Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 24

Chủ đề: Mình dùng pep đến ngày 28 cần tư vấn 1 số vấn đề

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    28

Mình dùng pep đến ngày 28 cần tư vấn 1 số vấn đề

Đến tối nay mình dung pep đã đc 28 ngày , trong qá trình điệu trị mình có quên h uống thuốc 1 lần 30p , 1 lần 40p và 2 lần 10p . Như vậy cơ giảm tỉ lệ thành công ko?

Và lúc mình bắt đầu lấy thuốc uống bác sĩ bảo uống hết cả lọ thuốc là xog nhưng mình uống đến sáng ngày 28 thì lọ thuốc còn 5v , mình nên uống nốt hay dừng ?

Bác sĩ ở bênh viện Đống Đa nói vs mình là uống thuốc thành công 100% , nhưng cho mình hỏi có chường hợp nào uống thuốc mà vẫn thất bại ko ? Hiện tại những suy nghĩ về hiv/aids lại bắt đầu ám ảnh mình :(
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922
    Trích dẫn Gửi bởi Elnino10 Xem bài viết
    Đến tối nay mình dung pep đã đc 28 ngày , trong qá trình điệu trị mình có quên h uống thuốc 1 lần 30p , 1 lần 40p và 2 lần 10p . Như vậy cơ giảm tỉ lệ thành công ko?

Và lúc mình bắt đầu lấy thuốc uống bác sĩ bảo uống hết cả lọ thuốc là xog nhưng mình uống đến sáng ngày 28 thì lọ thuốc còn 5v , mình nên uống nốt hay dừng ?

Bác sĩ ở bênh viện Đống Đa nói vs mình là uống thuốc thành công 100% , nhưng cho mình hỏi có chường hợp nào uống thuốc mà vẫn thất bại ko ? Hiện tại những suy nghĩ về hiv/aids lại bắt đầu ám ảnh mình :(
    Bạn chỉ cần uống 28 ngày là đúng theo khuyến cáo dùng thuốc phơi nhiễm.Bạn chỉ uống chậm trễ vài lần thời gian như vậy thì không sao.

3. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Elnino10 (14-02-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    28
    Tư vấn hộ mình nốt 2 câu hỏi kia với và lúc nào mình đi sét nghiệm đc

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578

Trong thời gian điều trị dự phòng ARV, cần theo dõi tác dụng phụ của thuốc ARV. và có thể sử dụng các phác đồ sau theo chỉ định của bác sĩ: ZDV + 3TC ...Đồng thời, người bị phơi nhiễm cần xét nghiệm HIV sau 1, 3 và 6 tháng kể từ thời điểm bị phơi nhiễm. Trong thời gian điều trị dự phòng ARV, cần theo dõi tác dụng phụ của thuốc ARV thông qua các xét nghiệm: xét nghiệm công thức máu, đo chỉ số men gan ALT/SGPT lúc bắt đầu điều trị và sau khi điều trị được hai tuần, xét nghiệm đường máu.Trong thời gian này, người bị phơi nhiễm cần thực hiện các biện pháp dự phòng lây truyền HIV cho người khác vì vẫn có khả năng lây truyền HIV nếu điều trị phơi nhiễm thất bại. Sau sáu tháng xét nghiệm HIV mà cho kết quả âm tính, người bị phơi nhiễm có thể yên tâm rằng đã không bị lây nhiễm HIV trong tình huống đó.

Bác sĩ Võ Thị Kim Loan

Nguồn cachchuabenh.net

6. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Elnino10 (14-02-2014)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,922
    Tư vấn hộ mình nốt 2 câu hỏi kia với và lúc nào mình đi sét nghiệm đc

Bạn xét nghiệm sau 8 tuần ngưng thuốc tức 12 tuần sau nguy cơ.

8. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Elnino10 (14-02-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    28
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Trong thời gian điều trị dự phòng ARV, cần theo dõi tác dụng phụ của thuốc ARV. và có thể sử dụng các phác đồ sau theo chỉ định của bác sĩ: ZDV + 3TC ...Đồng thời, người bị phơi nhiễm cần xét nghiệm HIV sau 1, 3 và 6 tháng kể từ thời điểm bị phơi nhiễm. Trong thời gian điều trị dự phòng ARV, cần theo dõi tác dụng phụ của thuốc ARV thông qua các xét nghiệm: xét nghiệm công thức máu, đo chỉ số men gan ALT/SGPT lúc bắt đầu điều trị và sau khi điều trị được hai tuần, xét nghiệm đường máu.Trong thời gian này, người bị phơi nhiễm cần thực hiện các biện pháp dự phòng lây truyền HIV cho người khác vì vẫn có khả năng lây truyền HIV nếu điều trị phơi nhiễm thất bại. Sau sáu tháng xét nghiệm HIV mà cho kết quả âm tính, người bị phơi nhiễm có thể yên tâm rằng đã không bị lây nhiễm HIV trong tình huống đó.

Bác sĩ Võ Thị Kim Loan

Nguồn cachchuabenh.net
    Thế là vẫn có khả năng thất bại chứ ko phải là 100% thành công như bs đã nói vs mình à , buồn qá :( . Thôi đợi kết qả sét nghiệm vậy

Cảm ơn
    2,578
    Thế là vẫn có khả năng thất bại chứ ko phải là 100% thành công như bs đã nói vs mình à , buồn qá :( . Thôi đợi kết qả sét nghiệm vậy
    Khả năng thất bại khi và chỉ khi người đó k tuân thủ, uống giữa chừng bỏ khi tác dụng phụ quá nhiều, Đây là tài liệu hướng dẫn nếu như thất bại thì cần làm gì, chứ có ai nói khẳng định PEP bị thất bại, Thật ra chuyện thất bại k phải là k có, vì những người đó uống nữa vời, k tin vào sự thành công của PEP, sợ người khác biết mình phơi nhiễm dấu thuốc, dẫn đến quên liều bỏ liều => Thất bại là k thể tránh khỏi. Và bạn đọc tại DD này có ca nào uống PEP mà tuân thủ 4 đúng bị thất bại chưa????

11. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Elnino10 (14-02-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    28
    Khả năng thất bại khi và chỉ khi người đó k tuân thủ, uống giữa chừng bỏ khi tác dụng phụ quá nhiều, Đây là tài liệu hướng dẫn nếu như thất bại thì cần làm gì, chứ có ai nói khẳng định PEP bị thất bại, Thật ra chuyện thất bại k phải là k có, vì những người đó uống nữa vời, k tin vào sự thành công của PEP, sợ người khác biết mình phơi nhiễm dấu thuốc, dẫn đến quên liều bỏ liều => Thất bại là k thể tránh khỏi. Và bạn đọc tại DD này có ca nào uống PEP mà tuân thủ 4 đúng bị thất bại chưa????
    Mình uống thuốc vào khung h 8h30 và 20h30 , đôi khi nhịn ăn uống thuốc luôn và uống xog r ăn , ăn xog r uống . Như vậy có ảnh hưởng j ko ?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    Mình uống thuốc vào khung h 8h30 và 20h30 , đôi khi nhịn ăn uống thuốc luôn và uống xog r ăn , ăn xog r uống . Như vậy có ảnh hưởng j ko ?
    Ăn uống không ảnh hưởng đến thuốc bạn.Quan trọng tới giờ bạn uống đúng là tuân thủ tốt.

14. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

Elnino10 (15-02-2014)

Cảm ơn
    2,578
    PEP k ảnh hưởng thức ăn. Ăn xong uống hay uống xong ăn k quan trọng. Quan trọng là uống đúng giờ

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    28
    Bạn đừng có lên mạng rồi đọc thông tin lung tung càng làm bạn loạn lên và stress nặng lắm. Như mình nè stress rồi sinh ra đủ thứ bệnh làm lo hết biết. Nếu đã dùng thuốc thì cứ yên tâm, miễn sao uống đúng liều, đúng giờ, đúng cách là sẽ thu lại kết quả mĩ mãn. Cứ tin mình đi đừng lo gì hết, uống xong cứ chơi thể thao và giải trí chờ ngày nhận bằng ÂT tính về thôi.

17. Những thành viên đã cảm ơn Chuoclailoilam.1lan cho bài viết này:

Elnino10 (15-02-2014)

Thành Viên Chính Thức
    Cảm ơn
    59
    Chào bạn....mình cũng dùng pep nè. Xn 24 tuần aa t rùi. Cố lên bạn. Chắc chắn sẽ thành công/

19. Những thành viên đã cảm ơn mongbinhan cho bài viết này:

Elnino10 (15-02-2014)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    28
    Trích dẫn Gửi bởi Chuoclailoilam.1lan Xem bài viết
    Bạn đừng có lên mạng rồi đọc thông tin lung tung càng làm bạn loạn lên và stress nặng lắm. Như mình nè stress rồi sinh ra đủ thứ bệnh làm lo hết biết. Nếu đã dùng thuốc thì cứ yên tâm, miễn sao uống đúng liều, đúng giờ, đúng cách là sẽ thu lại kết quả mĩ mãn. Cứ tin mình đi đừng lo gì hết, uống xong cứ chơi thể thao và giải trí chờ ngày nhận bằng ÂT tính về thôi.
    Cảm ơn bạn :)

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    28
    Hôm nay mình có đến bv Đống Đa làm sét nghiệm 1 tháng kể từ lưc có nguy cơ và dùng pep . Bác sĩ có nói vs mình là kết qả này phải ngày mai mới có , sét nghiệm qa 3 phương pháp j đó mình ko biết , nhưng bs bảo vs mình ngày mai mà âm tính thì chắc chắn 100% là mình se ko nhiễm , phương pháp này có thể phát hiện sau 24 ngày . Có phương pháp nào như vậy thật ko mọi người????

Cảm ơn
    2,578
    Hôm nay mình có đến bv Đống Đa làm sét nghiệm 1 tháng kể từ lưc có nguy cơ và dùng pep . Bác sĩ có nói vs mình là kết qả này phải ngày mai mới có , sét nghiệm qa 3 phương pháp j đó mình ko biết , nhưng bs bảo vs mình ngày mai mà âm tính thì chắc chắn 100% là mình se ko nhiễm , phương pháp này có thể phát hiện sau 24 ngày . Có phương pháp nào như vậy thật ko mọi người????
    Thật ra nếu XN sau khi ngưng PEP là các XN về chất năng gan, Nếu XN cả HIV thì KQ này k nói lên đc gì, vì bạn vừa ngưng PEP thì Hệ miễn dịch đang phục hồi và phải mất ít nhất sau 8 tuần ngưng PEP mới hoàn toàn ổn địng, chính vì thế KQ AT sau 8 tuần ngưng PEP = 12 tuần sau nguy cơ mới chính xác.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    28
    Thật ra nếu XN sau khi ngưng PEP là các XN về chất năng gan, Nếu XN cả HIV thì KQ này k nói lên đc gì, vì bạn vừa ngưng PEP thì Hệ miễn dịch đang phục hồi và phải mất ít nhất sau 8 tuần ngưng PEP mới hoàn toàn ổn địng, chính vì thế KQ AT sau 8 tuần ngưng PEP = 12 tuần sau nguy cơ mới chính xác.
    Cảm ơn bạn , vậy mình sẽ đợi đến 12 tuần sau nguy cơ đi sét nghiệm lại

Cảm ơn
    2,578
    Cảm ơn bạn , vậy mình sẽ đợi đến 12 tuần sau nguy cơ đi sét nghiệm lại
    Ngay từ đầu BQT chia sẻ rõ rùi. XN nguy cơ có PEP là 12 tuần sau nguy cơ có PEP và chốt ở 24 tuần sau nguy cơ có PEP => Tất cả = PP XN HIV tìm kháng thể (HIV Ab)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,922
    Bạn đã dùng thuốc ức chế vi rút thì nên xét nghiệm sau khi ngưng thuốc 8 tuần tức 12 tuần sau nguy cơ.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    28
    Thật sự thì 12 tuần va 24 tuần là quãng tg qá lâu đối vs mình lúc này . Mình bị khủng hoảng qá ban ngày ko sao cứ đến đêm và tối nhưng suy nghĩ về hiv lại ám ảnh rata khó để ngủ . Ai có giải pháp j tư vấn hộ mình với :(

Cảm ơn
    2,578
    Thật sự thì 12 tuần va 24 tuần là quãng tg qá lâu đối vs mình lúc này . Mình bị khủng hoảng qá ban ngày ko sao cứ đến đêm và tối nhưng suy nghĩ về hiv lại ám ảnh rata khó để ngủ . Ai có giải pháp j tư vấn hộ mình với :(
    Vào đây xem:
    Chủ đề: Stress là gì ????? Hậu quả của Stress gây ra.

Chủ đề: Các bài báo nói về hiệu quả của thuốc chống phơi nhiễm HIV

Chủ đề: QUYẾT ĐỊNH CỦA THỦ TƯỚNG CHÍNH PHỦ Về chế độ đối với người bị phơi nhiễm với HIV

Xử trí khi bị phơi nhiễm HIV?

Những người làm trong ngành y tế, công an, những người chăm sóc người thân bị nhiễm HIV là những đối tượng có khả năng bị phơi nhiễm HIV cao. Làm gì khi bị phơi nhiễm HIV?

* Nguồn lây nhiễm

Về cơ chế lây nhiễm HIV, chỉ khi nào có sự tiếp xúc trực tiếp với máu và các dịch tiết của cơ thể người có HIV thì mới có nguy cơ lây nhiễm HIV. Cụ thể:

Máu, chất dịch cơ thể của người có HIV bắn vào các vùng da bị tổn thương (chàm, bỏng (bưng mữ, viêm nhiễm), vết loét, xây xước đang chảy máu) hoặc bắn vào niêm mạc.

- Tổn thương qua da do các ống đựng máu hoặc chất dịch của người có HIV bị vỡ đâm vào.

- Vết thương do bị bơm kim tiêm hoặc các dụng cụ sắc nhọn đã hoặc đang dùng cho người có HIV đâm vào.

- Quan hệ tình dục với người có HIV mà không sử dụng bao cao su.

* Làm gì khi mắc nguy cơ phơi nhiễm HIV?

Nếu máu và dịch tiết của người có HIV văng, dính vào những vùng da lành (không bị tổn thương hay xây xước) thì không có nguy cơ lây nhiễm HIV. Nguy cơ lây nhiễm cũng thấp khi tổn thương da xây xát nông, không chảy máu hoặc chảy máu ít.

Những trường hợp có nguy cơ lây nhiễm cao là khi máu và chất dịch của người có HIV bắn vào các tổn thương da sâu, rộng, chảy nhiều máu, các vùng da, niêm mạc bị tổn thương viêm loét rộng từ trước. Trong những trường hợp như thế, nên xử lý theo những cách sau:

Trước hết, cần xử lý vết thương ngay tại chỗ. Đối với những tổn thương da gây chảy máu cần rửa vết thương dưới vòi nước sạch ngay càng sớm càng tốt (lưu ý là không được lau trực tiếp vào vết thương). Sau đó, để vết thương chảy máu một hai phút rồi tiếp tục rửa kỹ vết thương bằng xà phòng và nước sạch, rồi sát trùng bằng các dung dịch sát khuẩn như cồn, rượu trong 5 phút.

Trong trường hợp bị máu hoặc dịch tiết của người có HIV bắn vào mắt, mũi cần rửa mắt hoặc nhỏ mũi bằng nước cất hoặc nước muối NaCl 0,9% liên tục trong 5 phút. Nếu bắn vào miệng thì cần xúc miệng bằng dung dịch nước muối nhiều lần.

* Điều trị dự phòng phơi nhiễm

Đối với những trường hợp có nguy cơ thấp hoặc nguy cơ cao đều có thể điều trị dự phòng bằng ARV. Người bị phơi nhiễm cần đến Trung tâm y tế dự phòng, Trung tâm phòng chống AIDS và các phòng tư vấn và xét nghiệm HIV cấp huyện để được tư vấn và điều trị dự phòng bằng thuốc.

Việc điều trị ARV ngay cho người bị phơi nhiễm, đặc biệt là những người có nguy cơ lây nhiễm cao, càng sớm càng tốt. Tốt nhất là điều trị ARV sớm trong 72 giờ vàng khi bị phơi nhiễm và không nên điều trị muộn sau 72 giờ. Thời gian điều trị ARV kéo dài trong 4 tuần. Hiện nay, chỉ các trường hợp bị phơi nhiễm khi đang làm nhiệm vụ, chuyên môn mới được điều trị dự phòng miễn phí, còn các trường hợp phơi nhiễm cộng đồng phải mua thuốc.

Trong thời gian điều trị dự phòng ARV, cần theo dõi tác dụng phụ của thuốc ARV.
    và có thể sử dụng các phác đồ sau theo chỉ định của bác sĩ: ZDV + 3TC ...Đồng thời, người bị phơi nhiễm cần xét nghiệm HIV sau 1, 3 và 6 tháng kể từ thời điểm bị phơi nhiễm. Trong thời gian điều trị dự phòng ARV, cần theo dõi tác dụng phụ của thuốc ARV thông qua các xét nghiệm: xét nghiệm công thức máu, đo chỉ số men gan ALT/SGPT lúc bắt đầu điều trị và sau khi điều trị được hai tuần, xét nghiệm đường máu.Trong thời gian này, người bị phơi nhiễm cần thực hiện các biện pháp dự phòng lây truyền HIV cho người khác vì vẫn có khả năng lây truyền HIV nếu điều trị phơi nhiễm thất bại. Sau sáu tháng xét nghiệm HIV mà cho kết quả âm tính, người bị phơi nhiễm có thể yên tâm rằng đã không bị lây nhiễm HIV trong tình huống đó.

Bác sĩ Võ Thị Kim Loan

Nguồn cachchuabenh.net

28. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Elnino10 (20-02-2014)

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này