Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: Máu dính trên vật sắc nhọn trong ngăn đá tủ lạnh

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Máu dính trên vật sắc nhọn trong ngăn đá tủ lạnh

Chào anh Tuanmecsedec và các anh chị admin,
    Cho em hỏi máu có H dính trên các vật sắc nhọn như dao nằm trong ngăn đá tủ lạnh thì sau khoảng 5 phút nếu có người khác vô tình bị vật đó làm đứt tay thì có còn khả năng lây nhiễm không ạ (em băn khoăn vì sợ môi trường ngăn đá tủ lạnh có thể làm virus lâu bất hoạt hơn).

Em xin cảm ơn.
    ads

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi idthunghiem Xem bài viết
    Cho em hỏi máu có H dính trên các vật sắc nhọn như dao nằm trong ngăn đá tủ lạnh thì sau khoảng 5 phút nếu có người khác vô tình bị vật đó làm đứt tay thì có còn khả năng lây nhiễm không ạ (em băn khoăn vì sợ môi trường ngăn đá tủ lạnh có thể làm virus lâu bất hoạt hơn).

Em xin cảm ơn.
    Chỉ trừ khi nó nằm trong phòng thí nghiệm được nuôi dưỡng thì mới có khả năng lây.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922

Em xin cảm ơn.

Không có sao bạn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Ý của em là vật sắc nhọn đó trước sau vẫn nằm trong ngăn đá tủ lạnh ạ, người trước làm dính máu H vào và sau đó người khác bị vật đó làm đứt tay (chứ không phải vật nhọn dính máu H ở bên ngoài sau đó mới đưa vào tủ lạnh), như vậy trong thời gian cách nhau chưa đến 5 phút thì có nguy cơ không ạ. Vì theo em thấy máu được lấy để xét nghiệm hoặc hiến máu thì người ta cũng bảo quản lạnh trong thời gian nhiều ngày mà vẫn dùng để truyền được hoặc vẫn dùng để xét nghiệm/nếu máu có bệnh vẫn có thể lây bệnh được, như vậy em chỉ sợ môi trường ngăn đá tủ lạnh vô tình lại trở thành môi trường bảo quản dịch máu làm cho H vẫn có thể ký sinh. Các anh tư vấn thêm cho em về thắc mắc này ạ.

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Ý của em là vật sắc nhọn đó trước sau vẫn nằm trong ngăn đá tủ lạnh ạ, người trước làm dính máu H vào và sau đó người khác bị vật đó làm đứt tay (chứ không phải vật nhọn dính máu H ở bên ngoài sau đó mới đưa vào tủ lạnh), như vậy trong thời gian cách nhau chưa đến 5 phút thì có nguy cơ không ạ. Vì theo em thấy máu được lấy để xét nghiệm hoặc hiến máu thì người ta cũng bảo quản lạnh trong thời gian nhiều ngày mà vẫn dùng để truyền được hoặc vẫn dùng để xét nghiệm/nếu máu có bệnh vẫn có thể lây bệnh được, như vậy em chỉ sợ môi trường ngăn đá tủ lạnh vô tình lại trở thành môi trường bảo quản dịch máu làm cho H vẫn có thể ký sinh. Các anh tư vấn thêm cho em về thắc mắc này ạ.
    Bạn nghĩ tủ lạnh nào cũng lưu trữ được bệnh phẩm để sử dụng sao. Lưu trữ bệnh phẩm cũng phải theo quy trình thì mới sử dụng được. Còn điều mà bạn lo sợ không có nguy cơ.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Như vậy nghĩa là virus H khi ra ngoài cơ thể vẫn sẽ bị bất hoạt bất kể trong môi trường nóng hay lạnh chỉ trừ khi được nuôi cấy trong phòng thí nghiệm đúng không ạ?

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922
    Như vậy nghĩa là virus H khi ra ngoài cơ thể vẫn sẽ bị bất hoạt bất kể trong môi trường nóng hay lạnh chỉ trừ khi được nuôi cấy trong phòng thí nghiệm đúng không ạ?
    Đúng vậy bạn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Cảm ơn các anh chị đã tư vấn ạ!

Thông tin về chủ đề này