Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Quá nhiều áp lực từ việc nhận thuốc chế độ bhyt

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    11

Unhappy Quá nhiều áp lực từ việc nhận thuốc chế độ bhyt

Mình đã nhận thuốc được hơn 2 năm nay tại bệnh viện địa phương - phòng khám OTP địa phương.
    tuy nhiên gần đây mình rất stress và áp lực về việc nhận thuốc qua BHYT.
    lí do là thuốc kg còn nhiều như trước. việc nhận thuốc phải kèm theo BHYT (điều này rất tuyệt vời ) nhưng cũng từ đó mà có nhiều vấn đề xãy ra
    1. Không được nhận thuốc dùm
    2. không được nhận trước hoặc sau ngày hẹn (kể cả trường hợp hi hữu)

mình đên thời đợi hồi lâu mới dc gọi tên. Vào thì kêu là không đúng ngày. Mình có lí do là bữa đó mình có lịch làm việc bất đắc dĩ kg thể huỷ vì ảnh hưởng tới cty. Mà công việc này kg phải thường xuyên. Nếu mình nghỉ sẽ mất lương, cơ hội việc làm của mình rất khó.
    tuy nhiên bên đó nhất định kg nhận cấp thuốc vì lí do BHyt kg chấp nhận.
    một bạn sau lưng mình cũng ca kháng vì mỗi lần đi nhận thuốc thì bạn nhận dùm bạn cùng phòng. vì bạn đó đi làm. nghĩ làm thì mất lương thưởng. 2 đứa thì 1 đứ hi sinh mất lương để đi nhận luôn phần bạn kia. Nhưng cũng bị từ chối cấp thuốc. Và kèm theo câu nói: 1 tháng có 1 lần đi, phải tự sắp xếp được, vấn đề đó là của các bạn kg phải của chúng tôi.
    nghe câu đó mình thật sự thấy rất đau lòng và tự ái vô cùng. như thể mình đang đi xin xỏ, van xin từng viên thuốc. Trong khi BHYT mình vẫn phải đóng 850k/năm. tuy thấp hơn so với việc phải tự mua thuốc bên ngoài. nhưng cũnh là sự cố gắng lắm rồi. mình kg có đủ tài chính. mà cơ hội việc làm lại hạn chế và liên tục mỗi tháng nghĩ là mất lương nữa. Rất khổ tâm ạ.

nói chính xác là bác sĩ trực tiếp khám tại đó khi dc hỏi cũng xác nhận kg cấp, mời về.

mình biết việc nhận đúng ngày và đúng người là điều cần thiết và đúng. nhưng đôi khi nó ảnh hưởng đến rất nhiều thứ trong đời sống của bệnh nhân như mình.
    cơ hội việc làm và kèm với sức khoẻ , điều kiện sống hạn chế .

kg ai muốn bản thân bị nhiễm cả mọi người à.
    hi vỌng BHYT có thể hổ trợ hết sức có thể để bản thân những ng như mình cũng nhẹ đi áp lực. Chứ trong 1 số tình huống hi hữu này mà vẫn kg dc hổ trợ thì lại tự ý bỏ thuốc hay tiêu cực tiếp quá.

mình kg biết các bạn có gặp trường hợp như mình kg nữa. Chứ mình thấy làm việc cứng nhắt, thật sự rất khó với dân. Tất nhiên những trường hợp rất cấp bách và hi hữu vãn mong dc bác sĩ hổ trợ chứ phut mạnh tay quá à huhu

mình rất rất rối não .
    ads
    Lần sửa cuối bởi HoaMuoiH, ngày 09-06-2022 lúc 17:33.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Trích dẫn Gửi bởi HoaMuoiH Xem bài viết
    Mình đã nhận thuốc được hơn 2 năm nay tại bệnh viện địa phương - phòng khám OTP địa phương.
    lí do là thuốc kg còn nhiều như trước. việc nhận thuốc phải kèm theo BHYT (điều này rất tuyệt vời ) nhưng cũng từ đó mà có nhiều vấn đề xãy ra

mình đên thời đợi hồi lâu mới dc gọi tên. Vào thì kêu là không đúng ngày. Mình có lí do là bữa đó mình có lịch làm việc bất đắc dĩ kg thể huỷ vì ảnh hưởng tới cty. Mà công việc này kg phải thường xuyên. Nếu mình nghỉ sẽ mất lương, cơ hội việc làm của mình rất khó.
    một bạn sau lưng mình cũng ca kháng vì mỗi lần đi nhận thuốc thì bạn nhận dùm bạn cùng phòng. vì bạn đó đi làm. nghĩ làm thì mất lương thưởng. 2 đứa thì 1 đứ hi sinh mất lương để đi nhận luôn phần bạn kia. Nhưng cũng bị từ chối cấp thuốc. Và kèm theo câu nói: 1 tháng có 1 lần đi, phải tự sắp xếp được, vấn đề đó là của các bạn kg phải của chúng tôi.
    nghe câu đó mình thật sự thấy rất đau lòng và tự ái vô cùng. như thể mình đang đi xin xỏ, van xin từng viên thuốc. Trong khi BHYT mình vẫn phải đóng 850k/năm. tuy thấp hơn so với việc phải tự mua thuốc bên ngoài. nhưng cũnh là sự cố gắng lắm rồi. mình kg có đủ tài chính. mà cơ hội việc làm lại hạn chế và liên tục mỗi tháng nghĩ là mất lương nữa. Rất khổ tâm ạ.

nói chính xác là bác sĩ trực tiếp khám tại đó khi dc hỏi cũng xác nhận kg cấp, mời về.

mình biết việc nhận đúng ngày và đúng người là điều cần thiết và đúng. nhưng đôi khi nó ảnh hưởng đến rất nhiều thứ trong đời sống của bệnh nhân như mình.

hi vỌng BHYT có thể hổ trợ hết sức có thể để bản thân những ng như mình cũng nhẹ đi áp lực. Chứ trong 1 số tình huống hi hữu này mà vẫn kg dc hổ trợ thì lại tự ý bỏ thuốc hay tiêu cực tiếp quá.

mình kg biết các bạn có gặp trường hợp như mình kg nữa. Chứ mình thấy làm việc cứng nhắt, thật sự rất khó với dân. Tất nhiên những trường hợp rất cấp bách và hi hữu vãn mong dc bác sĩ hổ trợ chứ phut mạnh tay quá à huhu

mình rất rất rối não .
    Nếu đã chọn điều trị bằng bảo hiểm y tế thì phải tuân theo policy và thông cảm cho đặc thù công việc của các nhân viên y tế bạn ơi. Họ chỉ đang làm đúng quy trình để dễ kiểm soát thôi. Do việc phát thuốc liên quan đến kiểm toán, xuất/ nhập kho, quản lý tài sản của nhà nước, chưa kể còn phải làm báo cáo nữa. Mỗi trung tâm phải điều trị cho rất nhiều bệnh nhân, với đa dạng thành phần và tình trạng bệnh khác nhau nên đâu có thể ưu tiên cho riêng mình ai được. Việc bị bệnh (bất cứ bệnh nào) cũng đã là 1 cái xui phải chấp nhận và cần nghiêm túc đương đầu, đánh đổi với nó rồi. Hãy đặt sức khỏe mình lên hàng đầu và cố gắng hợp tác với nhân viên y tế để giảm thiểu áp lực cho họ, qua đó giúp tất cả người bệnh đều được tiếp cận dịch vụ phù hợp và công bằng. Khi sức khỏe đã lên tiếng thì lương tiền tỷ cũng phải bỏ và chấp nhận điều kiện sống bất tiện, nhiều mất mát hơn bình thường. Mình từng tốn tiền để điều trị ở phòng khám chỉ vì muốn linh hoạt, thoải mái. Tuy nhiên kết quả lại chẳng đi vào đâu, phải mua thuốc đời cũ với giá cao hơn gần 100%, bác sĩ thì chỉ xem mình như máy rút tiền, lúc còn xài dịch vụ thì niềm nở khi hết rồi thì ngó lơ. Do đó mình thấy việc điều trị ở trung tâm y tế hiện nay đang rất tốt, so với nghỉ 1 buổi đi làm hay thậm chí phải đổi sang 1 công ty khác chẳng đáng là bao cả.

Thành Viên Chính Thức Cuocdoitrongmattoi's Avatar
    Cảm ơn
    31
    Nhận thuốc đúng ngày cũng có lợi cho chúng ta, khi xem xét phát thuốc 3 tháng cũng có dựa trên sự tuân thủ này.
    Chỉ có cách cố gắng sắp xếp thôi, nhân viên y tế cũng chỉ làm theo quy định, hầu hết các phòng khám đều yêu cầu đúng ngày.
    Thông cảm với bạn. Cố gắng nhé!

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi HoaMuoiH Xem bài viết

mình rất rất rối não .

Mình thấy bạn cứ dự trữ cho mình 1-2 hộp thuốc mua bên ngoài , hiện tại ở ngoài mấy trung tâm y tế dịch vụ khám tư cũng có bán hoặc mấy bạn làm bên cộng đồng mấy trang uy tín cũng có bán để tránh trường hợp bạn bận hay gì đó.
    Ngoài ra, bên bác sĩ họ cũng làm theo quy định thôi bạn. Không nhận thuốc giùm tránh tình trạng bạn nói bạn không nhận được thuốc và đâu phải thuốc đó không thể phát bừa được.

Còn việc bạn nhận thuốc trước thì ko được nha, nếu bạn có thuốc riêng mua bên ngoài bạn nhận thuốc sau thì vẫn được , bạn cứ nói lý do với bác sĩ thì người ta phát đúng ngày bạn đến nhận chứ không phát bù nha. Với lại nếu bạn tuân thủ điều trị trên 1 năm thì người ta vẫn phát cho bạn 2-3 tháng thuốc để bạn khỏi mắc cong lên. Cứ tuân thủ và cứ dự trữ cho mình 1,2 lọ để bạn không bị lăng tăng vấn đề đó nhé.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Bạn nói hợp lý hợp tình. Mong các bạn luôn nhiều sức khỏe nhé.

Thông tin về chủ đề này