Kết quả 1 đến 4 của 4

Chủ đề: Uống thuốc bổ máu trước khi xét Nghiệm PCR RNA có bị sai lệch kết quả không

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

Uống thuốc bổ máu trước khi xét Nghiệm PCR RNA có bị sai lệch kết quả không

Chào các anh các chị,

Em là nam, năm nay em 25 tuổi. Vào ngày thứ 17 tính từ ngày có hành vi nguy cơ, em có đi xét nghiệm HIV-1 RNA PCR (phòng khám Diag) và kết quả của em là "Không tìm thấy HIV-1 trong mẫu bệnh phẩm". Tuy nhiên, em có 1 vài câu hỏi như sau:

1. 4 ngày trước khi đi xét nghiệm (Từ ngày thứ 12 đến ngày thứ 16), do thấy trong người hơi mệt, nên em có mua và uống viên uống bổ máu Feroglobin, mỗi ngày em uống 1 viên , nếu như vậy thì có làm sai lệch kết quả của xét nghiệm RNA PCR không? Và nếu em làm xét nghiệm HIV Combo Ag/Ab thì có bị sai lệch kết quả không ạ?
    2. Theo như em tìm hiểu trên mạng, thì người ta khuyến cáo là đi xét nghiệm DNA PCR chứ không phải RNA PCR, vậy thì em có cần đi xét nghiệm lại không ạ?
    3. Kết quả của em như trên là có khả quan chưa ạ? Hay em cần phải đi xét nghiệm thêm gì không ạ?
    4. Em thấy người em nổi mề đay khá nhiều (Phần cổ, vai, lưng và ngực, 2 cánh tay), cho em hỏi cái này có thể là triệu chứng của bệnh xã hội nào không ạ?

Trân trọng,

ads

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi pnt100 Xem bài viết
    Chào các anh các chị,

Em là nam, năm nay em 25 tuổi. Vào ngày thứ 17 tính từ ngày có hành vi nguy cơ, em có đi xét nghiệm HIV-1 RNA PCR (phòng khám Diag) và kết quả của em là "Không tìm thấy HIV-1 trong mẫu bệnh phẩm". Tuy nhiên, em có 1 vài câu hỏi như sau:

1. 4 ngày trước khi đi xét nghiệm (Từ ngày thứ 12 đến ngày thứ 16), do thấy trong người hơi mệt, nên em có mua và uống viên uống bổ máu Feroglobin, mỗi ngày em uống 1 viên
    2. , nếu như vậy thì có làm sai lệch kết quả của xét nghiệm RNA PCR không? Và nếu em làm xét nghiệm HIV Combo Ag/Ab thì có bị sai lệch kết quả không ạ?
    3. Theo như em tìm hiểu trên mạng, thì người ta khuyến cáo là đi xét nghiệm DNA PCR chứ không phải RNA PCR, vậy thì em có cần đi xét nghiệm lại không ạ?
    4. Kết quả của em như trên là có khả quan chưa ạ? Hay em cần phải đi xét nghiệm thêm gì không ạ?
    5. Em thấy người em nổi mề đay khá nhiều (Phần cổ, vai, lưng và ngực, 2 cánh tay), cho em hỏi cái này có thể là triệu chứng của bệnh xã hội nào không ạ?

Bạn xét nghiệm sau nguy cơ 17 ngày kết quả chưa chính xác. Bạn nên test lại sau nguy cơ 4 tuần và chốt lại sau nguy cơ 12 tuần theo khuyến cáo.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Trích dẫn Gửi bởi pnt100 Xem bài viết
    Chào các anh các chị,

1. 4 ngày trước khi đi xét nghiệm (Từ ngày thứ 12 đến ngày thứ 16), do thấy trong người hơi mệt, nên em có mua và uống viên uống bổ máu Feroglobin, mỗi ngày em uống 1 viên , nếu như vậy thì có làm sai lệch kết quả của xét nghiệm RNA PCR không? Và nếu em làm xét nghiệm HIV Combo Ag/Ab thì có bị sai lệch kết quả không ạ?
    2. Theo như em tìm hiểu trên mạng, thì người ta khuyến cáo là đi xét nghiệm DNA PCR chứ không phải RNA PCR, vậy thì em có cần đi xét nghiệm lại không ạ?
    3. Kết quả của em như trên là có khả quan chưa ạ? Hay em cần phải đi xét nghiệm thêm gì không ạ?
    4. Em thấy người em nổi mề đay khá nhiều (Phần cổ, vai, lưng và ngực, 2 cánh tay), cho em hỏi cái này có thể là triệu chứng của bệnh xã hội nào không ạ?

Trân trọng,

Nên để sau 4 tuần xét nghiệm HIV Ag/Ab.Vì vậy cần xét nghiệm lại.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    dạ em cảm ơn ạ.

Thông tin về chủ đề này