Sau hơn 1 tháng em chịu đựng căn bệnh viêm phổi hành hạ, thì em được chỉ định nhập viện ở Cần Thơ. Tại đây bác sĩ có nghi ngờ nhiễm HIV, sau khi xét nghiệm máu và chỉ định test nhanh, sau khi có kết quả em được tư vấn xét nghiệm HIV chính thức (bác sĩ không nói rõ kết quả test nhanh, chỉ bảo là test nhanh chưa thể khẳng định điều gì). 4 ngày em nhập viện điều trị viêm phổi, em được các bác sĩ, điều dưỡng tư vấn cố gắng giúp em vượt qua sốc, và em đồng ý làm xét nghiệm HIV chính thức cũng như chấp nhận điều trị bằng pháp đồ. Mọi chuyện sẽ trở nên tốt đẹp hơn nhưng không, trong quá trình nằm viện, có mấy anh chị làm chung công ty có hỏi thăm về bệnh tình em nhưng không ai biết em bị HIV. Em không rõ họ nhờ mối quan hệ gì mà hồ sơ bệnh án của em ở BV Đa Khoa Cần Thơ bị lộ và người đó (cô y tá vợ của 1 anh làm chung) tiết lộ cho chồng và thế là mọi người trong công ty đều biết em bị HIV, oái ăm thay có người còn trách móc, hăm dọa nói với gia đình em chỉ vì ở chung ngủ chung với họ, em thực sự hoảng loạn vì tin này. Cũng có người âm thầm bảo vệ em nhưng cũng bị chửi bới lây. Ngày hôm nay em như sống trong địa ngục lần 2, em không quan tâm họ kì thị nhục mạ hay hăm dọa em nhưng xin đừng để gia đình biết chuyện này, mẹ em sẽ không chịu được cú sốc này nữa đâu. Nếu thực sự điều đó xảy ra em chỉ còn cách kết thúc cuộc sống này. Em bây giờ tâm trạng rối bời mặc dù cũng có người hỏi thăm và động viện nhưng em thấy tâm trạng rất bất ổn. Chỉ còn vài ngày nữa là sẽ có kết quả xét nghiệm chính rồi, dù là âm hay dương tính cũng không quan trọng với em nữa. Bây giờ em cũng không biết phải chia sẽ với ai đủ tin tưởng cả, trong khi viết những dòng này tay em run và nước mắt em tuông trào và không biết số phận ngày mai ra sao. EM MUỐN ĐƯỢC SỐNG.
Trước khi em mắc viêm phôi, khoảng 3 tháng trước vẫn tăng cân bình thường, sau khi bắt đầu có triệu chứng viêm phổi, em cũng không sốt phát ban hay tiêu chảy kéo dài, chỉ có sụt cân nhanh và chán, cứ nghĩ là stress do công việc.
Mọi người ơi em phải làm sao?