Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Cho em hỏi về tải lượng và cd4 sau 3 năm điều trị!

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 1 lần.

Cho em hỏi về tải lượng và cd4 sau 3 năm điều trị!

Các anh chị ơi! em điều trị arv được 3 năm rồi ! 2 lần xét nghiệm trước tải lượng đều dưới ngưỡng phát hiện ! Cd4 năm ngoái là 705 ! Em mới xét nghiệm lại có kết quả hôm qua , cd4 giảm còn 435 , tải lượng là 33 con ! Bác sỹ nói là không sao , cd4 tăng giảm do nhiều nguyên nhân, còn tải lượng 33 là cực kỳ thấp rồi , cũng có thể xem là dưới ngưỡng, đừng lo lắng , cứ uống thuốc đúng giờ và tuân thủ điều trị , 6 thang hoặc 1 năm sau xét nghiệm lại! huhu nhưng sao em vẫn hoang mang và lo lắm ! Xin các anh chị có kiến thức và kinh nghiệm cho em lời khuyên với ! (Có khi nào tại em đang uống thuốc giảm đau điều trị thoát vị đĩa đệm mà nó làm giảm cd4 không ạ?!) em cám ơn anh Tuấn và các anh chị !
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi Khangto Xem bài viết
    Các anh chị ơi! em điều trị arv được 3 năm rồi ! 2 lần xét nghiệm trước tải lượng đều dưới ngưỡng phát hiện ! Cd4 năm ngoái là 705 ! Em mới xét nghiệm lại có kết quả hôm qua , cd4 giảm còn 435 , tải lượng là 33 con ! Bác sỹ nói là không sao , cd4 tăng giảm do nhiều nguyên nhân, còn tải lượng 33 là cực kỳ thấp rồi , cũng có thể xem là dưới ngưỡng, đừng lo lắng , cứ uống thuốc đúng giờ và tuân thủ điều trị , 6 thang hoặc 1 năm sau xét nghiệm lại! huhu nhưng sao em vẫn hoang mang và lo lắm ! Xin các anh chị có kiến thức và kinh nghiệm cho em lời khuyên với ! (Có khi nào tại em đang uống thuốc giảm đau điều trị thoát vị đĩa đệm mà nó làm giảm cd4 không ạ?!) em cám ơn anh Tuấn và các anh chị !
    Đôi lúc trong cuộc sống bị Stress cũng làm giảm CD4 và có 1 số nguyên nhân khác làm giảm.Thường 6 tháng xét nghiệm CD4 1 lần,để theo dõi bạn có thể để 3 tháng sau xét nghiệm thử lại coi thế nào.

3. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Khangto (25-05-2021)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 1 lần.
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Đôi lúc trong cuộc sống bị Stress cũng làm giảm CD4 và có 1 số nguyên nhân khác làm giảm.Thường 6 tháng xét nghiệm CD4 1 lần,để theo dõi bạn có thể để 3 tháng sau xét nghiệm thử lại coi thế nào.
    Dạ! vậy còn tải lượng 33 là ổn không anh? 2 lần trước đều duới Ngưỡng mà lần này 33 con nên em lo lắm

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Dạ! vậy còn tải lượng 33 là ổn không anh? 2 lần trước đều duới Ngưỡng mà lần này 33 con nên em lo lắm
    Như vậy ổn,quá thấp rồi.

6. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Khangto (25-05-2021)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 1 lần.
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Như vậy ổn,quá thấp rồi.
    Mà anh Tuấn ơí cho em hỏi , mâý lần trước tải lượng đều dưới ngưỡng mà lần naỳ lên 33 con có khi nào bắt đầu khang thuốc không anh ? Từ ngày lấy máu làm xét nghiệm tới giờ (hơn 1 tháng) sao giờ em thấy cơ thể mệt mõi lắm anh , sốt nhẹ , ớn lạnh ... có khi nào chỉ sau 1 tháng mà từ 33 con nó lên hàng trăm, hàng ngàn con nên khiến em sốt và mệt mõi không anh ? Giờ em hoang mang lắm mà không biết hỏi ai ! Mong anh trả lời em ! Em mang ơn anh lắm

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,921
    Mà anh Tuấn ơí cho em hỏi , mâý lần trước tải lượng đều dưới ngưỡng mà lần naỳ lên 33 con có khi nào bắt đầu khang thuốc không anh ? Từ ngày lấy máu làm xét nghiệm tới giờ (hơn 1 tháng) sao giờ em thấy cơ thể mệt mõi lắm anh , sốt nhẹ , ớn lạnh ... có khi nào chỉ sau 1 tháng mà từ 33 con nó lên hàng trăm, hàng ngàn con nên khiến em sốt và mệt mõi không anh ? Giờ em hoang mang lắm mà không biết hỏi ai ! Mong anh trả lời em ! Em mang ơn anh lắm
    Không phải như vậy,có thể lần xét nghiệm trước đây của bạn dưới ngưỡng (phát hiện) tức không hẳn là về con số 0.

Vì máy do tải lượng có loại 50 hoặc 200 bản sao/ml máu.Nếu bạn xét nghiệm dưới thì ghi dưới ngưỡng,có thể lần này ghi rõ ra con số.Nói tóm lại vi rút của bạn 33 bản sao/ml máu là dưới ngưỡng.

9. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Khangto (31-05-2021)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    Muốn biết kháng thuốc hay không thì làm thêm cái xét nghiệm kháng thuốc HIV tại viện Pastuer, mà giá hơi cao đó nha, nhớ không lầm là 1.7 trđ

Thông tin về chủ đề này