Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: cho em hỏi về thời gian uống Pep thuốc phơi nhiễm hiv

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0

cho em hỏi về thời gian uống Pep thuốc phơi nhiễm hiv

em đang uống PEP bs dặn em là uống buổi sáng và tối truớc khi ngủ nhưng ko dặn là uống cách nhau 12 h.em lai nghe nói la fải cách nhau 12h vậy mà sao bs ko dan e vậy nhỉ.có ai đã dùng pep thì chi em với.em dang uong Lamzidivir,em mới dùng hôm qua.
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,921
    Trích dẫn Gửi bởi never01 Xem bài viết
    em đang uống PEP bs dặn em là uống buổi sáng và tối truớc khi ngủ nhưng ko dặn là uống cách nhau 12 h.em lai nghe nói la fải cách nhau 12h vậy mà sao bs ko dan e vậy nhỉ.có ai đã dùng pep thì chi em với.em dang uong Lamzidivir,em mới dùng hôm qua.
    Bạn nên chọn giờ nhất định uống cách nhau 12 giờ trong 4 tuần.Ví du bạn uống 8h00 và 20h00.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Bạn dùng PEP phải tạo chu kỳ tuần hoàn của thuốc trong 12 giờ cố định. Và cứ thế uống cho hết 28 ngày PEP. Ngưng chờ đủ 8 tuần XN HIV Ab và chốt ở 24 tuần HIV Ab
    Ví dụ: Bạn thấy 6 giờ sáng và 18 giờ chiều là họp lý thì chọn giờ nhất định này.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Nguyên lý và công dụng của PEP

Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
    - Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
    1. Dùng đúng thuốc.
    2. Dùng đúng liều.
    3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
    4. Dùng đúng cách.
    5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 156 ngày
    Tác dụng ngoại ý
    Do lamivudin:
    - Thường gặp: nhức đầu, mệt mỏi, khó chịu, buồn nôn, tiêu chảy, nôn, đau thượng vị hay chuột rút, mất ngủ, sốt, ho, triệu chứng sổ mũi, phát ban và đau cơ xương.
    - Có thể tái phát bệnh đau tụy và đau thần kinh ngoại biên.
    Do zidovudin:
    - Thiếu máu, giảm bạch cầu đa nhân trung tính. Xảy ra khi sử dụng thuốc liều cao (1200-1500 mg/ngày) và bệnh nhân tiền sử bị nhiễm HIV (có suy tủy), đặc biệt ở bệnh nhân có lượng CD4+ < 100 mm3. Nếu cần nên giảm liều hay ngưng điều trị.
    - Tỉ lệ bị giảm bạch cầu đa nhân trung tính tăng ở những bệnh nhân có lượng bạch cầu đa nhân trung tính, nồng độ hemoglobin và nồng độ huyết thanh của vitamin B12 thấp khi khởi đầu trị liệu bằng zidovudin, hay ở những bệnh nhân dùng đồng thời paracetamol.
    - Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
    Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Bạn chọn giờ uống thuốc thích hợp (VD sáng 7h thì tối là 19h) rồi cứ thế uống đến hết, uống cách nhau đúng 12 tiếng (nên đặt chuông điện thoại báo thức), cố gắng tuân thủ phơi nhiễm (uống ĐÚNG ĐỦ) thì sẽ không thất bại.

Thông tin về chủ đề này