất hiện và chúng kéo dài bao lâu?
    Các triệu chứng HIV có thể xuất hiện bất cứ lúc nào từ 2 tuần đến 6 tuần sau khi nhiễm bệnh . Hầu hết những người phát triển các triệu chứng làm như vậy ở 3 tuần.

Các triệu chứng thường kéo dài ít nhất 2 tuần nhưng được biết là kéo dài đến 10 tuần.

'Giống như cúm' không phải là 'Giống như lạnh'
    Các triệu chứng HIV ARS thường được mô tả là 'Giống như cúm'. Nhiều người nghĩ rằng bị cúm tương tự như bị cảm lạnh và điều này đã dẫn đến rất nhiều nhầm lẫn.

Nhiều bệnh nhân thấy tôi bị các triệu chứng cảm lạnh nhẹ như chảy nước mũi, đau họng hoặc ho nhẹ và lo lắng đến chết vì HIV. Đây là những triệu chứng cảm lạnh, chúng không phải là triệu chứng cúm.

Đối với những người bạn đã bị cúm trước đây, bạn sẽ biết tôi đang nói về điều gì. Khi bị cúm, bạn sẽ rất ốm. Sốt cao và dai dẳng, đau cơ thể rất xấu và bạn thực sự không thể ra khỏi giường.

Nói chính xác hơn, ARS cũng được mô tả là triệu chứng giống bạch cầu đơn nhân .

Phát ban HIV ARS
    Đây là một nguồn lo lắng lớn cho nhiều người tôi nhìn thấy. Tôi đã thấy những người đến với nghĩa đen là một chấm đỏ nhỏ trên cẳng tay của họ đã thuyết phục rằng đó là một phát ban HIV. Không phải vậy.

Phát ban HIV thường xuất hiện từ 2 đến 3 ngày sau khi bắt đầu sốt và kéo dài ít nhất 2 tuần. Đó là một phát ban Morbiliform ( trông giống như bệnh sởi ) Exanthem bao gồm các hạt và sẩn có đường kính lên tới 1cm có màu từ hồng đến đỏ. Mỗi tổn thương vẫn rời rạc và không trở thành hợp lưu. Nó phổ biến và luôn luôn (100%) liên quan đến vùng ngực trên và cổ áo cũng thường (60% đến 40%) ảnh hưởng đến khuôn mặt, cánh tay, da đầu, đùi và lòng bàn tay theo thứ tự tần số giảm dần.

Về cơ bản, phát ban là BAD. Bạn bè và đồng nghiệp của bạn sẽ nhìn bạn và hỏi 'Tại sao bạn bị phát ban? Đi gặp bác sĩ '. Nếu bạn phải săn lùng từng đốm hoặc từng mảng ngẫu nhiên trên da, đó không phải là phát ban HIV.

Phát ban HIV ARS trông giống như bệnh sởi
    Sốt HIV ARS
    Tôi bắt đầu từ đâu? Tôi có những bệnh nhân đo nhiệt độ hàng giờ và hoảng hốt khi nó đạt 37,1 37C vì họ đọc được ở đâu đó rằng 'nhiệt độ cơ thể bình thường' là 36,9⁰C và do đó họ bị sốt và do đó họ bị nhiễm HIV. Đó là hoang tưởng.

Sốt HIV ARS cao, thường trên 38,5⁰C khi lấy từ tai. Sốt HIV ARS kéo dài, thường kéo dài ít nhất 2 tuần trong hầu hết thời gian. Nó thường liên quan đến các triệu chứng khác như lờ đờ, khó chịu, đau cơ và đau khớp.

Các hạch bạch huyết HIV ARS
    Đây là một nguồn lo lắng lớn. Tôi đã thấy những bệnh nhân không thể ngừng xoa cổ cảm giác cho các hạch bạch huyết và tan chảy vào trạng thái hoảng loạn bất cứ khi nào họ cảm thấy một khối u mà họ không cảm thấy trước đó.

Trước hết, bạn có thể cảm thấy các hạch bạch huyết không mở rộng bình thường, đặc biệt là ở những người gầy. Vì vậy, có thể sờ nắn một hạch bạch huyết KHÔNG có nghĩa là nó được mở rộng.

Các hạch bạch huyết mở rộng có đường kính khoảng 1cm. Trong HIV ARS, thường có nhiều hạch bạch huyết như vậy ở cổ, háng và nách. Họ thường dịu dàng (tức là đau khi chạm vào).

HIV ARS bị viêm họng và loét miệng
    Đau họng liên quan đến HIV ARS là xấu. Đó không phải là một chút khó chịu trong cổ họng hoặc cảm giác phải hắng giọng. Điều đó thật đau đớn. Nếu bạn đã từng bị Strep Th họng trước đây, nó cảm thấy như vậy.

Nó thường được mô tả như là một viêm amidan tiết ra. Nói cách khác, bạn sẽ có thể nhìn thấy chất giống như mủ màu trắng hoặc màu vàng trên amidan. Bản thân amidan sẽ đỏ và sưng. Khoảng 20% ​​thời gian, cũng có những vết loét hình tròn đến hình bầu dục, đường kính từ 5 đến 10 mm với nền trắng và quầng đỏ ở bên trong nướu, amidan hoặc vòm miệng.

Lo lắng có thể thường xuyên làm cho các cơ xung quanh cổ họng thắt chặt dẫn đến một số khó chịu ở cổ họng. Đây không phải là HIV.

Những bệnh khác có triệu chứng giống như HIV ARS?
    Trước hết, bệnh cúm. Và ý tôi là nhiễm cúm, không phải cảm lạnh. Xem ở trên để biết chi tiết.

Các triệu chứng HIV ARS cũng bắt chước các triệu chứng của bạch cầu đơn nhân nhiễm trùng rất chặt chẽ (còn được gọi là Sốt đơn hoặc Sốt tuyến). Các triệu chứng HIV ARS cũng có thể bị nhầm lẫn với nhiễm trùng viêm gan A hoặc B cấp tính, nhiễm Parvovirus, nhiễm Cytomegalovirus và nhiễm Toxoplasmosis. Nó thậm chí có thể bị nhầm với Rubella (Sởi Đức).

Phần kết luận
    Cách duy nhất để biết chắc chắn bạn có bị nhiễm HIV hay không là đi xét nghiệm. Cho đến khi điều đó được thực hiện, cố gắng không lo lắng về các triệu chứng của bạn.

Nếu bạn phải lo lắng, thì hãy lo lắng nếu bạn đáp ứng các tiêu chí sau:

Bạn đã có rủi ro cao từ 2 đến 6 tuần trước
    Bạn bị sốt trên 38,5⁰C mà không hết
    Bạn có nhiều đốm đỏ nhỏ che mặt, cổ và ngực trên
    Bạn bị đau họng thực sự tồi tệ với vết loét trong miệng
    Bạn đã được chẩn đoán mắc một STD khác như Lậu hoặc Chlamydia

4. Những thành viên đã cảm ơn OnlyOne1 cho bài viết này:

yeucuocsong27 (16-01-2022)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    tình hình anh dạo này ổn không anh

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Có khi nào triệu chứng chỉ có phát ban mà không có triệu chứng nào khác nữa ko ạ?

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Tình hình hiện tại sao rồi anh? Mọi thứ ổn không anh?

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    37
    Trích dẫn Gửi bởi Nguoivungcao Xem bài viết
    Có khi nào triệu chứng chỉ có phát ban mà không có triệu chứng nào khác nữa ko ạ?
    Chờ đủ ngày 3-4 tuần roi đi xet nghiem combo ag/ab thoi bác. Chứ triuệu chứng đơn lẻ thì chắc ko lien quan HIV đâu. Nó thường là nhiều triệu chứng cùng lúc, như bài bạn thơt chia sẻ.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi zlzlzl Xem bài viết
    Mình cũng đang là người trong cuộc . Cách đây 2 tuần m có quan hệ không an toàn với GMD . NGUY CƠ RẤT CAO !
    Triệu chứng cứ mò trên mạng đọc đủ cả , không thiếu 1 TC gì , mà cứ đọc tối nay thì mai xuất hiện
    CẢm giác về cơ thể nó nhạy cảm hơn bao giờ ,
    Giờ m vẫn đang có hạch vướng vướng ở cổ , viêm họng , ho , khô miệng, đau cơ , tiêu chảy nhẹ, người cứ nóng ran lên mà không sốt .....
    Cứ tối ngày thấy cơ thể xuất hiện cái gì là lo lắng vô cùng .
    ---------------------
    NHƯNG , mình được BQT tư vấn và cũng vô tình đọc được của một bác trên DD chia sẻ về một bài của Bác sĩ uy tín bên Sing .
    Mình chia sẻ lại đây cho ae . Mình cũng chưa đủ thời gian để đi xét nghiệm, cũng lo lắng lắm .

Đọc cái này thấy yên tâm hơn nên xin phép bác gì đó chia sẻ lại cho ae đang stress vì các TC :

http://www.drtanandpartners.com/more.../#.U5rSLfl_vxQ

( chọn GG dịch với các bác không biết TA như mình )

Nói chung . Sau khi đọc , kiến thức y khoa của m thì k có, nhưng m chốt lại với bản thân mấy cái ntn :
    - Phải sốt cao , li bì không thể ra khỏi giường . Như Cúm - không phải cảm lạnh . Nêu bị chắc không thể ngồi mà lên mạng hỏi han đâu .
    - Phát ban thì phát ban như bị Sởi , không phải dăm ba cái mụn ngứa đâu , mà phát ban sau sốt 2-3 ngày
    - Hạch thì ai cũng có, càng sờ nó lại càng thấy. càng sờ càng sưng . tốt nhất là KMN ( kệ mẹ nó )
    - Nếu viêm họng thì nó sẽ loét ra, đau nhức kinh khủng , như bị Âmidan chảy mủ
    ---
    Tất nhiên là theo như các anh chị BQT có nhiều năm kinh nghiệm với H thì cũng có thể chả có triệu chứng gì hết .
    Dù sao thì : Nhiễm là nhiễm, mà không nhiễm thì có muốn DT cũng chả được .
    2 Tuần mình sống trong lo sợ với các TC . Giờ mình nhẹ nhàng hơn.
    -----
    Cảm ơn BQT đã động viên, chia sẻ với mình , mình không hề biết đến diễn đàn nếu không có Nguy Cơ .
    Không biết có được may mắn như nhiều ae trên này không , nhưng dù sao mình là người gây ra mà , có sao thì cũng phải chấp nhận thôi .
    ---
    Cuối cùng : CÁC BÁC ĐANG LÊN MẠNG TÌM CÁC TC NHƯ MÌNH TRƯỚC ĐÂY THÌ BỎ ĐI NHA . ĐỢI ĐẾN NGÀY GIỜ LÊN ĐƯỜNG ĐI X/N
    ĐỪNG TÌM ĐỌC CÁC TC TRÊN MẠNG.
    May quá đọc đc bài cua bác e đỡ điên rồi. Mặc dù xn 29 ngày combo AT rồi nhưng đúng kiểu cứ nghĩ đến TC gì là nó ra cái đấy. Nặn 3 cây mà thế có phải ngon ko. Đợi mấy hôm nữa 6 tuần đi test phát nữa cho chắc cốp

Thông tin về chủ đề này