Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Xin được tư vấn !

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    7

Xin được tư vấn !

Chào BQT và anh Tuấn !

1) Cho em hỏi trong cuộc sống bình thường hằng ngày khả năng chúng ta va quẹt vào nhau là điều không tránh khỏi. Vậy nếu trên người mình có 1 vết thương hở tầm 3cm và người kia cũng như vậy, chạm vào nhau (chỉ là va quẹt qua nhau thôi) thì khả năng lây nhiễm HIV có cao không ?
    2) Nếu chúng ta tham gia giao thông thì trường hơp máu bắn vào mắt, mũi, miệng có không hay chỉ là bị đặt hoang tưởng ?

Mong được BQT và anh Tuấn tư vấn ạ. Em xin cảm ơn!
    ads
    Lần sửa cuối bởi phuockute, ngày 19-09-2022 lúc 15:35.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    7

Smile Xin được tư vấn giúp em !

Sau khi em tìm hiểu tài liệu trong bài viết của anh Tuấn về Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa
    và tham khảo những bài viết trên diễn đàn thì câu hỏi của em là:
    "1) Cho em hỏi trong cuộc sống bình thường hằng ngày khả năng chúng ta va quẹt vào nhau là điều không tránh khỏi. Vậy nếu trên người mình có 1 vết thương hở tầm 3cm và người kia cũng như vậy, chạm vào nhau (chỉ là va quẹt qua nhau thôi) thì khả năng lây nhiễm HIV có cao không ?
    2) Nếu chúng ta tham gia giao thông thì trường hơp máu bắn vào mắt, mũi, miệng có không hay chỉ là bịa đặt, hoang tưởng ?"

=> không có khả năng gì hết phải ko anh ?

em tìm thêm được của một bạn trên diễn đàn là:

"
    vâng... theo em hiểu thì hiv chỉ lây qua 3 đường:-1 là đường máu -2 là từ mẹ sang con -3 là đường tình dục....ngoài ra hiv không lây qua trung gian chỉ trừ duy nhất (bơm kim tiêm)máu hoặc dịch thể bắn vào niêm mạc mắt phải là dịch tươi nếu pha lẫn nước bọt thì không có nguy cơ
    máu bắn vào vết thương phải là dịch tươi và vết thương đủ sâu và rộng + đang chảy máu dòng dòng+ thời gian tiếp xúc lâu ....nếu vết thương đã ngưng chảy máu tức là niêm mạc đã đóng và không có nguy cơ phải không anh chị...
    máu ra ngoài cơ thể khi đã tiếp xúc với không khí là hiv trong máu hoặc dịch thể đó vẫn còn sống nhưng đã bị bất hoạt không thể bung lõi để kết nối với adn của vật chủ ....
    "
    nếu bạn nhìn thấy thì cho mình xin lỗi vì đã copy bài bạn và ko ghi nguồn .

Mong BQT và anh Tuấn xác nhận lại dùm em những điều trên là chính xác. Em xin cảm ơn!

Em xin lỗi vì đã làm phiền mọi người ạ. Chúc mọi người có một ngày tốt lành!

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi phuockute Xem bài viết
    Sau khi em tìm hiểu tài liệu trong bài viết của anh Tuấn về Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa
    và tham khảo những bài viết trên diễn đàn thì câu hỏi của em là:
    "1) Cho em hỏi trong cuộc sống bình thường hằng ngày khả năng chúng ta va quẹt vào nhau là điều không tránh khỏi. Vậy nếu trên người mình có 1 vết thương hở tầm 3cm và người kia cũng như vậy, chạm vào nhau (chỉ là va quẹt qua nhau thôi) thì khả năng lây nhiễm HIV có cao không ?
    2) Nếu chúng ta tham gia giao thông thì trường hơp máu bắn vào mắt, mũi, miệng có không hay chỉ là bịa đặt, hoang tưởng ?"

=> không có khả năng gì hết phải ko anh ?

em tìm thêm được của một bạn trên diễn đàn là:

"
    vâng... theo em hiểu thì hiv chỉ lây qua 3 đường:-1 là đường máu -2 là từ mẹ sang con -3 là đường tình dục....ngoài ra hiv không lây qua trung gian chỉ trừ duy nhất (bơm kim tiêm)máu hoặc dịch thể bắn vào niêm mạc mắt phải là dịch tươi nếu pha lẫn nước bọt thì không có nguy cơ
    máu bắn vào vết thương phải là dịch tươi và vết thương đủ sâu và rộng + đang chảy máu dòng dòng+ thời gian tiếp xúc lâu ....nếu vết thương đã ngưng chảy máu tức là niêm mạc đã đóng và không có nguy cơ phải không anh chị...
    máu ra ngoài cơ thể khi đã tiếp xúc với không khí là hiv trong máu hoặc dịch thể đó vẫn còn sống nhưng đã bị bất hoạt không thể bung lõi để kết nối với adn của vật chủ ....
    "
    nếu bạn nhìn thấy thì cho mình xin lỗi vì đã copy bài bạn và ko ghi nguồn .

Mong BQT và anh Tuấn xác nhận lại dùm em những điều trên là chính xác. Em xin cảm ơn!

Em xin lỗi vì đã làm phiền mọi người ạ. Chúc mọi người có một ngày tốt lành!
    Trước tiên trả lời các câu hỏi của bạn:

1, không có nguy cơ.
    2, không có khả năng

Sau cuối xác nhận những gì bạn copy là đúng.

5. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

phuockute (19-09-2022)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    7
    Em xin cảm ơn ạ !

Thông tin về chủ đề này