Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Kinh nghiệm tự điều trị Covid khi bạn mang dòng máu quý tộc

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    2

Post Kinh nghiệm tự điều trị Covid khi bạn mang dòng máu quý tộc

Chào các bạn. Cũng đã lâu lắm không ghé lại diễn đàn. Chắc cũng 6-7 năm rồi. Hôm nay mình quay trở lại diễn đàn để chia sẻ với mọi người về việc người có H nhiễm covid. Dựa trên trải nghiệm của bản thân mình trong những ngày vừa qua. Hy vọng lan toả niềm tin đến các bạn trong đợt dịch này.
    ❤ Đầu tiên là nếu chúng ta có H mà nhiễm covid thì tỉ lệ trở nặng và tử vong cao hơn bình thường. Cao hơn từ 30-50% lận á. Có nghĩa là tỉ lệ trở nặng bình thường là 20% thì người có H tỉ lệ trở nặng là 25%, tỉ lệ tử vong bthuong là 2.2% thì tỉ lệ người có H tử vong là 4-6%. Vậy nên nếu bạn chưa nhiễm covid thì nên tuân thủ 5K chặt chẽ. Hơn cả người bình thường nhé. Còn bây giờ mình xin nói về phương pháp cũng như điều trị của mình.
    ❤Khi nhiễm covid điều đầu tiên bạn cần là bình tĩnh. Lúc này không nên suy nghĩ nhiễm từ đâu hay ai là người lây cho bạn nữa vì không quay ngược lại được nữa rồi. Cần bình tĩnh để xử lý.
    ������ Chuẩn bị các loại thuốc: paracetamol, arv, vitamin, oresol, thuốc bổ, thuốc điều trị covid theo toa bác sĩ, nhiệt kế, máy spO2. Nếu không có máy spO2 down app we do pluse về đo cũng được nhé
    ������ Cách ly bản thân với mọi người nếu người ở cùng chưa nhiễm. Nếu người ở cùng nhiễm thì cùng nhau chăm sóc nhau, cùng nhiễm thì nên ko đeo khẩu trang khi tiếp xúc nữa, nó khó thở thêm. Còn nếu người ở cùng chưa nhiễm thì phải 5K kĩ càng nhé.
    ������ Chuẩn bị đồ ăn, nhu yếu phẩm cần thiết: cháo, mì, gạo, rau, thịt….
    ������ Lên danh sách các sdt oxy, cấp cứu ra 1 tờ giấy, dán lên cửa phòng để khi cần thì gọi ngay. Lưu trong điện thoại thì để tên sao cho bấm cái là ra luôn nhé.
    ������ Báo cho y tế phường, nói rõ em có H bệnh nền thì xử lý ra sao. Thường bạn vẫn ở nhà thôi nhưng sẽ có bsy khám online cho bạn. Hàng ngày họ cùng bạn theo dõi các chỉ số
    Bây giờ là hành trình theo từng ngày của mình nhé.
    ❌ Ngày 1: bắt đầu mệt mỏi và sốt, sốt tới 3-4 ngày. Sốt sẽ không hạ, thường xuyên đo nhiệt độ, uống paracetamol 4 tiếng 1 viên để ko bị sốt nặng. Người bình thường thì mình thấy có hạ chứ bản thân mình không thấy hạ. Nhiệt độ từ 37.7 đến 38.5 à, nên ráng uống hạ sốt nhé các bạn. Kẹp nhiệt kế thường xuyên, đo bằng miệng chính xác hơn kẹp nách nhé. Xông mũi bằng viên xông, nước nóng, dầu gió. Có gì xông đó không cần phải y như bài xông, không xông cả người tránh mất nước nhé. Uống oresol và vitamin c, chanh nóng, cam…. Có gì uống đó, uống nhiểu vào cho mình vì những ngày sau sẽ thấy tại sao mình nói như vậy. Ăn giai đoạn này còn vị giác nên cố ăn nhiều nhé
    ❌ Ngày 2, ngày 3: như ngày 1
    ❌ Ngày 4: bắt đầu mất vị giác, khứu giác, lúc này bạn nên cố ăn. Chia nhỏ bữa ăn ra, mình lúc ăn mà khóc miết thôi vì ăn ko ngon, nuốt không vô, nhưng vẫn phải ăn vì suy nghĩ không ăn là chết nên cố nuốt nhé. Ngày này bắt đầu hạ sốt. Nếu muốn thì uống paracetamol để giảm ê ẩm cơ thể cũng được, còn mình khi hạ thì mình không uống nữa để đỡ hại gan. Bắt đầu từ khi hạ sốt bạn sẽ được đổ mồ hôi trộm, ngủ mà mồ hôi túa ra như tắm. Không biết làm sao luôn, mình lấy khăn tắm trải lên nệm rồi nằm. Mồ hôi ra quá là lau người xong rồi đổi khăn, bạn không có khăn tắm to có thể lót bằng áo thun hút mồ hôi cũng được. Nhớ là ra thì mình lau người nhé. Vã mồ hôi chắc mấy ngày lận á. Vẫn duy trì xông mũi nhé các bạn. Từ hôm nay muốn thì xông toàn thân được rồi, khi nào hết sốt mới xông toàn thân. Uống oresol nhiều vào, uống thay nước luôn vì ra mồ hôi nhiều mà không uống nước vào mất nước trở nặng hơn.
    ❌ Ngày 5-7: bắt đầu khó thở, bạn sẽ thấy như phổi đông đặc lại, bạn sẽ thấy như bị nhấn nước mà càng thở càng hụt hơi. Thực hiện liền nằm sấp, hít vào bằng mũi, thở ra bằng miệng. Thở ra thì chu kỳ gấp đôi hít vào. Hít vào đếm 1….2 thì thở ra đếm 1…2…3…4. Tập thở như vậy khá mệt, lúc đầu mình không tập được nhưng bạn phải cố. Vì không tập là diễn tiến nặng hơn, nhưng đừng cố quá. Mỗi ngày tập sáng chiều mỗi lần 10 phút, hoặc khi nào khó thở thì tập.
    ❌ Sau ngày 8: các dấu hiệu dần yếu đi, cơ thể hồi phục. Khi này bạn thèm gì thì kiếm ăn liền, ăn càng nhiều càng tốt.
    ❌Luôn nhớ đo thân nhiệt, spO2 để xem có ổn không, sốt uống hạ sốt, spO2 thấp thì tập thở, dưới 93 thì tìm trợ giúp oxy cấp cứu. Dưới 90 thì chạy thẳng vô bệnh viện liền nhé.
    ❌Nên giữ bình tĩnh, không nên hoảng loạn. HIV chưa giết được chúng ta thì covid cũng chỉ là bình thường thôi. Cứ lạc quan lên, nói cho người thân những người đã biết mình có H để cùng chia sẻ.
    ❌Uống ARV đúng giờ nhé. Dịch bệnh nên việc lấy thuốc cũng khó khăn, bạn nên hỏi bsy điều trị về việc giao thuốc tận nhà.
    Suy nghĩ thật tích cực hết dịch tôi đi giúp cộng đồng. Đừng bi quan nghĩ là mình sẽ chết.
    Chúc mọi người vui khoẻ vượt qua dịch bệnh.
    ads

2. Có 3 người đã cảm ơn batdauvaketthuc cho bài viết bổ ích này:

Eat Pray Love (27-08-2021),Khangto (27-08-2021),Sói Hoang (25-08-2021)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Cám ơn bạn đã chia sẻ nha. Chắc bạn đang ở tâm dịch Sg hả. Mình ở bạc liêu tuy dịch có phần dễ thở hơn nhưng cũng note lại

Thông tin về chủ đề này