Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 55

Chủ đề: Em có cần dùng Thuốc Phơi Nhiễm không? bị cào trầy

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7

Em có cần dùng Thuốc Phơi Nhiễm không? bị cào trầy

Sáng nay em đi hát karoke với bạn em.Trong đám bạn em có 1 người bị HIV.Em và người đó có giỡn qua giỡn lại nên trên cánh tay em bị cào 1 2 đường em nhìn chỉ thấy xước chấm chấm nhỏ màu đỏ.Kiểu như xước không chảy máu.Và bạn em cũng có bị cào giống zay.Em có cần dùng PEP không anh chị em lo quá

ads

Thành Viên Chính Thức ntqn1992's Avatar
    Cảm ơn
    31
    H không lây nhiễm như vậy , Nếu bị cào thì chỉ là do phần móng tay của người bạn của bạn cào vào thôi. --> điều kiện để lây H là trên cơ thể bạn có vết thương hở và máu của người có H dính trên vết thương hở của bạn thì lúc đó mới có nguy cơ. Bạn yên tâm , không sao.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Em cám ơn.Anh Tuấn trả lời cho em với.Gắp gắp

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 18 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,935
    Trích dẫn Gửi bởi hoangmang Xem bài viết
    Sáng nay em đi hát karoke với bạn em.Trong đám bạn em có 1 người bị HIV.Em và người đó có giỡn qua giỡn lại nên trên cánh tay em bị cào 1 2 đường em nhìn chỉ thấy xước chấm chấm nhỏ màu đỏ.Kiểu như xước không chảy máu.Và bạn em cũng có bị cào giống zay.Em có cần dùng PEP không anh chị em lo quá
    HIV sống chủ yếu trong môi trường máu và các dịch cơ thể như tinh dịch,
    dịch âm đạo.Thật ra, móng tay hoàn toàn không phải là nguyên nhân làm lây nhiễm HIV.

Theo như bạn mô tả, bạn chỉ vô tình bị móng tay cào trầy da chảy máu. Điều đó không làm cho bạn bất kỳ chút nguy cơ lây nhiễm HIV nào. Chỉ khi máu của người sống với HIV xâm nhập được trực tiếp vào máu trong cơ thể của bạn thì khi ấy nguy cơ lây nhiễm HIV của bạn mới xảy ra. Móng tay, móng chân của người sống với HIV hầu hết các trường hợp không có vi rút này nên không làm lây nhiễm cho người khác.

HIV có nhiều trong máu, tinh dịch, dịch âm đạo ..... Nồng độ HIV trong các dịch cơ thể của người có HIV được thể hiện trong bảng sau

Loại dịch
    Lượng HIV
    Máu Rất nhiều
    Dịch tiết âm đạo Nhiều
    Tinh dịch Nhiều
    Sữa mẹ Trung bình
    Nước ối Trung bình
    Nước bọt Hầu như không có
    Mồ hôi Hầu như không có
    Nước mắt Hầu như không có
    Nước tiểu Hầu như không có

Bạn không thể tìm thấy HIV trên móng tay vì HIV là một vi rút yếu. Nó sẽ dễ dàng bị tiêu diệt khi ra khỏi môi trường sống quen thuộc là máu và các dịch cơ thể khác như đã nêu.
    Lần sửa cuối bởi Tuanmecsedec, ngày 03-08-2013 lúc 15:17.

5. Có 2 người đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết bổ ích này:

hoangmang (03-08-2013),Nguyen Ha (03-08-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Em cám ơn anh Tuấn.Em và bạn ấy giỡn nhau nên bi xước nhẹ trong lúc giỡn đó anh.Vậy trường hợp em không cần dùng PeP hả anh.Em xin lỗi vì em nghe bạn em có hay đi OS với HJ nhiều lần trong massa nên em nghĩ bạn em đã bị nhiễm thôi anh

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Em cám ơn anh Tuấn.Em và bạn ấy giỡn nhau nên bi xước nhẹ trong lúc giỡn đó anh.Vậy trường hợp em không cần dùng PeP hả anh.Em xin lỗi vì em nghe bạn em có hay đi OS với HJ nhiều lần trong massa nên em nghĩ bạn em đã bị nhiễm thôi anh
    Trường hợp của bạn không cần dùng Pep.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7

Sốt phát bang có phải do hiv?

Cách đây 3 năm em nhớ là bị sốt phát bang trong khoan 1 tuần thì hết.Nó nổi chấm đỏ liti khắp người những không có trên mặt.Khoảng thời gian đó em có có QH hay chít gì cả.Chỉ có hay va chạm trong đá banh mini với hay đi chơi với tụi bạn thôi.Vì em lúc đó đang học 12.Các anh chị có phải do HIV không.Có ai bị sốt giống em không vậy

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    1
    muốn biết bạn có bị nhiễm H hay không chỉ có cách là xn nhé bạn. Không nhìn nhận bị nhiễm H qua triệu chứng nhé

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,935
    Cách đây 3 năm em nhớ là bị sốt phát bang trong khoan 1 tuần thì hết.Nó nổi chấm đỏ liti khắp người những không có trên mặt.Khoảng thời gian đó em có có QH hay chít gì cả.Chỉ có hay va chạm trong đá banh mini với hay đi chơi với tụi bạn thôi.Vì em lúc đó đang học 12.Các anh chị có phải do HIV không.Có ai bị sốt giống em không vậy
    Sốt phát ban thì ai cũng có thể bị.Muốn biết tình trạng sức khỏe chỉ có đi khám hoặc xét nghiệm.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Anh kêu em đi xét nghiệm là em có nguy cơ từ việc va chạm đá banh hả anh.Anh trả lời em

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,935
    Anh kêu em đi xét nghiệm là em có nguy cơ từ việc va chạm đá banh hả anh.Anh trả lời em
    Câu trả lời của mình là chỉ có xét nghiệm mới biết tình trạng,chứ không phải dựa vào các biểu hiện để đánh giá có nhiễm hay không.Việc đá bóng thì bạn cứ tưởng tượng (môn bóng đá ) là môn HOT nhất thể thao trên thế giới.Một ngày sẽ có rất nhiều cầu thủ,đá miệt vườn đến đá phong trào và cả đá chuyên nghiệp,họ va chạm nhau rất nhiều.Có ai bị HIV về vấn đề đi đá bóng đâu.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Vậy hả anh.Năm lớp 10 em cũng bị sốt rồi nôn nên đưa đến bv em nhớ chắc họ cũng xét nghiệm máu cho em rồi.Nhưng mà qua 3 năm em chưa có đi.Em chỉ biết HIV/AIDS qua 3 đường kiem tiem,truyền máu- QH ko bao- Mẹ sang con thui mà.Anh Tuấn cho em hỏi có trường hợp nào nhiễm mà do xay sát ngoài da ngoài lậy qua 3 đường đó không anh

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,935
    Vậy hả anh.Năm lớp 10 em cũng bị sốt rồi nôn nên đưa đến bv em nhớ chắc họ cũng xét nghiệm máu cho em rồi.Nhưng mà qua 3 năm em chưa có đi.Em chỉ biết HIV/AIDS qua 3 đường kiem tiem,truyền máu- QH ko bao- Mẹ sang con thui mà.Anh Tuấn cho em hỏi có trường hợp nào nhiễm mà do xay sát ngoài da ngoài lậy qua 3 đường đó không anh
    Khi máu (có HIV) tiếp xúc trực tiếp lên vùng da đang có vết thương hở.

15. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

hoangmang (04-08-2013)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Trường hợp anh nói máu tiếp xúc vết thương hở.Trường hợp nay rất hy hữu phải không anh.Cám ơn anh

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Không phải do HIV đâu bạn ạ. Ngay từ đầu mọi người đã chia sẽ là bạn không sao. Yên tâm đi bạn.

Thành Viên Mới mong cống hiến's Avatar
    Cảm ơn
    2
    Sao bạn biết người ta bị HIV hả? Nếu lo kiểu đó sao còn đi chơi chi, ở nhà trùm mền ngủ tới giờ ăn có người đưa tận tay... Lây H kiểu này là một điều không tưởng.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Em xin đính chính lại trường hợp 1 đó là thằng bạn em nó bị nhiễm rồi.Vì em nghe nó nói bị con gì cắn mà nó gãi bí loét 1 miếng luôn nó cho em thấy em nghi ngờ là đúng mấy anh ah

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Mấy anh chị có ai bi sốt phát bang chua vậy

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Như mọi người đã chia sẻ với bạn, bạn không có nguy cơ. Còn sốt phát ban gần như ai cũng bị.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    7
    Dạ trong diễn đàn có chị là nhiệt tình nhất em cám ơn chị.Em tập trung lo học thôi.Mà chị có bị chưa chị

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này