Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Các anh chị cho em hỏi về tác dụng phụ của thuốc.

  1. #1
    Thành Viên Mới
    Ngày tham gia
    21-12-2015
    Giới tính
    Nam
    Đến từ
    Hà Nội
    Bài viết
    12
    Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn: 0 lần

    Post Các anh chị cho em hỏi về tác dụng phụ của thuốc.

    Chào mọi người, em là bệnh nhân H+ và đang trong quá trình điều trị arv phác đồ 1f được hơn 2 năm. Trong quá trình 2 năm qua thì em đã từ 52kg xuống còn 44kg nhưng xét nhiệm tải lượng lúc nào cũng dưới ngưỡng phát hiện và đã trải qua tất cả các loại tác dụng phụ có thể biết đến của arv như dị ứng thuốc, nổi mề day v.v nhưng cũng đã qua rồi, chỉ có điều còn 1 triệu chứng duy nhất vẫn chưa lúc nào dứt đó là bị say thuốc. Cụ thể là trong quá trình say mặt em luôn nóng bừng, đầu cứ đập rầm rầm và thậm chỉ dẫn đến co giật, có hôm chuẩn bị thiếp đi thì em còn có dấu hiệu như sắp tai biến. Triệu chứng là á khẩu và không thể mở được 1 bên mắt trong 1 khoảng thời gian ngắn. Em đã nhiều lần báo cáo tình trạng với bác sĩ và bác sĩ trả lời rất qua loa và em không có cảm giác như họ quan tâm nên dần dần em cũng kệ. Họ chỉ trả lời là arv không gây co giật nhưng em biết chắc chắn là do thuốc vì hiện tượng đó chỉ xảy ra sau khi em uống thuốc được 1 tiếng và bắt đầu nóng mặt nôn nao chứ trước giờ thể trạng em chưa bao giờ bị như thế cả. Em rất hoang mang và mong được giải đáp cũng như cho cách giải quyết để mau chóng vượt qua được nỗi sợ "say thuốc" này. Em xin cảm ơn mọi người đã dành thời gian đọc bài, chúc anh chị và các bạn một cuộc sống an lành và những điều tốt đẹp nhất.
    ads

  2. #2
    Thành Viên Charles's Avatar
    Ngày tham gia
    15-04-2013
    Giới tính
    Nam
    Bài viết
    56,883
    Cảm ơn
    596
    Được cảm ơn: 12,653 lần
    Trích dẫn Gửi bởi T.dior9x Xem bài viết
    Chào mọi người, em là bệnh nhân H+ và đang trong quá trình điều trị arv phác đồ 1f được hơn 2 năm. Trong quá trình 2 năm qua thì em đã từ 52kg xuống còn 44kg nhưng xét nhiệm tải lượng lúc nào cũng dưới ngưỡng phát hiện và đã trải qua tất cả các loại tác dụng phụ có thể biết đến của arv như dị ứng thuốc, nổi mề day v.v nhưng cũng đã qua rồi, chỉ có điều còn 1 triệu chứng duy nhất vẫn chưa lúc nào dứt đó là bị say thuốc. Cụ thể là trong quá trình say mặt em luôn nóng bừng, đầu cứ đập rầm rầm và thậm chỉ dẫn đến co giật, có hôm chuẩn bị thiếp đi thì em còn có dấu hiệu như sắp tai biến. Triệu chứng là á khẩu và không thể mở được 1 bên mắt trong 1 khoảng thời gian ngắn. Em đã nhiều lần báo cáo tình trạng với bác sĩ và bác sĩ trả lời rất qua loa và em không có cảm giác như họ quan tâm nên dần dần em cũng kệ. Họ chỉ trả lời là arv không gây co giật nhưng em biết chắc chắn là do thuốc vì hiện tượng đó chỉ xảy ra sau khi em uống thuốc được 1 tiếng và bắt đầu nóng mặt nôn nao chứ trước giờ thể trạng em chưa bao giờ bị như thế cả. Em rất hoang mang và mong được giải đáp cũng như cho cách giải quyết để mau chóng vượt qua được nỗi sợ "say thuốc" này. Em xin cảm ơn mọi người đã dành thời gian đọc bài, chúc anh chị và các bạn một cuộc sống an lành và những điều tốt đẹp nhất.
    Thường thì uống thuốc sau 1 thời gian ngắn sẽ quen thuốc, cũng có người uống nhiều năm vẫn bị say thuốc nhưng không đến mức nặng như bạn. Bạn nên báo cáo đề xuất để được đổi thuốc phù hợp hơn, trường hợp bạn đã báo cáo nhiều lần nhưng nơi cấp thuốc chưa tiếp nhận ý kiến của bạn thì bạn có thể lên trực tiếp phòng lãnh đạo bệnh viện để trình bày. Ngoài ra bạn lưu ý thêm trong ăn uống, vì thuốc này có thành phần tương tác với chất béo, sữa... nên bạn ăn hạn chế, nên ăn nhiều rau xanh và uống nhiều nước vào.

Thông tin về chủ đề này

Users Browsing this Thread

Có 1 người đang xem chủ đề. (0 thành viên và 1 khách)

Tag của Chủ đề này

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •