Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Ngành nghề xét nghiệm H+

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40

Ngành nghề xét nghiệm H+

Nhờ các Anh/Chị
    Do em chuẩn bị nộp đơn xin việc văn phòng tại một số công ty/tập đoàn nhưng không rõ tại đây có xét nghiệm H khi khám sức khoẻ định kỳ không, kính nhờ các Anh/chị tư vấn giúp em:
    + Đưộc biết theo quy định pháp luật thì chỉ có một số ngành nghề đặc thù của nhà nước mới cần xét nghiệm H: y tế, quốc phòng, quân sự, tổ lái...tuy nhiên qua nhiều diễn đàn trao đổi thì em lại nhận được thông tin còn tuỳ vào quy định của công ty/tập đoàn yêu cầu? Ví dụ: ngành nấu bếp, pha chế ...
    + Em sắp phỏng vấn vị trí văn phòng tại một công ty về thực phẩm thì họ có yêu cầu xét nghiệm H khi khám sức khoẻ định kỳ không ạ! Và nhờ các Anh/chị có kinh nghiệm góp ý thêm giúp em một số ngàng nghề mà họ sẽ xét nghiệm H khi khám sức khoẻ với ạ.
    + Trường hợp em điều trị arv tốt/tải lượng dưới ngưỡng phát hiện thì khi khám sức khoẻ định kỳ của công ty chỗ khám bệnh có phát hiện ra em có H không!
    em xin cảm ơn!

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi Baluu Xem bài viết
    Nhờ các Anh/Chị
    Do em chuẩn bị nộp đơn xin việc văn phòng tại một số công ty/tập đoàn nhưng không rõ tại đây có xét nghiệm H khi khám sức khoẻ định kỳ không, kính nhờ các Anh/chị tư vấn giúp em:
    + Đưộc biết theo quy định pháp luật thì chỉ có một số ngành nghề đặc thù của nhà nước mới cần xét nghiệm H: y tế, quốc phòng, quân sự, tổ lái...tuy nhiên qua nhiều diễn đàn trao đổi thì em lại nhận được thông tin còn tuỳ vào quy định của công ty/tập đoàn yêu cầu? Ví dụ: ngành nấu bếp, pha chế ...
    + Em sắp phỏng vấn vị trí văn phòng tại một công ty về thực phẩm thì họ có yêu cầu xét nghiệm H khi khám sức khoẻ định kỳ không ạ! Và nhờ các Anh/chị có kinh nghiệm góp ý thêm giúp em một số ngàng nghề mà họ sẽ xét nghiệm H khi khám sức khoẻ với ạ.
    + Trường hợp em điều trị arv tốt/tải lượng dưới ngưỡng phát hiện thì khi khám sức khoẻ định kỳ của công ty chỗ khám bệnh có phát hiện ra em có H không!
    em xin cảm ơn!
    1. Theo quy định xét nghiệm HIV không được bắt buộc, trừ những trường hợp theo quy định. Nếu công ty bạn không thuộc ngành nghề bắt buộc XN HIV thì công ty không có quyền tự ý XN HIV.
    Bạn tìm hiểu thêm trong chủ đề này:
    Chủ đề: Quy định việc xét nghiệm HIV bắt buộc trong một số trường hợp

2. Ngoài quy định chung của BYT còn có quy định riêng của một số nơi, như TPHCM từ năm 1995 đã ra quyết định về việc xét nghiệm HIV bắt buộc đối với những người hoạt động trong một số ngành, lĩnh vực nhất định như:
    - Các đơn vị và cơ sở sản xuất, chế biến kinh doanh các mặt hàng thực phẩm (bao gồm cả thức ăn và nước uống).
    - Các nhà hàng, quán ăn uống, khách sạn, nhà trọ, vũ trường, karaoke, massage.
    - Các cơ quan dịch vụ du lịch, các tổ chức hoạt động có liên quan đến khách quốc tế.

3. Trường hợp điều trị ARV tốt, tải lượng virus dưới ngưỡng phát hiện khi XN HIV kết quả vẫn luôn là dương tính.

3. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

Baluu (25-07-2019)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Chào Anh,
    như trường hợp công ty em sắp phỏng vấn thì dù làm văn phòng nhưng về lĩnh vực thực phẩm trong gói khám sức khoẻ vẫn có xét nghiệm H ạ? :(((

Smod Quản Trị Toàn Diễn Đàn.
    Cảm ơn
    38
    Chào Anh,
    như trường hợp công ty em sắp phỏng vấn thì dù làm văn phòng nhưng về lĩnh vực thực phẩm trong gói khám sức khoẻ vẫn có xét nghiệm H ạ? :(((
    Cũng tùy công ty bạn, có công ty bắt buộc tất cả nhân viên phải xét nghiệm, có công ty chỉ yêu cầu bộ phận trực tiếp xét nghiệm

6. Những thành viên đã cảm ơn Thanh Hiep cho bài viết này:

Baluu (29-07-2019)

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Chào Anh,
    Trong quyết định thì có nêu ra, nhưng còn tùy thực tế công ty bạn xin vào.

8. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

Baluu (29-07-2019)

Thông tin về chủ đề này