Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: Lo sợ vô cớ về HIV - Ám ảnh HIV - HIV Phobia

Threaded View

Thành viên chính thức
    Cảm ơn
    1
    Được cảm ơn 1 lần.

Lightbulb Lo sợ vô cớ về HIV - Ám ảnh HIV - HIV Phobia

Chào các bạn,

Mình biết khi lỡ phơi nhiễm HIV thì ai cũng hoang mang, lo lắng, nhưng nếu bạn lo lắng thái quá một cách gần như vô cớ thì có lẽ bạn cũng giống mình, từng rơi vào một bệnh tâm lý nhẹ mà mọi người gọi là HIV Phobia.

Lo lắng gần như vô cớ là lo về các việc như sau, mình sắp xếp từ nhỏ đến lớn:

1. Tiếp xúc cơ bản (Không quan hệ, hoặc máu ) với người nghi nhiễm HIV ( ôm, hôn, nắm tay ...)
    2. Tiếp xúc trung gian như sợ người nhiễm HIV chạm, đụng vào các đồ vật, và mình chạm vào đó sẽ nhiễm
    3. Được các chuyên gia y tế, người tư vấn xác định không nguy cơ nhưng vẫn lo
    3. Đã xét nghiệm, đúng thời gian rồi nhưng vẫn nghĩ mình đã nhiễm
    4. Xét nghiệm nhiều lần, quá cả thời gian khuyến cáo của bộ y tế, nhưng cứ sợ bị nhiễm.

Hậu quả là bạn dành rất nhiều thời gian, tiền bạc, sức khỏe của bạn để suy nghĩ về 1 thứ mà tồi tệ.

Bệnh viện Bạch Mai cũng có 1 bài nói về bệnh này

Mình đã vượt qua như thế nào:

1. Cập nhật kiến thức về HIV: Kiến thức sẽ đẩy lùi nỗi sợ, ví dụ: bạn sợ Ma Trơi ngoài nghĩa địa vì bạn không biết nó là gì, nhưng nếu bạn biết nó là phản ứng hóa học trong tự nhiên thì bạn không còn sợ nữa.
    2. Duy trì lối sống, dinh dưỡng lành mạnh: Cái này tùy vào mỗi người, chủ yếu sẽ giúp bạn bớt suy nghĩ tiêu cực.
    3. Nói ra, chia sẽ: đây là điều quan trọng, chia sẽ với những người bạn tin tưởng, chia sẻ với bản thân bằng việc viết nhật ký... Riêng mình nghĩ đây là bước cực kỳ quan trọng vì trong lúc bạn đang lo sốt vó thì bước 1 và bước 2 có thể bạn không thể làm được. Vậy nên rất cần làm bước này.

----
    Bạn hãy viết nỗi lo của bạn trong topic này nhé.
    ads
    Lần sửa cuối bởi TamCamry, ngày 28-10-2023 lúc 04:34.

Thông tin về chủ đề này