Trang 4 của 11 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối
Kết quả 61 đến 80 của 210

Chủ đề: Các bệnh lây qua đường tình dục.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Sự khác biệt của bệnh lậu giữa nam và nữ

Bệnh lậu được biết từ lâu, nhưng mãi đến năm 1897 mới được Neisser tìm ra, có tên khoa học là Neisseria Gonorrhoeae. Đây là bệnh cần được điều trị càng sớm càng tốt.
    Vi khuẩn lậu có hình hạt cà phê xếp thành từng cặp nên còn gọi là song cầu, có chiều dài 1,6µm, rộng 0,8µm. Trên kính hiển vi, vi khuẩn bắt màu gram âm. Lậu cầu rất yếu khi ra ngoài cơ thể, và chết nhanh ở nhiệt độ thường; ngược lại sống rất mãnh liệt ở môi trường ẩm của cơ thể, cho nên giao hợp vẫn là cách lây bệnh chủ yếu. Tuy nhiên, lậu cầu cũng có thể lây qua vật dụng dùng chung.
    Ở điều kiện sinh lý bình thường, giữa nam và nữ có sự khác biệt về giải phẫu ở đường niệu đạo. Niệu đạo của nữ giới tương đối ngắn so với nam giới, khoảng 3cm, vì vậy bệnh lậu ít rầm rộ hơn, có nhiều tuyến quanh niệu đạo là nơi ẩn náu của vi khuẩn như tuyến Skène, tuyến Bartholine ở 1/3 trước của môi lớn và môi bé. Niệu đạo của nam giới chia làm 2 phần gồm niệu đạo trước và niệu đạo sau, được ngăn cách bởi cơ thắt niệu đạo, có chiều dài từ 14 - 16cm; niệu đạo trước có nhiều hang, là nơi trú ẩn của lậu cầu; niệu đạo sau càng phức tạp hơn cũng có nhiều ngóc ngách, xuyên qua tuyến tiền liệt, thông với túi tinh, ống dẫn tinh, mào tinh và tinh hoàn. Ngoài ra, còn có tuyến Morgagni và tuyến Littr cũng thuận lợi cho lậu cầu sinh sôi và phát triển.

ảnh minh họa

Sau khi lậu cầu xâm nhập vào cơ thể thông qua niệu đạo, vi khuẩn có khuynh hướng ưa thích tế bào mô bì trụ ở niêm mạc đường tiết niệu, đưa đến phản ứng viêm tại chỗ, kéo theo bạch cầu đa nhân đến để thực bào, từ đó trở thành tổ chức hoại tử trong quá trình viêm, được thoát ra ngoài theo nước tiểu, màu trắng hơi vàng gọi là tiểu ra mủ, lậu cầu tiếp tục phát triển và đi dọc theo chiều dài của niệu đạo, đi đến đâu gây viêm đến đó.
    Về triệu chứng, bệnh lậu ở nam và nữ có khác nhau, do niệu đạo của nam giới dài, giai đoạn cấp tính lậu ở nam giới có tính chất rầm rộ, còn ở nữ thì âm thầm dễ bỏ qua, vì thế là nguồn lây nhiễm rất đáng quan tâm. Thời gian ủ bệnh trung bình 3 - 5 ngày, nhưng có thể kéo dài 2 - 3 tuần. Thời gian ủ bệnh càng ngắn thì bệnh càng nặng, triệu chứng thường âm thầm, không rõ. Theo thống kê, có khoảng 97% số ca bệnh không có triệu chứng, chỉ có 3% còn lại mới có triệu chứng tiểu gắt, tiểu buốt, khó chịu, nếu không điều trị bệnh sẽ đi vào giai đoạn mãn tính không có biểu hiện gì đặc biệt, mà thường chỉ có huyết trắng, hoặc có những biểu hiện của biến chứng như viêm tuyến Bartholin, tuyến Skene, viêm cổ tử cung, viêm nội mạc tử cung, viêm bàng quang, viêm vùng chậu, viêm trực tràng. Viêm ống dẫn trứng có thể dày dính, gây thai ngoài tử cung, hoặc tắc tai vòi gây vô sinh.
    Về điều trị, lậu cầu cứ 15 phút phân chia một lần do đó lan nhanh.Vì vậy, cần điều trị càng sớm càng tốt, điều trị đúng thuốc - đủ liều; điều trị cả với người tiếp xúc sinh lý. Thuốc hiện nay được chọn ưu tiên là spectinomycine với tên biệt dược là Trobicin hay Kirin, 4g - tiêm bắp một liều duy nhất; trường hợp bệnh mãn tính, tiêm liên tiếp 2 ngày, với nữ giới thì dùng liều gấp đôi nam giới. Nếu không tiện tiêm thuốc có thể chọn giải pháp uống nhưng thường tỉ lệ thành công sẽ thấp hơn, thuốc thường dùng azithromycin (Zithromax) 250mg x 4 viên uống liều duy nhất. Nếu điều trị đúng thuốc, đủ liều thì triệu chứng tiểu gắt, tiểu buốt, tiểu nhiều lần sẽ giảm nhanh sau 24 - 48 giờ, riêng tiểu ra mủ sẽ hết chậm hơn sau 48 - 72 giờ. Các triệu chứng chung sẽ biến mất hoàn toàn sau 5 - 7 ngày.
    Về phòng bệnh, cho đến hôm nay, dùng bao cao su được xem như là phương tiện duy nhất để phòng bệnh lậu, tuy nhiên đó chưa phải là phương pháp đảm bảo tuyệt đối.
    BS.CKI. TRẦN QUỐC LONG
    http://suckhoedoisong.vn/benh-lay-tr...7095336998.htm

Cảm ơn
    2,578
    Bệnh hột xoài
    Trong số những bệnh lây truyền qua đường tình dục, bệnh hột xoài (còn gọi là u lympho sinh dục) là bệnh được ít người biết đến. Tuy nhiên, đây là một bệnh khá nguy hiểm, có thể gây tổn thương nặng ở cơ quan sinh dục. Bệnh thường gặp ở những người trong độ tuổi từ 20 đến 40.

Theo thống kê của Tổ chức Y tế thế giới (WHO), hiện nay trên toàn thế giới đã có hơn 50 triệu người mắc bệnh, chủ yếu ở vùng Viễn Đông, châu Phi và Caribê.
    Nguyên nhân và cơ chế gây bệnh
    Bệnh do vi khuẩn chlamydia trachomatic gây nên, có thể lây trực tiếp từ người này sang người khác qua đường tình dục, hiếm khi lây gián tiếp qua quần áo, đồ dùng... Khi quan hệ tình dục, vi khuẩn này sẽ xâm nhập qua da, qua niêm mạc và các vết xây xước vào các hạch bạch huyết, gây tắc nghẽn xung quanh hạch. Các hạch này sưng lên rồi vỡ mủ làm thành các lỗ rò. Đồng thời, vi khuẩn vào máu và lan tỏa theo đường máu. Sau nhiều tuần hoặc nhiều tháng, các lỗ rò thành sẹo làm tắc nghẽn hệ thống bạch mạch, gây phù nề, xơ hóa và hình thành các vết loét ở da và niêm mạc.
    Những biểu hiện và biến chứng của bệnh
    Sau khi quan hệ tình dục với người bị bệnh từ 3 đến 30 ngày (trung bình 7-12 ngày), một sẩn hoặc vết trợt nhỏ, mềm, không đau sẽ xuất hiện khu trú ở quy đầu hoặc bao quy (đối với nam) và ở môi lớn, môi bé, thành âm đạo, cổ tử cung (đối với nữ). Vết trợt này tồn tại một thời gian giắn, vài ba ngày rồi có thể tự biến mất nên khó phát hiện ra bệnh sớm và ít người chú ý đi khám bệnh khi có dấu hiệu này.
    Cũng trong giai đoạn này, nam giới có thể có cảm giác kim châm hay đau rát nhẹ ở đường tiểu. Sau đó, có thể bị viêm tinh hoàn hay mào tinh hoàn ở một hoặc hai bên. Nếu vết sẩn ở vùng hậu môn - trực tràng kèm với viêm trực tràng sẽ gây sùi và loét, lâu ngày dễ dẫn đến chít hẹp trực tràng. Còn nữ giới có thể thấy đau khi đi tiểu và khi giao hợp, cũng có thể thấy đau vùng chậu, xuất huyết âm đạo, huyết trắng, mệt mỏi... do có viêm ở âm đạo, cổ từ cung và vòi trứng.
    Khoảng 1-2 tuần sau khi có tổn thương đầu tiên, hạch bẹn sưng, nhiều hạch liên kết với nhau thành một mảng dài, hạch dính, đau, da phía trên hạch màu đỏ. Các hạch mềm dần rồi vỡ ra thành nhiều lỗ rò, chảy mủ nhớt dính. Các hạch này đa số ở một bên bẹn (2/3 các trường hợp). Ở phụ nữ, hội chứng hạch ít gặp hơn, khoảng 30% các trường hợp có sưng hạch ở hố chậu và vùng thắt lưng gây đau bụng và đau lưng. Đối với nữ nếu hạch ở sâu trong hố chậu bị sưng, các lỗ rò có thể mở thông vào âm đạo, trực tràng (lâu ngày làm trực tràng bị hẹp) hoặc mở ra da xung quanh hậu môn. Nếu có quan hệ tình dục đường hậu môn có thể bị viêm xung quanh trực tràng gây đau, mót rặn, phân có nhày lẫn máu, dễ nhầm với viêm đại-trực tràng.
    Lúc này, vi khuẩn lan tỏa theo đường máu có thể gây sốt, rét run, mệt mỏi. Một số bệnh nhân có phản ứng não-màng não, viêm gan, đau khớp, có thể có hồng ban, mày đay. Nếu không được điều trị, một số người tự khỏi sau 8-12 tuần; những người khác có biến chứng phù dương vật, bìu, hội chứng hậu môn-sinh dục-trực tràng, rất khó chẩn đoán và thường đưa đến rò trực tràng-âm đạo. Có thể gặp loét hoặc phù âm hộ. Biến chứng nặng nhất là hẹp hậu môn.
    Hướng xử trí và phòng tránh bệnh

Sử dụng bao cao su để phòng tránh bệnh lây nhiễm qua đường tình dục
    Khi có hành vi tình dục không an toàn (không sử dụng bao cao su) và có triệu chứng nghi ngờ nhiễm bệnh, cần đến khám chuyên khoa da liễu để được chẩn đoán và làm các xét nghiệm phát hiện bệnh. Bệnh tuy không gây chết người nhưng cần sớm phát hiện để tránh các biến chứng nguy hiểm sau này như vô sinh, viêm đa khớp, hẹp trực tràng, viêm niệu đạo, viêm màng não, viêm kết mạc, viêm mống mắt ...
    Về điều trị, bệnh có thể chữa khỏi nhờ dùng kháng sinh. Sau khi dùng thuốc, các biểu hiện toàn thân có thể mất đi rất nhanh nhưng bệnh phải nhiều tuần mới hết. Vì vậy cần tuân thủ nghiêm ngặt chỉ định dùng thuốc của bác sỹ. Nếu bệnh quá nặng và đã để lại các biến chứng như hẹp hậu môn, rò trực tràng - âm đạo phải khắc phục bằng phẫu thuật.
    http://www.tamsubantre.org/index.php..._180_3573.html

Cảm ơn
    2,578
    BS ơi, bệnh lậu có lây đường miệng?

Thứ ba, 20/05/2014 09:29
    Thưa bác sĩ,

Xin cho em hỏi, bệnh lậu có lây nhiễm qua đường nước bọt không ạ? Ví dụ như em và bạn gái em hôn nhau, cô ấy mắc bệnh lậu, thì em có bị nhiễm lậu từ bạn gái em không. Nếu cô ấy oral sex cho em thì có bị lây nhiễm không ạ? Mong bác sĩ giải đáp giúp em với ạ.

(N.Tiến – Hà Nội)

ThS-BS Trần Thiện Hòa:

Ảnh minh họa

Chào bạn Tiến,

Bệnh lậu có lây qua miệng bạn ạ và viêm họng do lậu rất hay gặp. Vì vậy bạn nên khám cấy họng thì mới loại trừ viêm họng do lậu cầu.Bệnh lậu ở Nam giới rất khó chữa và để lại nhiều biến chứng, bạn đi khám sớm nha.
    Chúc bạn may mắn!
    http://alobacsi.vn/sex/bs-oi-benh-lau-co-lay-duong-mieng

Cảm ơn
    2,578
    Những con đường nhiễm bệnh lậu không ngờ

13/5/2014 18:30
    Ngoài lây nhiễm qua đường quan hệ tình dục, bệnh lậu còn lây nhiễm gián tiếp qua những con đường khác và gây nên những hậu quả khôn lường.

Lây lan qua đường nước bọt. Một số bệnh lây truyền vào cơ thể người qua những vết trầy xước rất nhỏ hoặc nước bọt, hậu môn, cơ quan sinh dục. Vậy nên, bạn trai bạn hoàn toàn có thể có nguy cơ lây bệnh từ bạn cho dù cả hai chỉ hôn môi và "quan hệ" qua đường miệng.

Lây lan qua đường máu. Một số trường hợp các virus, vi khuẩn hay ký sinh trùng gây ra bệnh này cũng lây lan qua đường máu do truyền máu bị nhiễm bệnh, dùng chung bơm kim tiêm, dao mổ, kim châm cứu hoặc các dụng cụ cắt tỉa, xuyên chích qua da như xăm mình, xăm mắt, xăm môi…mà không được vô trùng.

Lậu lây lan qua nhau thai. Những phụ nữ trước hoặc trong khi mang thai nếu mắc bệnh lậu mà không biết hoặc không thực hiện các biện pháp điều trị kịp thời sẽ lây nhiễm vi khuẩn lậu cho thai nhi thông qua nhau thai.

Lây nhiễm qua con đường gián tiếp. Những người khỏe mạnh nếu sử dụng đồ dùng của người mắc bệnh trong khi thân thể hoặc tay của mình có các vết trầy xước thì có thể bị vi khuẩn lậu xâm nhập từ những vật dụng chứa vi khuẩn đó.

Trẻ nhiễm bệnh lậu qua đường sản: trong trường hợp sinh thường, trẻ ra đời thông qua cửa mình của người mẹ, tuy nhiên tại bộ phận cửa mình (âm đạo) có rất nhiều vi khuẩn lậu, vi khuẩn này sẽ lây sang trẻ sơ sinh, làm cho trẻ mắc bệnh lậu ngay sau khi ra đời.

Lây qua quan hệ tình dục. Đây được xem là con đường lây lan chính của bệnh lậu, chiếm trên 95% các trường hợp bị bệnh lậu. Do niêm mạc da của bộ phận sinh dục mỏng, chứa nhiều mạch máu, khi quan hệ tình dục sẽ bị xung huyết quá độ, sự cọ sát sẽ gây ra tổn thương nhỏ, làm cho vi khuẩn xâm nhập.

Việc "quan hệ" bằng đường miệng cũng có khả năng lây nhiễm bệnh như khi "quan hệ" qua âm đạo, hậu môn hay oral sex. Virus hay vi khuẩn gây bệnh sẽ lây từ người này qua người khác ở tinh dịch, dịch âm đạo hay máu.

Theo kienthuc.net.vn
    http://citinews.net/doi-song/nhung-con-duong-nhiem-benh-lau-khong-ngo

Cảm ơn
    2,578
    BỆNH LÂY QUA ĐƯỜNG "NHẠY CẢM"
    Thứ tư, 28/05/2014 06:07
    Sùi mào gà có lây qua các vật dụng như mền, gối không BS ơi?

Em có người bạn chung phòng bị sùi mào gà, em không biết bệnh này có lây qua khi tiếp xúc hay các vật dụng trung gian không?

Xin chào bác sĩ, em có câu hỏi cần được tư vấn như sau:

Em có 1 người bạn ở chung phòng mắc bệnh mụn cóc sinh dục (sùi mào gà). Em được biết, bệnh không chỉ lây qua đường quan hệ tình dục mà còn lây bằng việc tiếp xúc qua da như chân, tay…tức là: virus gây bệnh sùi mào gà có thể xâm nhập vào vùng da và niêm mạc khác ngoài bộ phận sinh dục.

Như vậy việc lây này chỉ xảy ra khi bản thân da mình đang bị tổn thương tiếp xúc vào vùng da tổn thương của họ thì bị lây hay không tổn thương nhưng tiếp xúc cũng bị lây? Và bệnh này có lây qua vật chung gian như đắp chung mền, gối?

(Thùy Châu, 26 tuổi – TPHCM)

Em Thùy Châu thân mến,

Bệnh
    sùi mào gà là do virus HPV gây nên, đây là một loại virus gây nên những tổn thương ở da, cơ quan sinh dục của cả nam và nữ.

Bệnh lây truyền chủ yếu qua đường tình dục, nên bệnh có thể lây từ bạn tình, qua tinh dịch, dịch tiết âm đạo, ngoài ra, bệnh cũng có thể lây qua đường miệng nếu có tiếp xúc.

Do đó, em chỉ ở chung phòng thôi thì đừng quá lo lắng, virus HPV có thể lây lan qua da lành và da bị tổn thương khi có tiếp xúc, nhưng một khi da có sẵn tổn thương thì khả năng lây lan sẽ cao hơn và bệnh này không lây qua các vật dụng chung như mềm, gối.

Chào em nhé!

BS Chuyên khoa của AloBacsi

Cảm ơn
    2,578
    Làm thế nào khi bị sùi mào gà?

Thứ Sáu, 06/06/2014

Em có một thắc mắc xin hỏi tư vấn như sau: Em năm nay 26 tuổi, chưa lập gia đình, đã quan hệ với bạn trai, 1 tháng trước em thấy ngứa và sưng ở vùng kín, đi khám bác sỹ bảo em bị nhiễm nấm âm đạo và sùi mào gà, em rất hoang mang, em chỉ quan hệ duy nhất với bạn trai mà lại bị sùi mào gà, hiện em đang chấm thuốc được 5 lần thấy không còn sưng nhưng vẫn rất ngứa âm đạo. Em thấy nhiều người bị sùi mào gà thường đi xét nghiệm HIV, em rất lo không biết mình thế nào. Hiện em thấy đang quảng cáo vacxin phòng chống HPV nhưng em đã bị rồi có tiêm được nữa hay không? nếu đi xét nghiệm HIV em có thể đến trung tâm nào và trình tự thủ tục như thế nào ạ.

(Bạn nữ, 26 tuổi, Hà Nội)

Bạn thân mến! Bạn đã đi khám và được biết mình bị nhiễm nấm âm đạo và sùi mào gà. Bạn băn khoăn về việc chỉ quan hệ duy nhất với bạn trai nhưng lại bị sùi mào gà và nguy cơ bị nhiễm HIV.. Đồng thời bạn cũng muốn biết thêm về khả năng tiêm vắc xin phòng chống HPV khi bạn đã bị nhiễm bệnh sùi mào gà. Chúng ta sẽ lần lượt trao đổi từng vấn đề bạn nhé.

Có thể bạn đã biết, việc nhiễm nấm âm đạo và bệnh sùi mào gà đều gây khó chịu cho người không may bị nhiễm phải. Nhiễm nấm âm đạo là một trong những viêm nhiễm thường gặp ở phụ nữ và có thể điều trị dứt điểm nếu như bạn tuân thủ đúng chỉ dẫn của bác sĩ. Tuy nhiên, với sùi mào gà thì khó có thể điều trị được dứt điểm hoàn toàn bởi lúc này chưa có loại thuốc có khả năng tiêu diệt vi rút HPV (nguyên nhân gây sùi mào gà) khỏi cơ thể mà việc điều trị chỉ tập trung vào điều trị triệu chứng và người bệnh rất dễ bị tái phát lại.

Bệnh sùi mào gà nếu không được chữa trị đúng cách, kịp thời có thể gây ra những biến chứng, có thể dẫn tới ung thư âm hộ, cổ tử cung…. Những tổn thương do sùi mào gà gây ra có thể lan rộng, ảnh hưởng đến khả năng sinh con của người phụ nữ. Vì vậy, với bệnh sùi mào gà, bạn cần tuân thủ chặt chẽ chỉ định của bác sĩ, đồng thời có những kiểm tra định kỳ để có thể kiểm soát tình trạng của bệnh. Bạn cũng lưu ý, trong thời gian điều trị cần hạn chế việc quan hệ tình dục và phải sử dụng bao cao su để đảm bảo bệnh không lây nhiễm ra người khác và bảo vệ chính mình.

Sùi mào gà là một trong những bệnh lây truyền qua đường tình dục. Trong thư bạn có nói chỉ quan hệ duy nhất với bạn trai nhưng lại bị sùi mào gà thì việc bạn có những trao đổi lại cùng bạn trai bạn là điều cần thiết để bạn trai bạn đi khám và có những điều trị kịp thời, phù hợp. Nếu việc lây nhiễm không phải là do từ bạn trai bạn thì theo bạn, nguyên nhân của sùi mào gà ở bạn là từ đâu? Bạn có nghĩ đến khả năng nào khác?

Bạn biết đấy, bên cạnh sùi mào gà thì HIV, viêm gan B, lậu, giang mai… cũng là những bệnh lây qua đường tình dục, tuy nhiên với lậu, giang mai, sùi mào gà… thường có những biểu hiện triệu chứng ra bên ngoài khiến chúng ta nghi ngờ tình trạng viêm nhiễm, mắc bệnh nên kịp thời đi khám, còn với HIV và viêm gan B thường không có những biểu hiện ra bên ngoài để có thể nghi ngờ tình trạng mắc bệnh Vì vậy, khi quan hệ tình dục không an toàn (có mắc các bệnh lây truyền qua đường tình dục khác) thì nguy cơ lây nhiễm HIV là có thể xảy ra. Chính vì vậy, việc đi xét nghiệm HIV để có thể biết chính xác mình có bị nhiễm HIV hay không là cần thiết. Trong trường hợp của bạn, bạn cũng cần đi làm xét nghiệm HIV (sau lần quan hệ tình dục gần đây nhất 2,5 tháng trở đi) để biết chính xác tình trạng sức khoẻ của mình.

Để xét nghiệm HIV, bạn có thể tới các trung tâm y tế dự phòng của quận, phòng tư vấn xét nghiệm tại các bệnh viện để làm xét nghiệm. Việc tiến hành xét nghiệm HIV không gây khó khăn và không cần nhiều thủ tục. Khi bạn đến nơi xét nghiệm, bác sĩ sẽ hướng dẫn cho bạn cần làm cụ thể những gì.

Bạn cần được khám để biết mình đang bị nhiễm chủng vi rút nào và có thể tiêm phòng được nữa không. Ảnh minh họa.

Về việc tiêm vắc xin phòng HPV, bạn đã có những thông tin gì liên quan đến loại vắc xin này rồi? Hiện tại, loại vi rút bạn đã bị nhiễm thuộc chủng nào trong các chủng vi rút HPV? Bạn biết đấy, HPV là một loại virut gây ung thư cổ tử cung ở phụ nữ. Vắc xin phòng HPV hiện nay có hai loại, nhằm phòng 4 chủng có nguy cơ gây ung thư cổ tử cung nhất. Việc tiêm vắc xin này thường có hiệu quả nhất đối với những người chưa tiếp xúc với vi rút, tức chưa quan hệ tình dục. Vắc xin chỉ có tác dụng tạo miễn dịch phòng nhiễm các chủng vi rút mà vắc xin có hiệu lực phòng chống và người phụ nữ chưa bị nhiễm. Đối với trường hợp đã nhiễm một trong những chủng vi rút HPV đó từ trước khi tiêm thì vắc xin chỉ có tác dụng bảo vệ không nhiễm các chủng vi rút còn lại mà vắc xin có hiệu lực.

Đối với trường hợp của bạn, bạn cần được khám để biết mình đang bị nhiễm chủng vi rút nào và có thể tiêm phòng được nữa không. Bạn có thể tham khảo ý kiến của bác sĩ về việc tiêm vắc xin phòng ngừa này. Nhưng điều quan trọng là phải tuân thủ đúng chỉ dẫn của bác sĩ về việc điều trị cũng như dự phòng tái nhiễm sùi mào gà bạn nhé.
    Chúc bạn luôn vui khỏe!

http://www.tamsubantre.org/index.php...144_38000.html

Cảm ơn
    2,578
    Thứ bảy, 14/06/2014 06:08
    Câu hỏi :

Herpes sinh dục có gây ung thư cổ tử cung không, AloBacsi?

Thưa BS,

Tôi hay bị mụn rộp (Herpes) ở vành môi. Khoảng 1 quý bị 1 lần. Tôi có thắc mắc sau:

- Virus Herpes này có gây bệnh ung thư cổ tử cung không (gia đình tôi có chị ruột đã mất vì ung thư cổ tử cung)? Nếu có thì cách phòng tránh thế nào (tôi bị nhân xơ tử cung d=30x40mm)? Ở tuổi của tôi (50 tuổi) có thuốc để tiêm phòng bệnh mụn rộp và UT CTC không?

Tiền sử bệnh: lao phổi đã chữa khỏi lúc 27 tuổi, bệnh thalassemia (thiếu máu thể nhẹ).

Xin AloBacsi giải đáp giúp tôi. Cảm ơn rất nhiều.

(Phan T. Tuyết - TPHCM)

BS Nguyễn Vỹ:

Ảnh minh họa - nguồn internet

Bạn Tuyết thân mến,

Herpes là một bệnh thường gặp gây ra bởi virus, được gọi là herpes simplex virus (HSV). Có hai loại herpes, HSV-1 và HSV-2. Hai loại virus này liên quan rất chặt chẽ với nhau, nhưng khác nhau về cách lây truyền và vị trí gây bệnh.

HSV-1 lây truyền qua tiếp xúc với nước bọt bị nhiễm khuẩn, trong khi HSV- 2 thường lây truyền qua đường tình dục hoặc qua đường sinh dục của mẹ sang con lúc mới sinh. HSV-1 ảnh hưởng đến vùng xung quang miệng, trong khi HSV-2 ảnh hưởng đến vùng sinh dục.

Hiện chưa có bằng chứng cho thấy herpes sinh dục gây ra ung thư cổ tử cung.

Bệnh herpes sinh dục chưa có vaccine phòng ngừa. Do đó, để tránh bị herpes sinh dục, tốt nhất nên thực hành tình dục an toàn. Hạn chế số lượng bạn tình. Luôn luôn sử dụng bao cao su, trừ khi chỉ quan hệ một vợ một chồng với người không bị nhiễm bệnh.

Đối với vaccine phòng ngừa ung thư cổ tử cung do HPV (Human Papilloma Virus), theo trung tâm kiểm soát và phòng ngừa dịch bệnh Hoa Kỳ, các nghiên cứu chỉ thực hiện ở những người tuổi từ 9 - 26 và cho thấy an toàn, hiệu quả ở nhóm tuổi này. Người ta cũng nhận thấy vaccine giúp bảo vệ chống lại nhiễm trùng và bệnh từ các loại HPV có trong vaccine, và chỉ giúp những phụ nữ chưa bị nhiễm các loại HPV này trước khi được tiêm vaccine. Bởi vì nguy cơ nhiễm và mắc bệnh từ HPV thấp ở nhóm tuổi này, nên vaccine dường như lợi ích cho nhóm tuổi phụ nữ này hơn.

Vaccine chưa được cấp phép ở Hoa Kỳ cho lứa tuổi trên 26, vì chưa chứng minh được hiệu quả phòng ngừa cho dân số nam và nữ ở nhóm tuổi trên 26. Do đó, không khuyến cáo tiêm Vaccine HPV cho người trên 26 tuổi.

Tuy nhiên, ở một số nước trên thế giới vẫn áp dụng tiêm ngừa cho lứa tuổi trên 26 mặc dù hiệu quả chưa được chứng minh rõ ràng.

Đối với phụ nữ trên 26 tuổi, cách tốt nhất để phòng ngừa ung thư cổ tử cung là khám phụ khoa và làm
    Pap Smear định kỳ để phát hiện sớm những tổn thương tiền ung thư và ung thư cổ tử cung.
    http://alobacsi.vn/san-phu-khoa/herp...q39846c215.htm

Cảm ơn
    2,578
    Làm gì để điều trị bệnh mụn rộp sinh dục?

Thứ năm, 22/05/2014 11:17
    Em năm nay 23 tuổi. Em đã có quan hệ với bạn gái em cách đây khoảng 3 năm. Tuy nhiên, mới đây, em đã bị nổi mẩn ở bộ phận sinh dục.

Ảnh minh họa - Internet
    Em có hỏi về hiện tượng của mình thì được biết mình có nguy cơ bị bệnh mụn rộp sinh dục. Xin cho em biết rõ hơn về căn bệnh này và em phải làm gì để điều trị bệnh? - H.A.T (Hà Nội).
    Chào bạn,

Hiện nay, bệnh mụn rộp sinh dục ngày càng xuất hiện nhiều, đặc biệt ở những người có tần suất quan hệ nhiều. Bệnh do virus gây nên và có ảnh hưởng nhiều đến tâm lý và gây ra không ít những rắc rối, phiền toái cho người bệnh.
    Tuy tỷ lệ người mắc bệnh mụn rộp ngày càng nhiều, nhưng vẫn có rất nhiều người không hiểu rõ về căn bệnh này lắm, thậm chí ngay cả người đã bị bệnh có khi cũng không biết đó là bệnh gì và vì sao mình bị mắc bệnh. Dưới đây là một số nguyên nhân, triệu chứng, cách phòng và điều trị bệnh mụn rộp sinh dục.
    Nguyên nhân gây bệnh mụn sinh dục
    Bệnh mụn rộp sinh dục do Virus Herpes Simplex-HSV gây ra, có 2 loại virus HSV1 và HSV2, nhưng mụn rộp sinh dục chủ yếu do HSV 2 gây ra, bệnh có biểu hiện là các vết loét ở vùng sinh dục, hậu môn, vết loét thường bắt đầu bằng những mụn nước nhỏ như hạt tấm, đậu xanh, cụm lại thành đám như chùm nho, sau đó dập vỡ tạo thành những vết trợt nông, mềm, kèm theo ngứa, rát, vết trợt tự khỏi nhưng rất dễ tái phát.
    Hiện nay ở nhiều khu vực trên thế giới, mụn rộp sinh dục là căn nguyên hay gặp nhất gây vết loét sinh dục. Ở những nơi có nhiều người nhiễm HIV, tỷ lệ loét sinh sinh dục do mụn rộp sinh dục ngày càng cao. Những vết loét này ở những người nhiễm HIV có thể không điển hình, biến chứng dai dẳng.
    Nếu phụ nữ mang thai bị mắc bệnh mụn rộp sinh dục thì sẽ rất dễ lây truyền sang cho bào thai, gây sảy thai, thai lưu hoặc trẻ sinh ra sẽ bị dị tật.
    Triệu chứng và biến chứng
    Các triệu chứng của bệnh khởi đầu là đau và ngứa, thường xảy ra sau 2-7 ngày sau khi nhiễm virus. Vài giờ đến vài ngày sau giai đoạn đầu này thì vết loét bắt đầu xuất hiện. Ở nữ, vết loét có thể xuất hiện ở vùng âm đạo, cơ quan sinh dục ngoài, mông, hậu môn, hoặc bên trong cổ tử cung. Ở nam, vết loét có thể ở dương vật, bìu, mông, hậu môn, đùi, niệu đạo…
    Sau đó, bệnh có thể bị biến chứng như gây ra những vết loét đau đớn và nhiều khi đi tiểu, người bệnh chịu những đau đớn, cảm giác khó chịu ở vùng sinh dục. Herpes sinh dục còn gây các biến chứng khác như khi mẹ mang thai bị Herpes sinh dục với các vết loét da có thể lây cho con trong quá trình sinh đẻ qua đường âm đạo. Herpes sinh dục có thể gây tổn thương não, mờ mắt hoặc tử vong cho trẻ, bệnh dễ tái phát.
    Một số trường hợp có thể ngay lần đầu phát bệnh đã lâm vào tình trạng nguy kịch phải nhập viện điều trị. Thường kèm theo các triệu chứng như sốt, đau đầu, mệt mỏi, đau cơ, nổi hạch bẹn, đau vùng chậu…
    Cách phòng tránh và điều trị mụn rộp sinh dục
    Tất cả các trường hợp mụn rộp sinh dục đều phải tìm nguyên nhân để điều trị cho các bạn tình. Cách tốt nhất để phòng tránh là cần quan hệ tình dục lành mạnh, không nên quan hệ tình dục bừa bãi, đặc biệt đối với những người bị bệnh mụn rộp.
    Trong thời gian điều trị không nên quan hệ tình dục, phải sử dụng bao cao su đúng cách vì đối với các vết loét do herpes sinh dục, bao cao su không có tác dụng bảo vệ nếu không che phủ hết các vết loét. Bạn tình hay vợ hoặc chồng của bệnh nhân cũng nên đi khám để tránh lây nhiễm chéo.
    Nếu bị bệnh mụn rộp sinh dục, người bệnh nên giữ khô ráo và sạch sẽ vùng da bị tổn thương, tránh lây nhiễm sang các vùng da bên cạnh. Sau khi điều trị bệnh nhân nên tránh cảm cúm, lạnh, làm việc quá sức... để làm giảm khả năng tái phát.
    Tốt nhất để được tư vấn và điều trị đũng cách, bạn nên đến bệnh viện để được khám, xét nghiệm và điều trị thuốc theo đơn của bác sĩ. Bạn nên tái khám sau 7 ngày nếu tổn thương không lành hẳn, hoặc tái khám sớm hơn nếu tình trạng trở nên xấu đi.
    AloBacsi.vn
    Theo Tiengchuong.vn

Cảm ơn
    2,578
    10 loại bệnh tình dục phá nát cơ thể

Thứ bảy, 21/06/2014 05:58

Dưới đây là những hình ảnh cơ thể bị phá nát kinh hoàng do virus lây truyền qua đường tình dục tấn công.

• Mụn cóc sinh dục (HPV). Mụn cóc sinh dục là một trong những loại bệnh phổ biến nhất lây truyền qua đường tình dục. Như tên cho thấy, mụn cóc sinh dục nằm tại vùng sinh dục. Có thể mụn nhỏ như da gà, có màu hoặc có kích thước lớn giống như mào gà( sùi mào gà).

• Bệnh rận mu. Rận mu hay còn gọi là rận lông mu, rận cua, chấy cua, rận bẹnlà một loài rận thuộc côn trùng hút máu không có cánh sống và sinh sản ở vùng lông mu của con người như vùng da lông mu, vùng sinh dục nhất là ở nam giới. Khi ký sinh trên cơ thể con người, rận mu là tác nhân gây ra bệnh rận mu hay rận lông mu gây ra triệu chứng ngứa ngáy ở những vùng nhạy cảm của con người.

• Bệnh lậu. Đây là căn bệnh nhiễm trùng lây qua đường tình dục do vi khuẩn Neisseria gonorrhoea. Mặc dù bệnh được biết đến với con đường lây lan qua quan hệ tình dục, nhưng nó cũng có thể lây truyền từ mẹ sang con trong quá trình sinh nở.

• Giang mai. Đây là căn bệnh lây truyền qua đường tình dục gây ra bởi khuẩn xoắn Treponema pallidum. Đường lây truyền của bệnh giang mai hầu như luôn luôn là qua đường tình dục, mặc dù có những ca thí dụ về bệnh giang mai bẩm sinh do truyền từ mẹ sang con trong tử cung hoặc khi sinh.

• Nấm Chlamydia. Đây cũng là một căn bệnh gây ra bởi một loài vi khuẩn gây nhiễm trùng giống với virus gây bệnh lậu. Chlamydia không khó để chữa trị một khi biết có nó. Nếu nó không được điều trị, tuy nhiên, chlamydia có thể dẫn đến vấn đề sức khỏe nghiêm trọng hơn.

• Virus Herpes 1, đây là một loại virus gây mụn rộp và mủ rỉ khu vực cơ quan sinh dục và cả trên miệng. Trong một vài trường hợp hiếm hoi, virus này có thể gây ra nhiễm trùng não.

• Virus Herpes 2, đây cũng là một loại virus gây mụn rộp sinh dục và những cơn đau ở vùng sinh dục, virus này cũng có thể gây nhiễm trùng nào nếu hệ miễn dịch yếu.

• Viêm gan B. Viêm gan B lây truyền qua máu, tinh dịch, dịch âm đạo và các dịch khác của cơ thể. Loại viêm gan này dễ lây truyền hơn HIV (virut gây bệnh AIDS) từ 50 - 100 lần và nhất là qua con đường quan hệ tình dục.

• HIV. Biểu hiện giống nhau ở nam và nữ, thường xuất hiện sau nhiều tháng hoặc nhiều năm kể từ khi bị lây nhiễm: sụt cân nhanh chóng và mệt mỏi không rõ nguyên nhân; biểu hiện giống cúm kéo dài; tiêu chảy kéo dài không rõ nguyên nhân, ho kéo dài, có vết loét ở miệng lâu ngày không khỏi, nhiễm nấm kéo dài. Bệnh lây chủ yếu qua 3 con đường: đường máu, tình dục và mẹ sang con.

• Hạ cam là một bệnh lây truyền qua đường tình dục, do vi khuẩn Hemophilus ducreyi gây nên. Sau khi quan hệ tình dục với người bị bệnh hạ cam, trực khuẩn này xâm nhập vào vết trầy xước rất nhỏ ở bộ phận sinh dục, từ 3 – 5 ngày sau nổi mụn mủ nhỏ, nhanh chóng vỡ ra tạo thành vết loét. Theo thời gian, vết loét ngày càng to dần và tự lây nhiễm sang vùng kế cận, do đó bệnh nhân thường có nhiều vết loét .

AloBacsi.vn
    Theo Kiến thức

Cảm ơn
    2,578
    Làm gì để điều trị bệnh mụn rộp sinh dục?

22/5/2014 11:17
    Em năm nay 23 tuổi. Em đã có quan hệ với bạn gái em cách đây khoảng 3 năm. Tuy nhiên, mới đây, em đã bị nổi mẩn ở bộ phận sinh dục.

Ảnh minh họa - Internet

Em có hỏi về hiện tượng của mình thì được biết mình có nguy cơ bị bệnh mụn rộp sinh dục. Xin cho em biết rõ hơn về căn bệnh này và em phải làm gì để điều trị bệnh? - H.A.T (Hà Nội).
    Chào bạn,

Hiện nay, bệnh mụn rộp sinh dục ngày càng xuất hiện nhiều, đặc biệt ở những người có tần suất quan hệ nhiều. Bệnh do virus gây nên và có ảnh hưởng nhiều đến tâm lý và gây ra không ít những rắc rối, phiền toái cho người bệnh.
    Tuy tỷ lệ người mắc bệnh mụn rộp ngày càng nhiều, nhưng vẫn có rất nhiều người không hiểu rõ về căn bệnh này lắm, thậm chí ngay cả người đã bị bệnh có khi cũng không biết đó là bệnh gì và vì sao mình bị mắc bệnh. Dưới đây là một số nguyên nhân, triệu chứng, cách phòng và điều trị bệnh mụn rộp sinh dục.
    Nguyên nhân gây bệnh mụn sinh dục
    Bệnh mụn rộp sinh dục do Virus Herpes Simplex-HSV gây ra, có 2 loại virus HSV1 và HSV2, nhưng mụn rộp sinh dục chủ yếu do HSV 2 gây ra, bệnh có biểu hiện là các vết loét ở vùng sinh dục, hậu môn, vết loét thường bắt đầu bằng những mụn nước nhỏ như hạt tấm, đậu xanh, cụm lại thành đám như chùm nho, sau đó dập vỡ tạo thành những vết trợt nông, mềm, kèm theo ngứa, rát, vết trợt tự khỏi nhưng rất dễ tái phát.
    Hiện nay ở nhiều khu vực trên thế giới, mụn rộp sinh dục là căn nguyên hay gặp nhất gây vết loét sinh dục. Ở những nơi có nhiều người nhiễm HIV, tỷ lệ loét sinh sinh dục do mụn rộp sinh dục ngày càng cao. Những vết loét này ở những người nhiễm HIV có thể không điển hình, biến chứng dai dẳng.
    Nếu phụ nữ mang thai bị mắc bệnh mụn rộp sinh dục thì sẽ rất dễ lây truyền sang cho bào thai, gây sảy thai, thai lưu hoặc trẻ sinh ra sẽ bị dị tật.
    Triệu chứng và biến chứng
    Các triệu chứng của bệnh khởi đầu là đau và ngứa, thường xảy ra sau 2-7 ngày sau khi nhiễm virus. Vài giờ đến vài ngày sau giai đoạn đầu này thì vết loét bắt đầu xuất hiện. Ở nữ, vết loét có thể xuất hiện ở vùng âm đạo, cơ quan sinh dục ngoài, mông, hậu môn, hoặc bên trong cổ tử cung. Ở nam, vết loét có thể ở dương vật, bìu, mông, hậu môn, đùi, niệu đạo…
    Sau đó, bệnh có thể bị biến chứng như gây ra những vết loét đau đớn và nhiều khi đi tiểu, người bệnh chịu những đau đớn, cảm giác khó chịu ở vùng sinh dục. Herpes sinh dục còn gây các biến chứng khác như khi mẹ mang thai bị Herpes sinh dục với các vết loét da có thể lây cho con trong quá trình sinh đẻ qua đường âm đạo. Herpes sinh dục có thể gây tổn thương não, mờ mắt hoặc tử vong cho trẻ, bệnh dễ tái phát.
    Một số trường hợp có thể ngay lần đầu phát bệnh đã lâm vào tình trạng nguy kịch phải nhập viện điều trị. Thường kèm theo các triệu chứng như sốt, đau đầu, mệt mỏi, đau cơ, nổi hạch bẹn, đau vùng chậu…
    Cách phòng tránh và điều trị mụn rộp sinh dục
    Tất cả các trường hợp mụn rộp sinh dục đều phải tìm nguyên nhân để điều trị cho các bạn tình. Cách tốt nhất để phòng tránh là cần quan hệ tình dục lành mạnh, không nên quan hệ tình dục bừa bãi, đặc biệt đối với những người bị bệnh mụn rộp.
    Trong thời gian điều trị không nên quan hệ tình dục, phải sử dụng bao cao su đúng cách vì đối với các vết loét do herpes sinh dục, bao cao su không có tác dụng bảo vệ nếu không che phủ hết các vết loét. Bạn tình hay vợ hoặc chồng của bệnh nhân cũng nên đi khám để tránh lây nhiễm chéo.
    Nếu bị bệnh mụn rộp sinh dục, người bệnh nên giữ khô ráo và sạch sẽ vùng da bị tổn thương, tránh lây nhiễm sang các vùng da bên cạnh. Sau khi điều trị bệnh nhân nên tránh cảm cúm, lạnh, làm việc quá sức... để làm giảm khả năng tái phát.
    Tốt nhất để được tư vấn và điều trị đũng cách, bạn nên đến bệnh viện để được khám, xét nghiệm và điều trị thuốc theo đơn của bác sĩ. Bạn nên tái khám sau 7 ngày nếu tổn thương không lành hẳn, hoặc tái khám sớm hơn nếu tình trạng trở nên xấu đi.
    AloBacsi.vn
    Theo Tiengchuong.vn

Cảm ơn
    2,578
    Biểu hiện dễ nhầm lẫn giữa bệnh mụn cóc sinh dục và sùi mào gà

21/6/2014 14:01
    Những nốt giống như hoa súp lơ quanh âm đạo có thể là biểu hiện của bệnh mụn cóc sinh dục hoặc sùi mào gà.

Chào bác sĩ. Dạo gần đây "vùng kín" của em thường hay bị ngứa, có những nốt giống như hoa súp lơ quanh âm đạo và em thường ra khí hư nhiều có màu trắng đục khi khô chuyển màu vàng. Em rất lo lắng không biết có phải em mắc bệnh gì đó rất nặng rồi không? Em rất mong được bác sĩ tư vấn giúp em là em bị bệnh gì (em đã có gia đình). Em xin chân thành cảm ơn! (M. Thoa)

Trả lời:

Bạn M. Thoa thân mến!

Qua mô tả của bạn thì có nhiều khả năng bạn bị bệnh lây truyền qua đường tình dục. Những nốt giống như hoa súp lơ quanh âm đạo có thể là biểu hiện của bệnh mụn cóc sinh dục hoặc sùi mào gà.

Những nốt giống như hoa súp lơ quanh âm đạo có thể là biểu hiện của bệnh mụn cóc sinh dục hoặc sùi mào gà. Ảnh minh họa

Mụn cóc sinh dục, còn được gọi là mụn cóc hoa liễu là một trong những bệnh lây truyền qua đường tình dục phổ biến nhất. Các dấu hiệu và triệu chứng của mụn cóc sinh dục bao gồm: Nổi các cục thịt nhỏ, có màu như màu da hoặc màu xám ở vùng sinh dục của bạn; Một số mụn cóc ở gần nhau mà tạo thành hình dạng giống cây súp lơ. Bệnh có thể gây ngứa hoặc khó chịu ở vùng sinh dục của bạn. Thậm chí nó có thể khiến bạn bị chảy máu khi "quan hệ".

Sùi mào gà là 1 loại virus sinh u nhú ở người - HPV (Hymen Papilloma Virus) và lây truyền chủ yếu qua đường quan hệ tình dục. Vị trí sùi mào gà có thể xuất hiện ở miệng, họng, mắt, hậu môn, bộ phận sinh dục ngoài, liệu đạo, bàng quang... Bệnh nếu không được điều trị, bệnh không thể tự khỏi, các virus HPV luôn luôn tồn tại trong người, không bao giờ mất đi. Lúc đầu, hình ảnh sùi mà gà chỉ nhỏ như đầu kim, hoặc như hạt dôm ở vành đầu quy đầu, khi điển hình thì tạothành những nhú tập trung lại lăn tăn như hình ảnh mào con gà trống, hoặc như hình ảnh súp lơ, nhiều nữa có thể mọc thành từng chùm.

Bạn có có thêm triệu chứng khí hư ra nhiều, khi khô chuyển thành màu vàng và ngứa âm đạo thì có nhiều khả năng bạn bị viêm nhiễm "vùng kín".

Cho dù là bị sùi mào gà hay mụn cóc sinh dục thì cũng đều có ảnh hưởng không tốt đến sức khỏe của bạn, đe dọa khả năng có con của bạn về sau này. Vì vậy, tốt nhất bạn nên đi khám sớm để được chẩn đoán đúng bệnh và điều trị kịp thời.

Chúc bạn vui, khỏe!
    Theo afamily.vn

Cảm ơn
    2,578
    Kinh hoàng sự tàn phá của bệnh sùi mào gà

01/6/2014 20:00
    Sùi mào gà là bệnh lây truyền qua đường tình dục do nhiễm HPV, biểu hiện bằng các sẩn sùi mềm ở sinh dục ngoài có khi ở hậu môn hoặc vùng da khác.

Ảnh minh họa.

Tác nhân gây bệnh là HPV (human papiloma virus), thuộc loại papova virus có DNA. Chủ yếu lây truyền qua đường tình dục, còn có thể lây truyền qua tiếp xúc. Trẻ sơ sinh có thể bị lây bệnh từ người mẹ mắc bệnh trong lúc sinh đẻ.

Vị trí tổn thương: Đàn ông thường ở quy đầu, rãnh quy đầu, vùng hãm, bao quy đầu, thân dương vật và da bìu. Đàn bà thường ở môi lớn, môi bé, âm vật, vùng quanh niệu đạo, đáy chậu, âm đạo và cổ tử cung. Cả hai giới còn có thể bị ở đáy chậu, hậu môn, ống hậu môn, trực tràng, niệu đạo, bàng quang và hầu họng. Ban đầu là các sẩn nhỏ màu hồng hoặc màu trắng hồng. Sẩn tiến triển to dần, sùi lên tạo thành các khối giống hoa súp lơ hoặc dạng quả dâu, lúc đầu các sẩn chỉ nhỏ bằng đầu đinh ghim, về sau có thể to bằng quả táo, mật độ mềm, bề mặt gồ ghề. Sẩn có thể khô hoặc trợt ướt, tiết dịch mùi hôi thối do cọ sát và bội nhiễm.

Về điều trị, bệnh nhân có thể dùng phương pháp đốt điện, đốt laser CO2; Bôi các chất như axit trichloraxetic 80 - 90%, dung dịch podophyllin 10 - 25%, bôi rất tốt, tổn thương biến mất sau 2 - 3 ngày, bôi đúng vào tổn thương sau 4 giờ rửa đi, để tránh dây thuốc ra xung quanh, nên bôi vùng da lành quanh tổn thương bằng mỡ oxyde kẽm. Không dùng cho phụ nữ có thai và sùi mào gà.

Cảm ơn
    2,578
    Tránh bệnh sùi mào gà tái phát

24/4/2014 09:57
    Em bị mắc bệnh sùi mào gà hiện đã điều trị đã khỏi. Nhưng nghe nói bệnh này dễ tái phát. Xin bác sĩ cho biết cách phòng bệnh tránh tái phát. (Xin giấu tên).

Sùi mào gà là một bệnh lây nhiễm chủ yếu qua đường tình dục, bệnh có thể lây nhiễm sang bất cứ vị trí nào, đặc biệt bệnh xuất hiện nhiều ở hậu môn, dương vật và âm đạo. Bệnh sùi mào gà rất dễ bị tái phát là do điều trị không triệt để, nghĩa là bệnh nhân không đưa vợ hoặc chồng hoặc bạn tình điều trị cùng khiến cho bệnh nhân vẫn mắc bệnh sùi mào gà trở lại.

Bên cạnh đó, bệnh sùi mào gà là bệnh có thời gian ủ bệnh lâu, bệnh nhân khó phát hiện cho nên việc bệnh nhân có quan hệ tình dục với những bệnh nhân có nguồn bệnh sùi mào gà rất dễ tái phát.. Vì vậy, để phòng bệnh tái phát: Không quan hệ tình dục bừa bãi; không được sử dụng đồ lót của người khác; phải vệ sinh âm hộ hàng ngày, thay giặt quần lót, giặt riêng đồ lót.
    Nếu như chồng hoặc vợ điều trị sùi mào gà, mặc dù biểu hiện bệnh ở bên ngoài âm hộ đã giảm nhưng người bệnh vẫn còn virut HPV, nên vệ sinh âm hộ kết hợp uống thuốc điều trị, phải kiểm tra sau khi điều trị.

Trong thời gian điều trị, người bệnh nên ít giao hợp, nếu có quan hệ tình dục cần phải dùng bao cao su để phòng tránh lây lan và nhiễm các bệnh lây truyền qua đường tình dục khác.

Đối với người bệnh cần phải được theo dõi định kỳ để đánh giá hiệu quả điều trị và làm những xét nghiệm máu để đánh giá các bệnh lây truyền qua đường tình dục khác, ví dụ:VDRL (tầm soát giang mai), HIV... Người bệnh cũng nên đưa vợ, chồng hoặc bạn tình đến khám bệnh.

Cảm ơn
    2,578
    19/5/2014 13:00
    Mang bệnh lậu mạn tính vì tự ý điều trị kháng sinh tại nhà

Chị Hương đi khám bệnh, bác sĩ cho biết chị mắc lậu mãn tính. Nhớ về tiền sử bệnh, chị Hương quả quyết mình không bị bệnh xã hội. Các triệu chứng của bệnh đều không có.

Chị Hương khốn khổ vì bệnh lậu không rõ triệu chứng
    Tự ý dùng kháng sinh khiến một số triệu chứng bệnh lậu mơ hồ

Chị Hoàng Minh Hương trú tại Lương Đình Của, Hà Nội là bệnh nhân của khoa sản Bệnh viện Đa khoa Hà Nội. Chị Hương đang điều trị bệnh lậu mãn tính mà mình không biết.

Chị Hương kể vợ chồng chị đều làm cùng một công ty nên chuyện tòm tem bên ngoài của chồng, chị tự tin cho rằng mình kiểm soát được. Chị tin chồng mình chung thủy. Chị Hương cho biết hai năm nay, chị Hương hay bị viêm nhiễm vùng kín. Mỗi lần bị viêm nhiễm, chị Hương lại ra mua thuốc về tự đặt và uống.

Mỗi lần ngứa, chị tự ra tay trị bệnh đều có kết quả. Nhiều lần, chị mua kháng sinh. Chị nhớ có một thời gian, chị Hương bị đi tiểu dắt và đau bụng vùng bàng quang. Chị Hương cũng tự mua thuốc về uống. Một liệu trình tự điều trị chỉ mất 5 ngày.

Gần đây, chị Hương luôn cảm thấy đau bụng, mỗi lần đi tiểu chị buốt vùng kín. Các loại thuốc kháng sinh chị điều trị đều không có tác dụng. Chị Hương đi khám bệnh, bác sĩ cho biết chị mắc lậu mãn tính. Nhớ về tiền sử bệnh, chị Hương quả quyết mình không bị bệnh xã hội. Các triệu chứng của bệnh đều không có.

Chia sẻ về trường hợp của chị Hương, bác sĩ Phùng Thanh Vân cho biết khi mắc bệnh lậu hay một vài bệnh khác, người bệnh thường tự mua kháng sinh về điều trị khiến bệnh không biểu hiện rõ triệu chứng. Các thuốc kháng sinh không đặc trị được bệnh đó nhưng có tác dụng hỗ trợ chéo khiến bệnh không rõ triệu chứng, người bệnh không biết mình mang bệnh, không đi kiểm tra và khi chuyển sang mãn tính điều trị rất khó.
    Tự chữa viêm nấm bằng kháng sinh

Bác sĩ sản khoa Nguyễn Thị Hoa, phòng khám sản khoa Hoa Hồng - Phùng Hưng, Hà Nội, cho biết nhiều người bệnh có triệu chứng viêm nhiễm tự mua kháng sinh điều trị và không điều trị dứt điểm khiến bệnh không bao giờ khỏi, thường tái phát và khi đi khám bệnh các bác sĩ kê đơn thuốc, điều trị không khỏi hẳn vì xuất hiện tình trạng kháng kháng sinh.

Chị Trần Thu Phương trú tại Nguyễn Trãi, Hà Đông, Hà Nội đến khám viêm phụ khoa trong tình trạng "cô bé" bị sưng, thành âm đạo bị viêm đỏ tấy. Chị Phương cho biết, chị bị bệnh cả tháng nay nhưng điều trị bằng thuốc đặt âm đạo như những lần trước song không khỏi.

Khi bác sĩ kiểm tra và làm xét nghiệm khí hư, chị Phương bị nấm candida (+). Chị Phương chữa bằng biện pháp uống thuốc và đặt thuốc nhưng qua một tháng, bệnh đỡ được một hai hôm, chị quan hệ tình dục lại bệnh lại tái phát trở lại.

Bác sĩ Hoa kể bà đã thay đổi 3 đơn thuốc cho chị Phương nhưng được vài hôm chị đến khám tình trạng viêm nhiễm vẫn không đỡ.
    Bác sĩ Hoa cho biết có trường hợp bị viêm lộ tuyến nhưng do tự mua kháng sinh về điều trị theo kiểu viêm nhiễm thông thường. Khi đến phòng khám, tình trạng bệnh của bệnh nhân đã bị nặng. Bác sĩ phải đốt lạnh khiến cho việc điều trị lâu và khó hơn. Khi có biểu hiện bị bệnh viêm nhiễm, chị em không nên tự mua kháng sinh hay lên mạng tìm kiếm tông tin để tự chữa bệnh dẫn đến các bệnh không đáng có.
    Khánh Ngọc
    Theo infonet.vn

Cảm ơn
    2,578
    29/4/2014 04:49
    Đi họp lớp mang bệnh... lậu từ người yêu cũ về cho vợ

Nhiều mày râu “ăn vụng” nhưng không sử dụng biện pháp “bảo vệ” đã phải đến bệnh viện cậy nhờ bác sĩ. Không chỉ khiến mình mắc bệnh, họ còn là “trung gian” truyền bệnh cho vợ và bạn gái.

Ngậm ngùi chữa bệnh lậu

Vợ chồng anh Hoàng Thế Tạo, 26 tuổi và chị Nguyễn Thu Dung, 25 tuổi (Hà Nam) đến khám tại phòng khám nam khoa của bác sĩ Nguyễn Bá Hưng. Chị Dung đang mang bầu đứa con đầu lòng mới 7 tháng nhưng phải đối mặt với bệnh lậu và một sự thật đau xót: Chồng “qua lại” với tình cũ. Câu chuyện chỉ lộ khi chị bị đái buốt và đái dắt. Tâm sự với chồng, anh Tạo cũng thú nhận là anh có triệu chứng giống vợ. Vợ chồng anh cùng đi khám thì phát hiện có vi khuẩn lậu, căn bệnh có tỉ lệ lây qua đường tình dục rất cao.

Chị Dung bàng hoàng nhìn bác sĩ rồi quay sang nhìn chồng. Đến nước này, anh Tạo mới thú nhận, hôm đi họp lớp, anh gặp lại bạn gái cũ. Sau buổi tiệc có chút hơi men, họ đã không kiềm chế nổi... Tin tưởng cô bạn gái ngày xưa "sạch sẽ" nên anh Tạo không dùng bao cao su. Về nhà, anh vẫn quan hệ với vợ bình thường. Sau đó, thấy có hiện tượng đái buốt và đái dắt, anh đã tự đi mua thuốc về uống nhưng uống mãi không khỏi. Anh còn thấy xuất hiện thêm cả mủ ở đầu dương vật. Vợ anh cũng bị tương tự như vậy nên cả hai buộc phải đi khám và được kết luận là mắc bệnh lậu.

Theo bác sĩ Hưng, với anh Tạo, việc điều trị không quá phức tạp nhưng còn chị Dung, nếu không cẩn thận, có thể gây hậu quả nghiêm trọng đến thai nhi. Nguyên nhân gây sinh non do bệnh lậu là 8% vì nó khiến cho thai phụ bị viêm màng ối gây vỡ ối. Chưa kể trẻ sinh nhẹ cân do sinh non hoặc suy dinh dưỡng bào thai. Trong quá trình sinh, trẻ có thể lây bệnh lậu, gây viêm kết mạc, dễ dẫn tới mù, nếu mẹ sinh thường qua ngả âm đạo.
    Ảnh minh hoạ

“Thả phanh” nhận “trái đắng”

Trong lúc vợ đi công tác nước ngoài, anh Nguyễn Thanh Sơn, 33 tuổi, ở Lạng Sơn, "cặp" với một em chân dài quen từ trước, làm nghề cắt tóc. Anh Sơn tin tưởng nhân tình không qua lại với ai khi cô ta thề thốt "chỉ yêu mình anh thôi". Sau một thời gian, anh bỏ các biện pháp "phòng vệ" nhưng chỉ 5 hôm sau lần "thả phanh" đó, anh xuất hiện hiện tượng đái buốt, tiểu ra cả mủ. Đi khám, anh được bác sĩ chẩn đoán mắc bệnh lậu.

Theo bác sĩ Phùng Thanh Vân, Bệnh viện Đa khoa Hà Nội, thơi gian gần đây, bệnh nhân mắc lậu đến khám tại bệnh viện có chiều hướng tăng lên, chiếm 20% trong số những người mắc bệnh lây nhiễm đường tình dục. Nam giới là đối tượng nhạy cảm với bệnh lậu khi chỉ sau 3 đến 7 ngày mắc, triệu chứng cấp tính đã xuất hiện, như: Đái dắt, đái buốt, đầu dương vật sưng to, đái ra mủ, có mùi hôi. Xét nghiệm thấy có song cầu khuẩn.

Bác sĩ Lê Thị Kim Dung, Trung tâm y tế Thái Hà, hóm hỉnh nói về căn bệnh này: “Giới chuyên môn gọi bệnh lậu ở nam giới là “nổ ống khói”, vì mỗi khi đi tiểu, cảm giác đau rát như hàng trăm lưỡi dao lam cứa vào đường thoát của nước tiểu. Vì vậy, khi đàn ông mắc lậu thì không thể không đi khám”. Đối với phụ nữ, biểu hiện bệnh lậu rất mơ hồ, không điển hình. Đôi khi chỉ có cảm giác khó chịu, ra khí hư, ngứa ngáy. Nếu bị vi khuẩn lậu lan rộng, chị em mới có cảm giác đau rát. Nữ giới thường khó phát hiện bệnh lậu hơn nhưng nếu bạn tình đã mắc bệnh lậu, chị em cần đi chữa trị ngay, tránh tình trạng chuyển sang mạn tính.

“Nếu phát hiện bệnh sớm, lúc vẫn còn là bệnh dạng cấp tính, bác sĩ thường kê đơn với liệu trình khoảng 10 ngày. Không có chuyện chữa khỏi ngay bằng 1 liều duy nhất. Còn nếu không điều trị dứt điểm, để tái bị lại, bệnh lậu sẽ rất khó chữa trị. Lúc đó, thời gian chữa tính bằng tháng, bằng năm. Song lậu là bệnh có thể chữa khỏi”, bác sĩ Phùng Thanh Vân chia sẻ.
    Nguồn: Hứa Bích/ Phụ nữ Việt Nam

Theo infonet.vn

Cảm ơn
    2,578
    AloBacsi ơi, bệnh lậu có lây đường miệng?

Thứ năm, 26/06/2014 07:05
    Bệnh lậu có lây nhiễm qua nước bọt không, AloBacsi? Em và bạn gái hôn nhau, cô ấy mắc bệnh lậu thì em có bị nhiễm lậu không?

Thưa bác sĩ, Xin cho em hỏi, bệnh lậu có lây nhiễm qua đường nước bọt không ạ? Ví dụ như em và bạn gái em hôn nhau, cô ấy mắc bệnh lậu, thì em có bị nhiễm lậu từ bạn gái em không. Nếu cô ấy oral sex cho em thì có bị lây nhiễm không ạ? Mong bác sĩ giải đáp giúp em với ạ.
    (N.Tiến – Hà Nội)

Ảnh minh họa

Chào bạn Tiến,

Bệnh lậu có lây qua miệng bạn ạ và viêm họng do lậu rất hay gặp. Vì vậy bạn nên khám cấy họng thì mới loại trừ viêm họng do lậu cầu.Bệnh lậu ở Nam giới rất khó chữa và để lại nhiều biến chứng, bạn đi khám sớm nha.
    Chúc bạn may mắn!
    ThS.BS Trần Thiện Hòa - AloBacsi.vn
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 12-07-2014 lúc 13:13.

Cảm ơn
    2,578
    Viêm âm đạo do trùng roi

26/06/2014 09:00
    Thời gian gần đây em hay bị ngứa ngáy nhiều ở âm đạo, âm hộ kèm theo khí hư ra nhiều, nặng mùi… Em đi khám, các bác sĩ nghi ngờ em bị viêm âm đạo do trùng roi. Xin bác sĩ tư vấn rõ về căn bệnh này.
    (độc giả xin giấu tên)

Viêm âm đạo
    do trùng roi là một bệnh khá phổ biến. Bệnh do một loại ký sinh trùng sống trong bộ phận sinh dục gây nên.

Bệnh trùng roi sinh dục lây qua quan hệ tình dục là chủ yếu. Ngoài ra bệnh còn có thể lây qua bồn tắm, khăn tắm ẩm ướt bị nhiễm trùng roi. Tỷ lệ nữ bị bệnh nhiều hơn nam gấp 10 lần. Khi mắc đối với nam giới có biểu hiện ngứa ở quy đầu, đái buốt, đái rắt, có khi có tiết dịch ở quy đầu. Những trường hợp mạn tính rất ít có triệu chứng lâm sàng nên nhiều người không biết mình có bệnh. Thỉnh thoảng chỉ thấy khó chịu dọc theo niệu đạo và có tiết dịch nhầy buổi sáng. Ở nữ giới khi mắc có biểu hiện ra khí hư màu vàng, hơi xám, đặc biệt có bọt và mùi hôi nặng. Đôi khi khí hư nhiều, màu xanh hơn nếu nhiễm thêm vi khuẩn khác. Người bệnh bị ngứa nhiều ở âm đạo, âm hộ, có khi bị sưng đỏ và có những vết loét trợt ở bộ phận sinh dục ngoài. Có cảm giác đau rát khi giao hợp hoặc khi đi tiểu.
    Để điều trị bệnh trùng roi âm đạo Trichomonalis vaginalis có hiệu quả cần phải bảo đảm các nguyên tắc cơ bản là thường xuyên vệ sinh bộ phận sinh dục để làm giảm mức độ viêm nhiễm, điều trị cho cả vợ lẫn chồng vì bệnh có thể lây từ vợ sang chồng và ngược lại; đồng thời trong thời gian điều trị tuyệt đối không được giao hợp để hạn chế điều kiện và cơ hội lây truyền thì mới có kết quả mong muốn. Vì vậy, vợ chồng chị cần đến cơ sở y tế để được khám và xét nghiệm khí hư để xác định bệnh. Nếu đúng mắc bệnh viêm nhiễm do trùng roi thì cần tuân thủ chỉ định của thầy thuốc.
    Bác sĩ Nguyễn Hưng

Cảm ơn
    2,578
    Coi chừng bị nhiễm trùng roi

Thứ tư 09/07/2014 15:00
    Trùng roi âm đạo có tên khoa học là Trichomonas vaginalis được lây nhiễm trực tiếp qua quan hệ tình dục không an toàn.

Đặc điểm của trùng roi âm đạo
    Mầm gây bệnh là thể hoạt động của trùng roi âm đạo, thể này có sức chịu đựng khá tốt ở ngoại cảnh; trong môi trường nước trùng roi có thể sống được tới 40 phút. Nguồn bệnh là những người bị nhiễm trùng roi kể cả nam và nữ. Một điều quan trọng cần chú ý đối tượng nam giới là nguồn bệnh nguy hiểm, khi bị nhiễm trùng roi thường ít có triệu chứng lâm sàng nên không đi khám, điều trị do không có triệu chứng hoặc không biết những nguy hại và hậu quả của bệnh; vì vậy dễ có nguy cơ vô tình lây nhiễm cho nữ giới kể cả người vợ hoặc bạn tình.

Vào năm 1884, nhà khoa học Kunsther đã phát hiện thấy rất nhiều trùng roi Trichomonas vaginalis ký sinh ở âm đạo và dịch tiết âm đạo ở hầu hầu hết phụ nữ được khám ở bệnh viện thành phố Bordeaux thuộc nước Pháp. Bệnh do loại trùng roi này gây ra đã được các nhà khoa học mô tả từ trước công nguyên và thường gặp ở hầu hết các nước trên thế giới kể cả Việt Nam.Trong vài thập kỷ qua, bệnh lây truyền qua đường tình dục được xếp vào 1 trong 5 nhóm bệnh hàng đầu cần có sự quan tâm và chăm sóc của ngành y tế đối với người trưởng thành và trước đây quan niệm rằng chỉ có 5 loại bệnh cổ điển có thể lây truyền qua đường tình dục là lậu, giang mai, hạ cam, hột xoài và u hạt bẹn. Nhưng ngày nay, nhờ sự tiến bộ của khoa học kỹ thuật các nhà khoa học đã tìm ra hơn 20 loại bệnh có khả năng lây truyền qua đường tình dục; trong đó có bệnh trùng roi âm đạo. Từ đây, bệnh trùng roi âm đạo được nghiên cứu như là nguyên nhân gây ra các bệnh lây truyền qua đường tình dục STDs (sexually transmitted diseases).Trùng roi âm đạo Trichomonas vaginalis chỉ có một vật chủ là người. Ở phụ nữ, vị trí ký sinh của trùng roi chủ yếu ở âm đạo, trong dịch tiết âm đạo; tại các nếp nhăn ở da, niêm mạc bộ phận sinh dục, niệu đạo... Chúng ưa ký sinh ở môi trường hơi toan, có độ pH khoảng từ 6 - 6,5; vì vậy khi ký sinh ở âm đạo trùng roi sẽ chuyển môi trường âm đạo từ toan sang kiềm. Quá trình chuyển đổi độ pH là do trùng roi tiết ra một thứ men và phối hợp với nhiều loại vi khuẩn có ở âm đạo.Các nhà khoa học cho rằng trùng roi có khả năng hạ thấp độ toan âm đạo do đào thải những tế bào thượng bì âm đạo làm giảm lượng glycogen trong tế bào âm đạo. Mặt khác, môi trường toan bình thường ở âm đạo của những người phụ nữ khỏe mạnh có độ pH từ 3,8 - 4,4 là do một loại vi khuẩn thường trú Doderlein giống loại vi khuẩn Bacillus acidophilus; loại vi khuẩn này được nuôi dưỡng bằng glycogen của tế bào thượng bì âm đạo; vì vậy làm ảnh hưởng đến việc sản sinh ra acid lactic dẫn đến gây giảm độ toan âm đạo. Độ pH ở môi trường âm đạo thay đổi nên tạo điều kiện cho vi khuẩn trong âm đạo sinh sản và phát triển.
    Hình ảnh trùng roi dưới kinh hiển vi
    Trùng roi âm đạo chuyển từ vật chủ này sang vật chủ khác ở thể hoạt động và thường gặp nhiều ở phụ nữ lứa tuổi sinh đẻ, hiếm gặp ở các trẻ gái chưa dậy thì và ít gặp hơn ở phụ nữ đã mãn kinh. Chúng có thể tồn tại ở môi trường ngoại cảnh ẩm ướt trong một vài giờ và sinh sản vô tính bằng cách phân đôi theo chiều dọc. Phương thức ký sinh của trùng roi này là bám chặt vào niêm mạc âm đạo để khỏi bị đào thải và cử động bằng các roi.Chu kỳ phát triển của trùng roi ở âm đạo thường phụ thuộc vào chu kỳ kinh nguyệt nhưng phát triển mạnh vào trước ngày thấy kinh và sau ngày thấy kinh; trong thời kỳ rụng trứng khó tìm thấy trùng roi qua xét nghiệm kiểm tra chất tiết ở âm đạo.Ngoài vị trí ký sinh ở âm đạo, trùng roi còn ký sinh ở nhiều nơi khác trong cơ thể như: buồng trứng, vòi trứng, tử cung; có trường hợp chúng ký sinh ở đường tiết niệu như niệu đạo, niệu quản, bàng quang, bể thận. Tuy ký sinh ở nhiều nơi như vậy nhưng tỉ lệ trùng roi này ký sinh ở âm đạo vẫn cao nhất và đóng vai trò quan trọng trong bệnh phụ khoa.
    Triệu chứng bệnh lý và biến chứng do trùng roi âm đạo gây nên

Thường môi trường âm đạo của người phụ nữ khỏe mạnh có độ pH toan nên có khả năng ức chế sự phát triển của vi khuẩn gây bệnh. Khi có trùng roi ký sinh ở âm đạo sẽ làm thay đổi độ pH từ toan sang kiềm, tạo điều kiện cho vi khuẩn phát triển; mặt khác trùng roi cũng làm tổn thương niêm mạc và gây viêm âm đạo với triệu chứng lâm sàng ở các mức độ khác nhau. Giai đoạn diễn biến bệnh cấp tính được biểu hiện: bệnh nhân ra khí hư rất nhiều, có mủ vàng hoặc xanh, mùi rất hôi; bị ngứa âm đạo kèm theo đau đớn như kim châm; âm đạo bị đỏ tấy, có nhiều nơi bị loét. Giai đoạn bán cấp tính và mạn tính thường không có triệu chứng viêm tấy âm đạo nhưng trường diễn kéo dài.

Các triệu chứng bệnh lý trên lâm sàng thường gặp là âm hộ, âm đạo có cảm giác nóng, rát, ngứa rất khó chịu nhất là khi có kinh. Có khí hư ra nhiều, màu trắng đục, có khi màu vàng hoặc xanh và có nhiều bọt. Khi khám thấy niêm mạc âm đạo có hiện tượng sung huyết, đôi khi có hiện tượng tụ huyết; âm đạo viêm, đỏ, đau. Tuy vậy, cũng có những trường hợp có các triệu chứng không đầy đủ nên bệnh nhân không đi khám bệnh và không được phát hiện kịp thời. Ngoài ra, trùng roi âm đạo có thể ký sinh ở tử cung, vòi trứng, tuyến Skene, niệu đạo... và gây ra những thương tổn bệnh lý tại đó.

Nếu bệnh nhân không được phát hiện, điều trị kịp thời thì diễn biến viêm nhiễm âm đạo lâu ngày có thể dẫn đến các biến chứng ở đường sinh dục do trùng roi ký sinh, cư trú ở đó và gây bệnh như viêm phần phụ, viêm loét cổ tử cung, vô sinh, viêm nhiễm đường tiết niệu.Viêm phần phụ thường gặp là viêm buồng trứng, viêm vòi trứng làm cho bệnh nhân đau đớn, gây ra hiện tượng rong kinh. Viêm loét cổ tử cung làm cho bệnh nhân thấy đau, ngứa; khám thấy niêm mạc cổ tử cung đỏ, viêm tấy. Vô sinh cũng là một biến chứng thường gặp và nguyên nhân gây nên vô sinh đã được nhiều giả thuyết, nhiều nhà khoa học đề cập đến nhưng nguyên nhân hiện nay được công nhận là do trùng roi tiết ra chất nhầy tạo thành nút bao bọc và phong tỏa cổ tử cung, ngăn cản không cho tinh trùng vào thụ tinh nên không thụ thai được. Viêm nhiễm đường tiết niệu được biểu hiện bằng các triệu chứng viêm đường tiết niệu rõ hoặc không rõ; có trường hợp bệnh nhân đi tiểu tiện ra mủ, đi tiểu buốt và có thể tìm thấy trùng roi trong nước tiểu khi xét nghiệm.
    Chẩn đoán xác định bệnh và biện pháp phòng chống

Việc chẩn đoán xác định bệnh trùng roi âm đạo ở nữ giới thường dễ dàng hơn nam giới. Có thể thực hiện bằng xét nghiệm trực tiếp, soi tươi bệnh phẩm là chất tiết âm đạo trong nước muối sinh lý hoặc cấy chất tiết âm đạo vào môi trường Diamond hay môi trường Trussell-Johnson. Cũng có thể làm tiêu bản hàng loạt trên lam kính rồi nhuộm giemsa để soi phát hiện dưới kính hiển vi quang học.

Đối với việc phòng chống bệnh, khối cảm thụ được xác định là mọi lứa tuổi đều có thể mắc bệnh nhưng chủ yếu là người trưởng thành, đã có quan hệ tình dục. Trong số những người trưởng thành thì nhóm có hành vi nguy cơ cao như sinh hoạt tình dục bừa bãi, tình dục không an toàn sẽ bị mắc bệnh cao hơn. Vì vậy, việc phòng chống bệnh trùng roi âm đạo giống với việc phòng chống một bệnh lây truyền qua đường tình dục.Theo kinh nghiệm của nhiều nước trên thế giới, nếu việc phòng chống có chiến lược, mục tiêu và hoạt động đúng thì sự khống chế các bệnh lây truyền qua đường tình dục rất có hiệu quả, trong đó có bệnh trùng roi âm đạo. Hai mục tiêu cơ bản của chiến lược phòng chống các bệnh lây truyền qua đường tình dục là cắt đứt đường lây truyền bằng những biện pháp đối với nguồn lây nhiễm bệnh và phát hiện, điều trị tốt các bệnh nhân để đề phòng các biến chứng, những diễn biến xấu có thể xảy ra. Nhằm thực hiện được hai mục tiêu cơ bản này, chiến lược phòng chống bệnh lây truyền qua đường tình dục, trong đó có bệnh trùng roi âm đạo là phải phát hiện sớm, điều trị sớm; quản lý các trường hợp bệnh; truyền thông giáo dục sức khỏe; giáo dục cộng đồng và tư vấn về y tế.Ngoài ra, chúng có thể lây nhiễm gián tiếp qua nước rửa, đồ dùng, quần áo, khăn lau, bể tắm, sinh hoạt mất vệ sinh... Trong đó, đường lây nhiễm quan trọng nhất là quan hệ tình dục. Nam giới có khả năng lây sang nữ giới và ngược lại, đồng thời nhân viên y tế cũng có thể làm lây nhiễm trong quá trình khám bệnh hoặc làm thủ thuật đường sinh dục. Cần quan tâm đến vấn đề này để phát hiện, điều trị kịp thời, không để bệnh diễn biến thành mãn tính.
    Nhật Thy
    Theo SKĐS
    Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 12-07-2014 lúc 13:14.

Cảm ơn
    2,578
    10 bệnh lây truyền qua đường tình dục: Bệnh lậu

Không kể HIV/AIDS đang được coi là đại dịch thế kỷ, hiện chưa có thuốc để chữa khỏi hoàn toàn, 10 bệnh lây truyền qua đường tình dục khác vẫn thường gặp trong đời sống đã có thể kiểm soát, nhưng bệnh nhân vẫn cần nhiều hiểu biết hơn về chúngBệnh lậuDo vi khuẩn, Neisseria gonorrhea, song cầu trong tế bào.
    Chẩn đoán xác định bằng nuôi cấy để phát hiện nhiễm khuẩn niệu đạo và cổ tử cung hoặc làm phiến đồ nhuộm gram đối với nam giới bị nhiễm khuẩn niệu đạo có triệu chứng.Thời gian ủ bệnh: 4-7 ngày (đôi khi chỉ ngắn có 24 giờ và có khi dài tới 1 tháng).
    Triệu chứng và dấu hiệu:
    Nam giới: khởi phát đột ngột; đái khó; tiết dịch mủ nhiều (có khi phải vuốt từ gốc dương vật ra mới thấy dịch đục như mủ chảy ra). Nam giới có thể có một hay hơn một triệu chứng hoặc chẳng có triệu chứng gì cả.
    Phụ nữ: thường không có triệu chứng gì nhưng cũng có thể có tiết dịch niệu đạo, đái khó, chảy máu giữa kỳ kinh, ra kinh nhiều, viêm cổ tử cung có tiết dịch mủ, viêm tiểu khung.
    Chẩn đoán phân biệt: nhiễm chlamydia cũng có thể có những triệu chứng tương tự và 2 bệnh thường diễn ra đồng thời và đều cần được điều trị.
    Biến chứng: Với phụ nữ: có thai ngoài tử cung, đau tiểu khung mạn tính, co hẹp niệu đạo, nhiễm khuẩn tuyến Bartholin. Với nam: viêm mào tinh hoàn, co hẹp niệu đạo. Nếu không được điều trị, có thể dẫn đến nhiễm khuẩn toàn thân lan toả, tử vong. Vô sinh là một biến chứng ở cả nam và nữ.Ảnh hưởng đến thai nghén/sơ sinh: sẩy thai, đẻ non, viêm nội trung sản mạc cấp, viêm mắt sơ sinh.Điều trị:
    Nhiễm khuẩn lậu đường sinh sản không có biến chứng:
    Ceftriaxone 250 mg, tiêm bắp 1 liều duy nhất hoặc Spectinomycin 2 gam, tiêm bắp 1 liều duy nhất hoặc Cefotaxime 1 gam, tiêm bắp 1 liều duy nhất.
    40% vi khuẩn lậu có kháng với kháng sinh nhóm quinolone.
    Nhiễm khuẩn lậu đường sinh sản khi có thai:
    Ceftriaxone 250 mg, tiêm bắp 1 liều duy nhất hoặc
    Spectinomycin 2 gam, tiêm bắp 1 liều duy nhất hoặc
    Cefotaxime 1 gam, tiêm bắp 1 liều duy nhất
    Nhiễm khuẩn lậu lan toả (toàn thân):
    Ceftriaxone 250 mg, tiêm bắp 1 lần mỗi ngày trong 7 ngày hoặc Spectinomycin 2 gam, tiêm bắp 2 lần mỗi ngày trong 3-7 ngày.
    Với viêm nội tâm mạc, điều trị tới 6 tuần.Viêm kết mạc do lậu:
    Ceftriaxone 125 mg, tiêm bắp 1 liều duy nhất (với sơ sinh, 50mg/kg, tiêm bắp) hoặc Spectinomycin 2 gam, tiêm bắp 1 liều duy nhất hoặc Azithromycin 2 gam, uống liều duy nhất.Lưu ý: 40% vi khuẩn lậu kháng với quinolone và kháng với nhiều kháng sinh, đáng chú ý nhất là penicillin và tetracycline.
    Ceftriaxone (Nitrocephin, Rocephin) là một kháng sinh rất mạnh thuộc họ cephalosporin được dùng theo đường tiêm bắp. Thuốc để điều trị nhiều loại nhiễm khuẩn, gồm lậu, viêm tiểu khung, nhiễm khuẩn thận và nhiều loại nhiễm khuẩn khác sau nạo thai, sinh đẻ hoặc sẩy thai.
    Thuốc ở dạng: Lọ tiêm: 250, 500 mg và 1 gam, 2 gam và 10 gam. Không dùng nếu có dị ứng với kháng sinh họ cephalosporin.Chú ý: theo dõi xem có biểu hiện dị ứng. Luôn sẵn sàng điều trị dị ứng và choáng dị ứng khi tiêm kháng sinh.Những thuốc khác có thể có tác dụng:Với những nhiễm khuẩn nghiêm trọng: amoxilline víi clavulanate potassium (Augmentin),Với lậu, hạ cam hoặc viêm tiểu khung: cefixime, ciprofloxacin, kanamycin, norfloxacin kanamycin, norfloxacin.
    BS ĐÀO XUÂN DŨNG
    Việt Báo (Theo_Tuổi Trẻ)

Cảm ơn
    2,578
    Quan hệ dùng bao cao su có lây bệnh xã hội

Thứ hai, 14/07/2014 09:08
    Chào bác sĩ. Cách đây vài ngày em quen một cô gái qua mạng. Bữa trước cô ấy rủ em đến nhà chơi và chúng em đã quan hệ với nhau.

Khi quan hệ em sử dụng bao cao su ngay từ đầu, tuy nhiên sau khi xuất tinh em vẫn tiếp tục quan hệ thêm gần một phút nữa. Sau khi ngừng em nhận thấy ở vùng kín đều có dính dịch.
    Ngay lập tức em vào nhà vệ sinh đi tiểu và vào nhà tắm vặn vòi nước và rửa vùng kín. Sau đó khoảng 30 phút em rửa lần nữa bằng xà phòng tắm. Do không cẩn thận em dùng móng tay cứa vào bìu làm xước một vệt dài 5 mm, vết xước có màu đỏ (lúc đó em đang đứng dưới vòi nước nên không rõ là có chảy máu ở chỗ xước hay không).
    Thời gian gần đây cô gái đó từng có quan hệ tình dục với nhiều người, nhưng cô ấy nói là mình không bị bệnh gì cả. Hôm nay em có cảm giác hơi ngứa ở bìu và vùng bẹn.
    Bác sĩ cho em hỏi là em có thể bị lây nhiễm các bênh lây truyền qua đường tình dục không, đặc biệt là HIV, bệnh giang mai và bệnh viêm gan siêu vi B, C. Để chắc chắn biết mình có nhiễm bệnh hay không em phải làm các kiểm tra, xét nghiệm nào và trong khoảng thời gian nào sau khi quan hệ. Em ở Hà Nội thì có thể đến những chỗ nào để kiểm tra và xét nghiệm? Em cảm ơn bác sĩ. (Tấn).

Bạn thân mến,
    Tình huống bạn chia sẻ chưa nói rõ có dùng bao cao su ở lần quan hệ sau hay không nên chúng tôi chưa thể đưa ra kết luận rõ ràng về khả năng mắc phải các bệnh lây nhiễm qua đường tình dục như bạn lo lắng.

Nếu bạn vẫn dùng bao cao su trong suốt quá trình quan hệ với bạn tình, kể cả lần quan hệ sau khi xuất tinh thì hầu như khả năng lây nhiễm các bệnh đường tình dục là rất thấp hoặc không có. Ngược lại, nếu trong khoảng thời gian này bạn quan hệ với bạn tình mà không còn dùng bao cao su nữa thì bạn vẫn có thể có nguy cơ nhiễm bệnh (nếu có).
    Bạn cần biết các tác nhân gây ra bệnh rất đa dạng và rất dễ lây nhiễm như các loại vi khuẩn gồm có: lậu, giang mai, hạ cam…các virus như HIV, viêm gan B, viêm gan C, herpes, papilloma... các loại liên thể vi khuẩn và virus như: Chlamydia, Ureaplasma, Mycoplasma.. Và các loại ký sinh trùng như: trùng roi, nấm men… Nguồn gây nên các bệnh qua đường tình dục chính là tinh dịch, dịch từ âm đạo tiết ra hoặc máu của người bệnh.
    Về trường hợp của bạn sau khi ngừng quan hệ thì bạn phát hiện dịch dính ở bìu và bẹn. Trong quá trình vệ sinh, bạn vô tình làm trầy xước ở bìu. Vì vết thương này xuất hiện sau khi bạn đã vệ sinh và không còn tiếp tục quan hệ nữa nên chỉ là vết thương ngoài da bình thường nên bạn không cần lo lắng nhiều, mà hãy cố gắng theo dõi, giữ vệ sinh thật tốt để vết thương mau lành.
    Mặt khác, bạn bị ngứa vùng bìu và bẹn có 3 khả năng sau: do quá trình giữ vệ sinh chưa kỹ, hoặc cũng có thể bạn bị viêm nhiễm nấm do quá trình vệ sinh và sinh hoạt chưa hợp lý, hoặc có thể bị nhiễm nấm từ bạn tình do quan hệ tình dục không an toàn (không dùng bao cao su). Bạn cần bình tĩnh xem xét lại các trường hợp trên, sau đó nhanh chóng đến khám trực tiếp tại các bệnh viện để được bác sĩ chuẩn đoán và tư vấn điều trị.
    Tại Hà Nội bạn có thể đến các cở sở sau : Trung tâm Nam học của BV Việt Đức, Khoa nam học của Học viện y học Cổ truyền Việt Nam, BV phụ sản Trung ương…. Để có kết quả chính xác, có thể bạn cần phải xét nghiệm máu, và xét nghiệm tinh dịch một cách tổng quát.
    Để bảo vệ sức khỏe của mình, bạn cần chú ý quan hệ tình dục an toàn với bạn tình và luôn sử dụng bao cao su nhé.
    Chúc bạn vui khỏe.

AloBacsi.vn
    Theo VnExpress

Trang 4 của 11 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này