Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 21 đến 36 của 36

Chủ đề: Gấp Gấp! Tư vấn giúp em cho tay có vết thương vào âm đạo

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    4
    em ko nhớ rõ anh ah. qua bên ttytdp bác sĩ nói nếu ko nhỡ rõ thì cần phải uống pep. đó là em chỉ hi vọng là như vậy thôi. em chỉ hi vọng là vết thương ở cuối đốt ngón tay nên khó cho vào sâu âm đạo. nhưng nếu có dịch dính vào vết thương ở cửa âm đạo thì nguy cơ có cao không anh? em vẫn tuân thủ đúng nguyên tắc của bác sĩ chỉ dẫn. dù thế nào thì em cũng vẫn uống thuốc. em ko nhớ rõ. nhưng em hi vọng là vậy

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    4
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    - Các phản ứng phụ thường gặp: buồn nôn, nôn mữa, biếng ăn, đau bụng, nhức đầu, phát ban, sốt, đau cơ, dị cảm, mất ngủ, khó chịu, suy nhược và khó tiêu.
    Các phản ứng phụ khác: buồn ngủ, tiêu chảy, chóng mặt, ra mồ hôi, khó thở, đầy hơi, lạt miệng, đau ngực, mất nhạy bén, bồn chồn, tiểu lắt nhắt, suy nhược, đau mỏi toàn thân, ớn lạnh, ho, nổi mề đay, ngứa sần và triệu chứng giống cúm.
    Đúng rồi anh em cảm thấy mệt mỏi buồn nôn, vã mồ hôi lưng, đau đầu, còn cảm thấy thân thể nóng ran nữa. hic

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    Trích dẫn Gửi bởi hoangmang2 Xem bài viết
    em ko nhớ rõ anh ah. qua bên ttytdp bác sĩ nói nếu ko nhỡ rõ thì cần phải uống pep. đó là em chỉ hi vọng là như vậy thôi. em chỉ hi vọng là vết thương ở cuối đốt ngón tay nên khó cho vào sâu âm đạo. nhưng nếu có dịch dính vào vết thương ở cửa âm đạo thì nguy cơ có cao không anh? em vẫn tuân thủ đúng nguyên tắc của bác sĩ chỉ dẫn. dù thế nào thì em cũng vẫn uống thuốc. em ko nhớ rõ. nhưng em hi vọng là vậy
    Theo cách nói của bạn thì cho thấy bạn chỉ mơ hồ về hành vi của bạn.Nên việc tham vấn sẽ theo những gì bạn cung cấp.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    - Diện tiếp xúc: Diện tiếp xúc càng rộng nguy cơ lây nhiễm HIV càng cao;
    - Thời gian tiếp xúc: Thời gian tiếp xúc càng lâu, nguy cơ lây nhiễm HIV càng lớn.
    - Tình trạng nơi tiếp xúc: Nếu nơi tiếp xúc có vết loét, vết xước đang chảy máu, viêm nhiễm... thì nguy cơ lây nhiễm càng cao.
    - Nồng độ HIV trong dịch tiết: Nồng độ HIV trong dịch tiết mà ta tiếp xúc càng cao thì nguy cơ lây nhiễm càng lớn.
    - Nồng độ HIV trong các dịch thể, các giai đoạn nhiễm HIV... là rất khác nhau, ví dụ:
    + HIV có nhiều nhất trong máu, rồi đến dịch sinh dục, tiếp đến là sữa của người nhiễm.
    + Ngay trong dịch sinh dục, thì tinh dịch của nam chứa nhiều HIV hơn trong dịch tiết âm đạo nữ.
    + Dịch thể của người nhiễm HIV ở giai đoạn nhiễm HIV cấp (“cửa sổ”) và ở giai đoạn AIDS có nồng độ HIV cao hơn nhiều so với giai đoạn nhiễm HIV không triệu trứng;
    + Lượng HIV trong dịch thể của người nhiễm được điều trị thuốc kháng vi rút cũng thấp hơn ở người không được điều trị
    .

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    4
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Theo cách nói của bạn thì cho thấy bạn chỉ mơ hồ về hành vi của bạn.Nên việc tham vấn sẽ theo những gì bạn cung cấp.
    dạ. em chắc chắn là đưa ngón tay đó vào âm đạo rồi. Nhưng nếu cái vết thương đó của em chỉ nằm ở của âm đạo mà vẫn dính dịch âm đạo thì có nguy cơ cao không anh?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    dạ. em chắc chắn là đưa ngón tay đó vào âm đạo rồi. Nhưng nếu cái vết thương đó của em chỉ nằm ở của âm đạo mà vẫn dính dịch âm đạo thì có nguy cơ cao không anh?

Nếu vết thương không đưa vào âm đạo thì không sao,vấn đề bạn lo lỡ chạm thì không sao,vì thời gian tiếp xúc không có.

Cảm ơn
    2,578
    Cái chính là vết thương đó có tiếp xúc dịch AD hay k???????

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    4
    Nếu vết thương không đưa vào âm đạo thì không sao,vấn đề bạn lo lỡ chạm thì không sao,vì thời gian tiếp xúc không có.
    Nếu vết thương chỉ tiếp xúc ở cửa âm đạo mà vẫn dính dịch âm đạo thì không sao hả anh? em thò tay vào âm đọa cô ấy khỏang 2 phút. và giờ em chỉ còn hi vọng là vết thương chỉ tiếp xúc ở cửa âm đạo thôi chứ ko đưa sâu vào trong. Dù gì thì em cũng phải uống thuốc vì thật sự em ko nhớ rõ. hi vọng là may mắn mỉn cười với em

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    4
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Cái chính là vết thương đó có tiếp xúc dịch AD hay k???????
    Dạ nếu vết thương tiếp xúc với dịch âm đạo mà ở ngoài âm đạo là em vẫn có nguy cơ đúng ko anh? vậy chắc là có dịch âm đọa rồi. vì cô ấy ra nhiều mà anh. dịch chảy ướt em, cảm nhận được

Cảm ơn
    2,578
    Nếu vết thương chỉ tiếp xúc ở cửa âm đạo mà vẫn dính dịch âm đạo thì không sao hả anh? em thò tay vào âm đọa cô ấy khỏang 2 phút. và giờ em chỉ còn hi vọng là vết thương chỉ tiếp xúc ở cửa âm đạo thôi chứ ko đưa sâu vào trong. Dù gì thì em cũng phải uống thuốc vì thật sự em ko nhớ rõ. hi vọng là may mắn mỉn cười với em
    Có sao hay có chăng thì bạn đang dùng PEP rùi, cứ tuân thủ PEP
    1. Đúng Thuốc.
    2. Đúng Liều.
    3. Đúng Giờ. (Rất Quan trọng)
    4. Đúng Cách.

Chủ đề: Các bài báo nói về hiệu quả của thuốc chống phơi nhiễm HIV

11. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

hoangmang2 (14-02-2014)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923
    Bạn yên tâm,dù thực sự bạn có nguy cơ.Nếu bạn uống thuốc đúng và đủ thì thành công rất cao,chưa có ca nào thất bại.

13. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

hoangmang2 (14-02-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    4
    Bạn yên tâm,dù thực sự bạn có nguy cơ.Nếu bạn uống thuốc đúng và đủ thì thành công rất cao,chưa có ca nào thất bại.
    Dạ nhưng em vẫn sợ trường hợp mình ko may mắn. vì dùng thuốc bác sĩ cũng ko khẳng định là hiệu quả 100%. nếu em chỉ dính dịch âm đạo tiếp xúc ở cửa âm đạo thì có sao không anh? em cảm ơn anh.

Cảm ơn
    2,578
    Dạ nhưng em vẫn sợ trường hợp mình ko may mắn. vì dùng thuốc bác sĩ cũng ko khẳng định là hiệu quả 100%. nếu em chỉ dính dịch âm đạo tiếp xúc ở cửa âm đạo thì có sao không anh? em cảm ơn anh.
    Xử trí khi bị phơi nhiễm HIV?

Những người làm trong ngành y tế, công an, những người chăm sóc người thân bị nhiễm HIV là những đối tượng có khả năng bị phơi nhiễm HIV cao. Làm gì khi bị phơi nhiễm HIV?

* Nguồn lây nhiễm

Về cơ chế lây nhiễm HIV, chỉ khi nào có sự tiếp xúc trực tiếp với máu và các dịch tiết của cơ thể người có HIV thì mới có nguy cơ lây nhiễm HIV. Cụ thể:

Máu, chất dịch cơ thể của người có HIV bắn vào các vùng da bị tổn thương (chàm, bỏng (bưng mữ, viêm nhiễm), vết loét, xây xước đang chảy máu) hoặc bắn vào niêm mạc.

- Tổn thương qua da do các ống đựng máu hoặc chất dịch của người có HIV bị vỡ đâm vào.

- Vết thương do bị bơm kim tiêm hoặc các dụng cụ sắc nhọn đã hoặc đang dùng cho người có HIV đâm vào.

- Quan hệ tình dục với người có HIV mà không sử dụng bao cao su.

* Làm gì khi mắc nguy cơ phơi nhiễm HIV?

Nếu máu và dịch tiết của người có HIV văng, dính vào những vùng da lành (không bị tổn thương hay xây xước) thì không có nguy cơ lây nhiễm HIV. Nguy cơ lây nhiễm cũng thấp khi tổn thương da xây xát nông, không chảy máu hoặc chảy máu ít.

Những trường hợp có nguy cơ lây nhiễm cao là khi máu và chất dịch của người có HIV bắn vào các tổn thương da sâu, rộng, chảy nhiều máu, các vùng da, niêm mạc bị tổn thương viêm loét rộng từ trước. Trong những trường hợp như thế, nên xử lý theo những cách sau:

Trước hết, cần xử lý vết thương ngay tại chỗ. Đối với những tổn thương da gây chảy máu cần rửa vết thương dưới vòi nước sạch ngay càng sớm càng tốt (lưu ý là không được lau trực tiếp vào vết thương). Sau đó, để vết thương chảy máu một hai phút rồi tiếp tục rửa kỹ vết thương bằng xà phòng và nước sạch, rồi sát trùng bằng các dung dịch sát khuẩn như cồn, rượu trong 5 phút.

Trong trường hợp bị máu hoặc dịch tiết của người có HIV bắn vào mắt, mũi cần rửa mắt hoặc nhỏ mũi bằng nước cất hoặc nước muối NaCl 0,9% liên tục trong 5 phút. Nếu bắn vào miệng thì cần xúc miệng bằng dung dịch nước muối nhiều lần.

* Điều trị dự phòng phơi nhiễm

Đối với những trường hợp có nguy cơ thấp hoặc nguy cơ cao đều có thể điều trị dự phòng bằng ARV. Người bị phơi nhiễm cần đến Trung tâm y tế dự phòng, Trung tâm phòng chống AIDS và các phòng tư vấn và xét nghiệm HIV cấp huyện để được tư vấn và điều trị dự phòng bằng thuốc.

Việc điều trị ARV ngay cho người bị phơi nhiễm, đặc biệt là những người có nguy cơ lây nhiễm cao, càng sớm càng tốt. Tốt nhất là điều trị ARV sớm trong 72 giờ vàng khi bị phơi nhiễm và không nên điều trị muộn sau 72 giờ. Thời gian điều trị ARV kéo dài trong 4 tuần. Hiện nay, chỉ các trường hợp bị phơi nhiễm khi đang làm nhiệm vụ, chuyên môn mới được điều trị dự phòng miễn phí, còn các trường hợp phơi nhiễm cộng đồng phải mua thuốc.

Trong thời gian điều trị dự phòng ARV, cần theo dõi tác dụng phụ của thuốc ARV.
    và có thể sử dụng các phác đồ sau theo chỉ định của bác sĩ: ZDV + 3TC ...Đồng thời, người bị phơi nhiễm cần xét nghiệm HIV sau 1, 3 và 6 tháng kể từ thời điểm bị phơi nhiễm. Trong thời gian điều trị dự phòng ARV, cần theo dõi tác dụng phụ của thuốc ARV thông qua các xét nghiệm: xét nghiệm công thức máu, đo chỉ số men gan ALT/SGPT lúc bắt đầu điều trị và sau khi điều trị được hai tuần, xét nghiệm đường máu.Trong thời gian này, người bị phơi nhiễm cần thực hiện các biện pháp dự phòng lây truyền HIV cho người khác vì vẫn có khả năng lây truyền HIV nếu điều trị phơi nhiễm thất bại. Sau sáu tháng xét nghiệm HIV mà cho kết quả âm tính, người bị phơi nhiễm có thể yên tâm rằng đã không bị lây nhiễm HIV trong tình huống đó.

Bác sĩ Võ Thị Kim Loan

Nguồn cachchuabenh.net

16. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

hoangmang2 (14-02-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    4
    cho em hỏi thêm xíu là nếu tình trạng vết thương của em sau 10 phút mới cho vào âm đọa thì niêm mạc đã đóng cửa chưa anh? em sợ điều trị bị thất bại quá. em đnag lo lắng tột cùng

Cảm ơn
    2,578
    cho em hỏi thêm xíu là nếu tình trạng vết thương của em sau 10 phút mới cho vào âm đọa thì niêm mạc đã đóng cửa chưa anh? em sợ điều trị bị thất bại quá. em đnag lo lắng tột cùng
    Bạn yên tâm đi, PEP dùng cho một hành vi có nguy cơ sớm trong 72 giờ vàng, chưa ai XN DT khi sử dụng PEP trong 72 giờ vàng hết.
    Bạn xem chủ đề này:
    Chủ đề: QHTD với người có H, xn âm tính sau nguy cơ 15 tuần, sau PEP 11 tuần

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,923

Hiện tại chưa có ca nào thất bại,nếu uống thuốc đúng và đủ.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Thông tin về chủ đề này