Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: Xét nghiệm HIV ag/ab sau 9 tuần âm tính đã an toàn chưa ạ

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1

Xét nghiệm HIV ag/ab sau 9 tuần âm tính đã an toàn chưa ạ

Em xin chào diễn đàn ạ,

e có câu hỏi là sau khi xét nghiệm HIV combo ag/ab và cả NAT thì sau 9 tuần kết quả là âm tính đã yên tâm đc chưa ạ? em xin cảm ơn
    ads

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi thanhnienvietnam Xem bài viết
    Em xin chào diễn đàn ạ,

e có câu hỏi là sau khi xét nghiệm HIV combo ag/ab và cả NAT thì sau 9 tuần kết quả là âm tính đã yên tâm đc chưa ạ? em xin cảm ơn
    Vấn đề của bạn đã được tư vấn không có nguy cơ, vì vậy bạn XN âm tính đâu có gì lạ.

Chủ đề: Cầm bao cao su có dịch tiết âm đạo hoặc tinh trùng có lây HIV?

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Em xin chào diễn đàn ạ,

Bạn có nguy cơ đâu mà lo,vì vậy yên tâm 100% kết quả này và không cần xét nghiệm nữa.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Dạ em cảm ơn anh nhiều,
    Kể cả trong trường hợp QHTD ko an toàn thì sau 9 tuần xn combo ag/ab âm tính là vẫn an toàn đúng ko ạ ?

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Dạ em cảm ơn anh nhiều,
    Kể cả trong trường hợp QHTD ko an toàn thì sau 9 tuần xn combo ag/ab âm tính là vẫn an toàn đúng ko ạ ?
    Ban quản trị không có tư vấn hai hàng, có nguy cơ là có mà không thì là không. Nếu kết quả này bạn chưa thấy yên tâm thì bạn cứ XN tiếp nhé.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Dạ em cảm ơn anh nhiều,
    Bạn yên tâm 100% đi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Em cảm ơn anh Tuấn đã tư vấn
    Có một ý kiến em nghe như thế này :" Xét nghiệm combo tức là loại vừa tìm kháng thể vừa tìm kháng nguyên; tuy nhiên kháng nguyên sau tuần thứ 4 trở đi nó giảm dần còn kháng thể thì tăng dần sau 3 tháng thì ổn định trong suốt thời gian sau đó. Như vậy xét nghiệm combo hay test nhanh sau 9 tuần thì có thể nói giá trị gần như nhau.
    Từ các lý giải trên thì cho thấy kết quả xét nghiệm sau 9 tuần sau nguy cơ là chưa đủ chắc chắn kết luận an toàn với HIV

Vậy ý kiến của anh như thế nào ạ ? e xin lỗi vì đã hỏi nhiều ạ

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Em cảm ơn anh Tuấn đã tư vấn
    Có một ý kiến em nghe như thế này :" Xét nghiệm combo tức là loại vừa tìm kháng thể vừa tìm kháng nguyên; tuy nhiên kháng nguyên sau tuần thứ 4 trở đi nó giảm dần còn kháng thể thì tăng dần sau 3 tháng thì ổn định trong suốt thời gian sau đó. Như vậy xét nghiệm combo hay test nhanh sau 9 tuần thì có thể nói giá trị gần như nhau.
    Từ các lý giải trên thì cho thấy kết quả xét nghiệm sau 9 tuần sau nguy cơ là chưa đủ chắc chắn kết luận an toàn với HIV

Vậy ý kiến của anh như thế nào ạ ? e xin lỗi vì đã hỏi nhiều ạ
    Xét nghiệm HIV Ag/Ab là tìm kháng thể và kháng nguyên,bạn nhìn biểu đồ này,màu xanh dương và màu xanh lá cây là kháng nguyên P24 và vi rút trong tế bào nó sẽ phát triển trừ khi nào được điều trị thì nó mới giảm,khi nó giảm cũng là lúc cơ thể tạo ra kháng thể để kháng lại nó.Nhưng kháng thể sẽ có suốt đời.Cho nên với phương pháp này người ta nghiên cứu ra để phát hiện sớm HIV hơn các phương pháp xét nghiệm tìm kháng thể khác thông thường.

Vì vậy ai nói kháng nguyên biến mất là tào lao nhé.Kháng nguyên nếu có giảm khi nào kháng thể được tạo ra nhiều.Vì vậy với phương pháp này rất chính xác cho tuần thứ tư trở đi,thời gian càng lâu thì càng chính xác.

Còn những ai nói với phương pháp HIV Ag/Ab sẽ không chính xác sau 4 tuần thì nói thật chả có chuyên môn gì hết,tư vấn tào lao.

9. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

thanhnienvietnam (31-07-2020)

Thông tin về chủ đề này