Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: CD4 có tăng lên lại mức bình thường được không?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    24
    Được cảm ơn 1 lần.

CD4 có tăng lên lại mức bình thường được không?

Chào mọi người,

Mình có một thắc mắc về kiến thức HIV mong được giải đáp.

CD4 ở người thì tùy vào tình trạng sức khỏe có thể tăng giảm (theo như mình biết).

Tức là việc điều trị ARV tốt, xét nghiệm virus dưới ngưỡng thì có phải theo tự nhiên thì CD4 sẽ tăng lên cao lại ở mức bình thường (500+) hay không?
    Vậy việc một người trước khi điều trị ARV mức CD4 tầm 400-500 thì sau khi điều trị tốt, virus dưới ngưỡng thì việc tăng lên 700-800+ có khả thi được không? hi.
    Hay là do hệ miễn dịch bị tấn công mạnh, cho dù có điều trị ARV tốt thì vẫn khó hồi phục được?

Mong được giải đáp và thứ lỗi vì sự thiếu hiểu biết này,

Chân thành cảm ơn.
    ads

Thành Viên Chính Thức Cuocdoitrongmattoi's Avatar
    Cảm ơn
    31
    Cd4 sẽ tăng nếu tuân thủ điều trị ARV, sinh hoạt và chế độ dinh dưỡng, thể dục hợp lý, đầy đủ.
    Còn về hệ miễn dịch. Tất nhiên hệ miễn dịch của 1 người đang có bệnh lúc nào cũng có khả năng yếu hơn, dễ bị tấn công so với 1 người hoàn toàn không bệnh rồi.

3. Những thành viên đã cảm ơn Cuocdoitrongmattoi cho bài viết này:

annhien12345 (26-10-2019)

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi annhien12345 Xem bài viết
    Chào mọi người,

Mình có một thắc mắc về kiến thức HIV mong được giải đáp.

CD4 ở người thì tùy vào tình trạng sức khỏe có thể tăng giảm (theo như mình biết).

Tức là việc điều trị ARV tốt, xét nghiệm virus dưới ngưỡng thì có phải theo tự nhiên thì CD4 sẽ tăng lên cao lại ở mức bình thường (500+) hay không?
    Vậy việc một người trước khi điều trị ARV mức CD4 tầm 400-500 thì sau khi điều trị tốt, virus dưới ngưỡng thì việc tăng lên 700-800+ có khả thi được không? hi.
    Hay là do hệ miễn dịch bị tấn công mạnh, cho dù có điều trị ARV tốt thì vẫn khó hồi phục được?

Mong được giải đáp và thứ lỗi vì sự thiếu hiểu biết này,

Chân thành cảm ơn.
    Thường thì khi điều trị ARV tốt, tải lượng virus dưới ngưỡng phát hiện thì CD4 tăng mức trên 500. Tuy nhiên cũng tùy cơ địa mỗi người, có người tải lượng virus dưới ngưỡng phát hiện nhưng CD4 chỉ loanh quanh ở mức 2 - 300 nhiều năm liền, mà sức khỏe vẫn ổn định.

5. Những thành viên đã cảm ơn Charles cho bài viết này:

annhien12345 (26-10-2019)

Thông tin về chủ đề này