Kết quả 1 đến 3 của 3

Chủ đề: Dương tính & Không xác định

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.

Dương tính & Không xác định

Sáng thứ 6 tuần rồi (14/7/2023) mình và vợ đi Bệnh viện Phụ sản QTSG (SIH) để đăng ký thủ tục thụ tinh trong ống nghiệm cho bé thứ hai. Lúc làm các xét nghiệm thì kết quả xét nghiệm HIV của vợ mình âm tính, còn của mình thì sau khoảng gần 2 tiếng lấy máu thì nói là kết quả không rõ và bác sĩ yêu cầu lấy lại máu để làm gửi cho bệnh viện khác làm “HIV Khẳng định” và hẹn hôm nay (19/7/2023) nhận kết quả. Lúc đó mình hoang mang lắm và trưa hôm đó chạy qua Diag ở Quận 7 làm HIV Combo AbAg và họ hẹn 3h-4h chiều có kết quả nhưng sau cùng họ kêu em lên lấy mẫu máu lại để xét thêm vì máu em có vấn đề. Ngày hôm đó và cả hôm sau em sống trong hoang mang cùng cực vì đọc và hiểu được máu mình có lẽ đã có phản ứng với các xét nghiệm, chẳng qua người ta cần làm thêm một bước để khẳng định. Hai vợ chồng mình sống lành mạnh một vợ một chồng và cũng không hiểu được nguy cơ ở đâu ra để máu phản ứng với các thí nghiệm.

Hôm nay em nhận kết quả HIV Khẳng định từ BV Nhiệt đới là: "Không xác định". Họ ghi cụ thể hơn ở dòng phía dưới là "Không xác định kháng nguyên p24 và kháng thể HIV trong máu thử. Đề nghị kiểm tra lại sau 14 ngày”). Các chỉ số xét nghiệm như sau:
    - HIV Ag/Ab Combo* trị số 1.18 Reactive (PPXN là QTHH 50-22)
    - Determine HIV 1/2* Nonreactive (PPXN là QTHH 21-16)
    - HIV Duo là 0.217 Nonreactive (PPXN là QTHH 53-19).

Giờ em không biết nên đi test PCR trong 2 ngày để có kết quả chính thức sớm hơn hay đợi thêm 14 ngày.

Tình trạng của em lúc lấy máu hôm bữa (ngày 14/7/2023):
    1) Em có uống thuốc liên tục 5 ngày, gồm 3 ngày đầu là bệnh viêm họng và 2 ngày sau là cho bệnh ho. Uống liên tục 5 ngày hết thuốc, em ngưng 1 bữa vì lười đi mua thêm, và hôm sau là đi lấy máu xét nghiệm HIV.
    2) Em có mắc bệnh viêm gan B, phát hiện từ năm 2005 khi em học năm 2 ĐH, nhưng 18 năm nay em thuộc dạng chỉ đi xét nghiệm mỗi năm 1 lần, bác sĩ nói tình trạng của em nó giống như sống ký sinh suốt đời, miễn sao không rượu bia thì nó nằm đó chơi chứ cũng không hại gan. Năm nào kết quả test viêm gan B của em cũng tốt và 18 năm nay không phải uống 1 viên thuốc nào hết.
    3) Em từng xét nghiệm HIV Âm tính vào năm 2020 cho đứa bé thụ tinh ống nghiệm đầu tiên. Đến năm 2021 thì thời điểm Covid bùng phát, em có vô tình phát hiện ở cánh tay của em có 1 cục hạch nhỏ như hạt đậu mà không đau, di chuyển bình thường, không bị dính vào mô/xương tay. Thời điểm xuất hiện cục hạch này cũng trùng với thời điểm em tiêm mũi 1 Covid, chỉ không biết là trước tiêm hay sau tiêm nên không biết nguyên nhân cục hạch này vì sao mà có. Gần đây em đi bác sĩ khám thì bác nói là 2 năm nay nó không tiến triển thì không sao nhưng nó sẽ không biến mất, coi như cũng thêm 1 cái gì đó sống với mình suốt đời vậy.

Em xin chia sẻ với mọi người. Nếu đợt test tới đây em thực sự âm tính, em sẽ post để chia sẻ với mọi người. Còn sau ngày 4/8/2023 (14 ngày nữa) mà không thấy em cập nhật kết quả thì mọi người có thể hiểu em đã bị dương tính. Chúc cả nhà vui vẻ và may mắn.
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 18 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,928
    Trích dẫn Gửi bởi mhbc8689 Xem bài viết
    Sáng thứ 6 tuần rồi (14/7/2023) mình và vợ đi Bệnh viện Phụ sản QTSG (SIH) để đăng ký thủ tục thụ tinh trong ống nghiệm cho bé thứ hai. Lúc làm các xét nghiệm thì kết quả xét nghiệm HIV của vợ mình âm tính, còn của mình thì sau khoảng gần 2 tiếng lấy máu thì nói là kết quả không rõ và bác sĩ yêu cầu lấy lại máu để làm gửi cho bệnh viện khác làm “HIV Khẳng định” và hẹn hôm nay (19/7/2023) nhận kết quả. Lúc đó mình hoang mang lắm và trưa hôm đó chạy qua Diag ở Quận 7 làm HIV Combo AbAg và họ hẹn 3h-4h chiều có kết quả nhưng sau cùng họ kêu em lên lấy mẫu máu lại để xét thêm vì máu em có vấn đề. Ngày hôm đó và cả hôm sau em sống trong hoang mang cùng cực vì đọc và hiểu được máu mình có lẽ đã có phản ứng với các xét nghiệm, chẳng qua người ta cần làm thêm một bước để khẳng định. Hai vợ chồng mình sống lành mạnh một vợ một chồng và cũng không hiểu được nguy cơ ở đâu ra để máu phản ứng với các thí nghiệm.

Hôm nay em nhận kết quả HIV Khẳng định từ BV Nhiệt đới là: "Không xác định". Họ ghi cụ thể hơn ở dòng phía dưới là "Không xác định kháng nguyên p24 và kháng thể HIV trong máu thử. Đề nghị kiểm tra lại sau 14 ngày”). Các chỉ số xét nghiệm như sau:
    - HIV Ag/Ab Combo* trị số 1.18 Reactive (PPXN là QTHH 50-22)
    - Determine HIV 1/2* Nonreactive (PPXN là QTHH 21-16)
    - HIV Duo là 0.217 Nonreactive (PPXN là QTHH 53-19).

Giờ em không biết nên đi test PCR trong 2 ngày để có kết quả chính thức sớm hơn hay đợi thêm 14 ngày.

Tình trạng của em lúc lấy máu hôm bữa (ngày 14/7/2023):
    1) Em có uống thuốc liên tục 5 ngày, gồm 3 ngày đầu là bệnh viêm họng và 2 ngày sau là cho bệnh ho. Uống liên tục 5 ngày hết thuốc, em ngưng 1 bữa vì lười đi mua thêm, và hôm sau là đi lấy máu xét nghiệm HIV.
    2) Em có mắc bệnh viêm gan B, phát hiện từ năm 2005 khi em học năm 2 ĐH, nhưng 18 năm nay em thuộc dạng chỉ đi xét nghiệm mỗi năm 1 lần, bác sĩ nói tình trạng của em nó giống như sống ký sinh suốt đời, miễn sao không rượu bia thì nó nằm đó chơi chứ cũng không hại gan. Năm nào kết quả test viêm gan B của em cũng tốt và 18 năm nay không phải uống 1 viên thuốc nào hết.
    3) Em từng xét nghiệm HIV Âm tính vào năm 2020 cho đứa bé thụ tinh ống nghiệm đầu tiên. Đến năm 2021 thì thời điểm Covid bùng phát, em có vô tình phát hiện ở cánh tay của em có 1 cục hạch nhỏ như hạt đậu mà không đau, di chuyển bình thường, không bị dính vào mô/xương tay. Thời điểm xuất hiện cục hạch này cũng trùng với thời điểm em tiêm mũi 1 Covid, chỉ không biết là trước tiêm hay sau tiêm nên không biết nguyên nhân cục hạch này vì sao mà có. Gần đây em đi bác sĩ khám thì bác nói là 2 năm nay nó không tiến triển thì không sao nhưng nó sẽ không biến mất, coi như cũng thêm 1 cái gì đó sống với mình suốt đời vậy.

Em xin chia sẻ với mọi người. Nếu đợt test tới đây em thực sự âm tính, em sẽ post để chia sẻ với mọi người. Còn sau ngày 4/8/2023 (14 ngày nữa) mà không thấy em cập nhật kết quả thì mọi người có thể hiểu em đã bị dương tính. Chúc cả nhà vui vẻ và may mắn.
    Xét nghiệm không xác định tức là không âm cũng không dương.Sau đó em xét nghiệm lại tại Nhiệt Đới thì có 2 cái âm tính,1 cái HIV phản ứng,thường mẩu máu xét nghiệm không xác định 3 lần thì khẳng định máu đó âm tính HIV.

Test nhanh là một test rất nhạy,có phương châm (Thà bắt nhầm hơn bỏ sót).Vì vậy,rất dễ cho phản ứng giả.Test này có phản ứng thì cần làm xét nghiệm khác lại.Thường thì 3 phương pháp hoặc western blot và một số trường hợp sau đây dể cho ra dương tính giả

1. Viêm khớp mãn tính
    2. Xơ cứng rải rải (Multiple sclerosis)
    3. Lupus
    4. Đái đường dạng 1
    5. Bệnh addison
    6. Viêm đốt sống
    7. Viêm gan mãn tính
    8. Ung thư ác tính
    9. Bệnh thận trầm trọng
    10. Bị cúm trong vòng 30 ngày trước khi test
    11. Tiêm globulin gamma
    12. Mới được truyền máu hoặc cấy ghép tạng

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần.
    Hôm nay mình đi lấy kết quả xét nghiệm PCR của Bệnh viện Bệnh nhiệt đới thì kết luận là "Không phát hiện HIV RNA" (Ngưỡng phát hiện >=20 copies/mL). Kỹ thuật xét nghiệm: Real-time PCR định lượng HIV RNA. Chứng nội: Armored RNA. Máy sử dụng: Alinity_M. Mã PPXN là QTSHPT 48-21. Nên về cơ bản đến lúc này mình âm tính.

Nhân đây mình tóm tắt lại quá trình của mình để những bạn nào có tình huống tương tự thì có thể hy vọng:

+ 14/7/2023: 2 vợ chồng mình xét nghiệm tại BV Phụ sản quốc tế Sài gòn (SIH) thì máu của mình có phản ứng, còn vợ mình thì âm tính. (Trước đó 28/6-2/7, cỡ nửa tháng, 2 vợ chồng có hủ hỉ vài lần với nhau trong giai đoạn này). Sau đó BV yêu cầu mình lấy máu lại để làm xét nghiệm HIV Khẳng định. Ngoài ra, do lo lắng nên trưa cùng ngày, mình chạy qua trung tâm Điag Nguyễn Thị Thập Q7 thì cũng kết luận là máu mình có phản ứng.
    + 19/7/2023: Kết quả lấy máu lại do BV Bệnh Nhiệt đới xét nghiệm thì ra "Không xác định", trong đó có 1 sinh phẩm là dương tính với trị số lớn hơn 1, còn 2 sinh phẩm còn lại thì âm tính (Như bài post đầu tiên của mình. Bác sĩ kêu mình qua BVBNĐ làm xét nghiệm PCR.
    + 24/7/2023: Mình qua BVBNĐ làm xét nghiệm PCR và họ hẹn 31/7/2023 lấy kết quả.
    + 31/7/2023 (Hôm nay): Kết quả là Không phát hiện HIV RNA.

Truy lại một số việc:
    + 06/7/2023 - 14/7/2023 (trong suốt 1 tuần trước khi mình xét nghiệm lần đầu tiên): Mình có vừa bị viêm họng và sau đó là bị ho có đờm. Mình uống thuốc liên tục 7 ngày.
    + Tiểu sử mình có bị nhiễm virus viêm gan B nhưng dạng không phải điều trị, phát hiện từ năm 2005.
    + Mình có coi lại các triệu chứng nghi nhiễm HIV giai đoạn đầu: viêm họng thì mình có bị, nhức mình mẩy thì cách đây hơn 1 tháng là mình có nhức lưng nhiều đến nổi dán salonpas liên tục 2-3 ngày với tổng cộng khoảng 12 miếng dán (cái này nhiều khả năng chỉ là do tư thế ngủ của mình lúc đó chắc không đúng nên gây đau).
    + 2 vợ chồng mình đều không tìm thấy nguy cơ gì cả vì sống 1 vợ 1 chồng.

Thôi mình vào làm việc, chúc các bạn đang trong tình huống tương tự mình sẽ nhận được những kết quả may mắn.

4. Những thành viên đã cảm ơn mhbc8689 cho bài viết này:

Tuanmecsedec (31-07-2023)

Thông tin về chủ đề này