Kết quả 1 đến 15 của 15

Chủ đề: Quan hệ với GMD, dương tính Viêm gan B và phơi nhiễm HIV. Xin anh chị tư vấn dùm ạ.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    4

Lightbulb Quan hệ với GMD, dương tính Viêm gan B và phơi nhiễm HIV. Xin anh chị tư vấn dùm ạ.

Chào anh Tuấn và các anh chị! Em xin kể trường hợp của em.

Ngày 27/3, em có quan hệ với GMD. Lúc đầu cô gái oral sex cho em khoảng 3 phút, tiếp theo cô ấy đeo bao cao su cho em để quan hệ tình dục. Quan hệ chừng 3 phút, em mệt mỏi quá do đang say rượu, em rút dương vật ra và dừng lại thì cô ấy bảo bị tuột bao cao su, em cũng không biết có bị tuột trước đó không? và dương vật có bị tiếp xúc trực tiếp với âm đạo không? lúc đó dương vật của em bị xìu xuống. Sau đó cô ấy đeo lại BCS cho em và tụi em tiếp tục quan hệ cho tới khi em xuất tinh, lần này bao không bị tuột và ổn.

Ngày 2/5, tức là tròn đúng 5 tuần, em tới Bệnh viện Da liễu tp HCM xét nghiệm:

• Viêm gan B với 2 chỉ số: anti-HBS = 0.07, HBsAg trên 5000. Kết luận Dương tính.
    • Viêm gan C: Âm tính.
    • HIV: phiếu xét nghiệm ghi: “Determine HIV 1/2 Âm tính”.
    • Giang mai: âm tính.

Bác sỹ nói:

• Với kết quả test Hiv này cần xét nghiệm lại sau 3 tháng mới khẳng định 100%.
    • Viêm gan B thì bảo em cần tới Viện Nhiệt Đới để xét nghiệm và khám lại.

Xin nhờ anh Tuấn và các anh chị tư vấn dùm em:

• Với nguy cơ em kể trên thì liệu em có an tâm được không ạ? Em hiện tại đang rất lo lắng mình bị nhiễm HIV.
    • Em đọc thông tin rằng Viêm gan B lây nhiễm nhanh hơn HIV 50- 100 lần. Bác sỹ không kết luận em bị Viêm gan B trước đó hay mới bị nhiễm. Trường hợp của em liệu có biết đang là Cấp tính hay Mãn tính không ạ? Nếu là Cấp tính thì mình có phải điều trị để tránh mãn tính hay để tự khỏi?

Cảm ơn anh chị!
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,926
    Trích dẫn Gửi bởi Bamboo2024 Xem bài viết
    Chào anh Tuấn và các anh chị! Em xin kể trường hợp của em.

Ngày 27/3, em có quan hệ với GMD. Lúc đầu cô gái oral sex cho em khoảng 3 phút, tiếp theo cô ấy đeo bao cao su cho em để quan hệ tình dục. Quan hệ chừng 3 phút, em mệt mỏi quá do đang say rượu, em rút dương vật ra và dừng lại thì cô ấy bảo bị tuột bao cao su, em cũng không biết có bị tuột trước đó không? và dương vật có bị tiếp xúc trực tiếp với âm đạo không? lúc đó dương vật của em bị xìu xuống. Sau đó cô ấy đeo lại BCS cho em và tụi em tiếp tục quan hệ cho tới khi em xuất tinh, lần này bao không bị tuột và ổn.

Ngày 2/5, tức là tròn đúng 5 tuần, em tới Bệnh viện Da liễu tp HCM xét nghiệm:

• Viêm gan B với 2 chỉ số: anti-HBS = 0.07, HBsAg trên 5000. Kết luận Dương tính.
    • Viêm gan C: Âm tính.
    • HIV: phiếu xét nghiệm ghi: “Determine HIV 1/2 Âm tính”.
    • Giang mai: âm tính.

Bác sỹ nói:

• Với kết quả test Hiv này cần xét nghiệm lại sau 3 tháng mới khẳng định 100%.
    • Viêm gan B thì bảo em cần tới Viện Nhiệt Đới để xét nghiệm và khám lại.

Xin nhờ anh Tuấn và các anh chị tư vấn dùm em:

• Với nguy cơ em kể trên thì liệu em có an tâm được không ạ? Em hiện tại đang rất lo lắng mình bị nhiễm HIV.
    • Em đọc thông tin rằng Viêm gan B lây nhiễm nhanh hơn HIV 50- 100 lần. Bác sỹ không kết luận em bị Viêm gan B trước đó hay mới bị nhiễm. Trường hợp của em liệu có biết đang là Cấp tính hay Mãn tính không ạ? Nếu là Cấp tính thì mình có phải điều trị để tránh mãn tính hay để tự khỏi?

Cảm ơn anh chị!
    Những gì em kể với HIV không có nguy cơ,vì vậy em yên tâm kết quả này.Còn viêm gan B có thể em đã tiêm phòng có kháng thể thôi.

3. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Bamboo2024 (05-05-2024)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    4
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Những gì em kể với HIV không có nguy cơ,vì vậy em yên tâm kết quả này.Còn viêm gan B có thể em đã tiêm phòng có kháng thể thôi.
    Dạ! em chưa tiêm phòng Viêm gan B anh ạ! Em tìm hiểu thì chỉ số Anti-HBs là kháng thể chống virus, kết quả xét nghiệm của em 0.07 là vô cùng thấp. Còn HbsAg kết luận dương tính, tức là em đang có siêu vi B trong máu. Hiện tại em chưa thấy có triệu chứng (gồm HIV và Viêm gan B) như: sốt, nổi hạch, phát ban, vàng da, vàng mắt… Em thấy nước tiểu có màu vàng thôi. Xin anh giải đáp: nếu bị nhiễm siêu vi B cấp tính và để tự khỏi được ko ạ?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,926
    Dạ! em chưa tiêm phòng Viêm gan B anh ạ! Em tìm hiểu thì chỉ số Anti-HBs là kháng thể chống virus, kết quả xét nghiệm của em 0.07 là vô cùng thấp. Còn HbsAg kết luận dương tính, tức là em đang có siêu vi B trong máu. Hiện tại em chưa thấy có triệu chứng (gồm HIV và Viêm gan B) như: sốt, nổi hạch, phát ban, vàng da, vàng mắt… Em thấy nước tiểu có màu vàng thôi. Xin anh giải đáp: nếu bị nhiễm siêu vi B cấp tính và để tự khỏi được ko ạ?
    Đa số người bị nhiễm virus viêm gan B đều có khả năng miễn dịch. Nghĩa là sẽ tạo được kháng thể chống lại HBsAg (gọi là anti HBsAg) và tiêu diệt virus viêm gan B. Những người như thế khi đi thử máu sẽ dương tính anti HBsAg.

Lúc này trong cơ thể có sự đấu tranh qua lại giữa hệ miễn dịch và virus. Nếu hệ miễn dịch cân bằng được hay ưu thế hơn thì sẽ kiềm hãm không cho virus nhân bản được thành các virus hoàn chỉnh. Do vậy sẽ không có hay có rất ít virus hoàn chỉnh vào trong máu. Những trường hợp này được gọi là người lành mang virus.

Nếu thử máu sẽ thấy HBsAg dương tính nhưng dấu hiệu cho thấy có virus hoàn chỉnh là HBV - DNA, tức là acid nhân của virus, thường âm tính hay dương tính với số lượng (số copies) rất thấp (<10 mũ 5/ml). Nếu hệ miễn dịch không kìm hãm được, virus sẽ thắng thế và nhân bản được nhiều trong tế bào gan, tạo ra được nhiều virus hoàn chỉnh vào máu của bệnh nhân.

thử máu sẽ thấy HBsAg dương tính đồng thời có virus hoàn chỉnh hiện diện trong máu với số lượng cao. Điều này phát hiện thông qua xét nghiệm HBV-DNA cho kết quả dương tính và số lượng vượt trên 10 mũ 5 copies/ml. Trong trường hợp này cần phải xác định gan người bệnh có bị tổn hại không, tức là người đó có bị viêm gan mạn tính không? Nếu xác định là bị viêm gan mạn tính thì phải được điều trị đặc hiệu.

Do vậy, nếu một người bị HBsAg dương tính, chúng ta cần phải thử máu xem HBV - DNA có bị dương tính không và số lượng bao nhiêu? Các bác sĩ chuyên gan 12 Kim Mã cho biết, nếu HBV-DNA dương tính với số lượng quá 10 mũ 5/ml thì phải tiếp tục xem men gan (là thử nghiệm ALT hay SGPT) của họ có cao không? Nếu cao vượt ngưỡng 2 lần bình thường (ALT bình thường là 19 IU ở nữ và 33 IU ở nam) thì được coi là viêm gan mạn tính và phải điều trị.

Nếu men gan bình thường thì cần phải chắc chắn là tế bào gan có bị thương tổn không thông qua xét nghiệm về hình thái tế bào gan như sinh thiết gan hay fibroscan. Nếu kết quả cho thấy có thương tổn thì họ cũng được xem là đang bị viêm gan mạn tính và phải cần điều trị đặc hiệu cho bệnh nhân dù men gan bình thường.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Cảm ơn em đã hỗ trợ cho quỹ 300 ngàn.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    4
    Cảm ơn anh Tuấn!
    Em hỏi thêm anh: Em không biết mình có nhiễm siêu vi B từ trước đó không bởi thời gian dài 4 năm qua em không quan hệ tình dục, giả thiết nếu em bị nhiễm siêu vi B vi từ cô gái đó thì khả năng là oral sex phải không ạ? Nếu ko phải từ oral sex thì em rất lo lắng về HIV anh ạ!

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Cảm ơn anh Tuấn!
    Em hỏi thêm anh: Em không biết mình có nhiễm siêu vi B từ trước đó không bởi thời gian dài 4 năm qua em không quan hệ tình dục, giả thiết nếu em bị nhiễm siêu vi B vi từ cô gái đó thì khả năng là oral sex phải không ạ? Nếu ko phải từ oral sex thì em rất lo lắng về HIV anh ạ!
    Với kích dục bằng miệng thì HIV không có nguy cơ đâu em.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    4
    Bởi em được biết siêu vi B lây nhanh gấp 50- 100 lần so với HIV. Nên ý của em là nếu nhiễm siêu vi B từ cô gái đó thì em có yên tâm với những gì đã kể và với kết quả xét nghiệm không anh?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Bởi em được biết siêu vi B lây nhanh gấp 50- 100 lần so với HIV. Nên ý của em là nếu nhiễm siêu vi B từ cô gái đó thì em có yên tâm với những gì đã kể và với kết quả xét nghiệm không anh?
    Em yên tâm về HIV đi nhé.

11. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Bamboo2024 (05-05-2024)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    4
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Em yên tâm về HIV đi nhé.
    Anh Tuấn ơi! Em đã đọc nhiều bài viết trên diễn đàn, xem biểu đồ kháng thể HIV (igm,igg) mà anh đưa ra, thì tuần thứ 5 kháng thể igm sinh ra rất nhiều, kháng thể igg cũng đã xuất hiện rồi. Với xét nghiệm 5 tuần em làm ở Viện Da Liễu ghi rõ là “Determine HIV 1/2”, không phải Combo ag/ab. Các anh chị trên diễn đàn cũng nói, phương pháp tìm kháng thể là “bắt nhầm hơn bỏ sót”. Liệu em có yên tâm được không anh? Mấy hôm nay em stress quá anh ạ!
    Lần sửa cuối bởi Bamboo2024, ngày 07-05-2024 lúc 12:20.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Anh Tuấn ơi! Em đã đọc nhiều bài viết trên diễn đàn, xem biểu đồ kháng thể HIV (igm,igg) mà anh đưa ra, thì tuần thứ 5 kháng thể igm sinh ra rất nhiều, kháng thể igg cũng đã xuất hiện rồi. Với xét nghiệm 5 tuần em làm ở Viện Da Liễu ghi rõ là “Determine HIV 1/2”, không phải Combo ag/ab. Các anh chị trên diễn đàn cũng nói, phương pháp tìm kháng thể là “bắt nhầm hơn bỏ sót”. Liệu em có yên tâm được không anh? Mấy hôm nay em stress quá anh ạ!
    Yên tâm rồi em.

14. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Bamboo2024 (07-05-2024)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    4
    Cảm ơn anh! Mấy hôm nay em không tập trung làm được việc gì cả, cứ bị ám ảnh. Anh cho em hỏi các sinh phẩm xét nghiệm HIV trong bệnh viện lớn bây giờ là thế hệ thứ 3 trở lên phải không anh?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Cảm ơn anh! Mấy hôm nay em không tập trung làm được việc gì cả, cứ bị ám ảnh. Anh cho em hỏi các sinh phẩm xét nghiệm HIV trong bệnh viện lớn bây giờ là thế hệ thứ 3 trở lên phải không anh?
    Đúng rồi em.

17. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Bamboo2024 (07-05-2024)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    4
    Chào anh Tuấn và các anh chị! Tròn 6 tuần em đi xét nghiệm Combo ag/ab miễn dịch tự động. Kết quả âm tính. Xin hỏi anh chị:
    1) em yên tâm chưa?
    2) đã có ca nào lật kèo sang tuần 12 chưa ạ?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,926
    Chào anh Tuấn và các anh chị! Tròn 6 tuần em đi xét nghiệm Combo ag/ab miễn dịch tự động. Kết quả âm tính. Xin hỏi anh chị:
    1) em yên tâm chưa?
    2) đã có ca nào lật kèo sang tuần 12 chưa ạ?
    Tư vấn em không có nguy cơ HIV rồi,vì vậy yên tâm 100% kết quả này.

Thông tin về chủ đề này