Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 81

Chủ đề: Thủ dâm 8 năm liệu có bị vô sinh

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    5 hiểu lầm kinh điển của quý ông về thủ dâm

05/8/2014 18:30
    Những hiểu lầm ngây ngô về thủ dâm nam có thể dẫn đến nhiều tác hại khôn lường về sức khỏe sinh sản.

Sai lầm của nhiều bạn trẻ đầu tiên cần phải nói đến là họ nghĩ rằng "không có nhiều người thủ dâm". Đó chỉ là những người không có việc gì để làm, những người còn trẻ tuổi, chưa có gia đình, những người bệnh hoạn...

Thủ dâm sẽ gây vô sinh? Thủ dâm không gây vô sinh vì nó cũng là một hoạt động tình dục bình thường như việc quan hệ tình dục có bạn tình. Vì không có nhiều người chia sẻ với nhau về điều này nên khi rơi vào tình huống vô sinh, người trong cuộc thường nhớ về các hành vi tình dục của mình khi trẻ và lo lắng rằng việc thủ dâm trước đó đã gây ra tình trạng vô sinh. Nhưng thực tế là không có gì liên quan giữa 2 vấn đề này.

Nếu đã sa vào thủ dâm thì không bao giờ dứt ra được. Nó sẽ giống như một thứ thuốc phiện cuốn người ta vào vòng xoáy tội lỗi…? Chỉ cần có ý chí quyết tâm thoát ra khỏi nó, bạn sẽ dễ dàng vượt qua được tật này của chính mình thôi. Và nhớ là sau khi thoát ra khỏi tình trạng nghiện thủ dâm, bạn cũng phải có ý chí mới giúp tránh "tái nghiện " trở lại.

Thủ dâm làm ảnh hưởng đến khả năng sản xuất tinh trùng? Thủ dâm không ảnh hưởng đến khả năng sản xuất tinh trùng của tinh hoàn. Hàng ngày, một lượng tinh trùng sẽ được sinh ra, khi đó tinh trùng không được xuất ra ngoài sẽ được tái hấp thu lại để sinh ra tinh trùng mới. Việc xuất tinh khi thủ dâm không ảnh hưởng đến khả năng sản xuất tinh trùng của cơ thể.

Thủ dâm là một hành động tội lỗi, đáng xấu hổ và cần phải che giấu. Vì thế, mỗi lần thủ dâm đều phải làm một cách giấu giếm, vội vàng để tránh người khác nhìn thấy? Nếu việc thủ dâm không những có thể giúp làm giảm nhu cầu tình dục tăng cao (khi chưa có bạn tình để giải toả), mang lại khoái cảm và niềm vui thực sự trong cuộc sống mà còn là tiền đề để có thể tập trung học tập, công tác tốt thì chẳng có lý do gì để phê phán, bạn chỉ không nên hành động quá lộ liễu mà thôi.

Lần sửa cuối bởi songchungvoi_HIV, ngày 30-09-2014 lúc 11:32.

Cảm ơn
    2,578
    Khi nào mới là nghiện thủ dâm?

12/8/2014 09:41
    Có một số đặc điểm trong nghiện tình dục, cho dù hành vi tình dục được thực hiện với bạn tình hoặc thực hiện một mình.

Thủ dâm được định nghĩa là sự tự kích thích bộ phận sinh dục. Chạm vào hoặc cọ xát bộ phận sinh dục của bạn để cảm thấy hưng phấn là một phần của sự phát triển tình dục ở người bình thường và có thể giúp giảm bớt căng thẳng, dạy cho bạn biết về cơ thể mình, mang lại sự dễ chịu cá nhân và được vui vẻ.Dù ở nhiều nền văn hóa, thủ dâm vẫn đang bị tích cực bài trừ và bị đặt các ràng buộc đạo đức về hành vi tình dục thì thủ dâm vẫn là một phần trải nghiệm của con người bình thường. Thủ dâm không có nghĩa là bạn hư hỏng, ham muốn tình dục quá độ hoặc lầm đường lạc lối.
    Khi thủ dâm đã trở thành một vấn đề lớn
    Nhiều người hoàn toàn không thấy thoải mái khi nói về thủ dâm. Sự thật là dù bạn có thủ dâm hay không và thực hiện trong bao lâu, điều đó hoàn toàn là do bạn. Tuy nhiên, nếu thủ dâm được thực hành quá nhiều hoặc trong những hoàn cảnh không thích hợp, bạn có thể đã có vấn đề.
    Hơn nữa, thủ dâm có thể gây ra cảm giác tội lỗi và nỗi đau tâm lý từ sự phản đối của những người xung quanh. Những cảm xúc này có thể dẫn đến nỗi đau đớn đáng kể và thậm chí có thể ảnh hưởng đến hoạt động tình dục. Nhưng khi nào thì thủ dâm được cho là không lành mạnh? Thủ dâm và ý muốn thủ dâm chỉ trở nên không lành mạnh khi việc thủ dâm:
    - Tiếp tục ngay cả khi nó không còn thích thú hoặc hưng phấn
    - Gây hậu quả về mặt pháp lý hoặc về mặt cá nhân
    - Thường xuyên gây cản trở cho công việc hàng ngày và đời sống xã hội của bạn
    - Thực hành quá mức
    - Lấy đi của bạn rất nhiều thời gian
    - Đẩy bạn vào nguy cơ tổn hại về thể chất
    Bạn có mắc tật nghiện thủ dâm không?
    Có một số đặc điểm trong nghiện tình dục, cho dù hành vi tình dục được thực hiện với bạn tình hoặc thực hiện một mình. Nếu bạn nghi ngờ có vẻ như mình bạn đang thủ dâm quá nhiều, bạn có thể thảo luận vấn đề với một bác sĩ tiết niệu. Nếu bạn có vấn đề thực sự, bác sĩ sẽ có hướng dẫn trực tiếp hoặc giới thiệu bạn đến các chuyên gia nghiên cứu về rối loạn tình dục. Để tự đánh giá mình có phải đang nghiện thủ dâm, hãy tìm hiểu qua việc trả lời các câu hỏi sau đây:
    1. Bạn có gặp khó khăn khi tạo dựng và duy trì sự gần gũi tình cảm trong mối quan hệ tình cảm của bạn không?
    2. Bạn có từng thường xuyên có những tưởng tượng, sự ham muốn tình dục và hành vi tình dục kích động và dữ dội không?
    3. Những tưởng tượng, thôi thúc và hành vi về tình dục có gây cho bạn sự khó chịu không?
    4. Những suy nghĩ, cảm xúc hoặc hành vi tình dục có ảnh hưởng hoạt động hàng ngày không?
    5. Bạn có cảm thấy mình có chủ đích thủ dâm, bất kể nó có mang lại niềm vui hay sự hài lòng cho bạn hay không?
    6. Bạn có xem việc thủ dâm như là lối thoát cho các vấn đề khác không, chẳng hạn như khi bạn thấy cô đơn, lo âu, trầm cảm hoặc căng thẳng?
    7. Mối bận tâm của bạn với thủ dâm có ảnh hưởng đến sức khỏe, công việc, các mối quan hệ của bạn hoặc các phần khác trong cuộc sống của bạn không?
    8. Bạn có tiếp tục việc thủ dâm bất chấp hậu quả (mối quan hệ tình cảm, gặp rắc rối tại nơi làm việc, v.v…)?
    9. Bạn có từng thực hiện lời hứa hoặc cam kết không thủ dâm nữa và bạn đã phá vỡ lời hứa không?
    10. Bạn có muốn dừng việc thủ dâm lại nhưng không thể không?
    Điều trị nghiện thủ dâm
    Để điều trị cho bất kỳ loại hành vi tình dục ép buộc nào cũng cần tìm đến một nhà trị liệu chuyên ngành trong rối loạn tình dục, có thể tìm hiểu về trung tâm điều trị bệnh nhân nội trú, các nhóm hỗ trợ nghiện tình dục hoặc sự kết hợp của cả ba trường hợp trên. Cùng với sự giáo dục, thời gian và sự hỗ trợ, động viên, một lần nữa bạn có thể sống một cuộc sống tình dục bình thường và không bị việc thủ dâm thao túng, cưỡng bách.

Cảm ơn
    2,578
    Thủ dâm tuần 4 lần có bị vô sinh không?

Thứ 4, 06-08-2014 10:37:33 am
    Cho em hỏi em thủ dâm từ năm lớp 9, đến nay em 21 tuổi. Có khi một tuần em thủ dâm đến 3-4 lần. Liệu em có bị vô sinh không ^^.

Thời gian này em thấy tinh trùng xuất ra ngày càng ít. Em lo lắm, mong nhận lời giải đáp (Huy).

Trả lời:

Chào em!

Bước vào tuổi dậy thì, do tác động của các hormone sinh dục, nên các XY có xuất hiện nhu cầu sinh lý và tìm đến biện pháp thủ dâm để giải toả bức xúc. Tuy nhiên, trường hợp của em, thời gian thủ dâm như vậy là khá lâu, tần suất cũng nhiều. Nếu không kiểm soát hạn chế mức độ lại, sẽ ít nhiều ảnh hưởng tới sức khỏe.

Mặc dù, về mặt lý thuyết, không có mức đánh giá thủ dâm thế nào là ít, hay nhiều vì còn tuỳ sức khoẻ của từng người. Nhưng nhìn chung, lạm dụng thủ dâm có thể gây các ảnh hưởng như cơ thể mệt mỏi, suy nhược, kém tập trung,… lâu dần có thể dẫn tới rối loạn xuất tinh, xuất tinh sớm, ảnh hưởng tới đời sống tình dục sau này.

Bản chất của thủ dâm không gây vô sinh nhưng những hậu quả của nó có thể liên quan tới vô sinh. Do vậy, việc rời xa thói quen này đối với em càng sớm càng tốt. Em nên tập trung vào học tập, công việc và dành thời gian tập luyện thể dục, thể thao. Bên cạnh đó, em cũng nên tránh các yếu tố kích thích nhu cầu sinh lý như phim, ảnh khiêu dâm… và đảm bảo chế độ ăn đầy đủ chất dinh dưỡng để tăng cường sức khoẻ.

Việc xác định có vô sinh hay không cần xem xét chất lượng tinh trùng thông qua xét nghiệm tinh dịch đồ tại cơ sở y tế chuyên khoa.

Chúc em vui khoẻ!

Thạc sĩ, bác sĩ Thanh Hà
    Theo VNE

Cảm ơn
    2,578
    Thủ dâm vì không muốn phản bội bạn trai

15/8/2014 11:42
    Một tuần tôi chỉ làm chuyện đó một lần, sau đó chìm vào giấc ngủ nhanh hơn và ngủ sâu hơn, không còn thao thức và trằn trọc như trước. Tôi thấy áy náy và có lỗi khi đã giấu anh chuyện này.

Năm cuối đại học, nhóm tôi cùng làm chung một đề tài, trong đó có anh. Tôi không biết chính khoảng thời gian đó anh đã để ý tôi. Sau này anh nói chú ý tôi vì tính cách quyết đoán, dứt khoát trong công việc nhưng vẫn toát lên sự dịu dàng, nữ tính. Có lẽ do tôi được nhận vào thực tập ở một công ty có phong cách chuyên nghiệp nên tôi có phần trưởng thành hơn so với bạn bè cùng nhóm. Lúc đó, tôi vẫn chỉ coi anh như một người bạn.
    Ngày bảo vệ đồ án kết thúc cũng là lúc anh thường xuyên quan tâm tôi. Biết tôi luôn bận rộn với công việc và những kế hoạch trong tương lai, anh thường rủ tôi đi dạo để đầu óc thoải mái. Bỗng một ngày anh tỏ tình, tôi khá bất ngờ nhưng trong thâm tâm tôi cũng có tình cảm và đã nhận lời.
    Ra trường, tôi được giữ lại công ty làm việc, còn anh xin được việc tại Hà Nội. Tình yêu của chúng tôi rất tốt đẹp, tôi tin tưởng anh và anh cũng vậy. Chúng tôi đã xác định sẽ đến với nhau dù biết tương lai sẽ khó khăn. Cuộc sống của chúng tôi đơn giản nhưng luôn tràn ngập tiếng cười. Anh không phải mối tình đầu nhưng là tình yêu đầu tôi tin tưởng và dành trọn.
    Điều gì đến cũng đến, tôi lên đường sang Anh du học. Trước ngày tôi đi một hôm, anh đã khóc, tôi cũng khóc, sự chia ly khiến cả hai cùng đau khổ. Vì tương lai của cả hai, tôi nén nỗi niềm và nói với: "Em đi nhất định sẽ về, tương lai của chúng ta sẽ tốt hơn bây giờ. Anh nhất định phải đợi em về". Anh ôm tôi thật chặt và khóc nức nở như một đứa trẻ. Bên ngoài anh mạnh mẽ, cứng rắn nhưng tâm hồn rất yếu đuối.
    Hôm tôi đi, anh không tiễn, không dám đối diện với sự thật rằng chúng tôi phải xa nhau mà chưa biết ngày gặp lại. Chán nản, buồn bã vì nhớ thương tôi, anh bỏ việc ở Hà Nội. Anh nói ở đây sẽ không thể làm việc được khi không có tôi, đâu đâu cũng có những kỷ niệm của hai đứa. Anh vào Sài Gòn kiếm việc, chỉ được một tháng nên không tập trung làm được và lại nghỉ việc. Anh về quê, buồn bã cả ngày. Tôi rất buồn khi biết được tình trạng của anh. Kết nối được cuộc gọi đầu tiên cho anh, tôi nghẹn ngào không nói lên lời, chỉ biết khóc và động viên anh cố gắng. Tôi nhớ anh đến cồn cào. Rồi anh cũng nguôi ngoai và nghe lời tôi, trở ra Hà Nội tiếp tục công việc.
    Chúng tôi xa nhau một năm rồi, tình cảm hai đứa dành cho nhau vẫn như xưa dù trong khoảng thời gian đó đã có biết bao sự việc xảy ra. Yêu xa, khổ sở và khó khăn vô cùng. Cả hai động viên nhau phải tự chăm sóc cho bản thân khi không có người yêu bên cạnh, cũng không thể tránh được những khi tôi ốm mà anh lại quá xa xôi. Khi anh bị ngã xe, phải đi tập tễnh mất mấy ngày, tôi quặn đau vì vết thương thật đáng sợ. Tôi thương anh vô cùng nhưng cũng không thể làm được gì cho anh, chỉ biết động viên.
    Yêu xa, có một khoảng thời gian cả hai đều có những biểu hiện ghen tuông và nghi ngờ lẫn nhau. Trong thời gian đó, chúng tôi đều vô cùng mệt mỏi, thường xuyên có những hiểu lầm và cãi vã. Vì biết tính nhau, chúng tôi chưa bao giờ giận quá một ngày. Cả hai thỏa thuận dù có bất cứ chuyện gì cũng phải giải quyết mâu thuẫn ngay trong ngày. Chúng tôi hiểu nhau và càng yêu thương nhau nhiều hơn.

Ngoài thời gian dành cho công việc, học tập của anh và tôi, chúng tôi vẫn thường xuyên gặp nhau trên mạng. Hai đứa ở một mình, cách nhau về khoảng cách địa lý và thời gian nhưng vẫn hẹn gặp nhau đều đặn. Nhìn anh, tôi không cầm nổi lòng. Anh gầy đi như một que củi, nấu ăn đạm bạc, chẳng có gì ngoài hai món đơn giản mỗi ngày. Anh cứ sống như vậy khiến tim tôi càng đau. Tôi muốn bỏ lại tất cả để trở về bên anh, cả hai cùng bắt đầu cuộc sống mới. Anh là người có chí hướng nhưng nói không có tôi ở bên động viên tinh thần như ngày xưa sẽ chẳng làm được gì và không có động lực để cố gắng.

Tôi phải làm sao đây? Bỏ lại tất cả và trở về bên anh hay cố học xong rồi về? Còn những hai năm nữa, anh có chờ nổi? Tôi mâu thuẫn quá! Tôi thương bố mẹ và không cam tâm trở về tay trắng vì khi ra đi tôi đã mang theo phần lớn gia tài của bố mẹ. Tôi không đành lòng.
    Yêu xa, điều khó khăn nhất của hai đứa là sự gắn kết cảm xúc. Xa nhau cả năm trời, cảm xúc con người bị chi phối dữ dội. Thời gian đầu, tôi và anh đều có thể "nhịn" được, sau anh có biểu hiện muốn sex, vì yêu anh nên tôi đã chiều, chúng tôi chat sex và quan hệ… ảo. Tôi biết cảm xúc của tôi lúc đó là thật, không kiềm chế được bản thân, tôi "tự làm" trước mặt anh. Anh thấy, rồi buồn và giận tôi. Tôi vừa ngượng nhưng cũng trách anh gia trưởng, vì dù sao đó cũng là cảm xúc của tôi với anh. Tôi yêu anh và chỉ biết có anh.

Ngoài anh ra, tôi chưa bao giờ nghĩ tới người đàn ông nào khác. Anh hiểu và không còn giận tôi nữa. Kể từ đó, anh không còn đòi hỏi chuyện này với tôi, còn tôi cũng chỉ biết cố gắng chịu đựng. Tôi đi làm nhiều hơn, tham gia vào câu lạc bộ của trường, tập trung học nhiều chỉ để quên đi cảm xúc ấy. Tôi biến mình thành con người bận rộn nhưng mỗi khi đêm về, một mình trong căn phòng, tôi lại nhớ anh da diết. Nhớ về anh, nghĩ tới anh và cái cảm giác sau lần "yêu xa" đó, cảm xúc trong tôi lại trỗi dậy.

Tôi cố kìm lòng, đọc sách nhiều hơn nhưng không sao nguôi ngoai mỗi khi nhớ anh. Đã nhiều đêm kể từ ngày xa anh tôi ngủ không trọn giấc, trở nên dễ cáu gắt với người thân, bạn bè, thậm chí là khi nói chuyện với anh. Anh hiểu nhưng vẫn không muốn tôi làm việc đó bởi theo anh chỉ có con trai mới làm thế, con gái là vậy thật kỳ cục, anh cho đó là ham hố. Nghe anh, tôi đã cố gắng kiềm chế bản thân nhưng vì quá yêu và nhớ tôi đã không thể dừng lại.

Thời gian gần đây tôi giấu anh, thủ dâm để giải tỏa sinh lý vì không muốn phản bội anh. Một tuần tôi chỉ làm chuyện đó một lần, sau đó chìm vào giấc ngủ nhanh hơn và ngủ sâu hơn, không còn thao thức và trằn trọc như trước. Tôi thấy áy náy và có lỗi khi đã giấu anh chuyện này. Có phải tôi là người quá ham muốn như anh nói? Cả hai cũng không còn trẻ, đều 28 rồi, chẳng lẽ tôi làm như thế là sai?

Tôi đọc nhiều những bài viết nói về việc phụ nữ thủ dâm, rùng mình khi họ dùng công cụ để tự thỏa mãn, kể cả khi biết nó nguy hiểm tới bản thân. Tôi thì không, chỉ đơn giản là nhớ về anh, nghĩ đến cảm xúc anh dành cho là tôi đã thấy mình như đang được yêu, chỉ thủ dâm bình thường là đã có thể thỏa mãn. Tôi không nhớ đến ai khác ngoài anh, dù môi trường sống khá thoáng và tự do. Vài người có tình cảm nhưng tôi không để ý và còn nói với họ tôi có người yêu ở quê nhà. Có người rút lui nhưng cũng có người chẳng quan tâm tới điều đó, họ còn thẳng thắn nói rằng chúng tôi sẽ sớm chia tay vì "Làm sao tin được người yêu bạn sẽ chung thủy". Tôi hoang mang nhưng vẫn tin anh, phải làm gì để thoát khỏi tình trạng này?
    Thi

Cảm ơn
    2,578
    Chữa xuất tinh sớm như thế nào

Chủ nhật, 17/08/2014 09:20
    Tôi năm nay 29 tuổi, đã có vợ con 7 năm rồi. Từ khi còn độc thân, tôi thường thủ dâm, có vợ đến giờ tôi bị xuất tinh sớm nhưng ngại không chữa trị.

Nếu bây giờ tôi đi trị có quá muộn không? Thời gian trị bao lâu? Cách trị có phức tạp lắm không bác sĩ?
    Ảnh minh họa:Menshealt
    Chào em,
    Xuất tinh sớm là hiện tượng xuất tinh trước 2 phút, không theo chủ định và mong muốn của mình. Nếu xuất tinh dưới 2 phút thường xuyên vượt quá 50% trong số lần quan hệ thì mới nghĩ tới trường hợp xuất tinh sớm. Thủ dâm không gây xuất tinh sớm nhưng thủ dâm nhiều với tần suất cao trong một thời gian dài có thể dẫn tới rối loạn tâm lý gây xuất tinh sớm.
    Thời gian và phương pháp điều trị tùy thuộc vào từng trường hợp cụ thể, chỉ sau khi thăm khám mới có phác đồ điều trị phù hợp. Hiện nay có 4 cách để điều trị xuất tinh sớm là dùng biện pháp tâm lý, sử dụng thuốc, phẫu thuật hoặc các bài tập thực hành. Ngoại trừ các bài tập thực hành có thể tự luyện tập sau khi được hướng dẫn thì các biện pháp khác đều phải có sự theo dõi của bác sĩ và chuyên gia tâm lý.
    Tóm lại, em nên đi khám tại các cơ sở nam khoa để xác định xem mình có rơi vào trường hợp xuất tinh sớm. Sau đó, em sẽ được tư vấn kỹ càng, cụ thể về tiến trình điều trị. Xuất tinh sớm chỉ là một rối loạn trong quan hệ tình dục thường gặp và có thể chữa khỏi nên hãy an tâm và tự tin đến phòng khám để cải thiện sức khỏe tình dục của mình.
    Chúc em vui khỏe.
    Theo VnExpress

Cảm ơn
    2,578
    Thủ dâm nhiều có làm ung thư tuyến tiền liệt?
    Chủ Nhật, 17/08/2014, 00:00
    Anh/chị cho em hỏi, có phải thủ dâm và quan hệ thật sự giống nhau phải không thưa anh/chị. Nhưng sao em lại tìm thấy một tư liệu nói rằng thủ dâm nhiều dễ làm ung thư tuyến tiền liệt còn nếu quan hệ thật sự thì lại không? Tại sao lại có sự khác biệt đó thưa anh/chị?
    (Bạn nam, 23 tuổi, Hồ Chí Minh)
    Bạn Dangtuan06 thân mến!
    Tâm sự bạn trẻ 360 hiểu khi đọc tài liệu nói rằng thủ dâm nhiều dễ làm ung thư tuyến tiền liệt đã khiến bạn phần nào băn khoăn về sự khác biệt giữa thủ dâm với "quan hệ thực sự".
    Bạn muốn đề cập đến điều gì khi sử dụng cụm từ "quan hệ thực sự"? Phải chăng ý bạn muốn nói đến việc quan hệ tình dục cùng với đối tác? Tâm sự bạn trẻ 360 cũng không hiểu bạn nói quan hệ tình dục có đối tác và thủ dâm giống nhau thì nghĩa là bạn đang muốn đề cập đến những điểm giống nhau nào và sự khác biệt bạn nói tới không biết có phải liên quan đến tài liệu bạn đọc rằng thủ dâm dễ gây ung thư tuyến tiền liệt còn quan hệ tình dục có đối tác thì không?
    Bạn có thể chia sẻ với Tâm sự bạn trẻ 360 tài liệu bạn đọc cụ thể là gì được không bạn? Nguồn thông tin là ở đâu và họ đã lý giải cụ thể như thế nào về việc thủ dâm nhiều dẫn đến ung thư tuyến tiền liệt? Và mức độ/ tần suất thủ dâm như thế nào thì được coi là nhiều?
    Về phía Tâm sự bạn trẻ 360, hiện nay chúng tôi chưa thấy có tài liệu nào nói rằng thủ dâm nhiều làm tăng nguy cơ ung thư tuyến tiền liệt và cơ sở khoa học của nhận định trên là như thế nào. Trong các tài liệu mà Tâm sự bạn trẻ 360 được biết thì hiện nay chưa xác định được chính xác nguyên nhân gây ung thư tuyến tiền liệt là gì, tuy nhiên người ta nhận thấy các yếu tố thuận lợi của ung thư tuyến tiền liệt là: yếu tố di truyền, rối loạn hoạt động nội tiết, chế độ ăn uống (quá nhiều chất béo động vật), có tiền sử cắt ống dẫn tinh… Bên cạnh đó, yếu tố tuổi tác cũng làm tăng nguy cơ ung thư tiền liệt tuyến (ung thư tiền liền tuyến hiếm gặp ở độ tuổi dưới 40)…. Còn thủ dâm không tác động đến yếu tố di truyền, không làm rối loạn hoạt động nội tiết, không có nguy cơ mắc các bệnh lây truyền qua đường tình dục… do đó không có cơ sở để cho rằng thủ dâm làm tăng nguy cơ ung thư tiền liệt tuyến
    Hi vọng những thông tin trên đây hữu ích với bạn phần nào!
    Chúc bạn mọi điều tốt lành!

Tâm sự bạn trẻ 360

Cảm ơn
    2,578
    Bạn đã thủ dâm đúng cách chưa?
    Có rất nhiều người khi hỏi rằng bạn có bao giờ thủ dâm không?. Câu trả lời sẽ là có, nhưng khi hỏi bạn có chắc rằng "bạn đã thủ dâm đúng cách chưa?" thì câu trả lời thật khó xác định. Nhiều người nói thủ dâm xong “cậu nhỏ” còn bị đau điều đó cho thấy bạn đã có những tác động không tốt cho “cậu nhỏ”, khiến “cậu nhỏ” bị tổn thương. Vậy thủ dâm đúng cách là như thế nào? Tần suất thủ dâm là bao lâu là đủ?
    Nếu câu trả lời là chưa hoặc không biết thì hãy đọc những lời khuyên dưới đây để xem mình có thực hiện đúng không nhé, còn những ai tự tin rằng mình thủ dâm đúng cách thì hãy xem bạn có làm đúng như những điều dưới đây không nào, nhưng trước hết hãy xem tác hại khi bạn thủ dâm không đúng là gì?
    Tác hại khi thủ dâm không đúng:

• Tổn thương “cậu nhỏ”, làm trầy xước xây xát “cậu nhỏ” khi móng tay quá dài và khi “cậu nhỏ” quá khô có thể khiến “cậu nhỏ” đau rát, và dễ bị viêm nhiễm “cậu nhỏ” ở những vị trí bị tổn thương.
    • Nếu dùng lực quá nhanh và mạnh khi đang quá khích có thể khiến “cậu nhỏ trật đường ray” nghe tiếng “khực” và đau chói, cẩn thận nếu bạn gặp phải trường hợp này vì rất có thể trong lúc hành sự quá đà đã khiến “cậu nhỏ” bị gãy.
    • Thủ dâm nhiều có thể ảnh hưởng tới việc đạt khoái cảm khi lấy vợ, giảm khoái cảm khi “yêu” vợ, và có thể dễ bị lãnh cảm.
    • Thủ dâm quá nhiều có thể khiến bạn bị vô sinh, điều này thật nguy hiểm.

Vậy kĩ thuật thủ dâm đúng cách là gì?

• Kĩ thuật thông thường là dùng tay nhẹ nhàng cầm lấy dương vật, đưa tay lên xuống dọc theo chiều dài dương vật để đạt cực khoái.
    • Sử dụng tay vuốt nhẹ nhàng đùi trong của mình để tạo khoái cảm, sau đó vuốt ve “2 quả trứng” rồi dùng tay xoa bóp dọc thân dương vật tạo khoái cảm, nên sử dụng chất bôi trơn để di chuyển dương vật dễ dàng hơn tránh việc “khô hạn” khiến dương vật bị đau rát.
    • Ngoài ra có thể nằm trên đệm, gối và cọ sát dương vật tạo khoái cảm cho bản thân.
    • Bạn có thể sử dụng dụng cụ hỗ trợ “sex toys” : đồ chơi tình dục để tạo khoái cảm cho bản thân.

Tần suất thủ dâm bao lâu là đủ:

Theo nghiên cứu cho thấy nam giới khi ở độ tuổi từ 30 tuổi trở xuống thì tần suất thủ dâm thích hợp là 2-3 lần/ tuần là hợp lí nhất, từ 30 tuổi trở nên chỉ nên “tự sướng” 1-2 lần/tuần là chấp nhận được, thủ dâm nhiều không tốt cho sức khỏe vì thế chúng ta nên hạn chế việc thủ dâm, chỉ thủ dâm khi thật sự cần.
    Sau khi đọc xong, bạn nghĩ bạn đã thủ dâm đúng cách chưa? Hãy thực hiện việc thủ dâm đúng cách, an toàn để mang lại lợi ích cho sức khỏe bản thân.
    Tâm sự bạn trẻ 360

Cảm ơn
    2,578
    Những hiểu lầm ngớ ngẩn về thủ dâm

27/8/2014 08:31
    Dưới đây là một số thắc mắc và hiểu lầm ngờ nghệch về thủ dâm và rất nhiều người vẫn mắc phải.

Nếu đang thủ dâm, có nghĩa là bạn bị gay? Tất nhiên là không vì không có mối liên hệ nào giữa thủ dâm với việc bạn là người đồng tính cả.

Thủ dâm có thể gây điếc, mù? Thủ dâm không thể gây điếc hay mù cho người thực hiện. Trên thực tế, thủ dâm không gây ảnh hưởng tới sức khỏe của cơ thể chúng ta.

Thủ dâm ảnh hưởng tới thần kinh? Thủ dâm không hề gây hậu quả xấu nào tới thần kinh. Những tác động tâm lý mà người thực hiện phải chịu từ hành vi này đó là do nền văn hóa mà họ đang sống mang lại hoặc do thiếu thông tin chính xác về hành vi này.

Bạn chỉ thủ dâm khi còn trẻ, càng về sau điều này sẽ ít hẳn? Sự thật, thủ dâm diễn ra trong suốt cả quá trình con người có hoạt động tình dục. Những cuộc khảo sát thường niên chỉ ra rằng ở bất kỳ nơi đâu cũng có khoảng từ 70 đến 95% phụ nữ và đàn ông trưởng thành thích "tự sướng".

Con số này có thể giảm xuống khi tuổi tác ngày càng tăng nhưng không có nghĩa là sẽ thôi "một mình". Một cuộc khảo sát trên 800 người ở độ tuổi 60 cho thấy có đến 46% số người này vẫn thủ dâm, 20% "làm" ít nhất một lần trong tuần hoặc nhiều hơn.

Thủ dâm không phải là tình dục thực sự, nó chỉ dành cho người không thể tìm được đối tác cho mình? Thủ dâm là tình dục thực sự. Một khi bạn kích thích bản thân chính là bạn đang khơi dậy ham muốn trong cơ thể để nhận được khoái cảm thực sự. Nó là hoạt động tình dục được coi như giao hợp, quan hệ bằng miệng hay hôn.

Nhiều nghiên cứu chỉ ra rằng ngay cả những người đang có quan hệ với người khác phái vẫn có lúc thích làm chuyện này. Cảm giác chăn gối nhàm chán hoặc không thỏa mãn là động lực thôi thúc họ tìm đến chuyện ấy. Điều này mâu thuẫn với quan niệm thủ dâm chỉ dành cho những người cô độc.

Đàn ông thường thủ dâm còn phụ nữ thì không cần thiết? Một nhóm các nhà khoa họcAustralia mới đây đã phát hiện ra 98% các chàng thực hiện những động tác thủ dâm trong khi rất nhiều các nàng giả vờ rằng họ không mấy quan tâm. Nhưng thực tế, có đến 89% các nàng cũng rất hứng thú với thủ dâm.

Sự thật là những quan điểm xã hội học về việc người đàn bà thủ dâm thường khắc khe hơn. Không có một nghiên cứu nào nói lên khao khát tự kích thích bị ràng buộc bởi giới tính hay vấn đề sinh học.

Nếu có bạn tình rồi thì sẽ không thủ dâm? Ngay cả khi có một đối tác chuyên nghiệp thì việc thủ dâm vẫn diễn ra. Nó như là một sự che giấu những khao khát mãnh liệt cần được giải thoát khi không có bạn tình ở bên hoặc đạt được nhiều khoái cảm hơn khi quan hệ với bạn tình.

Ở mọi lứa tuổi con người đều "tự sướng" dù cho đã có gia đình. Cuộc khảo sát của Kinsey cho biết 40% đàn ông và 30% phụ nữ từng thủ dâm khi đang hẹn hò với một ai đó. 72% độc giả nam đã kết hôn của tạp chí Playboy từng thủ dâm và 68% độc giả nữ đã có chồng của tạp chí Redbook cũng từng tự sướng.
    Theo kienthuc.net.vn

Cảm ơn
    2,578
    Cai tật “tự biên tự diễn”

27/8/2014 19:45
    Dù có vợ (vợ tôi bình thường về chăn gối) nhưng tôi vẫn lén lút thủ dâm. Vợ tôi có vẻ nghi ngờ và tôi cũng muốn dứt khỏi thói tật này. Xin hỏi, có cách nào để “cai” hiệu quả bệnh này? (tôi đã thử hai lần, đều thất bại).

Q. Dũng (TP.HCM)
    Về nguyên tắc, cách "cai" thủ dâm ở những chàng trai mới lớn và mấy ông có gia đình như nhau, nhưng vẫn có vài điểm khác biệt. Đơn cử, với các chàng chưa vợ, thôi thúc số một khiến họ "tự biên tự diễn" là nỗi thiếu thốn, bức bối bầu tinh, đôi khi do tò mò, học đòi; còn với những ông có vợ bên cạnh, nỗi thiếu vắng ít nặng nề hơn những nguyên cớ khác. Chẳng hạn lắm ông đến với thủ dâm chỉ vì muốn "thay đổi không khí" hay thậm chí để chữa bệnh "nguội bu-gi".
    Dù trai trẻ hay đã có gia đình, những đấng mày râu muốn cai thủ dâm đừng quên "nguyên lý" quan trọng: thoạt đầu cái đưa lối các anh, các ông đến với thủ dâm do bức xúc nội tại, nhưng sau đó (nhất là khi đã có thâm niên) thì sinh lý sẽ nhường vị trí độc tôn cho tâm lý. Không khó để các ông nhận ra có vô khối lần "độc diễn" là do thói quen, bị kích động (phim ảnh, trang mạng…), thậm chí do rảnh rỗi, trống vắng, chứ không thuần vì đòi hỏi sinh lý. Hiểu được cái gì đưa lối dẫn đường sẽ dễ dàng đến đích chiến thắng.
    Có nhiều phương pháp hỗ trợ cai nghiện thủ dâm, nhưng dù là chàng trai mới lớn hay quý ông hai ba mặt con thì tiên quyết vẫn là hai chữ quyết tâm, đồng thời nên dứt khoát ngay từ đầu, nhịn là nhịn, không rề rà kiểu mỗi ngày bớt một vài cữ.
    Nói gì thì nói, phim ảnh, trang mạng toàn cầu có yếu tố sex vẫn luôn là kẻ "xách động" số một của tật "tự biên tự diễn". Cần đề phòng từ xa ngay từ thời điểm zero: tắt máy, bỏ đi ngay khi những bộ phim, trang mạng trổ mòi sắp tung ra những hình ảnh gợi cảm, còn đợi "chuyện đã rồi" mà dứt ra được thì hơi khó. Mạnh tay chống truy cập những trang mạng "nóng", mạnh tay xóa những bộ sưu tập, đường link nhạy cảm để trừ hậu họa.
    Hãy tìm mọi cách không cho thủ dâm có cơ hội tác oai. Nhà vắng người hay vợ hay vắng nhà, nên kiếm thêm người làm "cản trở viên" hoặc nên ra ngoài thay vì ở nhà một mình. Tâm trí rảnh rỗi rất dễ khiến các ông tìm cách khỏa lấp. Tìm một khối choán chỗ như chơi thể thao, tham gia câu lạc bộ nào đó. Phát hiện thời điểm nào dễ mềm lòng nhất để tránh.
    Phần lớn các ông, các anh chọn nhà tắm là "thiên đường" tự biên tự diễn. Phòng riêng cũng là nơi lý tưởng, nên nếu được, nên mạnh tay phá bỏ sự khép kín (luôn mở cửa, bỏ then cài cửa trong…). Đôi khi cần đến liệu pháp "huấn nhục" như tưởng tượng cảnh "đi đêm có ngày gặp ma", không còn mặt mũi nào nếu bị vợ, người thân, bạn bè bắt gặp. Chẳng đặng đừng mới phải dùng đến thuốc an thần.

Cảm ơn
    2,578
    Thủ dâm nam và tác hại khó lường

06/9/2014 07:17
    Thủ dâm có những mặt tích cực, nhưng nếu thủ dâm quá nhiều thì lại gây hại cho cơ thể, đặc biệt là sức khỏe sinh sản.

Thủ dâm là hiện tượng tự kích thích tình dục cho chính mình bằng tay, hoặc bằng dụng cụ để tạo ra cực khoái và thỏa mãn tình dục. Thủ dâm có những mặt tích cực, nhưng nếu thủ dâm quá nhiều thì lại gây hại cho cơ thể, đặc biệt là sức khỏe sinh sản.
    Thủ dâm không là một hiện tượng bất thường mà nó diễn ra với gần như 100% trẻ em trai từ 14 - 15 tuổi trở lên. Trẻ em trai hay thủ dâm hơn trẻ em gái vì những bộ phận sinh dục của trẻ em trai thay đổi rõ rệt và điều này đã kích thích các em. Mặt khác ở tuổi này, do testosteron - hormon giới tính nam đồng thời là hormon chi phối ham muốn tình dục tiết ra mạnh mẽ đã thôi thúc các em kiếm tìm cảm giác phải thỏa mãn. Thủ dâm không chỉ dừng lại ở tuổi dậy thì mà còn kéo dài suốt về sau, khi mà một người đàn ông lớn tuổi và thậm chí đã có gia đình.
    Ở mặt tích cực, thủ dâm có rất nhiều tác dụng. Nó dễ dàng xua đi cảm giác lo âu và những stress căng thẳng trong não bộ. Thủ dâm làm kích thích hoạt động tim mạch, nhịp thở tăng và làm tăng tốc độ chuyển hóa. Thủ dâm cũng là một cách để hạ thấp hoặc kìm hãm ham muốn tình dục.
    Lứa tuổi dậy thì, trẻ trai có nhu cầu tình dục rất cao. Thủ dâm như là một phương thức để làm hạ nhiệt bớt các cơn cao trào trong khi các em không được phép quan hệ tình dục. Thủ dâm cũng có những lợi ích khác, đó là cách để các em tập xuất tinh, tập cảm giác sinh dục, rèn cho mình cảm giác bền với xúc cảm tình dục.
    Tác hại do thủ dâm quá mức
    Ảnh hưởng tinh thần: Khi các em thủ dâm quá nhiều (nhất là vài lần trong ngày), sẽ rơi vào trạng thái tâm lý căng thẳng, mất ngủ, luôn có cảm giác lo sợ, bất an, tính tình hay cáu gắt. Vì thế người thường xuyên thủ dâm có thể bị nhiễu loạn hoạt động bình thường của hệ thống thần kinh do trung khu hưng phấn của đại não luôn phải lặp đi lặp lại trạng thái hưng phấn liên tục, từ đó làm giảm sức tập trung tới công việc và trí nhớ cũng bị giảm sút rõ rệt. Hơn nữa, để thủ dâm được, các em phải nghĩ về nó, hướng đến nó khiến cho sinh hoạt, học tập bị đảo lộn, thậm chí làm suy nhược cơ thể. Thủ dâm quá nhiều cũng dễ dẫn đến lệch lạc tính dục, chỉ thích bản thân và người cùng giới mà không quan tâm tới người khác giới. Lâu dần nếu không được cha mẹ hay người thân chỉ bảo và điều chỉnh hành vi đúng hướng, các em dễ dẫn đến lệch lạc giới tính.

Ảnh minh họa: internet

Suy giảm khả năng tình dục và sinh sản: Lạm dụng thủ dâm sẽ ảnh hưởng đến khả năng tình dục của nam giới như: xuất tinh sớm, rối loạn cương, liệt dương... Nguyên nhân do thủ dâm thường xuyên và quá dày sẽ làm cho trung khu thần kinh luôn ở trong trạng thái quá hưng phấn, gây ức chế trung khu cảm giác tình dục. Khi đó cơ quan sinh dục chỉ cần một kích thích nhẹ cũng có thể xuất tinh, gây ra tình trạng xuất tinh sớm. Ở chiều hướng khác, thủ dâm nhiều trong thời gian dài khiến nhiều trường hợp phải dùng những kích thích thật mạnh mới xuất tinh, nên rất khó xuất tinh, rối loạn cương dương, thậm chí là liệt dương. Người thường xuyên thủ dâm sẽ đạt cực khoái quá sớm, khiến bạn đời của mình không cảm thấy thỏa mãn, ảnh hưởng đến tình cảm vợ chồng, thậm chí đổ vỡ hôn nhân... Những người thủ dâm quá nhiều, số lượng tinh trùng chỉ giảm còn gần một nửa người bình thường, tỷ lệ sống và mức độ di động của tinh trùng cũng giảm sút nhiều nên chất lượng tinh trùng không được tốt. Đây là yếu tố bất lợi cho khả năng sinh sản và chất lượng giống nòi.
    Mắc bệnh về đường tiết niệu, tuyến tiền liệt: Thủ dâm quá mức dẫn đến xuất tinh nhiều lần sẽ hao tổn thận tinh, vì thận tàng tinh, có vai trò quan trọng cho sự phát dục cơ thể và hoạt động sinh dục nam... Vì vậy tác hại nguy hiểm của thủ dâm là nguy cơ dẫn dến suy thận. Việc thủ dâm nhiều khiến vi khuẩn gây bệnh lây từ tay vào cơ quan sinh dục dẫn đến nhiễm khuẩn đường tiết niệu, viêm tuyến tiền liệt mạn tính gây ra hiện tượng đi tiểu nhiều, nước tiểu đục, thường xuyên khó chịu vùng bụng dưới và bộ phận sinh dục.
    Có nên "cai" thủ dâm đột ngột?
    Thủ dâm cũng như quan hệ tình dục, nó có những mặt tốt cho cơ thể nếu được thực hiện điều độ, vừa sức. Nhưng những gì quá mức thì đều phản tác dụng và gây hại cơ thể, ảnh hưởng khả năng tình dục, khả năng sinh sản, chất lượng giống nòi và sức khỏe cơ thể nam giới. Với những trường hợp thường xuyên thủ dâm và thủ dâm quá mức, giờ muốn điều chỉnh lại thì cần tham khảo ý kiến của bác sĩ nam khoa. Để "cai" thủ dâm, cần có ý chí vững vàng và một động lực rõ ràng để bảo vệ sức khỏe sinh sản sau này. Quá trình "cai" thủ dâm đòi hỏi thời gian, lộ trình, thông thường là giảm dần, không bỏ hẳn đột ngột. Vì nếu đột ngột thay đổi hành vi, về mặt tâm lý lẫn sinh lý, cơ thể chúng ta đều khó chấp nhận, dẫn tới những mất cân bằng trong cơ thể và gây những hệ lụy không tốt cho sức khỏe.
    BS. Tâm Anh

Cảm ơn
    2,578
    Lạm dụng thủ dâm 3 năm liền có hại không

Thứ hai, 08/09/2014 09:29
    Em năm nay 20 tuổi, nhu cầu về sinh lý khá cao. Khoảng 3 năm nay em xem phim người lớn và thủ dâm nhiều nhưng vẫn tập luyện thể thao bình thường.

Hàng ngày cứ mỗi khi lên giường em lại có cảm giác kích thích cần phải thủ dâm truớc khi đi ngủ. Xin hỏi cứ lạm dụng như vậy có mắc bệnh? Bản thân em đã biết xuất tinh từ năm 10 tuổi.
    (Quý).
    Ảnh minh họa

Chào bạn,

Ở tuổi của bạn có nhu cầu về sinh lý là một hiện tượng bình thường nhưng không vì thế mà phải thủ dâm để thỏa mãn nhu cầu ấy. Quá lạm dụng vào những cách thức trên sẽ làm cho bản thân bị lệ thuộc vào nó và tạo ra nhiều hệ lụy nguy hiểm cho cơ thể cũng như sự phát triển của tâm sinh lý.
    Thủ dâm là một hành động tự thỏa mãn nhu cầu tình dục. Nó có thể được xem là giải pháp giúp người nam hay nữ tự kích thích vào các vùng nhạy cảm trên cơ thể nhằm thỏa mãn nhu cầu tình dục khi không có điều kiện để quan hệ với bạn tình.
    Việc thủ dâm nếu xảy ra trong một chừng mực nhất định thì nó sẽ mang lại một số lợi ích nhất định cho cơ thể: Giúp điều tiết sự xuất tinh, tạo tinh thần thoải mái, giúp giảm nguy cơ mắc các bệnh qua đường tình dục và một số bệnh đường niệu đạo khác.

Tuy nhiên quá lạm dụng thủ dâm sẽ gây ra tác hại rất lớn đối với sức khỏe tình dục, có thể dẫn đến rối loạn chức năng tình dục, biểu hiện rõ rệt thông qua chứng bệnh xuất tinh sớm, rối loạn cương dương, nghiêm trọng hơn có thể làm liệt dương.
    Nguyên nhân dẫn tới các bệnh trên là do khi thủ dâm nhiều, trung ương thần kinh luôn bị kích thích ở trong trạng thái hưng phấn liên tục, tạo nên sự ức chế. Tình trạng này lặp đi lặp lại ảnh hưởng xấu tới sức khỏe.

Sự cương cứng của cậu nhỏ được điều khiển bởi trung khu thần kinh cảm giác, nếu cơ quan này ở trong trạng thái hưng phấn liên tục còn có thể dẫn tới rối loạn cương dương, liệt dương, làm giảm sự hưng phấn và có thể mất khoái cảm trong giao hợp, lãnh cảm.
    Thủ dâm nhiều có thể dẫn tới suy nhược thần kinh, biểu hiện ra bằng cảm giác mệt mỏi, căng thẳng, trí nhớ giảm sút, khó tập trung, có cảm giác chóng mặt, mất ngủ. Ngoài ra lạm dụng thủ dâm cũng dẫn tới suy thận, bởi thận đóng góp vai trò rất quan trọng trong chuyện chăn gối của đấng mày râu.

Tình trạng này cũng có thể dẫn tới nguy cơ vô sinh vì lượng tinh trùng luôn bị giảm đi nhiều so với người bình thường, từ đó ảnh hưởng tới cơ quan sản xuất tinh trùng, làm cho chất lượng tinh trùng ngày càng yếu đi dẫn tới khó thụ thai.
    Việc bạn xem phim “người lớn” là một thói quen xấu cần phải loại bỏ dần, những thước phim đó có thể tạo nên cho bạn những ảo giác khó kiềm chế bản thân khi bị kích thích. Việc năng rèn luyện thể dục thể thao là rất tốt, nên duy trì thường xuyên để nâng cao thể lực, trí lực và giúp bạn giảm bớt đi nhu cầu ham muốn về thủ dâm.
    Bạn có thể dành thời gian đi chơi cùng bạn bè, nói chuyện thoải mái, hoặc làm một việc nào đó để quên đi ý nghĩ ham muốn thủ dâm. Cần hạn chế dần và loại bỏ hẳn thói quen xấu xem phim người lớn, sẽ giúp bạn cải thiện được tình hình hiện tại mà bạn đang lo lắng.

Theo VnExpress

Cảm ơn
    2,578
    Thời gian xuất tinh khi thủ dâm
    Thứ Sáu, 29/08/2014, 12:15

Cho em hỏi, nếu thủ dâm, bắt đầu từ lúc thủ dâm tới khi xuất tinh là khoảng thời gian bao lâu, cảm giác nó có giống với khi mình quan hệ ko? Thời gian xuất tinh khi thủ dâm có mau hơn thời gian xuất tinh khi quan hệ hay lâu hơn. Thỉnh thoảng e có thủ dâm nhưng có lúc xuất tinh mau, có lúc lâu mới xuất tinh.Nhu vậy có bình thường hay bất thường.

(Bạn Nam, 24 tuổi, TP HCM)

Điều bạn chia sẻ cũng là nỗi niềm của rất nhiều bạn nam khi gửi đến Tâm sự bạn trẻ 360. Bạn đang băn khoăn khi thủ dâm thời gian từ kích thích đến khi xuất tinh mất bao lâu và không biết cảm giác khi quan hệ tình dục và thủ dâm sẽ khác nhau như thế nào. Vậy chúng ta sẽ cùng nhau trao đổi từng lĩnh vực bạn nhé!

Thứ nhất về thời điểm xuất tinh khi thủ dâm. Qua những gì bạn chia sẻ chúng tôi hiểu khi bạn thủ dâm thời gian xuất tinh không giống nhau, vậy cụ thể trong những lần xuất tinh lâu nhất và sớm nhất, bạn mất bao nhiêu thời gian? Nếu tính trung bình 10 lần thủ dâm, thì có bao nhiêu lần xảy ra hiện tượng xuất tinh sớm? Và điều gì khiến bạn lo lắng về thời gian xuất tinh của mình? Về cơ chế của hiện tượng xuất tinh, khi có những kích thích trên thân dương vật hoặc bao quy đầu hoặc những kích thích tâm lý như nghĩ thấy, nhìn thấy hay tưởng tượng sẽ được truyền lên trung khu chỉ huy sự cương cứng ở não bộ. Từ não bộ có những xung động thần kinh truyền xuống tuỷ sống, từ đây có những xung động thần kinh giao cảm điều kiển tình trạng cương và xuất tinh của dương vật. Tuy nhiên, mỗi người sẽ có một cảm nhận khác nhau trước những kích thích tình dục nên khó có thể có một tiêu chuẩn chỉnh xác về thời điểm xuất tinh. Một cảm giác mạnh rất có thể khiến hiện tượng xuất tinh sớm xảy ra hoặc ngược lại những kích thích được lặp đi lặp lại nhiều lần có thể kéo dài thời gian xuất tinh. Điều này cũng giải thích được vì sao cùng một người nhưng trong những thời điểm khác nhau của cuộc đời lại có thời gian xuất tinh khác nhau. Vì vậy, thay vì đi tìm thời gian chuẩn cho việc xuất tinh bạn có thể thoải mái tinh thần để tránh khỏi những căng thẳng không cần thiết làm ảnh hưởng đến đời sống tình dục của bạn, bạn có đồng ý với chúng tôi không?

Tiếp đến chúng ta sẽ cùng thảo luận về sự khác biệt giữa quan hệ tình dục và thủ dâm. Lý do nào khiến bạn băn khoăn về cảm giác do thủ dâm và quan hệ tình dục mang lại? Thời gian xuất tinh của bạn khi thủ dâm và quan hệ tình dục khác nhau như thế nào? Có lẽ bạn cũng biết thủ dâm là một cách được nhiều người lựa chọn để thoả mãn nhu cầu tình dục khi không có bạn tình. Vì vậy thủ dâm vẫn có thể mang lại khoái cảm tình dục như khi quan hệ tình dục nhưng như những gì chúng ta đã trao đổi ở trên cảm giác tình dục là phụ thuộc vào từng cá nhân nên không thể khẳng định thời gian xuất tinh khi quan hệ hay thủ dâm lâu hơn. Hơn nữa, cảm giác tình dục bạn trải nghiệm khi lần đầu tiên thủ dâm không phải lúc nào cũng lặp lại trong những lần thủ dâm hoặc quan hệ tình dục tiếp theo. Bởi có thể với người này khi thủ dâm phải mất hàng giờ kích thích mới xuất tinh nhưng khi có quan hệ tình dục với bạn tình thời gian chỉ còn là vài phút. Hoặc có người khi có quan hệ tình dục rồi sẽ không thủ dâm nữa nhưng ngược lại có người dù đã có quan hệ tình dục nhưng họ vẫn tiếp tục thủ dâm, bởi thực tế có một số trường hợp không tìm thấy sự thoả mãn khi quan hệ thì họ có thể thủ dâm để đạt được khoải cảm. Do đó, điều quan trọng là bạn cảm thấy hài lòng và thoải mái với cách mà bạn lựa chọn để thoả mãn nhu cầu tình dục của mình. Chúng tôi hy vọng những trao đổi trên đã giúp bạn giải đáp được phần nào những thắc mắc của mình.

Chúc bạn luôn hạnh phúc và mạnh khoẻ!

Tâm sự bạn trẻ 360

Cảm ơn
    2,578
    Làm sao cai tật tự sướng?

Chủ nhật, 31-08-2014 08:06:51 am

Về nguyên tắc, cách cai thủ dâm ở những chàng trai mới lớn và mấy ông có gia đình như nhau, nhưng vẫn có vài điểm khác biệt.

Đơn cử, với các chàng chưa vợ, thôi thúc số một khiến họ “tự biên tự diễn” là nỗi thiếu thốn, bức bối bầu tinh, đôi khi do tò mò, học đòi; còn với những ông có vợ bên cạnh, nỗi thiếu vắng ít nặng nề hơn những nguyên cớ khác. Chẳng hạn lắm ông đến với thủ dâm chỉ vì muốn “thay đổi không khí” hay thậm chí để chữa bệnh “nguội bu-gi”.

Dù trai trẻ hay đã có gia đình, những đấng mày râu muốn cai thủ dâm đừng quên “nguyên lý” quan trọng: thoạt đầu cái đưa lối các anh, các ông đến với thủ dâm do bức xúc nội tại, nhưng sau đó (nhất là khi đã có thâm niên) thì sinh lý sẽ nhường vị trí độc tôn cho tâm lý. Không khó để các ông nhận ra có vô khối lần "độc diễn" là do thói quen, bị kích động (phim ảnh, trang mạng…), thậm chí do rảnh rỗi, trống vắng, chứ không thuần vì đòi hỏi sinh lý. Hiểu được cái gì đưa lối dẫn đường sẽ dễ dàng đến đích chiến thắng.

Có nhiều phương pháp hỗ trợ cai nghiện thủ dâm, nhưng dù là chàng trai mới lớn hay quý ông hai ba mặt con thì tiên quyết vẫn là hai chữ quyết tâm, đồng thời nên dứt khoát ngay từ đầu, nhịn là nhịn, không rề rà kiểu mỗi ngày bớt một vài cữ.

Nói gì thì nói, phim ảnh, trang mạng toàn cầu có yếu tố sex vẫn luôn là kẻ “xách động” số một của tật “tự biên tự diễn”. Cần đề phòng từ xa ngay từ thời điểm zero: tắt máy, bỏ đi ngay khi những bộ phim, trang mạng trổ mòi sắp tung ra những hình ảnh gợi cảm, còn đợi “chuyện đã rồi” mà dứt ra được thì hơi khó. Mạnh tay chống truy cập những trang mạng “nóng”, mạnh tay xóa những bộ sưu tập, đường link nhạy cảm để trừ hậu họa.

Hãy tìm mọi cách không cho thủ dâm có cơ hội tác oai. Nhà vắng người hay vợ hay vắng nhà, nên kiếm thêm người làm “cản trở viên” hoặc nên ra ngoài thay vì ở nhà một mình. Tâm trí rảnh rỗi rất dễ khiến các ông tìm cách khỏa lấp. Tìm một khối choán chỗ như chơi thể thao, tham gia câu lạc bộ nào đó. Phát hiện thời điểm nào dễ mềm lòng nhất để tránh.

Phần lớn các ông, các anh chọn nhà tắm là “thiên đường” tự biên tự diễn. Phòng riêng cũng là nơi lý tưởng, nên nếu được, nên mạnh tay phá bỏ sự khép kín (luôn mở cửa, bỏ then cài cửa trong…). Đôi khi cần đến liệu pháp “huấn nhục” như tưởng tượng cảnh “đi đêm có ngày gặp ma”, không còn mặt mũi nào nếu bị vợ, người thân, bạn bè bắt gặp. Chẳng đặng đừng mới phải dùng đến thuốc an thần.

Theo Phụ nữ/Bs.Đỗ Minh Tuấn

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Phát hiện bất ngờ về thủ dâm ở nữ giới

Thứ tư, 10/09/2014 07:31
    Dưới đây là những sự thật về thủ dâm ở nữ giới giúp bạn có cái nhìn đúng đắn hơn về thủ dâm.

Hầu hết tất cả phụ nữ đều tự sướng. Nghiên cứu của các nhà khoa học thuộc Đại học bang Arizona điều tra cho thấy hầu hết số phụ nữ trong nghiên cứu của họ đều tiết lộ có tự sướng ít nhất 1 lần trong cuộc sống của họ, mặc dù con số này có thể thay đổi ở tùy từng người theo tuần hoặc theo ngày.

Đồ chơi tình dục được sử dụng hầu hết khi phụ nữ solo. 90% phụ nữ trong báo cáo thường xuyên sử sụng đồ chơi tình dục kể cả khi tự sướng hay cùng đối tác.

Thủ dâm giúp phụ nữ đạt cực khoái nhanh hơn. Theo TS Ferryal Loetan, chuyên gia tư vấn và phục hồi chức năng tình dục, bệnh viện Harapan Bunda, Jakarta, như tờ Nakita trích dẫn, nếu một người phụ nữ có thể đạt được cực khoái bằng thủ dâm cũng là điều bình thường. Cực khoái khi thủ dâm có thể thu được nhanh hơn là quan hệ tình dục với đối tác.

Nhiều phụ nữ thích thủ dâm hơn sex với đối tác. Cứ 4 trong số 10 người phụ nữ thì cho biết họ thích thủ dâm hơn sex thật sự. Điều này có gì trung hợp với việc hơn 40% đàn ông mong muốn phụ nữ của họ có kinh nghiệm tình trường nhưng phải bằng việc 'tự học tập' chứ không phải nhờ lên giường với đàn ông khác.

Thủ dâm có thể làm giảm đau khi hành kinh. Thói quen thủ dâm được báo cáo có thể giúp giảm đau bụng kinh, và cải thiện các triệu chứng của bệnh lây nhiễm qua đường tình dục khác, chẳng hạn như cảm thấy khó chịu hoặc dễ dàng bị tổn thương ở bộ phận sinh dục. Thủ dâm cho đến khi đạt cực khoái thậm chí có thể giúp giảm chứng đau nửa đầu, đau bụng khi đến tháng.

Thủ dâm có thể cải thiện chuyện yêu của nữ giới với đối tác. Thủ dâm có thể giúp bạn tin tưởng tình dục, và giúp bạn hướng dẫn đối tác cụ thể và chính xác hơn. Những phụ nữ sử dụng sextoy trong khi thủ dâm có xu hướng có chức năng tình dục tốt hơn khi… yêu chồng. Ông thấy rằng phụ nữ sử dụng sextoy có chức năng tình dục tốt hơn như cải thiện về sự bôi trơn âm đạo, ham muốn, kích thích, và dễ đạt cực khoái, và họ có xu hướng không bị đau hoặc khó chịu khi yêu.

AloBacsi.vn

Theo Kiến thức

Cảm ơn
    2,578
    9 tác hại khôn lường của việc thủ dâm quá độ ở nam giới

Thứ 6, 12-09-2014 08:33:09 am

• Việc tự sướng đôi khi là việc hết sức cần thiết để đảm bảo chức năng bình thường của cậu nhỏ. Nhưng nếu lạm dụng quá mức sẽ phải đối mặt với nguy cơ ảnh hưởng nhiều tới sức khỏe.

• 1 Vấn đề về thần kinh
      Việc thủ dâm nhiều sẽ dẫn đến các vấn đề về thần kinh. Thủ dâm quá độ có thể là nguyên nhân dẫn đến nhiều vấn đề ảnh hưởng đến thần kinh nghiêm trọng.

• 2 Nghiện thủ dâm
        Thủ dâm quá nhiều dẫn đến nghiện có thể gây ra những thay đổi sinh học trong cơ thể. Theo một nghiên cứu y học gần đây, điều này cũng tương tự như nghiện thuốc phiện vậy.

• 3Hao tổn sức lực
        Đây không phải tác động tiêu cực nhất của việc "tự sướng" nhưng nó sẽ khiến bạn tiêu tốn rất nhiều năng lượng, thể chất cũng vì thế mà yếu dần đi.

• 4 Xuất tinh sớm
        Với những người thủ dâm quá nhiều có thể gặp khó khăn trong việc kiểm soát sự xuất tinh. Sự kích thích lên các dây thần kinh ở mức độ cao có thể dẫn đến hiện tượng xuất tinh sớm ngoài ý muốn.

• 5 Rối loạn cương dương
        Đây là một trong những hệ quả nghiêm trọng nhất của việc thủ dâm quá đà. Nếu XY không thể kiểm soát được tần suất, sẽ có nguy cơ bị rối loạn cương dương.

• 6 Rụng tóc, lão hóa sớm
        Với những nam giới việc thủ dâm nhiều hơn 6-7 lần/tuần có khả năng rụng tóc, lão hóa sớm hơn bình thường. Nguyên nhân của việc này cũng là do sự sụt giảm hàm lượng testosterone.

• 7 Thường xuyên uể oải, mệt mỏi
        Khi "tự sướng" quá nhiều, hormone dopamine sẽ được giải phóng khỏi não bộ khiến cơ thể bạn thường xuyên trong trạng thái mệt mỏi và uể oải.

• 8 Giảm sút trí nhớ
        Do sự giải phóng hormone dopamine trong não bộ khi thủ dâm bạn có thể bị giảm sút trí nhớ.

• 9 Mất hứng thú với "chuyện ấy"
        Khi thủ dâm quá nhiều các chàng sẽ dần mất hứng thú với tình dục vì trong quá trình thủ dâm làm ảnh hưởng đến hàm lượng testosterone trong cơ thể.

Nguồn: Internet

Cảm ơn
    2,578
    Tự sướng nhiều có vô sinh?

Thứ 7, 20-09-2014 12:37:45 pm
    Chàng trai cho biết: Mình đã thủ dâm được 4 năm liên tục rồi, có thời gian ngày nào mình cũng làm, có ngày 2 đến 3 lần, chính vì thủ dâm trong thời gian dài như vậy nên mình lo bị vô sinh.

Lo sợ vô sinh vì thủ dâm nhiều

Đó là tâm lý của không ít các bạn trẻ hiện nay, khi tình trạng thủ dâm hoặc lạm dụng thủ dâm ngày càng xuất hiện nhiều trong giới trẻ.

Trong vai một bệnh nhân đi khám nam học tại phòng khám Nam học (BV Việt Đức) phóng viên đã tiếp xúc với bệnh nhân Nguyễn Hoàng Trung (26 tuổi, Đống Đa – Hà Nội).

Theo bệnh nhân này, do thủ dâm quá nhiều trong một thời gian dài nên tự bản thân có phần lo ngại về tình trạng sinh sản sau này, vì thế mới tìm đến phòng khám nam khoa.

Trung kể: “Dạo này thấy trong người có nhiều thay đổi, đặc biệt là sự thay đổi ở nội tiết tố nam giới, lo sợ về chuyện sau này, nên phải vào viện khám để biết đường lo chuyện sau này”.

Khi thắc mắc, vì sao lại lo sợ bị vô sinh, thì được Trung cho biết: “Tính đến nay, mình đã thủ dâm được 4 năm liên tục rồi, có thời gian ngày nào mình cũng tự sướng, có ngày 2 đến 3 lần. Chính vì thủ dâm trong thời gian dài như vậy, nên mình lo bị vô sinh. Thôi thì cứ khám cho ăn chắc”.

Có người đã tìm cách giải quyết 'chuyện đó' bằng cách đi bán tinh trùng(Ảnh minh họa)

Rời BV Việt Đức, phóng viên có mặt tại BV Nam học và Hiếm muộn Hà Nội, do là bệnh viện chuyên khoa, nên việc tìm gặp các bệnh nhân không hề khó khăn. Trong số các bệnh nhân tiếp súc không ít bệnh nhân cũng vì thủ dâm mà đến khám.

Thậm chí có những trường hợp thủ dâm theo những “cảm giác mạnh” nên bị tổn thương vùng kín, sợ mọi người biết nên đi một mình đến bệnh viện kiểm tra.

“Đây là việc làm chẳng hay ho gì, nếu bạn bè hoặc người thân biết thì xấu hổ lắm, vì thế mình phải một mình đi kiểm tra xem có bị ảnh hưởng gì không”, một bệnh nhân bị “tai nạn” khi thủ dâm cho biết.

Theo các bác sỹ, các bệnh nhân khám nam học, hiếm muộn nói chung và các nạn nhân bị tai nạn vì thủ dâm nói riêng, khi đến khám đều e ngại, không dám nói đúng sự thật.

Chỉ đến khi có sự tư vấn của bác sĩ thì các bệnh nhân này mới kể sự thật. Từ đó, các bác sĩ mới có chẩn đoán chính xác để điều trị.

Thủ dâm có hại thế nào?

Liên quan đến vấn đề này, trao đổi với VTC News, Ths.BS Lê Thị Thu Hiền – Trưởng khoa Hỗ Trợ sinh sản (Bệnh viện Nam học và Hiếm muộn Hà Nội) cho biết, theo khoa học thủ dâm không phải là xấu, mà nó còn một số ích lợi đối với thân chủ nếu làm đúng khoa học và điều độ.

“Tuy nhiên, nếu thủ dâm với tần xuất quá nhiều, lúc nào cũng nghĩ đến việc đó thì nó sẽ làm cho tâm lý, đầu óc con người trì trệ, từ đó ảnh hưởng rất lớn đến công việc cũng như cuộc sống hàng ngày”, BS Hiền cho biết.

Theo BS Hiền, nếu thủ dâm quá nhiều, phản khoa học sau này khi lập gia đình sẽ ảnh hưởng nghiêm trọng đến đời sống tình dục vợ chồng.

Khi đó, cảm xúc bị chai sạn, chỉ hứng thú làm chuyện ấy 1, 2 lần đầu, sau đó sẽ có cảm giác không muốn gần gũi vợ và tự mình thủ dâm hơn là làm “chuyện ấy” với vợ.

Nói về vấn đề, có hay không thủ dâm quá nhiều sẽ dẫn đến vô sinh, Ths.BS Lê Thị Thu Hiền cho biết, hiện nay chưa có nghiêm cứu khoa học nào chứng minh thủ dâm hàng ngày dẫn đến bị vô sinh, nếu có chăng thì là do tác động của chính bản thân. Ví dụ như khi tay, dụng cụ mất vệ sinh dẫn đến bộ phận sinh dục bị viêm nhiễm và dẫn đến vô sinh.

“Còn đối với việc tần suất xuất tinh nhiều, thì sẽ bị ảnh hưởng đến khả năng tình dục và tâm lý, chứ không ảnh hưởng gì đến khả năng sinh tinh, vì tinh hoàn vẫn sản sinh ra tinh trùng”, BS. Hiền khẳng định.

Qua quá trình khám, tư vấn tại Bệnh viện, BS. Hiền đã gặp không ít các trường hợp đến khám và tư vấn khi thủ dâm quá nhiều, không còn hứng thú đến chuyện chăn gối với người vợ.

“Đối với những trường hợp này, các bác sỹ nam khoa đã có những khuyến cáo, không nên thủ dâm quá nhiều và không nên lạm dụng thủ dâm. Thực tế thủ dâm không phải là xấu, có những lúc nó giúp con người ta giải tỏa về tình dục, nhưng điều đó chỉ có ích khi thủ dâm đúng khoa học và không lạm dụng”, BS Hiền khuyến cáo.

Theo VTC

Cảm ơn
    2,578
    Lo sợ vô sinh vì thủ dâm 6 lần/ngày?

Thứ 3, 30-09-2014 09:55:23 am
    Có ngày tôi thủ dâm tới 5, 6 lần, như vậy liệu tôi có còn tinh trùng để sinh con hay không? Tôi năm nay 20 tuổi và tôi bắt đầu thủ dâm từ năm 16 tuổi đến nay. Ngày thì 1 lần, 2 lần hoặc 3 lần. Tuy nhiên, có nhiều ngày tôi thủ dâm đến 5, 6 lần.

Tôi muốn hỏi tinh trung của tôi có còn đủ để có con hay không? Tôi lo lắng mình sẽ hết tinh trùng và không thể có con được nữa. Mong chuyên mục giải đáp giúp tôi! Tôi xin chân thành cảm ơn!
    Trả lời:

Bạn thân mến! Cảm ơn bạn đã gửi những thắc mắc của mình về cho chuyên mục. Vấn đề của bạn, chuyên mục xin được giải đáp như sau:

Chuyện nam giới bước vào giai đoạn dậy thì và có hành động thủ dâm là điều thường gặp và rất đỗi bình thường. Ở một chừng mực nào đó, nó giúp mỗi người tự khám phá được những vấn đề về giới tính và khám phá bản thân mình. Tuy nhiên, nếu như việc thủ dâm quá nhiều sẽ gây ra những tác dụng phụ không tốt cho sức khỏe.

Nếu bạn thủ dâm quá nhiều trong một thời gian dài sức khỏe của bạn sẽ bị suy nhược. Bạn thường xuyên mệt mỏi, người thiếu sức sống và luôn nghĩ về chuyện đó. Nó sẽ ám ảnh bạn và làm cho tinh thần của bạn giảm sút. Sức lao động, làm việc cả bạn cũng giảm đi trông thấy. Về mặt tâm lí, bạn còn có thể bị mắc chứng “tự thỏa mãn” mà không cần đối tác. Điều đó về lâu dài sẽ khiến bạn không có hứng thú khi bên bạn gái, bên vợ mà chỉ có nhu cầu “một mình”. Đặc biệt với nam giới nếu thủ dâm quá nhiều sau này có thể dẫn tới tình trạng xuất tinh sớm, mất kiểm soát khi xuất tinh…

Do đó, bạn không nên thủ dâm nhiều quá sẽ ảnh hưởng tới sức khỏe. Cơ thể bạn bị mệt mỏi, uy nhược vì thế nên hạn chế việc thủ dâm. Hãy bắt đầu bằng việc không xem những hình ảnh, clip có nội dung khiêu dâm, kích dục vì điều đó sẽ kích thích ham muốn của bạn và khiến bạn không đừng được chuyện “một mình’”. Ngoài ra, bạn nên có chế độ ăn uống, vui chơi, thể dục thể thao khoa học, lành mạnh, hạn chế thời gian rảnh rỗi một mình để có một cuộc sống tốt hơn và không nghĩ tới chuyện đó.

Chúc bạn mạnh khỏe!

Theo Khampha

Cảm ơn
    2,578
    Những lợi ích có thể mang lại khi thủ dâm đối với nam giới

Thứ bảy, 11/10/2014 09:49
    Bạn sẽ bất ngờ khi khám phá ra những lợi ích của việc thủ dâm. Thực ra không phải khi nào thủ dâm cũng xấu.

Các chuyên gia Úc đã đưa ra ý kiến rằng thủ dâm có thể ngăn ngừa các bệnh như viêm bàng quang, đái tháo đường và ung thư cũng như bệnh trầm cảm, mất ngủ và tăng cường hệ miễn dịch.

Các nghiên cứu khác cũng đã chỉ ra rằng những người đàn ông thường xuyên quan hệ tình dục có thể giảm nguy cơ ung thư tuyến tiền liệt, và thủ dâm cũng có tác dụng tương tự.

Ngoài ra, các endorphin "hạnh phúc" được sản xuất trong lúc bạn "tự xử" làm tăng hormone cortisol tăng cường cho hệ thống miễn dịch.

Thủ dâm cũng là một phương pháp tối ưu để đạt cực khoái. Chính vì vậy những người đạt cực khoái thường xuyên có thể giảm căng thẳng, giảm huyết áp cao, và giảm đau hiệu quả. Cuối cùng không kém quan trọng đó là làm thỏa mãn mình mà không gây cho đối tác sự sự hãi cũng như tránh được những trường hợp có thai ngoài ý muốn và các bệnh liên quan đến tình dục.

1. Củng cố tinh dịch của nam giới

Các nhà tình dục học cho biết chất lượng tinh dịch do giao hợp thực tế tốt hơn tinh dịch được sản xuất do thủ dâm. Tuy nhiên nếu bạn không xuất tinh từ 5-18 ngày sẽ làm cho số lượng cũng như chất lượng tinh dịch giảm đi. Vì thế, thủ dâm cũng là cách thay thế không tồi để củng cố sức khỏe các vận động viên tinh trùng.

2. Chữa chứng trầm cảm

Các nhà nghiên cứu cũng khẳng định rằng thủ dâm có thể ngăn ngừa trầm cảm, do endorphin "hạnh phúc" được sản xuất và tạo nên sự tăng nhẹ hormone cortisol, có thể tăng cường hệ thống miễn dịch.
    3. Giảm đau
    Họ cũng nói thêm rằng thủ dâm cũng là phương pháp hiệu quả để tối đa hóa cực khoái với bạn tình. Trong đó, cực khoái thường xuyên cũng giúp giảm căng thẳng, cân bằng huyết áp, giảm đau...

4. Biện pháp bảo vệ tuyến tiền liệt

Thường xuyên thủ dâm ở tuổi trưởng thành giúp nam giới giảm nguy cơ ung thư tuyến tiền liệt sau này. Thực tế chỉ ra rằng những người xuất tinh ít nhất 5 lần một tuần giảm 1/3 nguy cơ ung thư tuyến tiền liệt. Các nhà khoa học lí giải rằng khi bạn xuất tinh các độc tố cũng theo đó mà đào thải ra ngoài, không còn khả năng phát triển trong đường tiết niệu sinh dục.

5. Thủ dâm là một cách tình dục an toàn

Thủ dâm có thể tạo cho bạn cảm xúc thăng hoa như khi quan hệ tình dục với "đối tác" nhưng nó lại có ưu điểm hơn ở chỗ không gây ra những hậu quả như có thai ngoài ý muốn hay những bệnh lây nhiễm qua đường tình dục.

6. Kiểm soát tình dục

Bạn sẽ hiểu về cơ thể của mình hơn. Bạn biết làm như thế nào thì bạn sẽ thích, như thế nào thì bạn không thích. Sau này khi đã kết hôn hoặc khi các bạn quyết định có quan hệ tình dục, điều này sẽ giúp cả hai người cùng đạt được khoái cảm.

7. Giải toả tâm lí

Khi bạn có ham muốn tình dục, nhưng bạn thấy bản thân hay bạn tình chưa thực sự sẵn sàng cho chuyện ấy, thì thủ dâm là giải pháp tốt nhất cho bạn.

8. Thúc đẩy giấc ngủ ngon

Thủ dâm giải phóng neurohormornes - một loại hoóc môn được sản xuất bởi các tế bào thần kinh nội tiết trong não - đặc biệt là endorphins, hoóc môn có tác dụng thúc đẩy giấc ngủ rất tốt.
    Tuy nhiên, cũng đừng vì thế mà lợi dụng việc thủ dâm hàng ngày, nó sẽ khiến bạn gặp phải những tác dụng phụ và sức khỏe của bạn tồi tệ hơn.

Theo Người đưa tin

Cảm ơn
    2,578
    Suy nhược, trầm cảm vì thủ dâm

Thứ ba, 14/10/2014 10:20
    Từ khi dậy thì em "tự sướng" nhiều, có khi một ngày 3 lần. Càng lớn lên, em thấy mình càng đờ đẫn và xanh xao.

Trước kia em là cậu bé nhanh nhẹn, học giỏi. Lên lớp 8, một người anh họ đã chỉ cho cách thủ dâm. Em bắt đầu làm từ đó, lúc đầu cũng đạt cực khoái nhưng không xuất tinh. Dậy thì em làm nhiều hơn, có khi ngày 3 lần và xuất tinh rất nhiều. Nhiều lúc em cố kiềm chế nhưng không thể vượt qua. Càng lớn lên, em càng đờ đẫn và xanh xao.

Năm 12 do áp thi cử em bị suy nhược cơ thể và hen suyễn. Giờ đây em 22 tuổi, là sinh viên năm 4. Thỉnh thoảng em đọc những tin tức nhạy cảm, vì không vượt qua ham muốn nên đã thủ dâm. Em bị xuất tinh sớm, tinh trùng lỏng như nước gạo.
    Bệnh hen suyễn của em cũng ngày một xấu đi, lên cơn nhiều hơn. Em ít nói, hiền lành nhưng hay cáu gắt, không vui vẻ tinh nhanh như trước nữa. Đầu óc lúc nào cũng choáng, xám xịt, trí nhớ giảm đi rất nhiều, thể trạng gầy yếu, rất dễ bị cảm lạnh, như người mất hồn. Đôi lúc không còn động lực để sống.
    Khi viết thư này, em đã ngừng thủ dâm được gần một tháng và đang cố gắng khuất phục bản thân nhưng bệnh hen suyễn vẫn còn. Bác sĩ có thể cho biết phải làm như thế nào để khỏe mạnh, hoạt bát trở lại? Em có bị vô sinh không?
    (Nguyễn Minh).
    Ảnh minh họa: News.
    Chào anh,
    Tôi tóm tắt phần chia sẻ khá dài của anh bằng những vấn đề sơ lược sau đây:

Anh bắt đầu thủ dâm từ năm lớp 8 (khoảng 14-15 tuổi) và duy trì hành vi này trong nhiều năm (9-10 năm). Hiện tại anh gặp một số trục trặc về sức khỏe và sức khỏe tình dục và cả thay đổi tâm lý.

Anh cho rằng đây là hệ lụy sinh ra từthói quen thủ dâm của mình. Bên cạnh đó, anh mắc bệnh hen suyễn, hiện sức khỏe sa sút và tinh thần rất kém. Anh lo ngại mình vô sinh, trầm cảm và mong muốn lấy lại “phong độ” ngày xưa.

Trước tiên, về thói quen thủ dâm. Thực tế, đa số nam giới đều "tự sướng", vấn đề là ở những mức độ nhiều ít khác nhau, và cũng bắt đầu từ độ tuổi như anh như hồi trước. Nói như vậy, tôi hy vọng giải tỏa phần nào “mặc cảm” của anh về hành vi này. Thủ dâm không xấu và rõ ràng có những tác động tích cực nhất định lên đời sống của con người, cả nam và nữ giới.

Chưa có bằng chứng khẳng định tác hại của hành vi này. Tuy nhiên, như bất kỳ hành vi nào trong cuộc sống con người, việc “thái quá và vượt mức” thường mang lại tác hại hơn là lợi ích, và lạm dụng thủ dâm cũng là một trong số ấy.

Một số chuyên gia cho rằng lạm dụng thủ dâm gây rối loạn xuất tinh (xuất tinh sớm hoặc xuất tinh muộn) từ đó gián tiếp gây vô sinh. Ngoài ra, có thể ảnh hưởng lên tâm sinh lý tình dục, sức khỏe chung. Ngược lại, duy trì thủ dâm ở mức hợp lý sẽ giúp giải tỏa ức chế, giảm căng thẳng, cải tạo tâm trạng mà không gây bất kỳ tổn hại nào lên sức khỏe.

Quay lại tình huống của anh, việc gán ghép và cho rằng tất cả những vấn đề của sức khỏe do thủ dâm mà ra là một nhận định không chính xác. Thói quen thủ dâm nhiều có thể là một yếu tố khiến cho tình trạng sức khỏe kém sẵn có của anh tăng nặng thêm, chứ không phải là thủ phạm duy nhất và “nặng tội” nhất.

Tuy nhiên, bản thân anh đã nhận thức và có phần lo ngại trước hành vi thủ dâm, thì đây cũng là lúc anh nên kiểm soát vấn đề này tốt hơn. Anh có thể ngưng hẳn hoặc giảm dần đến khi bản thân cảm thấy thoải mái. Hãy hướng đến các hoạt động ngoại khóa, tránh ở một mình, tránh xem phim ảnh kích dục… là bí quyết giúp nam giới kiểm soát thói quen thủ dâm của mình.

Về mối lo lắng đến sức khỏe sinh sản liên quan đến xuất tinh sớm, tinh dịch loãng, vô sinh… Với thông tin mà anh chia sẻ chưa thể xác định có thực sự là xuất tinh sớm hay không vì thiếu yếu tố thời gian và cả hoàn cảnh xảy ra xuất tinh “nhanh”. (Nếu hưng phấn nhiều, cánh mày râu có thể nhanh chóng xuất tinh, nhưng lại là một biểu hiện bình thường nếu điều này không phải là thường xuyên).

Mối lo ngại về vô sinh càng phức tạp hơn và cần những thăm khám, đánh giá của bác sĩ chuyên khoa Nam khoa, cũng như làm các xét nghiệm cần thiết. Tóm lại, anh hãy đến bệnh viện có chuyên khoa Nam khoa uy tín để được thăm khám và đánh giá cụ thể cho từng mối lo ngại chưa có căn cứ kể trên.

Sự sa sút trong sức khỏe của anh phần lớn đến từ 2 thủ phạm còn lại: Bệnh hen suyễn và tâm trạng xấu.

Hen suyễn là một bệnh mạn tính của hệ hô hấp, ảnh hưởng rất lớn đến sức khỏe. Tuy nhiên, điều ấy không có nghĩa là bệnh nhân hen suyễn không thể có một đời sống vui vẻ, khỏe mạnh và hạnh phúc. Y học hiện tại có thể giúp họ quản lý hen theo bậc, với những chỉ dẫn rõ ràng về cách sống chung với hen, quản lý bậc hen, ngừa cơn hen và cắt cơn bằng thuốc tại nhà.

Anh nên kiên trì khám và điều trị tại chuyên khoa hô hấp để hạn chế tối đa ảnh hưởng của chứng bệnh hen suyễn lên sức khỏe, đời sống và tâm lý của mình. Đây là biện pháp thiết thực và hiệu quả nhất giúp anh lấy lại sự vui tươi, khỏe mạnh trước đây.

Tâm trạng xấu mà anh đang mang có thể là "trầm cảm". Một điều ít ai biết là mỗi người đều có ít nhất một lần “trầm cảm” ở mức độ nào đó trong đời sống của mình. Những lúc ấy sẽ cảm thấy mệt mỏi, chán nản, tinh thần suy sụp, ảnh hưởng đến cả sức khỏe chung, cảm thấy buồn bã, chán nản, áp lực và tuyệt vọng. Đa số có thể tự vượt qua bằng nỗ lực tự thân, một số cần người chia sẻ và động viên, vài trường hợp nặng hơn cần có can thiệp của bác sĩ với chẩn đoán trầm cảm.

Hiện tại, anh đang có nhiếu áp lực: Năm cuối đại học, mối lo thầm kín, sức khỏe yếu do hen suyễn

Theo BS Nguyễn Tấn Thủ - VnExpress

Cảm ơn
    2,578
    Dấu hiệu bạn đang thủ dâm quá nhiều?

Thứ 3, 14-10-2014 04:29:16 pm
    Nếu có những dấu hiệu dưới đây, chứng tỏ bạn đang bị nghiện thủ dâm.

• Bạn đang làm tổn thương chính mình. Tobias Köhler, BS tiết niệu tại ĐH Southern Illinois cho hay, chấn thương do nghiện thủ dâm có thể là một vết xước da nhẹ hay tình trạng tích tụ các mảng vảy bám do tổn thương trên trục "cậu bé" khi bạn sử dụng lực tác động quá nhiều. Nếu có dấu hiệu này, bạn phải cố gắng kiềm chế bản thân, BS Tobias cảnh báo.

Công việc và các mối quan hệ của bạn bị ảnh hưởng bởi thói quen khó đỡ này. Đêm cuối tuần, bạn ở nhà và tự sướng thay vì hẹn hò bạn bè, bạn thường đến muộn trong các cuộc họp vì tự sướng trong nhà vệ sinh nam...đây là dấu hiệu thủ dâm ảnh hưởng đển cuộc sống của bạn.

Bạn có vấn đề về xuất tinh. Thủ dâm với mức độ nhiều sẽ ảnh hưởng đến thận dễ dẫn đến hiện tượng xuất tinh sớm hay khó xuất tinh thậm chí là liệt dương, ngoài ra còn gây đau lưng, chóng mặt, ù tai.

Bạn không thể ngừng suy nghĩ về nó. Nếu bạn đang tập trung làm việc gì đó mà thường xuyên cảm thấy bị phân tâm bới ý nghĩ về hành động thủ dâm, đó là dấu hiệu bạn đang bị nghiện thủ dâm.

Bạn đã cố gắng kiềm chế nhưng thất bại. Một trong những tiêu chí để xác định có nghiện hay không chính là sự mất kiểm soát. Cũng giống như một người nghiện thuốc hay cờ bạc, họ sẽ không kiểm soát được hành vi, không thể hạn chế được thói quen của chính mình về những hành động này.

Theo Ngọc Anh - Kiến thức

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này