Kết quả 1 đến 11 của 11

Chủ đề: Sợ bị giang mai sau 2 năm

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    23

Sợ bị giang mai sau 2 năm

Chào các anh chị trên diễn đàn. 2 năm trước vào tháng 10 /2017 em có lập một bài viết về nguy cơ do qhtd trên đây và được anh chị tư vấn nhiệt tình. Em đã at sau 3 tháng xét nghiệm ở bv nhiệt đới tp hcm .dạo 3 tháng nay trước ngực em xuất hiện những đốm đỏ . có da khô ở trên. Đỏ nhiều hơn khi tắm nước nóng hoặc nóng nực. Chỉ ở ngực và có lan rộng ra. Ngoài giữa ngực thì không có chỗ nào nữa.khôn sốt, không hạch . vậy em có nguy cơ giang mai không ạ . em xin cảm ơn anh chị
    ads

Thành Viên Năng Động Nhiệt Tình.
    Cảm ơn
    73
    Trích dẫn Gửi bởi nghinghinghi Xem bài viết
    Chào các anh chị trên diễn đàn. 2 năm trước vào tháng 10 /2017 em có lập một bài viết về nguy cơ do qhtd trên đây và được anh chị tư vấn nhiệt tình. Em đã at sau 3 tháng xét nghiệm ở bv nhiệt đới tp hcm .dạo 3 tháng nay trước ngực em xuất hiện những đốm đỏ . có da khô ở trên. Đỏ nhiều hơn khi tắm nước nóng hoặc nóng nực. Chỉ ở ngực và có lan rộng ra. Ngoài giữa ngực thì không có chỗ nào nữa.khôn sốt, không hạch . vậy em có nguy cơ giang mai không ạ . em xin cảm ơn anh chị
    Triệu chứng và cách chữa trị bệnh giang mai

Giang mai là một bệnh nguy hiểm lây qua đường tình dục. Đây là một căn bệnh xã hội khá phổ biến hiện nay nhưng hầu như mọi người có hiểu biết rất ít về nó. Dưới đây làtriệu chứng bệnh giang maicách chữa trị bệnh giang mai mà chúng ta nên biết:
    triệu chứng bệnh giang mai ở tay

Triệu chứng bệnh giang mai giai đoạn 2

Triệu chứng bệnh giang mai
    :

Bệnh giang mai được chia làm 4 giai đoạn:
    Giai đoạn 1:

• Sau khi mắc bệnh được 3-90 ngày bệnh mới biểu hiện ra ngoài bằng các vết loét trên da, thường là tại bộ phận sinh dục như ở dương vật, quy đầu (ở nam giới), môi lớn, môi bé, âm đạo, cổ tử cung (ở nữ giới).
    • Đặc điểm vết loét: nông, hình tròn hay bầu dục, bờ nhẵn, màu đỏ, không ngứa, không đau, không có mủ; đáy vết loét thâm nhiễm cứng, không đau và vùng bẹn bị nổi hạch ở 2 bên.
    • Sau 6-8 tuần vết loét sẽ biến mất mà không cần điều trị, lúc này vi khuẩn giang mai đã đi vào máu và tiếp tục phát triển sang giai đoạn 2.

Giai đoạn 2:

• Sau giai đoạn 1 từ 4 đến 10 tuần, bắt đầu nổi các nốt đào ban màu hồng đối xứng, không ngứa, không nổi cao trên mặt da, ấn vào thì biến mất, không bong vảy và sau đó 1-3 tuần sẽ nhạt dần và tự biến mất, vị trí ban mọc thường là ở hai bên mạng sườn, ngực, bụng, chi trên.
    • Có thể xuất hiện các mảng sẩn, nốt phỏng nước, vết loét ở da và niêm mạc, sẩn mủ (hiếm gặp).
    • Các triệu chứng khác: sốt, đau họng, mệt mỏi, sụt cân, đau đầu, nổi hạch. Sau 3 đến 6 tuần các triệu chứng này sẽ tự mất.

Giai đoạn tiềm ẩn:
    Không xuất hiện các triệu chứng của bệnh, muốn xác định bệnh thì phải làm xét nghiệm huyết thanh đặc hiệu. Dưới 1 năm sau giai đoạn 2, khoảng ¼ số bệnh nhân sẽ bị tái phát các triệu chứng bệnh giang mai thuộc giai đoạn 2, còn lại là không có triệu chứng gì.
    Giai đoạn 3:

• Bệnh phát triển ăn sâu vào các tổ chức da thịt và các phủ tạng như não, gan, cơ bắp tim mạch …, gây nên các bệnh cảnh khác nhau tùy bộ phận cơ thể bị nhiễm giang mai như giang mai thần kinh, giang mai tim mạch và củ giang mai.

Cách chữa trị bệnh giang mai:

Nếu bệnh giang mai được phát hiện sớm và chữa trị đúng thì có thể điều trị khỏi hẳn.
    Giai đoạn đầu

• Tiêm bắp một liều duy nhất penicillin G để điều trị bệnh giang mai không biến chứng.
    • Nếu không có penicillin G có thể sử dụng Doxycycline và tetracycline thay thế (nhưng không dùng thuốc này cho phụ nữ có thai).

Giai đoạn biến chứng

• Tiêm penicillin G liều cao vào tĩnh mạch ít nhất 10 ngày cho bệnh nhân giang mai thần kinh. Có thể tiêm cetriaxone thay thế nếu người bệnh bị dị ứng penicilline G.
    • Ở giai đoạn này việc điều trị chỉ là hạn chế sự tiến triển của bệnh chứ không thể cải thiện các thương tổn mà bệnh giang mai đã gây ra.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    23
    Vậy là không phải hả anh

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Dù bạn có nguy cơ luôn thì XN sau 3 tháng âm tính là an toàn rồi, nếu không có nguy cơ mới thì đâu có gì phải lo bạn.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    23
    Trích dẫn Gửi bởi Charles Xem bài viết
    Dù bạn có nguy cơ luôn thì XN sau 3 tháng âm tính là an toàn rồi, nếu không có nguy cơ mới thì đâu có gì phải lo bạn.
    . Ý em là at với H . con giang mai em không biết .

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Nếu chưa xét nghiệm giang mai thì đi xét nghiệm mới biết,không có dựa vào triệu chứng nào để nhận biết hết.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    23
    Cách nay đã hơn 2 năm mới xuất hiện vết đỏ thì có giống Giang mai hay chỉ là viêm da ạ ?

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Cách nay đã hơn 2 năm mới xuất hiện vết đỏ thì có giống Giang mai hay chỉ là viêm da ạ ?
    Bạn đừng kiểu nhây như trước nữa nhé,kêu bạn đi xét nghiệm mới biết nhé.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    23
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Bạn đừng kiểu nhây như trước nữa nhé,kêu bạn đi xét nghiệm mới biết nhé.
    Dạ cho em xin lỗi !

Thành Viên Năng Động Nhiệt Tình.
    Cảm ơn
    73
    Dạ cho em xin lỗi !
    Muốn biết giang mai thì đi xét nghiệm đi bạn

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Nếu bạn chưa XN giang mai thì đi XN nhé, vì chỉ có XN mới biết thôi bạn.

Thông tin về chủ đề này