Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 21 đến 29 của 29

Chủ đề: xin các anh chị tư vấn giúp về thuốc phơi nhiễm.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi tandylong Xem bài viết
    em uống dr thanh cho nó mát gan có sao ko ạ?
    Uống mát thì quá tốt bạn.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    11
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Uống mát thì quá tốt bạn.
    em pha nước sôi vào uống nóng chứ trời rét ko chịu được. Em lo quá, chỉ sợ 3 tháng nữa xét nghiệm dt thì chết mất. có trường hợp nào uống thuốc mà vẫn bị dt chưa anh?

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    em pha nước sôi vào uống nóng chứ trời rét ko chịu được. Em lo quá, chỉ sợ 3 tháng nữa xét nghiệm dt thì chết mất. có trường hợp nào uống thuốc mà vẫn bị dt chưa anh?
    Nguyên lý và công dụng của PEP
    - Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
    1. Dùng đúng thuốc.
    2. Dùng đúng liều.
    3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
    4. Dùng đúng cách.
    5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày
    Bạn tuân thủ 4 đúng:
    1. Dùng đúng thuốc.
    2. Dùng đúng liều.
    3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
    4. Dùng đúng cách.

thì không hề thất bại, hiện chưa ai thất bại khi tuân thủ 4 đúng hết

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    11
    hic, e quan hệ với GMD, lỡ tay chạm vào dịch âm đạo của cô ta mà tay em thì bị xước măng rô đỏ đỏ. Lo quá, đến sáng hôm sau 14 tiếng em mới uống viên đầu tiên

Cảm ơn
    2,578
    hic, e quan hệ với GMD, lỡ tay chạm vào dịch âm đạo của cô ta mà tay em thì bị xước măng rô đỏ đỏ. Lo quá, đến sáng hôm sau 14 tiếng em mới uống viên đầu tiên
    Nếu như vậy bạn k có nguy cơ, không cần dùng PEP, vết xước móng rô là vết xước đóng niêm mạc ngay. Bạn QHTD có BCS thì lại càng không có nguy cơ, uống PEP làm gì???????

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    11
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Nếu như vậy bạn k có nguy cơ, không cần dùng PEP, vết xước móng rô là vết xước đóng niêm mạc ngay. Bạn QHTD có BCS thì lại càng không có nguy cơ, uống PEP làm gì???????
    ơ, sao em thấy vết xước nó đỏ đỏ, em tưởng là vết xước măng rô nó chảy máu? mà vết xước ấy nó vẫn còn đau sau 2-3 ngày mới hết mà!

Cảm ơn
    2,578
    ơ, sao em thấy vết xước nó đỏ đỏ, em tưởng là vết xước măng rô nó chảy máu? mà vết xước ấy nó vẫn còn đau sau 2-3 ngày mới hết mà!
    Bạn k phân biệt được máu và k máu??? Đỏ không có nghĩa là đang chảy máu, Tuy nhìn bằng mắt thường nó đỏ nhưng các mạch máu đã liền, liền tức máu không chảy, mà mạch máu liền là đóng niêm mạc, HIV k thể xâm nhập. Bạn k có nguy cơ cho cà hai trường hợp QHTD có BCS và kịch dục bằng tay vết vết xước mòng rô, Uống PEP làm gì???

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Vấn đề này,Tuanmecsedec đã chia sẻ trong ĐT rồi không cần dùng,vậy mà bạn vẫn quyết định dùng thì tùy quyết định của bạn.

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    1
    bạn yên tâm trong trường hợp này. không nên dùng pep sẽ có hại chơ cơ thể bạn. chỉ trường hợp có nguy cơ thực sự mới phải dùng đến nó

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Thông tin về chủ đề này