Thưa bác sĩ:
Trước giờ em chưa làm gì sai cả, nhưng hôm bữa em có đi nhậu cùng đám bạn rồi đi massage, em đã quan hệ với gái mại dâm. Em có mang bao cao su khi quan hệ nhưng chưa xuất tinh. Nghe mấy thằng bạn nói có khi mấy đứa đó dùng kim chích BCS, vậy khi em chưa xuất tinh thì khả năng lây nhiễm HIV cao không bác sĩ?
Em đến BV Nhiệt Đới thì bác sĩ cho uống Lamzidivir 2 viên 1 ngày vào 9h sáng và 21h , sau 32h kể từ lúc quan hệ. Nếu trong quá trình uống thuốc mà em bị ói thì sao, có nên uống lại không, hay cứ uống đúng giờ?
Nếu em điều trị phơi nhiễm tốt thì khả năng âm tính cao không?
Em hoang mang lắm, những chuyện này chuyên gia nói em mới tin được chứ không dám nghe bạn bè. Kính mong bác sĩ hướng dẫn em! (Tiến Thành - TPHCM)
Trả lời
Tiến Thành thân mến:
Nếu em đi “ăn bánh trả tiền” mà có mang theo “áo giáp” (chất lượng tốt và sử dụng đúng cách), để mặc cho “chú nhóc”, bất kể là em có xuất tinh hay chưa thì em cũng đã thực hiện an toàn tình dục rồi, khả năng lây nhiễm HIV sẽ không cao, em đừng quá lo lắng.
Tuy nhiên, vì thấy em chưa tin tưởng lắm về chất lượng của cái “áo giáp” ấy và nghi ngờ đã bị kim chích nên BS đã cho em uống thuốc Lamzidivir (Lamivudine 150g, zidovudine 300g). Thuốc có hiệu quả khi uống càng sớm càng tốt, và nên sử dụng trước 72 giờ sau “giao ban”.
Thuốc có thể gây một số tác dụng phụ trong đó có nôn ói, tiêu chảy, nên trong quá trình điều trị, nếu sau uống mà em nôn ói ra thuốc thì em phải uống lập lại liều vừa ói. Nếu bị sốt hay tiêu chảy, em cần đi khám để BS xem xét nguyên nhân, sốt, tiêu chảy do thuốc ARV hay do nguyên nhân khác để chọn lựa thuốc điều trị thích hợp.
Theo Trung tâm Kiểm soát và Phòng ngừa Bệnh tật của Hoa Kỳ (CDC) phác đồ thuốc HIV 28 ngày (điều trị phơi nhiễm) cho những người tin là mình đã tiếp xúc với virus, có hiệu quả ngăn ngừa virus gần 100% nếu bệnh nhân điều trị trong vòng 24 giờ sau phơi nhiễm, giảm còn 52% nếu áp dụng điều trị trong 72 giờ; và không khuyến cáo dùng nếu quá 72 giờ sau phơi nhiễm.
Các thuốc ARV này có tác dụng làm chậm sự nhân lên của HIV trong cơ thể, do đó tăng khả năng miễn dịch và ít mắc các nhiễm trùng cơ hội chứ không có tác dụng tiêu diệt được virus.
Căn cứ vào thời gian bán hủy của thuốc ARV trong cơ thể mà các nhà sản xuất khuyến cáo: khoảng cách giữa mỗi lần uống thuốc là 12 giờ vì khi đó nồng độ thuốc trong cơ thể là vừa đủ tác dụng đối với virus HIV.
Nếu quá 12 giờ mà bạn chưa uống thuốc thì khi đó nồng độ thuốc trong cơ thể sẽ không đủ để ngăn chặn sự phát triển của virus HIV, do đó sẽ làm giảm hiệu quả dự phòng của thuốc ARV. Vì vậy bạn cần chú ý sử dụng thuốc đúng giờ, bạn nhé.
Chúc sức khỏe bạn!

BS-CK1 Nguyễn Minh Thu

Hoặc xem chủ đề này ;

Chủ đề: Thuốc phơi nhiễm HIV (PEP ) là gì?