Chào mọi người, tháng 12 năm ngoái mình có kết quả dương tính và ngay lập tức điều trị, mua thuốc Avonza tại phòng khám. Lúc đó tải lượng virus của mình là trên 100k. Sau 5.5 tháng uống thuốc, tải lượng mình giảm còn 17k và được đánh giá là không đáp ứng thuốc tốt (test vào đầu tháng 5). Sau đó mình chuyển hồ sơ sang trung tâm y tế quận để điều trị. Tại đây, có nhân viên thì nói mình vẫn đáp ứng thuốc và chỉ cần đổi sang thuốc khác tốt hơn mà không cần làm xét nghiệm kháng thuốc; nhưng nhân viên khác (làm hồ sơ cho mình) thì cảnh báo và bày tỏ quan ngại rằng tải lượng vẫn quá cao, có thể mình đã bị kháng thuốc hoặc nhiễm chủng virus kháng thuốc.

Mình xác nhận với nhân viên rằng mình tuân thủ điều trị rất chính xác, chưa bỏ thuốc hay trễ quá 5 phút một ngày nào. Đồng thời từ khi có kết quả dương tính, mình cũng sống khép kín hơn và không còn bất cứ hứng thú nào trong việc quan hệ tình dục nên không thể có chuyện bị lây thêm chủng kháng thuốc từ người khác. Các nhân viên có bàn bạc, tranh luận 1 hồi và quyết định không test kháng thuốc nữa, chỉ đổi thuốc cho mình theo BHYT vì cũng có vài người không đáp ứng Avonza nhưng đáp ứng thuốc khác.

Thú thực là mình đang rất hoang mang và không rõ sao chuyện này lại xảy ra, cũng như không biết liệu bản thân có bị kháng thuốc hay có nguy cơ phải chuyển phác đồ cao hơn không. Nhờ mọi người cho mình xin lời khuyên hay chia sẻ ạ.

Cám ơn ạ.