Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 23

Chủ đề: Lo lắng bất an

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    3

Lo lắng bất an

Chào các anh chị ,, trước đây giữa 2009 e có quen người bạn gái cũng quan hệ không an toàn nhiều lần vì không biết bạn ấy bị nhiễm hiv , mà chính bản thân bạn ấy cũng không biết mình bị nhiễm đến 2013 e chia tay và quen người con gái thứ hai và cũng là vợ e hiện giờ . Đến năm 2015 bạn gái thứ nhất có tìm đến e và e cũng quan hệ không an toàn thêm hai lần nữa ( vì e cũng không biết bạn ấy bị nhiễm ) sau đó không còn liên lạc gì với nhau mãi đến tháng 4_2020 , e nghe người e của e nói lại bạn ấy đã mất vì bị bệnh hiv . E nghe tin đó e như sụp đổ hoàn toàn ,, tay chân e run rẩy người không còn sức lực để làm việc . E cảm thấy bản thân e có tội với vợ e .... với đứa con nhỏ mới được 14 tháng tuổi .. lúc vợ e mang bầu vợ e khám gói sàng lọc thai nhi kết quả có vấn đề về sự trùng cặp nhiễm sắc thể khiến cho trẻ khi sinh ra sẽ bị thiểu năng , sau đó bác sĩ có đề nghị vợ e làm gói xét nghiệm máu và xét nghiệm luôn coi bà mẹ có bị nhiễm bệnh truyền nhiễm lây sang con không , bệnh giang mai ,hiv ,...vv ... và vợ chồng e cũng làm xét nghiệm bác sĩ lấy máu vợ e chuyển lên thành phố để làm xét nghiệm hẹn 10 ngày sau có kết quả .. 10 ngày sau bác sĩ giao kết quả và nói bình thường e rất vui không thể nào tả xiết e mừng vì con e không bị thiểu năng ... để không để ý đến bản xét nghiệm để coi về hiv , vì e không ngờ sự việc lại như vậy đến khi nghe tin người con gái đầu tiên e quen chết vì nhiễm hiv ,, e thẫn thờ không muốn sống nữa e lục lại bản kết quả để xem nhưng không còn ( vì đã lâu và vợ e sinh rồi nên vợ e đã bỏ ) những ngày sau đó e sống trong nỗi sợ hãi , bức rức dày vò cảm thấy có lỗi rất nhiều đến vợ và con , e cũng không dám kể với vợ mà cũng chẳng dám nói với ai ,, e đọc và tìm hiểu rất nhìu thông tin về hiv trên mạng đồng thời tự nhiên cơ thể e đau cơ mệt mỏi, đau lưng và đau nách, lưỡi thì trắng hơi rát mà không biết có phải nguyên nhân đó do e làm biệc nặng không vì e làm công nhân bên khâu khuân vác nặng . E chỉ nghỉ mình đã nhiễm hiv rồi nên ngày nào cũng vậy ở đâu làm j e cũng nghĩ mình bị hiv .. ngày nào e cũng nhìn vợ con e xem có những dấu hiệu không ... mãi đến tháng 5 -2020 vừa rồi e quyết định đến trung tâm phòng chống hiv của thành phố làm xét nghiệm vì e nghĩ nếu e bị mắc bệnh e sẽ nói thật với vợ e ..để vợ đi làm xét nghiệm và xét nghiệm điều trị luôn cho con .. đến đó e có trình bày sự việc của e như vậy .. người tư vấn cho e hỏi e có bị tuột cân không hay bị tiêu chảy không .. e trả lời tuột cân thì không , tiêu chảy thì những khi e uống rượu hay bia thì bữa sau mới đi 1,2 ngay thôi .. người đó nói như vậy thì không tính nhưng vẫn làm xét nghiệm cho e test nhanh và hẹn e 30 phút nữa lại lấy kết quả ... e ngồi luôn ngoài hành lang e chờ chắc cũng gần 15 phút chị tư vấn đi ra nói với e có kết quả rồi e vẫn bình thường không bị nhiễm .... e mừng lắm e có hỏi là e có cần làm thêm xét nghiệm thêm nữa không , chị ấy bảo không cần .... e ra về e mừng lắm ,, nhưng mà mãi tận đến bây giờ lưỡi e vẫn còn trắng và hơi rát mặc dù e ngậm nước muối ngày hai lần và thêm tình trạng hậu môn như nặng nặng mắc đi vệ sinh nhưng đi không dc và đánh rắm nhìu .. đến khi đi được thì phân không lỏng nhưng nhỏ hơn bình thường và có ngày đi hai đến ba lần .... vì vậy đến giờ lúc nào e cũng suy nghĩ không biết gần 10 năm như vậy liệu xét nghiệm bằng phương pháp test nhanh thì kết quả âm tính liệu có chính xác chưa ,,, nên lúc nào e cũng nghĩ không lẽ mình bị nhiễm hiv kết quả test nhanh không chính xác, lúc nào cũng sợ hãy không thể nào làm việc được .... từ 2009 đến nay e không bị tuột cân hay bị nổi ban cũng không bị sốt quá 2,3 ngày và cũng không đến nỗi không sốt đến mức độ không xuống giường dc ... e có sốt nhẹ khoảng 2..3 ngày là khỏe sau khi dùng thuốc và cũng chưa có tình trạng tiêu chảy kéo dài trên 5 ngày .. chỉ duy nhất thời gian gần đây e có tình trạng hai ngày mới đi ra phân nhỏ và không lỏng và đi hai ba lần trong một ngày thôi và có thêm tình trạng ngứa nữa nên e rất sợ ... e xin lỗi ban quản trị vì bài viết của e quá dài vì e không biết nói cùng ai .. giờ đây e vẫn lo sợ không biết kết quả xét nghiệm như vậy đã đúng chưa nữa , mong a, chị hiểu biết nhìu về hiv giúp e bớt lo lắng với .. e chân thành biết ơn .?......
    ads

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    23
    Trích dẫn Gửi bởi Biran Xem bài viết
    Chào các anh chị ,, trước đây giữa 2009 e có quen người bạn gái cũng quan hệ không an toàn nhiều lần vì không biết bạn ấy bị nhiễm hiv , mà chính bản thân bạn ấy cũng không biết mình bị nhiễm đến 2013 e chia tay và quen người con gái thứ hai và cũng là vợ e hiện giờ . Đến năm 2015 bạn gái thứ nhất có tìm đến e và e cũng quan hệ không an toàn thêm hai lần nữa ( vì e cũng không biết bạn ấy bị nhiễm ) sau đó không còn liên lạc gì với nhau mãi đến tháng 4_2020 , e nghe người e của e nói lại bạn ấy đã mất vì bị bệnh hiv . E nghe tin đó e như sụp đổ hoàn toàn ,, tay chân e run rẩy người không còn sức lực để làm việc . E cảm thấy bản thân e có tội với vợ e .... với đứa con nhỏ mới được 14 tháng tuổi .. lúc vợ e mang bầu vợ e khám gói sàng lọc thai nhi kết quả có vấn đề về sự trùng cặp nhiễm sắc thể khiến cho trẻ khi sinh ra sẽ bị thiểu năng , sau đó bác sĩ có đề nghị vợ e làm gói xét nghiệm máu và xét nghiệm luôn coi bà mẹ có bị nhiễm bệnh truyền nhiễm lây sang con không , bệnh giang mai ,hiv ,...vv ... và vợ chồng e cũng làm xét nghiệm bác sĩ lấy máu vợ e chuyển lên thành phố để làm xét nghiệm hẹn 10 ngày sau có kết quả .. 10 ngày sau bác sĩ giao kết quả và nói bình thường e rất vui không thể nào tả xiết e mừng vì con e không bị thiểu năng ... để không để ý đến bản xét nghiệm để coi về hiv , vì e không ngờ sự việc lại như vậy đến khi nghe tin người con gái đầu tiên e quen chết vì nhiễm hiv ,, e thẫn thờ không muốn sống nữa e lục lại bản kết quả để xem nhưng không còn ( vì đã lâu và vợ e sinh rồi nên vợ e đã bỏ ) những ngày sau đó e sống trong nỗi sợ hãi , bức rức dày vò cảm thấy có lỗi rất nhiều đến vợ và con , e cũng không dám kể với vợ mà cũng chẳng dám nói với ai ,, e đọc và tìm hiểu rất nhìu thông tin về hiv trên mạng đồng thời tự nhiên cơ thể e đau cơ mệt mỏi, đau lưng và đau nách, lưỡi thì trắng hơi rát mà không biết có phải nguyên nhân đó do e làm biệc nặng không vì e làm công nhân bên khâu khuân vác nặng . E chỉ nghỉ mình đã nhiễm hiv rồi nên ngày nào cũng vậy ở đâu làm j e cũng nghĩ mình bị hiv .. ngày nào e cũng nhìn vợ con e xem có những dấu hiệu không ... mãi đến tháng 5 -2020 vừa rồi e quyết định đến trung tâm phòng chống hiv của thành phố làm xét nghiệm vì e nghĩ nếu e bị mắc bệnh e sẽ nói thật với vợ e ..để vợ đi làm xét nghiệm và xét nghiệm điều trị luôn cho con .. đến đó e có trình bày sự việc của e như vậy .. người tư vấn cho e hỏi e có bị tuột cân không hay bị tiêu chảy không .. e trả lời tuột cân thì không , tiêu chảy thì những khi e uống rượu hay bia thì bữa sau mới đi 1,2 ngay thôi .. người đó nói như vậy thì không tính nhưng vẫn làm xét nghiệm cho e test nhanh và hẹn e 30 phút nữa lại lấy kết quả ... e ngồi luôn ngoài hành lang e chờ chắc cũng gần 15 phút chị tư vấn đi ra nói với e có kết quả rồi e vẫn bình thường không bị nhiễm .... e mừng lắm e có hỏi là e có cần làm thêm xét nghiệm thêm nữa không , chị ấy bảo không cần .... e ra về e mừng lắm ,, nhưng mà mãi tận đến bây giờ lưỡi e vẫn còn trắng và hơi rát mặc dù e ngậm nước muối ngày hai lần và thêm tình trạng hậu môn như nặng nặng mắc đi vệ sinh nhưng đi không dc và đánh rắm nhìu .. đến khi đi được thì phân không lỏng nhưng nhỏ hơn bình thường và có ngày đi hai đến ba lần .... vì vậy đến giờ lúc nào e cũng suy nghĩ không biết gần 10 năm như vậy liệu xét nghiệm bằng phương pháp test nhanh thì kết quả âm tính liệu có chính xác chưa ,,, nên lúc nào e cũng nghĩ không lẽ mình bị nhiễm hiv kết quả test nhanh không chính xác, lúc nào cũng sợ hãy không thể nào làm việc được .... từ 2009 đến nay e không bị tuột cân hay bị nổi ban cũng không bị sốt quá 2,3 ngày và cũng không đến nỗi không sốt đến mức độ không xuống giường dc ... e có sốt nhẹ khoảng 2..3 ngày là khỏe sau khi dùng thuốc và cũng chưa có tình trạng tiêu chảy kéo dài trên 5 ngày .. chỉ duy nhất thời gian gần đây e có tình trạng hai ngày mới đi ra phân nhỏ và không lỏng và đi hai ba lần trong một ngày thôi và có thêm tình trạng ngứa nữa nên e rất sợ ... e xin lỗi ban quản trị vì bài viết của e quá dài vì e không biết nói cùng ai .. giờ đây e vẫn lo sợ không biết kết quả xét nghiệm như vậy đã đúng chưa nữa , mong a, chị hiểu biết nhìu về hiv giúp e bớt lo lắng với .. e chân thành biết ơn .?......
    Mình xin phép BQT có vài tư vấn cá nhân cho bạn,
    Bạn và vợ đã làm XN hiv 2 lần với kết quả nhanh như vậy cũng đã là an toàn. Nếu bạn bị dương tính với hiv thì 10 năm nay có lẽ bạn đã ra đi... khi chưa tiếp cận được thuốc ARV (Thuốc dành cho người nhiễm hiv). Vì vậy bỏ ngay những lo lắng đang làm bạn bị stress và những ân hận lỗi lầm trong quá khứ để yêu thương vợ con mình hơn, chung thuỷ hơn. Chúc mừng bạn và chúc cho hạnh phúc của gia đình bạn.

Vấn đề lưỡi bị trắng là do nấm miệng và các nguyên nhân nội tại bên trong cơ thể của bạn mà chỉ có BS mới có thể cho bạn lời khuyên đúng đắn khi bạn đi đúng tuyến để khám. Bạn cũng có thể dùng BETADINE là chai xúc miệng có bán tại nhà thuốc mà thành phần của nó là dung dịch sát khuẩn Bovidine (1% cồn iod - chỉ xúc miệng không được uống) theo chỉ dẫn của toa bên trong chai.

Vấn đề bạn đi bón do vấn đề về đường tiêu hoá, bao tử.... Bạn phải đi khám bác sĩ mới biết. Bạn cũng có thể sử dụng (thử 2 tuần - 1 tháng) loại gói men tiêu hoá để uống trước mỗi bữa ăn 15 phút, nhằm hỗ trợ men tiêu hoá giúp tạo vi sinh đường ruột, dễ đi phân mềm hơn, hoặc ăn yaourt hàng ngày..., tìm kiếm BỘT SẮN DÂY uống cho mát và để có thêm chất xơ, ăn nhiều rau xanh nấu chín.... Nếu bạn có cảm giác đau bụng, đầy bụng có thể dùng phương thuốc dân gian tự nhiên là dùng 1 miếng gừng tươi đâm nát, pha 1/3 chén nước nóng thêm 1 muỗng canh mật ong, uống rất tốt buổi sáng. Đó là nhiều cách dùng dành hỗ trợ đường tiêu hoá, đường ruột và bao tử tuỳ nghi sử dụng. Đừng uống tất cả những gì mình kê ra đó trong 1 lần sẽ bị rối loạn tiêu hoá. Có 1 cách trị đi bón : Bơm 1 chút nước sạch vô hậu môn kích thích nhu động ruột già thải phân ra ngoài.

Vấn đề ngứa có liên quan đến gan, dị ứng.... thì bồi bổ gan vào, dùng thực phẩm chức năng bổ gan. Ngoài ra có 1 cách dân gian là : bạn dùng lá nha đam lấy phần ruột bôi lên chỗ ngứa, lá nha đam có tính sát khuất, bảo vệ da rất tốt.

Chúc bạn xử lý vấn đề này cách dễ dàng và dùng kinh nghiệm này giúp người khác nhé.

3. Những thành viên đã cảm ơn Sói Hoang cho bài viết này:

Biran (19-07-2020)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Tháng 5/2020 bạn cũng đã đi xét nghiệm và có kết quả âm tính thì yên tâm 100% mình không nhiễm rồi.

5. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Biran (19-07-2020)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    3
    E cảm ơn các a đã trả lời khuất mắc của e mấy tháng nay, thật sự nói thì đây là một diễn đàng rất có ý nghĩa ... hôm giờ e đọc rất nhìu bình luận và rất nhìu câu trả lời của a Tuấnmecsedec.... e thấy mình đã an tâm rất nhiều ... e có một lời khuyên nhỏ giành cho các bạn các a,c .. gặp tình trạng giống như e .. tốt nhất các bạn các a,c không nên vào các trang mạng quảng cáo tư vấn vì mỗi người tư vấn sẽ khác nhau , sẽ làm cho các bạn sợ hãi thêm ... tốt nhất các bạn vào diễn đàn này nói lên những điều lo âu và tình trạng của các bạn .. các anh chị ở đây sẽ giải đáp khuất mắc giảm đi sự lo âu của các bạn .. và cuối cùng các bạn phải tự tin đi xét nghiệm để biết tình trạng của mình , đừng để giống như e mặc dù đã xét nghiệm âm tính nhưng ngày nào cũng có suy nghĩ về H rồi tìm thông tin trên mạng càng đọc và nhìn lại bản thân thì cảm thấy vẫn lo âu vẫn suy nghĩ mọi thứ ..... vào diễn đàng này e đã hỉu nhiều hơn về H và hôm nay e đã tự tin rồi ..... cuối cùng vẫn là lời cảm ơn chân thành nhất gởi đến amin , gởi đến các a chị trên diễn đàn..... e cảm ơn các a chị ạ ....

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    3
    E cảm ơn a đã tư vấn cho e ạ .... đọc những chia sẽ bổ ích của a ,e đã bớt căng thẳng rất nhìu rồi ạ ,,, e cảm ơn

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    3
    A Tuấn ơi cho e hỏi thêm lần nữa nha ... test nhanh ở văn phòng ( Phòng chống hiv )bằng que ,, sau nguy cơ 5 đến 10 năm âm tính ... là đã chính xác tuyệt đối rồi phải không a ... e cam ơn ...

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    A Tuấn ơi cho e hỏi thêm lần nữa nha ... test nhanh ở văn phòng ( Phòng chống hiv )bằng que ,, sau nguy cơ 5 đến 10 năm âm tính ... là đã chính xác tuyệt đối rồi phải không a ... e cam ơn ...
    Chính xác 100% bạn.

10. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Biran (21-07-2020)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    3
    A tuấn ơi cho e hỏi thêm việc nữa là ... khi e đến trung tâm phòng chống hiv/aids xét nghiệm thì cô xét nghiệm cho e lấy máu đầu ngón tay nhiễu vào đầu thanh que , trong khi đó e đọc những xét nghiệm của các bạn thì cho máu vào ống .... như trường hợp của e thì phương pháp xét nghiệm đó có đúng không a , và có ảnh hưởng j đến kết quả không ....e cám ơn ạ

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    A tuấn ơi cho e hỏi thêm việc nữa là ... khi e đến trung tâm phòng chống hiv/aids xét nghiệm thì cô xét nghiệm cho e lấy máu đầu ngón tay nhiễu vào đầu thanh que , trong khi đó e đọc những xét nghiệm của các bạn thì cho máu vào ống .... như trường hợp của e thì phương pháp xét nghiệm đó có đúng không a , và có ảnh hưởng j đến kết quả không ....e cám ơn ạ
    Bạn yên tâm 100% đi.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    3
    A tuấn ơi e lại làm phiền a và mọi người nữa rồi ... a cho e hỏi là khi vợ e sinh mổ ở bệnh viện phụ sản cần thơ ... có được bác sĩ làm xét nghiệm hiv không ạ... tại j vợ e bị vỡ ối hơn một ngày sau đó do gia đình yêu cầu mổ nên sau khi các bác sĩ làm giấy tờ xong là đưa vợ e đi mổ liền .. không biết có xét nghiệm hiv không ....... mặc dù được các a,c tư vấn e an toàn rồi .... nhưng giờ lưỡi của e nổi rất nhìu hạt đi bác sĩ uống nhìu thuốc vẫn không hết... rồi giờ thêm tình trạng tiêu chảy nữa ... có khi hai ngày e mới đi tiêu một lần mà tiêu chảy , rồi mỗi ngày cũng tiêu chảy có ngày thì một lần có ngày thì hai ba lần .... e ám ảnh mãi về H ... e mong a tư vấn giúp e lần này nữa thôi ạ

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    A tuấn ơi e lại làm phiền a và mọi người nữa rồi ... a cho e hỏi là khi vợ e sinh mổ ở bệnh viện phụ sản cần thơ ... có được bác sĩ làm xét nghiệm hiv không ạ... tại j vợ e bị vỡ ối hơn một ngày sau đó do gia đình yêu cầu mổ nên sau khi các bác sĩ làm giấy tờ xong là đưa vợ e đi mổ liền .. không biết có xét nghiệm hiv không ....... mặc dù được các a,c tư vấn e an toàn rồi .... nhưng giờ lưỡi của e nổi rất nhìu hạt đi bác sĩ uống nhìu thuốc vẫn không hết... rồi giờ thêm tình trạng tiêu chảy nữa ... có khi hai ngày e mới đi tiêu một lần mà tiêu chảy , rồi mỗi ngày cũng tiêu chảy có ngày thì một lần có ngày thì hai ba lần .... e ám ảnh mãi về H ... e mong a tư vấn giúp e lần này nữa thôi ạ
    Theo quy định là có xét nghiệm HIV trước khi sanh bạn.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    3
    Dạ .. tại gì lúc đầu là chỉ đăng kí sinh thường thôi a ... nhưng do vỡ ối lâu quá hơn ngày rồi , gia đình mới đăng kí mổ .. vừa đăng kí xong là bác sĩ đưa vợ e lên phòng mổ liền nên e không biết có xét nghiệm hiv trước khi mổ không ... e chỉ sợ do cấp bách nên các bác sĩ không xét nghiệm .... giờ e nhớ lại trước kia bác sĩ theo dõi thai cho vợ e có tư vến gởi máu lên thành phố xét nghiệm sàn lọc lại cặp nhiễm sắc thể, sẵn xét nghiệm bệnh truyền nhiễm từ mẹ sang con không ... kết quả trả về e có đọc sơ qua có mục hiv ... viêm gan B .. giang mai ..... mà mục đó không có để âm tính hay dương tính ạ ... e không biết có xét nghiệm các mục đó không .... e chỉ sợ không có xét nghiệm các mục đó ... rồi đến lúc đăng kí sinh ở bệnh viện phụ sản ... lúc gần sinh vợ e cũng làm sàn lọc lại bên đó ... nhưng không biết đến khi sinh có xét nghiệm hiv không....

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Dạ .. tại gì lúc đầu là chỉ đăng kí sinh thường thôi a ... nhưng do vỡ ối lâu quá hơn ngày rồi , gia đình mới đăng kí mổ .. vừa đăng kí xong là bác sĩ đưa vợ e lên phòng mổ liền nên e không biết có xét nghiệm hiv trước khi mổ không ... e chỉ sợ do cấp bách nên các bác sĩ không xét nghiệm .... giờ e nhớ lại trước kia bác sĩ theo dõi thai cho vợ e có tư vến gởi máu lên thành phố xét nghiệm sàn lọc lại cặp nhiễm sắc thể, sẵn xét nghiệm bệnh truyền nhiễm từ mẹ sang con không ... kết quả trả về e có đọc sơ qua có mục hiv ... viêm gan B .. giang mai ..... mà mục đó không có để âm tính hay dương tính ạ ... e không biết có xét nghiệm các mục đó không .... e chỉ sợ không có xét nghiệm các mục đó ... rồi đến lúc đăng kí sinh ở bệnh viện phụ sản ... lúc gần sinh vợ e cũng làm sàn lọc lại bên đó ... nhưng không biết đến khi sinh có xét nghiệm hiv không....
    Có xét nghiệm bạn,vì đây là quy định.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    3
    À a cho e chốt câu hỏi lần này nữa thôi e sẽ không lăn tăn về vấn đề này nữa ... theo e dc biết xét nghiệm hiv ở trung tâm phòng chống hiv .. chỉ là xét nghiệm ab thường ... vậy với kết quả thông báo e vẫn bình thường sau 5 đến 6 năm nguy cơ thì chuẩn 100% e an toàn phải không a ... e cám ơn... giờ e vẫn ám ảnh mãi về H , e thì không sợ gì hết nhưng e sợ cho con cho vợ , muốn đi xét nghiệm nữa nhưng lại không có đủ can đảm ..... e xin lỗi vì đã làm phiền

Smod Quản Trị Toàn Diễn Đàn.
    Cảm ơn
    38
    À a cho e chốt câu hỏi lần này nữa thôi e sẽ không lăn tăn về vấn đề này nữa ... theo e dc biết xét nghiệm hiv ở trung tâm phòng chống hiv .. chỉ là xét nghiệm ab thường ... vậy với kết quả thông báo e vẫn bình thường sau 5 đến 6 năm nguy cơ thì chuẩn 100% e an toàn phải không a ... e cám ơn... giờ e vẫn ám ảnh mãi về H , e thì không sợ gì hết nhưng e sợ cho con cho vợ , muốn đi xét nghiệm nữa nhưng lại không có đủ can đảm ..... e xin lỗi vì đã làm phiền
    an toàn rồi bạn

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    3
    Trích dẫn Gửi bởi Thanh Hiep Xem bài viết
    an toàn rồi bạn
    Chào các a,c diễn đàn ... hai hôm nay thật sự e rất bối rối .... e có đi khám đường ruột và dạ dày tại bệnh viện lí do e tiêu chảy ngày 1 lần có ngày 2,3 lần kéo dài một tuần .. có xét nghiệm máu ( nhưng không có xet nghiệm hiv ) kết quả men gan e tăng cao 46 ,, người bình thường thì chỉ có 22 ........ xét nghiệm viêm gam B.C đều âm tính .... e đã được các a tư vấn , e cố gạt hiv ra khỏi suy nghĩ của e .. nhưng mấy hôm nay vợ e bị tiêu chảy đau bụng ba ngày rồi uống thuốc thì có bớt nhưng quay sang sốt nóng lạnh ..... hiện giờ e lo quá .... suy nghĩ trong đầu của e hiện giờ rối lắm không biết kết quả test nhanh của e ở trung tâm phòng chống hiv là bình thường thì đã đúng chưa , và vợ e lúc mang thai có dc chị bác sĩ tư vấn xét nghiệm máu lại cặp nhiễm sắc thể cho con e và xét nghiệm luôn bệnh truyền nhiễm từ mẹ sang con trong đó có cả hiv ( giá 5tr800)...... thì không biết chị bác sĩ đó có làm hết các xét nghiệm không ,, hay chị quên .chỉ làm xét nghiệm cặp nhiễm sắc thể ..... e bị tiêu chảy cả tuần .. giờ đến vợ bị ba ngày nay vừa uống thuốc đỡ đỡ thì tới sốt nóng lạnh ..... cảnh tượng này e thật sự stress nặng .... muốn đi xét nghiệm ở nơi khác nữa nhưng không đủ can đảm ..... giờ e phải làm sao đây các a,c .... nếu vợ e bị sốt vầy nay mai không khỏi phải vào viện ,,vào đó mà bác sĩ cho vợ e xét nghiệm hiv ra + chắc e chỉ có chết đi mới đền tội dc ....
    Lần sửa cuối bởi Biran, ngày 17-08-2020 lúc 18:54.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    23
    Chào các a,c diễn đàn ... hai hôm nay thật sự e rất bối rối .... e có đi khám đường ruột và dạ dày tại bệnh viện lí do e tiêu chảy ngày 1 lần có ngày 2,3 lần kéo dài một tuần .. có xét nghiệm máu ( nhưng không có xet nghiệm hiv ) kết quả men gan e tăng cao 46 ,, người bình thường thì chỉ có 22 ........ test nhanh viêm gam B.C đều âm tính .... e đã được các a tư vấn , e cố gạt hiv ra khỏi suy nghĩ của e .. nhưng mấy hôm nay vợ e bị tiêu chảy đau bụng ba ngày rồi uống thuốc thì có bớt nhưng quay sang sốt nóng lạnh ..... hiện giờ e lo quá .... suy nghĩ trong đầu của e hiện giờ rối lắm không biết kết quả test nhanh của e ở trung tâm phòng chống hiv là bình thường thì đã đúng chưa , và vợ e lúc mang thai có dc chị bác sĩ tư vấn xét nghiệm máu lại cặp nhiễm sắc thể cho con e và xét nghiệm luôn bệnh truyền nhiễm từ mẹ sang con trong đó có cả hiv ( giá 5tr800)...... thì không biết chị bác sĩ đó có làm hết các xét nghiệm không ,, hay chị quên .chỉ làm xét nghiệm cặp nhiễm sắc thể ..... e bị tiêu chảy cả tuần .. giờ đến vợ bị ba ngày nay vừa uống thuốc đỡ đỡ thì tới sốt nóng lạnh ..... cảnh tượng này e thật sự stress nặng .... muốn đi xét nghiệm ở nơi khác nữa nhưng không đủ can đảm ..... giờ e phải làm sao đây các a,c .... nếu vợ e bị sốt vầy nay mai không khỏi phải vào viện ,,vào đó mà bác sĩ cho vợ e xét nghiệm hiv ra + chắc e chỉ có chết đi mới đền tội dc ....
    Khi làm xét nghiệm về chỉ số men gan, phòng xét nghiệm dựa trên các kết quả : AST, ALT và GGT. Chỉ số của Nam bình thường vào khoảng <40/<40/<60 Bạn có chỉ số nào đó 46 hoặc so với mức bình thường + 46, thì với mức 46 là tăng nhẹ. Còn ở mức 86 là có men gan cao. Men gan cao do nhiều yếu tố như nghiện rượu, dùng qúa nhiều thuốc tây trong một thời gian nào đó... Thì bạn theo chỉ dẫn bác sĩ chữa trị gan để giảm men gan, từ bỏ rượu bia và thuốc lá. Men gan chẳng liên quan gì đến việc bạn có nhiễm HIV hay không.
    Test nhanh với HIV cho kết quả âm tính với người có nguy cơ lâu như bạn và vợ bạn, thì đó là kết quả an toàn rồi. Nó chỉ có kết quả sai khi nguy cơ của bạn là loại nguy cơ gần (nguy cơ mới), dưới 12 tuần....
    Bạn mắc bệnh đường ruột, hội chứng ruột kích thích cũng khó chửa khỏi nếu bạn cứ liên tục bị stress. Bệnh tại tâm, chữa trị tâm thì hết bệnh.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    3
    Mấy hôm về H mình cũng bớt suy nghĩ nhiều .. nhưng ba ngày nay vợ mình bị tiêu chảy nặng và sốt nóng lạnh , mình lo sợ ...... mình không biết lúc mang thai bác sĩ có cho vợ mình xét nghiệm hiv không ... tại vì vợ mình theo dõi thai tại phòng khám tư ..... hiện giờ tâm trí mình rối bời khi suy nghĩ đến cảnh của vợ mình hiện giờ ....

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    23

Talking

Mấy hôm về H mình cũng bớt suy nghĩ nhiều .. nhưng ba ngày nay vợ mình bị tiêu chảy nặng và sốt nóng lạnh , mình lo sợ ...... mình không biết lúc mang thai bác sĩ có cho vợ mình xét nghiệm hiv không ... tại vì vợ mình theo dõi thai tại phòng khám tư ..... hiện giờ tâm trí mình rối bời khi suy nghĩ đến cảnh của vợ mình hiện giờ ....
    Bệnh của vợ bạn là do vi khuẩn đường ruột dạng nặng gây sốt. Giờ tập trung chữa trị bệnh tiêu chảy và có sự theo dõi của bác sĩ. Phải bù nước liên tục, và hạ sốt. Uống gói Orezone pha theo tỉ lệ chỉ dẫn... không được để cơ thể mất nước. Uống hạ sốt bằng viên sủi Efferahgan sau mỗi 4-6 giờ. Có thể phải tiêm, truyền nước kèm kháng sinh..... cái này chỉ có thể là đi bệnh viện thôi. Bạn phải nhớ lại có phải do ăn uống đâu đó với thực phẩm không an toàn không ?
    À, mình không phải bác sĩ đâu nhé

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    3
    Mình có hỏi vợ mình bữa bị tiêu chảy ăn gì ... vợ mình nói chỉ nấu mì với rau ăn ... ăn xong cỡ hai ba tiếng là bắt đầu tiêu chảy và đau bụng đến giờ .. 10h đêm thứ sáu tới chiều này .mới uống thuốc lúc chiều có bớt mà lại quay sang sốt ..... mình chỉ sợ đi viện xét nghiệm ra hiv cái chắc vợ mình không sống nổi ....

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này