Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Dương tính giả test nhanh

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

Exclamation Dương tính giả test nhanh

Xin chào các anh. E hiện nay rất hoang mang cần nhờ anh tư vấn ạ. Hôm nay e có đi nội soi dạ dày và test nhanh HIV cho KQ Dương tính ( Bệnh viện test 2 lần 2 mẫu máu của em) e rất shock vì cách đây 2 tháng e có test nhanh HIV thì AT. E ko QH bừa bãi chỉ QH với vợ. Hiện vợ e đang mang thai. ko có nghiện ngập chích hút. E đang rất hoang mang và lo lắng sẽ ảnh hưởng đến em bé.
    Và hiện cơ thể e bt ko có biểu hiện gì. Chỉ có 1 lần cách đây 1 tuần có kéo cửa wc ở công ty và bị chảy máu.
    Nhờ anh tư vấn giúp e liệu có thể ra kết quả giả ko và giờ cần làm XN chuyên sâu nào và ở đâu để biết đc KQ chính xác là e có nhiễm HIV hay ko ạ. Em cảm ơn!
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Trích dẫn Gửi bởi tuvana123 Xem bài viết
    Xin chào các anh. E hiện nay rất hoang mang cần nhờ anh tư vấn ạ. Hôm nay e có đi nội soi dạ dày và test nhanh HIV cho KQ Dương tính ( Bệnh viện test 2 lần 2 mẫu máu của em) e rất shock vì cách đây 2 tháng e có test nhanh HIV thì AT. E ko QH bừa bãi chỉ QH với vợ. Hiện vợ e đang mang thai. ko có nghiện ngập chích hút. E đang rất hoang mang và lo lắng sẽ ảnh hưởng đến em bé.
    Và hiện cơ thể e bt ko có biểu hiện gì. Chỉ có 1 lần cách đây 1 tuần có kéo cửa wc ở công ty và bị chảy máu.
    Nhờ anh tư vấn giúp e liệu có thể ra kết quả giả ko và giờ cần làm XN chuyên sâu nào và ở đâu để biết đc KQ chính xác là e có nhiễm HIV hay ko ạ. Em cảm ơn!

Test nhanh là một test rất nhạy,có phương châm (Thà bắt nhầm hơn bỏ sót).Vì vậy,rất dễ cho phản ứng giả.Test này có phản ứng thì cần làm xét nghiệm khác lại.Thường thì 3 phương pháp hoặc western blot và một số trường hợp sau đây dể cho ra dương tính giả

1. Viêm khớp mãn tính
    2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
    3. Lupus
    4. Đái đường dạng 1
    5. Bệnh addison
    6. Viêm đốt sống
    7. Viêm gan mãn tính
    8. Ung thư ác tính
    9. Bệnh thận trầm trọng
    10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
    11. Tiêm globulin gamma
    12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Vậy anh ơi. Giờ e cần làm xét nghiệm gì ạ. Chỗ bv e vừa nội soi họ bảo ra bệnh viện khác làm PCR. Nhưng e có xem trên gg thì PCR chủ yếu làm cho trẻ nhỏ dưới 18t. Ngoài PCR thì còn XN nào cho KQ chính xác ko ạ. E cảm ơn

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Vậy anh ơi. Giờ e cần làm xét nghiệm gì ạ. Chỗ bv e vừa nội soi họ bảo ra bệnh viện khác làm PCR. Nhưng e có xem trên gg thì PCR chủ yếu làm cho trẻ nhỏ dưới 18t. Ngoài PCR thì còn XN nào cho KQ chính xác ko ạ. E cảm ơn
    Bạn có thể đến 1 bệnh viện lớn nào đó để xét nghiệm lại.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Test nhanh có phản ứng thì chưa được kết luận vì có thể là phản ứng giả, cần XN lại bằng phương pháp khác để kết luận, thường là 3PP.

Thông tin về chủ đề này