Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Nguy cơ từ tay khoan

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    1

Nguy cơ từ tay khoan

Chào anh chị,em vừa có 1 nguy cơ mới từ nha khoa,em biết anh chị sẽ tư vấn dụng cụ nha khoa được vô trùng theo nguyên tắc ytế, mà trường hợp khi em mài răng,em không để ý bs có thay mới mũi khoan trên tay khoan răng chưa, vì mũi khoan rất nhỏ, nếu bs có thay dụng cụ mới khi khám răng mà quên thay mũi khoan, sử dụng cùng 1 mũi khoan của khách trước rồi mài răng làm nướu răng e chảy máu thì em có nguy cơ ko ah, trường hợp khách trước vừa xong rồi đến e, cách nhau 1-2phut,máu nướu răng ko ít nên em nghĩ nếu dính lên mũi khoan cũng ko ít ah,em cảm ơn.E có đọc 1 chị tên Oanh bên Q8 bị H vì làm răng nên e lo lắng quá ah
    ads
    Lần sửa cuối bởi Diễm Kiều, ngày 25-08-2022 lúc 13:47.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Trích dẫn Gửi bởi Diễm Kiều Xem bài viết
    Chào anh chị,em vừa có 1 nguy cơ mới từ nha khoa,em biết anh chị sẽ tư vấn dụng cụ nha khoa được vô trùng theo nguyên tắc ytế, mà trường hợp khi em mài răng,em không để ý bs có thay mới mũi khoan trên tay khoan răng chưa, vì mũi khoan rất nhỏ, nếu bs có thay dụng cụ mới khi khám răng mà quên thay mũi khoan, sử dụng cùng 1 mũi khoan của khách trước rồi mài răng làm nướu răng e chảy máu thì em có nguy cơ ko ah, trường hợp khách trước vừa xong rồi đến e, cách nhau 1-2phut,máu nướu răng ko ít nên em nghĩ nếu dính lên mũi khoan cũng ko ít ah,em cảm ơn
    Khi làm thì dụng cụ đã được sạch sẽ và HIV không tồn tại trên các dụng cụ đó em.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    1
    Vậy nếu có sai sót quên thay mũi khoan thì có lây được ko anh? vì mũi khoang lắp rời với máy và rất nhỏ

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Vậy nếu có sai sót quên thay mũi khoan thì có lây được ko anh? vì mũi khoang lắp rời với máy và rất nhỏ
    Nếu lo như em thì ở xã hội này ai dám đi làm răng.Tuanmecsedec khẳng định em không sao,còn cảm thấy không tin thì đi xét nghiệm,vậy nhé..Và nhớ sau này ở xã hội em đừng đi làm gì hết để khỏi lo lắng.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    1
    Từ khi còn nhỏ tới giờ em mới làm răng lại lần đầu, lúc nhỏ ko biết nên ko sợ, giờ biết về H nên mới sợ, mà lúc em vô phòng thì thấy dụng cụ đã để sẵn,anh nha sĩ làm luôn,khi về nhà em tìm hiểu ở các nha khoa khác tháo bao bì dụng cụ trước mặt khách, mà e mới đi làm nên ko biết cũng ko để ý vụ tháo bao bì,anh chắc có đi làm răng anh cho em hỏi khi anh vô làm răng có thấy họ tháo bao dụng cụ trước mặt không? và dụng cụ để sẵn trước là bình thường hay bất thường anh?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Từ khi còn nhỏ tới giờ em mới làm răng lại lần đầu, lúc nhỏ ko biết nên ko sợ, giờ biết về H nên mới sợ, mà lúc em vô phòng thì thấy dụng cụ đã để sẵn,anh nha sĩ làm luôn,khi về nhà em tìm hiểu ở các nha khoa khác tháo bao bì dụng cụ trước mặt khách, mà e mới đi làm nên ko biết cũng ko để ý vụ tháo bao bì,anh chắc có đi làm răng anh cho em hỏi khi anh vô làm răng có thấy họ tháo bao dụng cụ trước mặt không? và dụng cụ để sẵn trước là bình thường hay bất thường anh?
    Tuanmecsedec khẳng định với em không có nguy cơ,vì HIV 100% không thể tồn tại trên dụng cụ đó.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    1
    Vâng, vậy em 1 phần yên tâm vì a tư vấn nào giờ thấy chưa bao giờ lật kèo, lời của anh cũng giống lá bùa hộ mệnh, tại e đọc thấy 1 chị ở quận 8 tên Oanh bị H vì làm răng nên càng lo sợ, mà nghe a nói e cũng yên lòng bớt ah

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Vâng, vậy em 1 phần yên tâm vì a tư vấn nào giờ thấy chưa bao giờ lật kèo, lời của anh cũng giống lá bùa hộ mệnh, tại e đọc thấy 1 chị ở quận 8 tên Oanh bị H vì làm răng nên càng lo sợ, mà nghe a nói e cũng yên lòng bớt ah
    Em đừng đọc những thông tin tào lao bịa đặt,,Ai sẽ chứng minh những thông tin đó hay là quan hệ tình dục bừa bãi v.v.v để che giấu chuyện xấu mình bịa ra mình nhiễm HIV đi làm răng.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    1
    A tuấn ơi,em có dt hỏi lại nha khoa đó thì họ nói tay khoan dính vô ghế nên ko thay được mà chỉ xịt khử khuẩn, chỉ thay mũi khoan, mà em lo cái khúc này, những chỗ khác đều tháo tay khoan đi hấp thì đồng nghĩa mũi khoan dính trên đó mang di hấp luôn, còn chỗ này chỉ tháo mũi khoan,nhỡ khách đông, họ chỉ xịt tay khoan mà quên tháo mũi khoan thì máu trên đó nếu chưa khô mà sử dụng cho e thì H còn sống ko a..huhu.E cạch

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    A tuấn ơi,em có dt hỏi lại nha khoa đó thì họ nói tay khoan dính vô ghế nên ko thay được mà chỉ xịt khử khuẩn, chỉ thay mũi khoan, mà em lo cái khúc này, những chỗ khác đều tháo tay khoan đi hấp thì đồng nghĩa mũi khoan dính trên đó mang di hấp luôn, còn chỗ này chỉ tháo mũi khoan,nhỡ khách đông, họ chỉ xịt tay khoan mà quên tháo mũi khoan thì máu trên đó nếu chưa khô mà sử dụng cho e thì H còn sống ko a..huhu.E cạch
    100% HIV không tồn tại môi trường ngoài như vậy được cho dù thế nào.

11. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Diễm Kiều (31-08-2022)

Thông tin về chủ đề này