Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: Bệnh nhân H trong tâm điểm đại dịch lây gây chết người do Virus Corona

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    23

Bệnh nhân H trong tâm điểm đại dịch lây gây chết người do Virus Corona

Suốt hơn 2 tuần qua có lẽ mọi người đều đã biết và quan tâm chú ý đến đại dich Virus Corona (2019-nCoV) ? Trên diễn đàn này chưa thấy có đề tài nào về dịch bệnh viêm đường hô hấp do chủng mới của Virus Corona (viết tắt 2019-nCoV), xuất phát từ tâm dịch TP Vũ hán, tỉnh Hồ Bắc, Trung Quốc.

Theo Bộ Y Tế VN, tính đến chiều ngày 2.2.2020 đã có 305 người chết (304 người tại lục địa Trung Quốc và 1 người Trung Quốc tại Philippines), 14.556 người dương tính với virus Corona (14.380 tại Trung Quốc và 176 người tại các quốc gia khác), riêng VN ghi nhận có 7 trường hợp đã xác định dương tính với virus Corona.

Nói sơ sơ thế thôi....
    Việc phòng ngừa cũng đã được BYT phát đi và phổ biến rộng rãi :
    1. Sử dụng khẩu trang y tế.
    2. Rửa tay bằng dung dịch diệt khuẩn.
    3. Tránh tiếp xúc chỗ đông người.
    4. Nếu nghi ngờ lây nhiễm từ người bị dương tính nên tự cách ly với gia đình và mọi người.
    5. Người có biểu hiện sốt hoặc ho, hay khó thở nghi ngờ do lây nhiễm chủng mới virus này phải đến ngay các phòng khám đã được các cơ quan hữu trách chỉ định...

Đối với người bệnh như chúng ta ?

Rất cần tuyệt đối nghiêm chỉnh phòng ngừa vì sức đề kháng yếu và vì chúng ta là những bệnh nhân yếu thế nhất do hội chứng suy giảm miễn dịch (đối với người có chỉ số CD4 thấp dưới 500 theo thiển ý của mình) Lúc này đặc biệt tăng cường uống vitamine C như cam, chanh, trái cây khác, rau củ quả, ăn chín uống sôi....

Có một tin vui hôm nay mình nghe được là tại Thailand và Nga họ đã cho bệnh nhân dương tính Virus Corona dùng thuốc kháng Virus HIV kèm thuốc chữa viêm gan C, hay hoặc loại Tamiflu... đã bình phục sau 1 ngày.... (wow). Vì vậy, những người bệnh nhân H như chúng ta đã được điều trị thành công và có kết quả cd4 > 500 (theo thiển ý của mình) có thể thở phào nhẹ nhõm không ?

Mời các bạn chia sẻ đề tài này với những thông tin có được, cách phòng bị, phòng trừ, phòng ngừa... lây nhiễm con giặc cái virus corona với cảm nhận của riêng mình tại đây nhé.
    ads

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    23
    Việt Nam có 8 người nhiễm virus corona, hàng chục tỉnh thành cho học sinh nghỉ học (Tin báo Thanh Niên)
    https://youtu.be/W-YJk8YvQis

Tin khác :

VIỆT NAM PHÁT HIỆN CA NHIỄM nCoV THỨ 8
    Ca thứ tám được xác định dương tính với nCoV là bệnh nhân nữ 29 tuổi, công nhân, sinh sống tại huyện Bình Xuyên, tỉnh Vĩnh Phúc.
    Ngày 31/01/2020, đoàn công tác chống dịch của Bộ Y tế đã xuống ổ dịch tại huyện Bình Xuyên, tỉnh Vĩnh Phúc để chỉ đạo, kiểm tra công tác chống dịch. Qua việc kiểm tra, rà soát các hoạt động phòng chống dịch, đoàn công tác và Trung tâm Kiểm soát bệnh tật tỉnh Vĩnh Phúc nhận thấy trường hợp V. H. L là một trong 08 người trở về từ Vũ Hán trên cùng một chuyến bay, trong đó có 03 người đã xác định mắc bệnh viêm đường hô hấp cấp do nCoV, đang cách ly và điều trị tại Bệnh viện Bệnh nhiệt đới Trung ương và Khoa nhiệt đới, Bệnh viện đa khoa tỉnh Thanh Hoá.
    Đây là một trường hợp tiếp xúc gần với các ca bệnh xác định có nguy cơ cao. Với sự cảnh giác cần thiết, đoàn công tác của Bộ Y tế đã chỉ định lấy mẫu bệnh phẩm gửi Viện Vệ sinh Dịch tễ Trung ương xét nghiệm xác định tác nhân và chỉ đạo đưa ngay trường hợp này vào cách ly tại cơ sở y tế cùng ngày 31/01/2020.
    Hiện bệnh nhân đang được cách ly tại Bệnh viện Bệnh nhiệt đới Trung ương cơ sở Đông Anh và đang trong tình trạng ổn định.
    Bệnh nhân có tiền sử dịch tễ đi cùng 7 người Việt Nam khác được Công ty TNHH Nihon Plast của Nhật Bản cử sang Trung Quốc tập huấn tại Thành phố Vũ Hán, tỉnh Hồ Bắc (trong đó 3 trường hợp đã được xét nghiệm xác định dương tính với nCoV) và cùng trở về Việt Nam ngày 17/01/2020 trên chuyến bay CZ8315 của Southern China.
    Khi đến sân bay Nội Bài, bệnh nhân được công ty đón bằng xe công ty di chuyển về trụ sở công ty.
    Sau khi về công ty nhóm có tổ chức họp (bao gồm bệnh nhân với 7 người Việt Nam cùng đoàn), sau đó di chuyển về nhà riêng cùng một đồng nghiệp trên cùng chuyến xe.
    Kết quả xét nghiệm:
    Mẫu bệnh phẩm của bệnh nhân dương tính với vi rút nCoV bằng kỹ thuật: Realtime RT-PCR
    Nơi thực hiện xét nghiệm: Khoa Vi rút, Viện Vệ sinh Dịch tễ Trung ương
    Fb VU MANH CUONG
    Lần sửa cuối bởi Sói Hoang, ngày 03-02-2020 lúc 11:00.

Thành viên giới hạn
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 1 lần.
    Anh chị đi đg nhớ đeo khẩu trang, rửa tay trước và sau khi làm việc gì đó thì e nghĩ đã hạn chế khá nhiều ạ

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    23
    Allo các bạn khám điều trị tại BV Nhiệt Đới TP.HCM.

Đầu tháng 4 mình mới đến ngaỳ tái khám. Trước tết đến nay mình chưa qua BV Nhiệt Đới.
    Bạn nào đã tái khám vào tháng 2, 3 này cho mình hỏi : Khu vực khám điều trị HIV vẫn bình thường chứ ? Nó có gần khu vực BV khám điều trị cho bệnh nhân nhiễm Virus Covid19 không ? BV và Bác sĩ có lời khuyên nào cho BN khám điều trị HIV không ?

Nếu có thông tin hữu ích nào các bạn cho mình biết với nhé.
    Cảm ơn các bạn.
    God Bless You in these days :(

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    23
    Bệnh nhân số 86 hôm nay là 1 điều dưỡng khoa khám bệnh ngoại trú HIV, BV Nhiệt Đới TW, Hà Nội, dương tính Sars-Covi2 :((, BN91, phi công VN, quốc tịch Anh, ở Thảo Điền, quận 2, dương tính virus Sars-Covi2 (BN này có tự đến khám bệnh tại BV Nhiệt Đới TP. HCM). Haizz

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    20
    Hy vọng dịch mau qua, để mọi việc trở lại bình thường. Sói Hoang có sđt liên lạc với người khám thì kiên hệ trực tiếp xem có thay đổi gì không. Còn không liên lạc được thì đến ngày vẫn phải đến khám nhận thuốc như trước, che chắn kỹ 1 chút, đừng lo lắng quá.

7. Những thành viên đã cảm ơn Nhanqua cho bài viết này:

Sói Hoang (26-03-2020)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Mình ko sợ ncoV, có nhiễm thì chết trong 1 nốt nhạc nó cũng đỡ đau khổ hơn , cái đang lo lắng là BHYT hết hạn mà lại thất nghiệp , ko mua dc thẻ mới vì khá khó khăn, bình thường công ty nó đã mua thẻ cho , giờ chưa xin dc việc làm vì dịch nên chưa có thẻ , chỉ mong chữa dc HIV chứ chả sợ con ncov này , buồn thê lương

9. Những thành viên đã cảm ơn Nghiep_Chuong cho bài viết này:

Sói Hoang (26-03-2020)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    23
    Mình đã tái khám trong thời gian khủng hoảng dịch cúm virus Vũ Hán. BV vắng hoe, BN đến khám H thì tăng đột biến có lẽ do từ miền ngoài vào ?. Các bạn đến khám xin đừng tiếp xúc gần, hãy tạo 1 khoảng cách nhất định để không gây nhiễm chéo virus có thể ai đó đang có. Xin cũng đừng dồn lại gần quầy lấy số tính tiền.
    Dịch cúm đang ở giai đoạn sống còn tránh làm lây lan cho cộng đồng. Khu cách ly bệnh nhân đặc biệt nhiễm cúm virus Vũ Hán ở khu bên cạch (Khu nhiễm D)
    Mình yên tâm bây giờ có thể Ở Yên Tại Chỗ đến hết tháng 7.
    Lần sửa cuối bởi Sói Hoang, ngày 26-03-2020 lúc 05:28.

Thông tin về chủ đề này