Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Xét nghiệm nhưng có dùng PrEp

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Xét nghiệm nhưng có dùng PrEp

Dạ, em xin trình bày trường hợp của em như thế này:
    Em làm nghề mại dâm..mỗi ngày đều đi khach.. Ngày 13/5/2020, em bắt đầu dùng PrEp để ngừa HIV...
    Em uống đều đặn mỗi ngày, cho đến cuối tháng 6, em bị đau bao tử nên em ngưng thuốc.. Trong thời gian ngưng thuốc này thì em có nhiều nguy cơ... Đến ngày 12/7/2020, vì quá lo sợ mình sẽ bị nhiễm HIV, nên em dùng PrEp lại, và dùng đều đến bây giờ...
    Cách 56 ngày sau khi có nguy cơ, em đi xét nghiệm tìm kháng thể ở bv và nhận kq âm tính, cách 67 ngày sau nguy cơ, em tiếp tục xét nghiệm Combo, và vẫn âm tính..
    Vậy e yên tâm được bao nhiêu % rồi ạ..
    Việc em dùng PrEp như vậy có ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm không? Bảo em dừng thuốc rồi mới xét nghiệm thì hơi khó, vì em đi khách mỗi ngày nên ko dám dừng :( mà uống thì sợ kq không đúng
    ads
    Lần sửa cuối bởi Uongprepxn, ngày 16-10-2020 lúc 15:50.

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi Uongprepxn Xem bài viết
    Dạ, em xin trình bày trường hợp của em như thế này:
    Em làm nghề mại dâm..mỗi ngày đều đi khach.. Ngày 13/5/2020, em bắt đầu dùng PrEp để ngừa HIV...
    Em uống đều đặn mỗi ngày, cho đến cuối tháng 6, em bị đau bao tử nên em ngưng thuốc.. Trong thời gian ngưng thuốc này thì em có nhiều nguy cơ... Đến ngày 12/7/2020, vì quá lo sợ mình sẽ bị nhiễm HIV, nên em dùng PrEp lại, và dùng đều đến bây giờ...
    Cách 56 ngày sau khi có nguy cơ, em đi xét nghiệm tìm kháng thể ở bv và nhận kq âm tính, cách 67 ngày sau nguy cơ, em tiếp tục xét nghiệm Combo, và vẫn âm tính..
    Vậy e yên tâm được bao nhiêu % rồi ạ..
    Việc em dùng PrEp như vậy có ảnh hưởng đến kết quả xét nghiệm không? Bảo em dừng thuốc rồi mới xét nghiệm thì hơi khó, vì em đi khách mỗi ngày nên ko dám dừng :( mà uống thì sợ kq không đúng
    Thứ nhất, nếu nói về uống thuốc, bạn nói bạn đi khách mỗi ngày vậy tại sao bạn không dùng bcs cho khách để tự bảo vệ chính bạn??? PEP tuy là thuốc điều trị phơi nhiễm nhưng nếu uống không đúng liều, đúng giờ thì sẽ không mang lại kết quả cao đâu bạn.

Thứ hai, nói về xét nghiệm, nếu bạn tuân thủ đúng điều trị thì kết quả này chưa chính xác vì đây là thuốc ức chế virut, muốn xét nghiệm chính xác thì cần xét nghiệm ở thời điểm sau khi ngưng PEP 8 tuần. Và ngược lại, nếu uống thuốc dừng rồi uống, uống lại dừng mà nguy cơ tiếp diễn nguy cơ, ngày bào cũng lập lại thì kết quả này có khả năng không nhiễm là rất cao.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Dạ em uống PrEp chứ không phải PEP, PEP là thuốc 3 thành phần uống sau 72h, còn cái em uống là PrEp 2 thành phần, lúc em bỏ thuốc là em có nguy cơ, rồi ít hôm sau em dùng lại, em xét nghiệm sau nguy cơ 56 ngày và 67 ngày e XN âm tính ạ
    Lần sửa cuối bởi Uongprepxn, ngày 16-10-2020 lúc 23:04.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Dạ em uống PrEp chứ không phải PEP, PEP là thuốc 3 thành phần uống sau 72h, còn cái em uống là PrEp 2 thành phần, lúc em bỏ thuốc là em có nguy cơ, rồi ít hôm sau em xét nghiệm, sau nguy cơ 56 ngày và 67 ngày e XN âm tính ạ
    Bạn yên tâm không nhiễm rồi.Nếu bạn còn tiếp tục làm nghề thì khuyên bạn nên kêu khách dùng bao cao su đây mới là an toàn.Chứ đừng ỷ y vào Prep.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Dạ câu trên là em nói nhầm, k phải ít hôm sau em XN mà là ít hôm sau e dùng lại, chính xác là như này:
    "Cái em uống là PrEp 2 thành phần, em uống xong rồi em bỏ, lúc em bỏ thuốc là em có nguy cơ liên tục, rồi thời gian sau vì sợ nhiễm nên em dùng lại, em xét nghiệm sau nguy cơ 56 ngày và 67 ngày e XN âm tính ạ

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Dạ câu trên là em nói nhầm, k phải ít hôm sau em XN mà là ít hôm sau e dùng lại, chính xác là như này:
    "Cái em uống là PrEp 2 thành phần, em uống xong rồi em bỏ, lúc em bỏ thuốc là em có nguy cơ liên tục, rồi thời gian sau vì sợ nhiễm nên em dùng lại, em xét nghiệm sau nguy cơ 56 ngày và 67 ngày e XN âm tính ạ
    Tuanmecsedec khẳng định bạn yên tâm 2 kết quả đó đi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Anh ơi... em vẫn còn nhiều nguy cơ lắm, nên không biết chắc được thời gian, em nhớ em còn một nguy cơ nữa, rơi vào khoảng tầm tháng 8, tính đến thời điểm xét nghiệm thì tầm một tháng rưỡi, cỡ 6 7 tuần gì đó thôi, vậy anh cho em hỏi, trong khoảng tháng 8 em còn một nguy cơ, mà thời gian xét nghiệm mới 6 7 tuần như vậy... thì kết quả có khả quan không anh. Bởi vì em nghe nói, cái kháng nguyên sẽ ít dần và mất hẳn trong vòng 28 ngày trở đi...e thì chỉ XN định tính chứ ko XN chỉ số định lượng, cho nên lúc này xét nghiệm tìm kháng nguyên có thể không ra, còn kháng thể thì có người có sớm, có người có muộn,,, và đặc biệt em có dùng PrEp nữa. Em xn trong thời điểm đấy thì liệu PrEp có làm cho cơ thể em sản sinh kháng thể chậm không anh?? Bởi vì lúc đấy là tầm 1 tháng rưỡi, kháng Nguyên cũng đã mất rồi và kháng thể thì em sợ vẫn chưa có do ảnh hưởng bởi thuốc PrEp

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Anh ơi... em vẫn còn nhiều nguy cơ lắm, nên không biết chắc được thời gian, em nhớ em còn một nguy cơ nữa, rơi vào khoảng tầm tháng 8, tính đến thời điểm xét nghiệm thì tầm một tháng rưỡi, cỡ 6 7 tuần gì đó thôi, vậy anh cho em hỏi, trong khoảng tháng 8 em còn một nguy cơ, mà thời gian xét nghiệm mới 6 7 tuần như vậy... thì kết quả có khả quan không anh. Bởi vì em nghe nói, cái kháng nguyên sẽ ít dần và mất hẳn trong vòng 28 ngày trở đi...e thì chỉ XN định tính chứ ko XN chỉ số định lượng, cho nên lúc này xét nghiệm tìm kháng nguyên có thể không ra, còn kháng thể thì có người có sớm, có người có muộn,,, và đặc biệt em có dùng PrEp nữa. Em xn trong thời điểm đấy thì liệu PrEp có làm cho cơ thể em sản sinh kháng thể chậm không anh?? Bởi vì lúc đấy là tầm 1 tháng rưỡi, kháng Nguyên cũng đã mất rồi và kháng thể thì em sợ vẫn chưa có do ảnh hưởng bởi thuốc PrEp
    Về thời gian xét nghiệm thì ban quản trị đã tư vấn cho bạn rõ ràng hết rồi,vì vậy có tư vấn cho bạn thì vẫn vậy.Nếu bạn cảm thấy bất an không tin thì đi xét nghiệm,vậy nhé.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trên diễn đàn a cũng nói là khi dùng PEP phải ngưng thuốc mới XN được, e đọc trên mạng với FB cũng thấy vậy... mà PEP với PrEp với ARV cũng gần như giống nhau, e sợ thời gian chưa đủ nên bị âm tính giả quá a, vì em có nguy cơ vào khoản 6 - 7 tuần thôi :(
    Em sợ mới 6 - 7 tuần mà trong máu em có nồng độ thuốc kháng virus nên nó bị âm tính giả quá anh ơi huhuhu, em không có can đảm XN lại

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Trên diễn đàn a cũng nói là khi dùng PEP phải ngưng thuốc mới XN được, e đọc trên mạng với FB cũng thấy vậy... mà PEP với PrEp với ARV cũng gần như giống nhau, e sợ thời gian chưa đủ nên bị âm tính giả quá a, vì em có nguy cơ vào khoản 6 - 7 tuần thôi :(
    Em sợ mới 6 - 7 tuần mà trong máu em có nồng độ thuốc kháng virus nên nó bị âm tính giả quá anh ơi huhuhu, em không có can đảm XN lại
    Tuanmecsedec nhắc nhở bạn không được Spam lại vấn đề này nữa,vì ban quản trị đã tư vấn cho bạn hết rồi.Nếu còn Spam nữa thì chủ đề sẽ khóa lại.

Đơn giản tư vấn không tin thì đi xét nghiệm tiếp. Chứ bạn đừng có lập đi,lập lại những câu thế này nữa,còn việc bạn không can đảm xét nghiệm nữa là việc của bạn,đừng lấy cớ này là Spam nhé.

Thông tin về chủ đề này