Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Người mắc HIV có nên tiêm vắc xin phòng COVID-19?

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596

Người mắc HIV có nên tiêm vắc xin phòng COVID-19?

Người mắc HIV có nên tiêm vắc xin phòng COVID-19?

Thứ năm 24/06/2021 08:19
    Trên báo Tiền Phong, bác sĩ Khuất Thị Hải Oanh - Giám đốc Trung tâm Hỗ trợ Sáng kiến Phát triển Cộng đồng (SCDI) chia sẻ ba lý do quan trọng mà người có HIV cần và nên được tiêm vắc-xin ngừa COVID-19.

Ảnh minh họa
    Bác sĩ Khuất Thị Hải Oanh - Giám đốc Trung tâm Hỗ trợ Sáng kiến Phát triển Cộng đồng (SCDI) chia sẻ 3 lý do quan trọng mà người có HIV cần và nên được tiêm vắc xin ngừa COVID-19:

Nguyên nhân số 1: Người có HIV thuộc nhóm được ưu tiên tiêm vắc-xin. Nhiễm HIV là một tình trạng mãn tính, người có HIV thuộc nhóm có bệnh mãn tính, nếu bị mắc COVID-19 sẽ có nguy cơ diễn biến nặng. Bộ Y tế Việt Nam, trong quyết định 1210/2021 QĐ-BYT ngày 9/2/2021 đã xác định người có bệnh mãn tính là một trong 11 nhóm ưu tiên để tiêm vắc-xin COVID-19.

Cục trưởng Cục Phòng chống AIDS Việt Nam PGS. TS. Nguyễn Hoàng Long đã khẳng định lại điều này trong cuộc họp thảo luận về đề xuất của Việt Nam nộp cho Quỹ Toàn cầu để ứng phó với COVID-19 vào ngày 9/6 vừa rồi.

Trước đây, có những lời đồn đoán rằng thuốc ARV có tác dụng ngăn ngừa COVID, cho đến nay, trên thế giới chưa có bằng chứng nào được thừa nhận cho nhận định này.

Nguyên nhân số 2: Các loại vắc xin COVID-19 đã được Tổ chức Y tế Thế giới phê duyệt đều an toàn cho người bị suy giảm miễn dịch. Một số vắc xin như AstraZeneca (vắc-xin của Anh, được sản xuất ở nhiều nước, đang được dùng ở Việt Nam) và Pfizer (vắc-xin của Mỹ và Thuỵ Sỹ, sẽ về Việt Nam trong thời gian tới) đều đã được thử nghiệm trên một số người có HIV và cho thấy là an toàn. Các vắc xin này không sử dụng virus sống mà sử dụng các vật liệu di truyền của COVID-19. Các vật liệu di truyền này không thể tự nhân lên nên cho dù cơ thể có miễn dịch yếu cũng không sợ là vắc xin sẽ sinh ra virus trong người mình. Nên các loại vắc xin phòng ngừa COVID-19 đang được sử dụng tại Việt Nam hoàn toàn có thể tiêm được cho người có HIV.

Nguyên nhân số 3: Các loại vắc xin đã được phê duyệt không có tương tác với thuốc ARV nên những người có HIV đang uống ARV sẽ không có tương tác thuốc, từ đó không làm giảm hiệu quả điều trị.
    ads

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    21
    Chào BQT diễn đàn và cả nhà,

Xin hỏi có ai trong diễn đàn mình đã tiêm vacxin COVID-19 chưa? Xin chia sẻ kinh nghiệm về các tác dụng phụ (nếu có) và có những bất lợi gì không so với người khộng có H. Vacxin mình sẽ tiêm là Astrazeneca. Xin cảm ơn rất nhiều.

P/s: Mình rất tuân thủ điều trị ARV

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi timvui Xem bài viết

Xin hỏi có ai trong diễn đàn mình đã tiêm vacxin COVID-19 chưa? Xin chia sẻ kinh nghiệm về các tác dụng phụ (nếu có) và có những bất lợi gì không so với người khộng có H. Vacxin mình sẽ tiêm là Astrazeneca. Xin cảm ơn rất nhiều.

Tuanmecsedec vừa tiêm loại Vacxin này,Bạn cứ ăn no và uống 1 viên sủi C trước khi đi tiêm.Sau đó về cách 4 giờ bạn cứ uống 1 viên giảm sốt vào cho dù không bị sốt.Còn tác dụng phụ tùy cơ thể từng người bạn,có người hành sốt,ớt lạnh đau cơ thậm chí có tiêu chảy v.v.v.

Nhưng với Tuanmecsedec chỉ ớ lạnh nhẹ sau 6 giờ tiêm và chỉ đau cơ nhé trong 1 ngày sau khi tiêm,chỉ bị 1 ngày thôi sau đó Tuanmecsedec bình thường.Quan trọng nhớ uống nước nhiều và thật nhiều.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi timvui Xem bài viết

Minh vừa tiêm.. ko bị j hết bạn ơi

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    21
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Tuanmecsedec vừa tiêm loại Vacxin này,Bạn cứ ăn no và uống 1 viên sủi C trước khi đi tiêm.Sau đó về cách 4 giờ bạn cứ uống 1 viên giảm sốt vào cho dù không bị sốt.Còn tác dụng phụ tùy cơ thể từng người bạn,có người hành sốt,ớt lạnh đau cơ thậm chí có tiêu chảy v.v.v.

Nhưng với Tuanmecsedec chỉ ớ lạnh nhẹ sau 6 giờ tiêm và chỉ đau cơ nhé trong 1 ngày sau khi tiêm,chỉ bị 1 ngày thôi sau đó Tuanmecsedec bình thường.Quan trọng nhớ uống nước nhiều và thật nhiều.
    Vâng, Cảm ơn anh Tuấn rất nhiều.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    21
    Trích dẫn Gửi bởi Nguoimangnoibuon89 Xem bài viết
    Minh vừa tiêm.. ko bị j hết bạn ơi
    Thanks bạn nhiều nhe.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    11
    Mình cũng tiêm Astra Zeneca và ko bị tác dụng phụ. Trong khi người khác bị. Ko biết có phải do ARV khiến cho cta ko bị sốt hay không?

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Cho e hỏi chích vắc xin TQ có sao ko, bên em đang bắt đầu cho chích TQ rồi
    Lần sửa cuối bởi luannguyen1103, ngày 13-08-2021 lúc 16:22.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 1 lần.
    Trích dẫn Gửi bởi tanang Xem bài viết
    Mình cũng tiêm Astra Zeneca và ko bị tác dụng phụ. Trong khi người khác bị. Ko biết có phải do ARV khiến cho cta ko bị sốt hay không?
    Mình cũng vậy nè! Ko bị hành chút nào hết

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    54
    mình đã tiêm mũi 3

Thông tin về chủ đề này