Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 81

Chủ đề: Thủ dâm 8 năm liệu có bị vô sinh

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578

Thủ dâm 8 năm liệu có bị vô sinh

Chủ nhật, 2014-02-23 07:10:02 - Nguồn: Internet
    Năm nay em 24 tuổi, đã thủ dâm được 8 năm, nhưng gần đây khi đi tiểu em thấy có lẫn một chất nhờn, không biết có phải là tinh trùng không, và điều này có ảnh hưởng gì đến khả năng sinh con sau này? (Hùng)
    Trả lời:Trong niệu đạo của nam có các tuyến tiết chất nhầy, những chất nhầy này giúp cho lớp niêm mạc của niệu đạo luôn luôn trơn láng, và khi cọ xát không bị tổn thương. Nam giới khi quan hệ sẽ có một ít dịch nhờn là dịch của niệu đạo sẽ xuất ra trước, sau đó mới có tinh dịch.Dịch nhờn của bạn xuất hiện sau khi thủ dâm là dịch hoàn toàn bình thường và không chứa tinh trùng. Khi xuất tinh thực sự, lượng của tinh trùng phải hòa lẫn với dịch của tuyến tinh, dịch của tiền liệt tuyến, khi tống xuất một lượng ra ban đầu gọi là xuất tinh.Còn 1-2 giọt ban đầu gọi là dịch niệu đạo. Dịch này có đặc điểm trơn, không mùi, không màu, hơi nhầy. Nam giới khi thấy dịch này thường nghĩ đó là tinh dịch. Thực ra, muốn xuất tinh ra được, phải trải qua một quá trình hưng phấn chứ không phải tinh trùng lúc nào cũng xuất ra.Tuy nhiên, thủ dâm nhiều trong thời gian 8 năm với tần suất cao có thể ảnh hưởng tới vấn đề rối loạn về cảm xúc, dẫn đến tình trạng không xuất tinh được, và đây có thể là một nguyên nhân khiến bạn không có con sau này.
    ads

Cảm ơn
    2,578
    Thủ dâm có ảnh hưởng đến sức khỏe sinh sản
    Chủ Nhật, 09 Tháng Ba 2014

Năm nay cháu 17 tuổi, hầu như ngày nào cũng "tự sướng". Liệu như thế có sao không?

Xin hỏi việc thủ dâm thường xuyên có ảnh hưởng đến sức khỏe và khả năng ham muốn tình dục không? Hàng ngày cứ khi nào xem phim ảnh khiêu dâm thì cháu rất muốn cho tinh trùng ra. Lúc ấy cháu lại "tự sướng". Liệu như thế có sao không? (Lộc)

Ảnh minh họa: Men's Health.
    Trả lời:

Chào em,

Hiện chưa có bằng chứng nào khẳng định việc thủ dâm sẽ gây ảnh hưởng lên sức khoẻ sinh sản nam giới. Tuy nhiên, như bất kỳ hành vi nào khác, điều quan trọng là sự tiết chế, nghĩa là sử dụng ở mức độ vừa phải và hợp lý.

Một số chuyên gia cho rằng, lạm dụng thủ dâm sẽ ảnh hưởng lên tâm lý tình dục của đối tượng. Hãy tưởng tượng rằng nếu đối tượng thủ dâm với tần suất cao và trong thời gian dài, người đó đang vô tình hình thành trong não bộ xu hướng "thích thủ dâm", thậm chí chỉ đạt được khoái cảm khi làm chuyện ấy một mình. Và như vậy, lạm dụng thủ dâm có thể gây tổn hại lên bản lĩnh cánh đàn ông khi lâm trận thực sự.

Ngoài ra, việc thủ dâm cũng ảnh hưởng lên sinh hoạt bình thường của nam giới, đôi khi gây ảnh hưởng lên sức khoẻ chung.

Nói tóm lại, thủ dâm là vô hại và thậm chí có lợi trong việc "giải tỏa" nếu được sử dụng đúng mức.

Quay lại tình huống mà em chia sẻ, bản thân em đang cảm thấy lo lắng vì hành vi này. Đây là thời điểm em nên kiểm soát hành vi này: hạn chế việc xem phim kích dục, tăng thêm các hoạt động lành mạnh khác như thể thao, hoạt động đội nhóm, gặp gỡ bạn bè, tập trung vào việc học...

Bằng ý chí và nỗ lực, tôi tin rằng em sẽ thành công trong việc hạn chế bớt hành vi này, vốn đang ít nhiều ảnh hưởng lên cuộc sống của mình.

Thân ái.
    (Camnanggiadinh.com.vn theo Vnexpress.net)

Cảm ơn
    2,578
    Kiệt sức vì thủ dâm

Thứ Bảy, ngày 15/03/2014 22:46 PM (GMT+7)
    Sau một thời gian thủ dâm quá nhiều, giờ em hay bị chóng mặt, đau đầu, tim đập mạch, vậy có nguy hiểm không?

Bên bạn gái rất mệt mỏi vì từng thủ dâm quá nhiều (Ảnh minh họa)

Xin chào chuyên mục Tư vấn chuyện phòng the!Em có chuyện rất khó nói mong chuyên mục giúp em!
    Em là nam giới, năm nay 25 tuổi. Lúc trước em thường hay thủ dâm cho tới cách đây vài tháng, em cảm thấy người lao đao, chóng mặt, tim đập loạn lên sau khi thủ dâm. Từ đó cho đến nay, cơ thể dường như xuống sức, lúc nào cũng đau đầu, mệt mỏi, chóng mặt, nhoà mắt. Buổi tối EM thường sốt nhẹ, tim đập nhanh , người thì hoảng loạn, có cảm giác giống hồi hộp vậy. Bây giờ mỗi khi em âu yếm với người yêu của em thì triệu chứng đó lại xảy ra.Tâm lý em nặng nề lắm. Nhưng khi em đi bệnh viện khám, đo điện não, lưu huyết não, điện tim thì bác sĩ bảo không bị gì hết.
    Em đang rất khổ và khó khăn, mong chuyên mục tư vấn giúp em là em bị bệnh gì và phải giải quyết ra sao? Em xin chân thành cảm ơn! (Em trai)
    Trả lời:
    Em trai thân mến! Cảm ơn em đã gửi những thắc mắc của mình về cho chuyên mục. Vấn đề của em, chuyên mục xin được giải đáp như sau:
    Vì thủ dâm quá nhiều, giờ mỗi lần gần bạn gái em đều bị kiệt sức do mệt mỏi (Ảnh minh họa)
    Dựa trên những gì em chia sẻ có thể nhận thấy rằng em đang bị suy nhược cơ thể, tâm lí bất ổn do thủ dâm trong một thời gian dài gây ra. Mặc dù em đã đi khám nhưng nguyên nhân chính dẫn đến việc này là do em đang trải qua những tác dụng phụ từ việc thủ dâm quá nhiều và quá sức.
    Trước tiên, em cần phải dừng ngay việc thủ dâm lại, hạn chế tối đa việc xem các tranh ảnh, phim khiêu dâm, kích dục. Mặt khác, em cần phải tăng cường sức khỏe, bồi dưỡng cho thể lực bằng việc ăn uống đầy đủ chất, bổ dưỡng. Em cần hạn chế căng thẳng thần kinh, tránh suy nghĩ nhiều hay làm việc quá sức gây suy nhược cơ thể. Nhìn chung, em phải tạo cho mình một thể lực tốt mới có thể hạn chế được những điều không như ý xảy ra khi quan hệ tình dục.
    Ngoài ra, em cũng cần bỏ các loại thuốc lá, chất kích thích để giữ cho cơ thể luôn ở trạng thái khỏe mạnh, tốt nhất. Tâm lí hãy thoải mái, đừng lo lắng quá mà làm cho tình hình them tồi tệ. Sau một thời gian thay đổi, em thử kiểm nghiệm lại xem có biến chuyển gì hay không. Sau đó em cũng nên đi khám tổng thể thêm một lần nữa. Chuyên mục tin rằng sẽ có những chuyển biến tích cực trong vấn đề của em.
    Chúc em mạnh khỏe và hạnh phúc!

Ths. Bs Phạm Thị Vui (Khampha.vn)

Cảm ơn
    2,578
    Thủ dâm thường xuyên nhiều nguy hại khôn lường

Thứ sáu, 16/05/2014 06:51
    Với suy nghĩ thủ dâm giúp dễ ngủ, xả tress, đáp ứng được nhu cầu sinh lý… nhiều người đã thường xuyên thủ dâm, có thể gây hậu quả nghiêm trọng đến sức khỏe, tâm sinh lý.

Thủ dâm là hành vi “xấu”, hại sức khỏe

Việc thủ dâm đang là thói quen của nhiều người do nhu cầu thể xác. Họ tự “sướng” mỗi khi ở một mình, lâu dần thành thói quen khó bỏ, có thể gây rối loạn tình dục.Để tìm hiểu về chuyện “khó nói” này, nhiều bạn đã gửi câu hỏi về các bác sĩ online, các chuyên gia tâm lý…nhờ tư vấn sức khỏe. Dù nhận được tư vấn, nhiều người không đi điều trị do không vượt qua cảm giác xấu hổ, ngại ngùng… để rồi bệnh ủ lâu ngày gây hậu quả nghiêm trọng đến sức khỏe.
    Tiềm ẩn nguy hại vì thường xuyên thủ dâm

Thủ dâm là tạo ra cảm giác cực khoái nhanh, thường xuyên trở thành phản xạ xuất tinh sớm. Thủ dâm không vệ sinh hoặc động tác quá mạnh dễ gây viêm nhiễm cơ quan sinh dục. Nhưng trong quá trình thủ dâm nếu người thứ 3 phát hiện sẽ gây hình ảnh phản cảm, đánh giá về đạo đức không chuẩn. Mang tiếng với biệt danh chuyên “quay tay”, anh Nguyễn Văn Thắng (Từ Liêm, Hà Nội) đắng lòng giải thích: “Một lần xem phim thủ dâm thì bạn tôi phát hiện loan tin, để rồi mang tiếng là Thắng “quay tay”. Đến khi đứng tuổi, tôi vẫn chưa vợ con nên nhiều người lại cho rằng tôi có sở thích “quay tay” hơn là lấy vợ. Khó giải thích với tiếng đồn thổi, nên tôi đành chọn cách im lặng …”.Hiện nay, hậu quả “chìm nổi” do thủ dâm vẫn rất nhiều, khó thống kê. Chỉ đến khi sức khỏe sinh sản xuống dốc trầm trọng, quá mệt mỏi… người bệnh mới cầu cứu tại các Trung tâm y tế, Bệnh viện thì đã muộn.
    Suy nhược thần kinh, lãnh cảm…

Các chuyên gia cho biết, thói quen thủ dâm là kích thích vào vùng nhạy cảm để đạt sự thỏa mãn xác thịt, thường xuyên sẽ có biểu hiện như xuất tinh sớm, mệt mỏi, đau đầu, đau bụng, rối loạn kinh nguyệt, suy nhược thần kinh…Đối với phụ nữ, thủ dâm thường xuyên với dụng cụ ngoài thô cứng, móng tay… làm bộ phận sinh dục gây viêm nhiễm, trầy xước… sẽ gây đau đớn khi quan hệ tình dục. Nếu cường độ, tần suất thủ dâm liên tục sẽ làm mất cảm giác hay còn gọi là lãnh cảm.Đối với nam giới thường xuyên “nghịch cậu nhỏ”, xem phim thủ dâm nhiều dễ bị ám ảnh gây ra các bệnh như rối loạn hệ tiêu hóa, đau dạ dày, đái dắt, tinh binh kém chất lượng…Các chuyên gia khuyến cáo, việc thủ đâm giúp giải phóng một lượng hormone là cortisol làm giảm căng thẳng. Tuy nhiên, thường xuyên thủ dâm không an toàn có thể gây ra các bệnh nghiêm trọng về sức khỏe sinh sản.

AloBacsi.vn
    Theo VietQ.vn

Cảm ơn
    2,578
    Dương vật cứng nhưng không xuất tinh khi thủ dâm có sao không?
    Thứ Sáu, 16/05/2014
    Cho em hỏi khi em thủ dâm đến khi dương vật cương cứng nhưng không xuất tinh nhiều chỉ chảy nhỏ giọt ở đầu dương vật, chỉ khi em cọ xuống nệm 1 lúc mới xuất tinh và tinh dịch hơi sền sệt, khá ít. Năm nay em đã 19 tuổi cho hỏi em có bị làm sao không ạ? Em xin cám ơn chương trình trước ạ.(Bạn nam, 19 tuổi)

Bạn thân mến!
    Tâm sự bạn trẻ 360 phần nào hiểu sự băn khoăn của bạn về hiện tượng không xuất tinh nhiều khi dương vật cương cứng và tinh dịch hơi sệt. Để tìm hiểu về hiện tượng này của bạn, Tâm sự bạn trẻ 360 hy vọng bạn có thể cung cấp thêm một số thông tin có liên quan.

Khi thủ dâm có khi nào bạn xuất tinh bình thường không? Hiện tượng dịch chảy nhỏ giọt có thường xuyên xuất hiện không? Lượng tinh dịch ít cụ thể là như thế nào? Tinh dịch có dạng sền sệt là khi mới xuất ra khỏi ống dương vật hay khi đã để lâu ngoài môi trường? Bạn có thấy tinh dịch vón lại tạo thành các cục không? Bạn ạ, thông thường khi có hưng phấn tình dục, dương vật sẽ cương cứng và ở đầu dương vật sẽ tiết ra một lượng dịch sinh dục. Khi đó, dương vật vẫn chưa xuất tinh. Khi hưng phấn, khoái cảm tình dục được đẩy lên cao sẽ xảy ra hiện tượng co thắt các cơ ở ống dẫn tinh, tuyến tiền liệt và túi tinh…. Khi áp suất trong ống niệu đạo tăng lên, sự co bóp đồng loạt của các cơ sẽ tạo ra một sức đẩy rất mạnh làm cho toàn bộ tinh dịch được bắn ra ngoài theo từng đợt. Đây là hiện tượng xuất tinh. Thông thường lượng tinh dịch trong mỗi lần xuất tinh sẽ vào khoảng 2-4 ml, màu vàng nhạt hoặc trắng đục. Tinh dịch mới xuất ra có thể hơi đặc, hơi sền sệt như nước cơm, để một thời gian ngoài môi trường sẽ loãng dần ra.

Vậy, trong mỗi lần thủ dâm, bạn cảm thấy như thế nào? Với cách thức kích thích bạn đã thực hiện có mang lại hưng phấn, khoái cảm tình dục cao độ cho bạn không? Nếu mức độ hưng phấn, khoái cảm tình dục cao và bạn có cảm giác muốn xuất tinh nhưng lại gặp khó khăn khi xuất tinh như tinh dịch không phóng ra thành từng đợt mà chảy theo giọt ra ngoài thì mới là dấu hiệu bất thường. Hoặc khi bạn nhận thấy tinh dịch đã xuất ra không có những tính chất thông thường như chúng tôi chia sẻ ở trên mà lại có dạng vón thành cục, tinh dịch có mùi hôi khó chịu, lượng tinh dịch quá ít so với số lượng tinh dịch trung bình mỗi lần xuất tinh, kèm theo các dấu hiệu đau rát, ngứa ngáy ở cơ quan sinh dục… khi đó bạn có thể tới cơ sở nam khoa để trực tiếp kiểm tra và làm các xét nghiệm cần thiết.
    Chúc bạn mọi điều tốt lành!
    http://www.tamsubantre.org/index.php/article/Duong-vat-cung-nhung-khong-xuat-tinh-khi-thu-dam-co-sao-khong_144_144_37928.html

Cảm ơn
    2,578
    Xuất tinh sớm do thủ dâm lâu ngày

Xin hỏi bác sĩ, nếu bị xuất tinh sớm do thủ dâm trong thời gian dài có chữa được không? Bệnh này có thể gây vô sinh không? (Vien).

Ảnh minh họa: Menshealth.
    Viện Tâm lý & Giáo dục Pháp luật
    Trả lời:
    Bạn thân mến,
    Thủ dâm là hành vi tình dục tự nhiên, tìm đến điểm cực khoái bằng cách hỗ trợ kích thích dưới mọi hình thức, ngoại trừ quan hệ tình dục với bạn tình thật sự.

Mỗi lần thủ dâm, cơ thể nam giới sẽ mất đi một lượng tinh dịch. Do đó, nếu thủ dâm thường xuyên và trong thời gian dài sẽ dẫn đến chứng xuất tinh sớm, cơ quan sinh dục cũng bị suy yếu đi và thậm chí nếu lạm dụng quá nhiều có thể dẫn đến vô sinh.
    Xuất tinh sớm có thể có biện pháp để chữa trị, điều cần làm trước tiên là bạn phải cai thủ dâm. Bên cạnh đó, bạn cần đến bệnh viện có chuyên khoa về nam học hoặc sức khỏe tình dục để được bác sĩ khám và tư vấn trực tiếp, từ đó có cách điều trị phù hợp.
    Chúc bạn mạnh khỏe.

AloBacsi.vn
    Theo Viện Tâm lý & Giáo dục Pháp luật - VnExpress

Thứ hai, 19/05/2014 10:06

Cảm ơn
    2,578
    Nguy hại khôn lường từ việc thủ dâm thường xuyên

Thứ hai 19/05/2014 13:00
    Với suy nghĩ thủ dâm giúp dễ ngủ, xả tress, đáp ứng được nhu cầu sinh lý… nhiều người đã thường xuyên thủ dâm dẫn đến những hậu quả nghiêm trọng đến sức khỏe, tâm sinh lý.

Thủ dâm thường xuyên có thể gây rồi loạn tình dục
    Việc thủ dâm đang là thói quen của nhiều người do nhu cầu thể xác. Họ tự “sướng” mỗi khi ở một mình, lâu dần thành thói quen khó bỏ, có thể gây rồi loạn tình dục.Để tìm hiểu về chuyện “khó nói” này, nhiều bạn đã gửi câu hỏi về các bác sĩ online, các chuyên gia tâm lý…nhờ tư vấn sức khỏe. Dù nhận được tư vấn, nhiều người không đi điều trị do không vượt qua cảm giác xấu hổ, ngại ngùng khiến bệnh ủ lâu ngày gây hậu quả nghiêm trọng đến sức khỏe.Thủ dâm tạo ra cảm giác cực khoái nhanh, thường xuyên trở thành phản xạ xuất tinh sớm. Thủ dâm không vệ sinh hoặc động tác quá mạnh dễ gây viêm nhiễm cơ quan sinh dục. Nhưng trong quá trình thủ dâm nếu người thứ 3 phát hiện sẽ gây hình ảnh phản cảm, đánh giá về đạo đức không chuẩn.Hiện nay, hậu quả “chìm nổi” do thủ dâm vẫn rất nhiều, khó thống kê. Chỉ đến khi sức khỏe sinh sản xuống dốc trầm trọng, quá mệt mỏi… người bệnh mới cầu cứu tại các Trung tâm y tế, Bệnh viện thì đã muộn.Các chuyên gia nghiên cứu cho biết, thói quen thủ dâm thường xuyên sẽ có biểu hiện như xuất tinh sớm, mệt mỏi, đau đầu, đau bụng, rối loạn kinh nguyệt, suy nhược thần kinh…
    Thủ dâm thường xuyên khiến cơ thể mệt mỏi, rối loạn hệ tiêu hóa, đau dạ dày, đái dắt, tinh binh kém chất lượng...
    Đối với phụ nữ, thủ dâm thường xuyên với dụng cụ ngoài thô cứng, móng tay… làm bộ phận sinh dục gây viêm nhiễm, trầy xước… sẽ gây đau đớn khi quan hệ tình dục. Nếu cường độ, tần suất thủ dâm liên tục sẽ làm mất cảm giác hay còn gọi là lãnh cảm.Đối với nam giới thường xuyên “nghịch cậu nhỏ”, xem phim thủ dâm nhiều dễ bị ám ảnh gây ra các bệnh như rối loạn hệ tiêu hóa, đau dạ dày, đái dắt, tinh binh kém chất lượng…Các chuyên gia khuyến cáo rằng, việc thủ dâm giúp giải phóng một lượng hormone là cortisol làm giảm căng thẳng. Tuy nhiên, thường xuyên thủ dâm không an toàn có thể gây ra các bệnh nghiêm trọng về sức khỏe sinh sản.

Cảm ơn
    2,578
    10 tuổi đã nghiện thủ dâm

Thứ bảy, 24/05/2014 09:53
    Cháu nhà tôi mới 10 tuổi đã thủ dâm. Đến 13 tuổi thì ngày nào cháu cũng làm, bây giờ cháu mới biết tác hại. Cháu đang cai nhưng thỉnh thoảng vẫn tái nghiện.

Xin cho biết làm thế nào để cháu cai thủ dâm được. Tôi không biết tác hại của thủ dâm đến trẻ như thế nào?

(Bo).

Ảnh minh họa:Health.
    BS Nguyễn Tấn Thủ
    Chào anh,
    Trong bối cảnh hiện nay, với sự thuận lợi trong việc tiếp cận các văn hóa phẩm độc hại đang lan tràn trên mạng (phim ảnh, hỉnh khiêu dâm, truyện kích dục), đã ảnh hưởng đến nhiều bộ phận giới trẻ.

Khảo sát cho thấy độ tuổi của trẻ bắt đầu có sinh hoạt tình dục ngày càng sớm hơn, bao gồm cả những hành vi tự kích thích như thủ dâm, các tiếp xúc tình dục khác một cách gián tiếp (chat sex, nói chuyện kích dục qua điện thoại) đến các tiếp xúc trực tiếp, thậm chí là giao hợp.
    Trên các báo từng đăng tải lời tâm sự của một giáo viên thực tập ở trường cấp 2 chia sẻ về bức xúc của cô trước tình cảnh các em học sinh lớp 6 có quan hệ tình dục như người lớn.
    Nói như vậy để thấy rằng, nhu cầu giáo dục giới tính và tình dục là quan trọng và cần được thực hiện sớm trên trẻ em, đối tượng mà người lớn húng ta cứ ngỡ rằng "chúng còn rất ngây ngô" về khía cạnh này.
    Quay lại tình huống trên, việc các cháu ở độ tuổi này tiếp xúc sớm với thủ dâm là không hiếm. Về mặt bản thể, hành vi kích thích vào cơ quan sinh dục luôn tạo ra những khoái cảm đặc biệt, và ở độ tuổi mà sự kiềm chế vẫn chưa hoàn thiện, trẻ rất dễ lạm dụng nó.
    Thực tế, vẫn chưa có một nghiên cứu nào khẳng định thủ dâm sẽ ảnh hưởng lên sức khỏe sinh sản sau này của trẻ. Song, như bất kỳ kiểu nghiện nào khác, nghiện thủ dâm cũng sẽ ảnh hưởng lên sức khỏe, sinh hoạt của các em, và xa hơn, nó có thể ảnh hưởng đến tâm sinh lý tình dục sau này.
    Để giúp trẻ có nhận thúc đúng về thủ dâm, tôi xin gợi ý cho thực hiện những việc như sau:
    - Trao đổi với trẻ về hành vi tthủ dâm: Tìm hiểu xem bé thực hiện bao nhiêu lần trong ngày, vì sao thích thủ dâm, có cảm giác gì… Những hiểu biết về suy nghĩ của trẻ về thủ dâm là thông tin quan trọng giúp ích cho quá trình cai thủ dâm ở trẻ.

Ở các nước phát triển, việc này được gọi là “câu chuyện bố-con”, và đòi hỏi người lớn phải hết sức bình tĩnh và am hiểu, đồng thời lắng nghe trẻ hơn là phán xét rằng “con sai, con không được thế này, con không được thế kia”.
    - Chia sẻ với trẻ về tác hại có thể có của thủ dâm, tất nhiên khi chia sẻ điều này, chúng ta không nên phủ nhận hoàn toàn giá trị của thủ dâm. Có thể nói với trẻ như sau: thủ dâm là không xấu và nó không gây hại nếu chúng ta biết cách kiểm soát.

Nếu thủ dâm quá nhiều, trước mắt ta sẽ bị mất sức, học hành kém đi, rồi nếu kéo dài, mình sẽ bị nghiện và có thể ảnh hưởng đến khả năng sinh sản sau này. Thậm chí nhiều ông bố cũng thẳng thắn nói rằng: "Bố cũng từng thủ dâm khi còn trẻ, nhưng không bị lệ thuộc...".
    Theo kinh nghiệm cá nhân của tôi khi thực hiện tham vấn giúp trẻ "cai" thủ dâm là cần bình tĩnh, không phán xét, hãy am hiểu và cảm thông.
    - Trao đổi với trẻ về động lực để cai thủ dâm: để có sức khỏe, học tập tốt hơn, để bảo vệ sức khỏe sinh sản sau này. Động lực là yếu tố quan trọng để mỗi chúng ta kiên trì cho một mục đích nào đó. Vì vậy, hãy tạo cho trẻ một động lực rõ ràng, vững vàng.
    - Hướng trẻ tới những hoạt động khác, nhằm khiến các em bị phân tâm và xao lãng với hành vi thủ dâm. Ví dụ như hình thành niềm đam mê học tập, thể thao, chơi game (cũng cần kiểm soát vì nghiện game cũng có tác hại không nhỏ).
    - Tránh cho trẻ có cơ hội ở một mình một cách tinh tế: rủ trẻ xem phim chung, chơi game củng trẻ, rủ trẻ ra ngoài chơi, đi ăn… Nói cách khác, bố mẹ cần đồng hành với trẻ nhằm giúp các em nâng cao khả năng kiểm chế.
    Trong chia sẻ trên, anh cho biết cháu đã nhận ra việc mình lạm dụng thủ dâm là sai và có ý muốn kiểm soát hành vi này. Nhưng thỉnh thoảng cháu vẫn thực hiện.
    Anh cần tìm hiểu thêm rằng, tần suất lúc này đã giảm hơn chưa, vì thực tế thủ dâm vừa phải cũng có ích lợi nhất định, kiểu như một cách giải toả, nhất là khi cháu đang ở độ tuổi tiền dậy thì và dậy thì.
    Giống như chơi game, cha mẹ sẽ quy định rằng trẻ nên chơi game bao nhiêu giờ trong ngày, chơi vào lúc nào và không được để ảnh hưởng lên việc học và sức khoẻ.
    Tình huống này cũng tương tự vậy, anh có thể gợi ý trẻ rằng "con có thể tự giải toả khoảng 1-2 lần trong tuần, và không quá 5 lần trong tháng. Quan trọng là con không được để ảnh hưởng lên việc học", điều tôi vừa nêu là một ví dụ minh hoạ.

Người lớn (nam giới) đa số đều thủ dâm, do đó thật bất hợp lý khi yêu cầu trẻ không được phép làm như vậy, nhất là khi trẻ đang ở độ tuổi phát triển và hoàn thiện cơ thể.
    Điều sau cùng mà tôi muốn chia sẻ là cai thủ dâm là nhằm đạt được sự kiểm soát và tránh lạm dụng hành vi này, chứ không phải là tuyệt đối từ bỏ và nghiêm cấm.

Đây là một quá trình lâu dài cần rất nhiều sự kiên nhẫn. Điều cần làm là tạo cho trẻ động lực, hướng dẫn cho các em con đường đúng, hỗ trợ chúng đi con đường ấy, anh sẽ nhìn thấy hiệu quả rõ rệt sau một thời gian cả 2 cùng kiên trì.
    Chúc anh và cháu nhiều sức khỏe.
    Thân ái.

AloBacsi.vn
    Theo BS Nguyễn Tấn Thủ - VnExpress

Cảm ơn
    2,578
    Thủ dâm có ảnh hưởng tới tâm lý sau này không?

Thứ Sáu, 06/06/2014

Xin cho em hỏi về vấn đề thủ dâm. Em là nam, 22 tuổi, hiện đang là sinh viên. Đôi lúc em có nhu cầu về chuyện ấy, nhưng một tuần em chỉ tự mình thực hiện 1 lần. Theo em tìm hiểu sách báo thì với cường độ này không gây hại cho sức khỏe.Nhưng em lo 1 điều là mỗi lần em tự thực hiện (em mặc đồ con gái để kích thích). Như vậy ảnh hưởng tâm lí sau này như thế nào? Cách tránh như thế nào? Em xin cảm ơn!

(Bạn nam, 21 tuổi, sinh viên, TP Hồ Chí Minh)

Hiện tại bạn đang thoả mãn nhu cầu tình dục của mình bằng cách thủ dâm với cách thức mặc đồ của con gái để tự kích thích và điều bạn lo ngại bây giờ là ảnh hưởng của thủ dâm tới tâm lý của bạn.

Chúng tôi chia sẻ cùng bạn băn khoăn này. Bạn cảm thấy như thế nào mỗi khi thủ dâm? Ảnh hưởng về mặt tâm lý cụ thể là yếu tố nào liên quan đến tâm lý vậy bạn? Bạn nghĩ như thế nào về vịêc thủ dâm bằng đồ con gái của mình?

Bạn cũng đã tìm hiểu những thông tin nhất định về thủ dâm và có lẽ qua việc tìm hiểu những thông tin đó cũng như trải nghiệm của chính bản thân mình bạn có thể thấy rằng thủ dâm là một hoạt động giúp con người giải toả nhu cầu tình dục khi không có đối tác hoặc khi việc quan hệ tình dục với đối tác không thể khiến người đó thoả mãn nhu cầu tình dục của mình. Đời sống tình dục của mỗi người là rất phong phú đa dạng. Để tạo hưng phấn, khoái cảm tình dục cho mình mỗi người lại có những cách thức rất khác nhau. Trong thủ dâm, một người có thể dùng những dụng cụ khác nhau để kích thích vào cơ thể tạo ra hưng phấn tình dục cho mình. Một số bạn trai khi thủ dâm có thể dùng đồ của con gái để tạo ra khoái cảm và cảm giác kích thích. Đây cũng là điều hoàn toàn bình thường bạn ạ!

Bạn chưa đề cập đến những ảnh hưởng tâm lý mà bạn lo lắng có thể gặp phải cũng như bạn chưa nói về những vấn đề tâm lý (nếu có) đang xảy ra với bạn khi thủ dâm trong thời điểm này nên Tâm sự bạn trẻ chưa thể trao đổi sâu hơn cùng bạn về vấn đề này. Vì vậy, nếu như có điều gì còn khiến bạn cảm thấy băn khoăn thì bạn có thể tiếp tục gửi thư đến để trao đổi với chúng tôi nhé.

Chúc bạn mạnh khoẻ!

http://www.tamsubantre.org/index.php...144_38001.html

Cảm ơn
    2,578
    Thứ sáu, 27/06/2014 11:43
    Xuất tinh sớm có phải do thủ dâm lâu ngày

Xin hỏi bác sĩ, nếu xuất tinh sớm do thủ dâm trong thời gian dài thì có thể chữa khỏi không và có ảnh hưởng đến việc sinh con sau này? (Huy)

Ảnh minh họa: Menshealth.
    Bạn thân mến,
    Thủ dâm là hành vi tình dục tự nhiên, tìm đến điểm cực khoái bằng cách hỗ trợ kích thích dưới mọi hình thức, ngoại trừ quan hệ tình dục với bạn tình thật sự. Mỗi lần thủ dâm, cơ thể nam giới sẽ mất đi một lượng tinh dịch. Do đó, nếu thực hiện thường xuyên và trong thời gian dài sẽ dẫn đến chứng xuất tinh sớm, cơ quan sinh dục cũng bị suy yếu đi, thậm chí nếu quá nhiều có thể dẫn đến vô sinh.
    Xuất tinh sớm có thể có biện pháp để chữa trị, và điều cần làm trước tiên là bạn phải tiết chế thủ dâm. Nếu tình trạng này kéo dài, bạn cần đến bệnh viện có chuyên khoa về nam học hoặc sức khỏe tình dục để được bác sĩ khám và tư vấn trực tiếp, từ đó có cách điều trị phù hợp.
    Chúc bạn mạnh khỏe.

AloBacsi.vn
    Theo VnExpress

Cảm ơn
    2,578
    Con gái thủ dâm, bố mẹ phát hoảng
    Thứ Sáu, 27/06/2014
    Hành vi tự kích dục ở con gái (bằng cách tác động đến môi nhỏ, âm vật) có nguy cơ gây ra nhiễm khuẩn hay rách màng trinh cho nên các em cần được giải thích để biết giữ vệ sinh cơ quan sinh dục.

Tôi tình cờ bắt gặp đứa cháu đang... thủ dâm. Tôi thật bất ngờ vì cháu vốn ít nói, tính tình khá ngoan, hơn nữa tôi không nghĩ việc ấy có ở con gái, nhất là ở những cháu còn nhỏ tuổi. Vì sao lại như thế? Tôi rất bối rối, phải làm gì đây? - Các câu hỏi tương tự thế này không hiếm gặp ở phòng tư vấn...

Hành vi tự kích dục (hay thủ dâm) là cách tự gây khoái cảm. Hành vi này đã từng bị chỉ trích, nhưng ngày nay, giới y học đã có sự nhìn nhận đúng mức và công bằng hơn.

Tìm kiếm cảm giác dễ chịu trên chính bản thân là nhu cầu bình thường, có ngay từ khi mới là một trẻ nhỏ, khi trẻ khám phá những khu vực phát sinh cảm giác dễ chịu trên chính cơ thể và trong bối cảnh của sự phát triển bản năng tính dục.

Phần lớn trẻ biết tự gây thích thú trên cơ thể, bất cứ ai đã làm bố làm mẹ đều nhận thấy những đứa con của mình lúc bé thỉnh thoảng vẫn mân mê bộ phận sinh dục một cách hồn nhiên và đầy thích thú.

Dĩ nhiên, trong trường hợp này, cần dần dần giải thích để trẻ không làm như vậy trước mọi người. Tuy nhiên, có một số hoàn cảnh mà các bậc cha mẹ cần thận trọng khi thấy trẻ có những biểu hiện quan tâm đến tính dục một cách khác thường, tự gây thích thú một cách thô bạo hoặc tái diễn nhiều lần.

Đến tuổi vị thành niên (10 - 19 tuổi), do sự phát triển của các tuyến nội tiết, hormon giới testosterone tăng nhiều tạo ra xung năng tính dục nên nhiều em cũng đã có hành vi tự kích dục, kể cả các em gái tuy ít xảy ra hơn so với con trai.

Thấy con có hành vi nói trên, nhiều bậc phụ huynh lại cho rằng con phát triển tính dục sớm và tỏ thái độ không bằng lòng, có khi đe nẹt, coi đó là hành vi đáng xấu hổ. Thái độ này khiến nhiều em không những không từ bỏ mà còn “rút lui vào bí mật” bằng vỏ bọc ngoan ngoãn, hiền dịu nhưng bên trong vẫn chứa chất bản năng sôi sục mà chỉ có sự hiểu biết và ý chí mới giúp các em có cơ hội dịu bớt.

Cho nên các bậc cha mẹ cần bình tĩnh, kiên nhẫn và tìm cách nói chuyện cởi mở để giúp con hiểu:

Hành vi tự kích dục ở con gái (bằng cách tác động đến môi nhỏ, âm vật) có nguy cơ gây ra nhiễm khuẩn hay rách màng trinh cho nên các em cần được giải thích để biết giữ vệ sinh cơ quan sinh dục, nhất là viêm âm hộ - âm đạo với các biến chứng của nó.

Hành vi tự kích dục ở con trai tuy có tác dụng giải tỏa, đem lại cảm giác thỏa mãn và làm dịu đi xung năng tình dục, đưa cơ thể trở lại trạng thái cân bằng nhưng sẽ là có hại khi nó được thực hiện hằng ngày, hoặc nhiều lần trong ngày làm cho thanh thiếu niên không còn quan tâm đến những việc khác có tác dụng tích cực hơn như vui chơi thể thao, học tập hoặc rơi vào trạng thái tự dằn vặt.

Vị thành niên nam thực hành tự kích dục quá nhiều, đến tuổi trưởng thành, còn có thể hình thành phản xạ xuất tinh sớm, một biến chứng không tốt cho cuộc sống tình dục giữa vợ chồng sau này.

Những tài liệu y học có uy tín hiện nay đều không lên án thủ dâm, không gán cho nó nhiều hậu quả xấu như trước đây. Hành vi tự kích dục có thể gặp ở mọi lứa tuổi, mọi trình độ và ở cả 2 giới.

Alfred Kinsey, nhà nghiên cứu tình dục học lớn, người Mỹ nửa đầu thế kỷ XX (1894 - 1956) nhận thấy, hầu như mọi nam giới (92%) và nhiều nữ giới trong diện khảo sát (62%) đã từng thủ dâm ít nhất một lần trong đời, nhiều người trong số đó còn thủ dâm thường xuyên hơn.

Nhiều nghiên cứu khác cũng cho thấy một tỷ lệ lớn trong những đối tượng nghiên cứu đã từng thủ dâm.

Cha mẹ cần quan tâm để loại trừ những nguyên nhân có khả năng gây ra hiện tượng tự kích dục: nhất là ảnh hưởng của bạn bè, những tác động của phim ảnh, băng hình đồi truỵ và giúp các em hình thành lối sống tích cực, có thói quen vận động thân thể (các loại thể dục thể thao làm giảm xung năng tình dục), nâng cao khả năng làm việc bằng trí óc.

Với những thông tin nói trên, hy vọng có thể giúp các bậc cha mẹ bớt đi những lo lắng về một hành vi thường chỉ có ở tuổi nhỏ hay tuổi dậy thì sẽ không còn nữa khi đã có bạn tình hay khi đã kết hôn.
    http://www.tamsubantre.org/index.php..._29_38046.html

Cảm ơn
    2,578
    Những bất ngờ về thủ dâm ở nữ giới

Thứ ba, 01/07/2014 21:38Với nhiều người, thủ dâm là hành vi đáng xấu hổ và đầy tội lỗi. Tuy nhiên, theo nhiều nghiên cứu, thủ dâm ở nữ giới mang lại nhiều tác dụng đáng ngạc nhiên, theo tạp chí Sex Research.

Thủ dâm mang lại một số lợi ích cho phụ nữ - Ảnh: Shutterstock

Các nhà nghiên cứu từ Đại học bang Arizona (Mỹ) đã phân tích các cuộc phỏng vấn với 20 phụ nữ ở nhiều độ tuổi, chủng tộc, sắc tộc lẫn khuynh hướng tình dục khác nhau và đa số họ đều tiết lộ rằng có tự sướng ít nhất 1 lần trong đời, mặc dù con số này có thể thay đổi ở tùy từng người theo tuần hoặc theo ngày, theo Womenshealthmag.
    Có 18 trong số 20 phụ nữ cho biết họ thường xuyên dùng đồ chơi tình dục khi thủ dâm. 90% phụ nữ trong báo cáo thường xuyên sử sụng đồ chơi tình dục kể cả khi tự sướng hay cùng đối tác. Mặc dù nhiều phụ nữ rất thích tự sướng nhưng đôi khi họ cũng cảm thấy khó chịu và bực bội nếu việc thủ dâm không đạt được cực khoái.

Thủ dâm giúp phụ nữ đạt cực khoái nhanh hơn.
    Theo TS Ferryal Loetan, chuyên gia tư vấn và phục hồi chức năng tình dục tại BV Harapan Bunda, Jakarta (Indonesia), cũng giống như nam giới, phụ nữ có thể đạt được cực khoái bằng thủ dâm cũng là điều bình thường. Với không ít phụ nữ, cực khoái khi thủ dâm có thể mang lại kết quả nhanh hơn là quan hệ tình dục với đối tác bởi vì về cơ bản phụ nữ phải mất thời gian lâu hơn nam giới để có thể đạt đến trạng thái "phiêu".

Nhiều phụ nữ thích thủ dâm hơn làm "chuyện ấy" với đối tác.
    4 trong số 10 phụ nữ cho biết họ thích thủ dâm hơn sex thật sự.

Thủ dâm có thể giúp giảm đau khi hành kinh.
    Thói quen thủ dâm được chứng minh có thể giúp giảm đau bụng kinh, và cải thiện các triệu chứng của bệnh lây nhiễm qua đường tình dục. Thủ dâm cho đến khi đạt cực khoái thậm chí có thể giúp giảm chứng đau nửa đầu. Các nhà khoa học suy đoán rằng một số yếu tố liên quan đến cực khoái (một mình hoặc với vợ/chồng) có thể hồi phục, xoa dịu những cơn đau, đặc biệt là các cơn đau nửa đầu.

Thủ dâm làm cho phụ nữ hạnh phúc.
    Nhiều phụ nữ cho rằng thủ dâm là một cách giúp họ điều chỉnh được những thái độ tiêu cực trong cuộc sống. Phụ nữ thường dễ bị ảnh hưởng bởi những việc không vui trong cuộc sống hay công việc hằng ngày, và tự sướng là một lựa chọn được hầu hết phụ nữ chấp nhận.

Theo các chuyên gia, mặc dù thủ dâm không dễ dàng khắc phục được những chuyện buồn phiền ấy, nhưng nó có thể giúp họ cải thiện được tâm trạng phần nào.

Thủ dâm cải thiện chuyện yêu với đối tác.
    Những phụ nữ sử dụng đồ chơi tình dục trong khi thủ dâm có xu hướng có chức năng tình dục tốt hơn khi "yêu" chồng. Những phụ nữ có thói quen thủ dâm thường xuyên sẽ giúp họ tìm hiểu những gì khiến họ hài lòng, từ đó biết cách hướng dẫn đối tác “hành sự” cụ thể và chính xác hơn, điểm này khiến đàn ông thích thú.

Ngọc Khuê

AloBacsi.vn
    Theo Ngọc Khuê - Thanh Nien

Cảm ơn
    2,578
    Kích thích bằng tay có gây vô sinh không?

Em muốn hỏi liệu cứ kích thích bằng tay như vậy thì có ảnh hưởng gì tới chuyện sinh sản sau này của bạn gái hay không?Xin chào chuyên mục tư vấn chuyện phòng the!Em có một vấn đề thắc mắc, mong chuyên mục giải đáp giúp em!Em năm nay 24 tuổi, đã có bạn gái. Chúng em chưa quan hệ tình dục mà mới chỉ gần gũi, kích thích bằng tay bên ngoài thôi. Tuy nhiên, sau mọt vài lần em lại bắt đầu cảm thấy lo lắng. Em muốn hỏi liệu cứ kích thích bằng tay như vậy thì có ảnh hưởng gì tới chuyện sinh sản sau này của bạn gái hay không? Em mong chuyên mục giải đáp giúp em. Em xin chân thành cảm ơn! (Em trai)
    Trả lời:Em trai thân mến! Cảm ơn em đã gửi những thắc mắc của mình về cho chuyên mục. Vấn đề của em, chuyên mục xin được giải đáp như sau:Tất nhiên, về chuyện kích thích bằng tay gây vô sinh là điều hoàn toàn không thể xảy ra. Nhưng có một số điều em cần lưu ý khi dùng tay kích thích cho bạn gái:Một, không được để móng tay sắc nhọn vì điều đó có thể gây tổn thương vùng kín của bạn gái. Tay phải vệ sinh sạch sẽ, tránh nhiễm trùng, nhiễm khuẩn. Ngoài ra, cũng chỉ nên tác động thật nhẹ nhàng, tránh làm mạnh vì có thể gây xước hoặt tạo ra vết thương hở ở âm đạo. Rõ ràng, quan hệ bằng tay làm tăng nguy cơ viêm nhiễm, nấm ngứa nên hai em cần phải cẩn thận trong vấn đề này.Về phía bạn gái em cũng nên có vệ sinh vùng kín thật sạch sẽ để tránh những nguy cơ nấm, viêm nhiễm vì điều đó có thể ảnh hưởng tới chuyện sinh sản và quan hệ tình dục sau này. Cách tốt nhất là hai em nên có biện pháp bảo vệ khi gần gũi nhau để tránh những điều không tốt xảy ra.Chúc hai em mạnh khỏe và hạnh phúc!
    Theo Vietgiaitri.com

14. Những thành viên đã cảm ơn songchungvoi_HIV cho bài viết này:

Langthangtinhdoi (06-07-2014)

Cảm ơn
    2,578
    9 cảnh báo cho quý ông thích tự sướng

Thứ năm, 10 Tháng bảy 2014, 18:30 GMT+7
    Việc đàn ông thủ dâm không phải xấu, nhưng nó có thể đem lại khá nhiều ảnh hưởng không tốt đến cuộc sống, dưới đây là một số cảnh báo.

• Tai nạn đau đớn. Tuy thủ dâm không gây bệnh lây truyền qua đường tình dục nhưng nó cũng không an toàn tuyệt đối. “Tự sướng” liên tục với cường độ mạnh có thể kích thích lớp da đầu dương vật. Ngoài ra, nó còn gây tổn thương niệu đạo, khiến việc đi tiểu khó khăn hơn. Một số hiếm trường hợp, thủ dâm gây gãy dương vật và phải phẫu thuật khẩn cấp sau đó.0
    • Ảnh hưởng sức khỏe. Quá trình “tự sướng” kéo dài còn gây ra sự mất cân bằng cho cơ thể, gây chóng mặt, ù tai, tim đập nhanh, mất ngủ và các chứng suy nhược thần kinh khác. Người “tự sướng” quá mức sẽ thấy bụng dưới liên tục đau âm ỉ, mỏi lưng, chùn gối, đi tiểu nhiều lần…Các chuyên gia đã nghiên cứu và chứng minh, “tự sướng” quá nhiều còn gây nên những rắc rối cho đường tiết niệu.
    • Gây suy thận: Thủ dâm với tần suất nhiều sẽ tạo ra hưng phấn cao cho vỏ não, làm cho hệ thống nội tiết trong cơ thể không thể điều hòa, khi cơ thể không thể tự cân bằng sẽ gây tổn thương tới chức năng thận, lâu dần sẽ tạo thành suy thận.
    • Một số hình thức có thể dẫn tới rối loạn tình dục. Thói quen thủ dâm có thể gây nên chứng xuất tinh muộn, khiến đàn ông khó (thậm chí) rất chậm xuất tinh vì đã quen với sự chà xát mạnh (của thủ dâm) thay vì quan hệ thực thụ với người bạn đời. Khi đó, nam giới cũng khó “lên đỉnh” và chất lượng “giao ban” giảm sút.
    • Xuất tinh mọi lúc mọi nơi. Từ chỗ nghiện "tự sướng", có thể các quý ông sẽ gặp phải tình trạng xuất tinh mọi nơi mọi lúc. Có khi chỉ cần nhìn thấy chị em là đã xuất tinh rồi, hoặc cho dù đang ngủ, đang làm việc hay đang chơi thể thao, xem phim… cũng có thể “xuất quân”. Hiện tượng này là do lạm dụng “tự sướng” quá độ, dẫn đến thận hư, không thể giữ tinh (cố tinh), dẫn tới bị di tinh.
    • “Lãnh cảm” trong đời sống tình dục. Nhiều người cho rằng, “tự sướng” là để lấy phong độ “sung” hơn trong mỗi lần “yêu” cùng bạn tình. Thế nhưng, không ít người lại gặp phải tác dụng ngược lại của điều này. Đó là khi chuyện “một mình” đã trở thành thói quen thì quý ông sẽ không còn cảm thấy có hứng trong “chuyện gối chăn” với bạn tình nữa. Thay vào đó, bạn chỉ muốn “solo” một mình mà thôi.
    • Làm tăng nguy cơ ung thư tuyến tiền liệt. Các chuyên gia cho rằng, bản thân thủ dâm không làm tăng nguy cơ ung thư tuyến tiền liệt nhưng nó có liên quan đến căn bệnh này, với nam giới “tự sướng” thường xuyên ở lứa tuổi 20-30. Nguyên nhân là vì, tần suất thủ dâm ở nhóm nam giới này cao do hàm lượng hormone giới tính cao – có quan hệ với ung thư tuyến tiền liệt.
    • Ảnh hưởng tâm lý. Với những người chưa hiểu hết về “tự sướng” thì luôn nghĩ rằng đây là những hành vi có hại và đi ngược với lối sống lành mạnh, nên họ phải lén lút mỗi khi muốn thỏa mãn nhu cầu sinh lý này. Do đó, bản thân những người này thường ở trạng thái tâm lý căng thẳng, dằn vặt, ảnh hưởng lớn đến tâm tư tình cảm.
    • Gây liệt dương: Dương vật có thể duy trì trạng thái cương cứng hay không được quyết định bởi trung khu điều khiển sự cương cứng. Thủ dâm quá nhiều chủ yếu là do nhân tố tâm lý hoặc sinh lý làm phá vỡ hoạt động bình thường của trung khu này dẫn tới liệt dương.

Việt Báo (Theo_Kiến Thức)

Cảm ơn
    2,578
    Liệt dương, thủ dâm nhiều có thể khiến bị teo "cậu nhỏ"

Thứ tư, 09/07/2014 16:15
    Khi đó, các tế bào của tinh hoàn bắt đầu thoái hóa. Lượng testosterone giảm dần kéo theo giảm ham muốn tình dục, nhịp độ giao hợp thưa, dương vật nhỏ và ngắn lại.

Nguyên nhân gây teo dương vật sớm ở giới trẻ xuất phát từ đời sống với nhiều căng thẳng lo âu khiến cơ thể tiết ra nhiều hormone gây hại là adrenalin.

Cụ thể, dưới tác động của hormone này, các cơ trơn trong các thể hang và các cơ trơn bao quanh mạch máu trong dương vật sẽ bị co thắt lại thường xuyên hơn, dai dẳng và liên tục hơn. Sự co thắt này làm giảm lưu lượng máu đến dương vật, khiến kích thước dương vật nhỏ lại.
    Ngoài ra, một số trường hợp khác mắc bệnh do tự ý sử dụng các loại thuốc trôi nổi, được quảng cáo là giúp kéo dài thời gian quan hệ hay phát triển cậu bé.

Theo đó, những loại thuốc này đều có chứa chất gây hại cơ thể, tăng áp lực lên cơ bắp, ảnh hưởng đến chức năng nội tạng, gây ra chứng liệt dương nên tạo ảo giác như cậu bé to ra nhưng càng về sau thì bị thu nhỏ dần.
    Trong khi đó, nghiện thủ dâm và bệnh peyronie lại tổn thương trực tiếp trên các thể hang của dương vật do nguyên nhân vật lý là sự ma sát khi thủ dâm, làm cho các tế bào, cơ vòng bị chai hóa, khiến các cơ trơn mất dần khả năng đàn hồi, dẫn đến dương vật bị teo lại.

2. Đối tượng teo dương vật
    Trung bình, khi mới sinh, chiều dài dương vật của em bé là: 2,1 - 3,5cm, 2 - 3 tuổi là 4,3cm, lên 10 tuổi là 5,13cm, 11 - 16 tuổi 6 - 11cm và đến năm 18 tuổi thì phát triển hết là 12 - 13cm. Khi cương, kích thước dương vật có thể tăng 6 - 7cm. Nếu khi cương mà kích thước dưới 8cm thì gọi là dương vật nhỏ.
    Hiện tượng teo dương vật thường xảy ra ở những người bị tổn thương hay bị thiến hoạn tinh hoàn, bị nam lưỡng tính giả, dị dạng tinh hoàn… Ngoài ra, tất cả các nguyên nhân gây tình trạng liệt dương đều là "thủ phạm" khiến dương vật teo lại trong đó có thủ dâm nhiều.
    Thêm vào đó, người bị bệnh đái tháo đường có biến chứng, stress kéo dài, cao huyết áp là nhóm người có nguy cơ teo dương vật cao nhất do các tổn thương mạch máu, thần kinh…
    3. Cách điều trị
    Phát hiện triệu chứng lâm sàng của hiện tượng teo dương vật càng sớm thì sẽ càng giúp ích trong việc điều trị. Các triệu chứng đó là: dương vật nhỏ lại, quá mềm, không nóng lúc cương, da dương vật tím tái, lạnh, quy đầu không có màu hồng và có các nếp nhăn xuất hiện hoặc bị sừng hóa.
    Đối với những người bị chứng teo dương vật trong giai đoạn đầu có cảm giác thấy dương vật mình nhỏ lại, không cương cứng như trước, mau xìu và mềm hơn, dương vật hình như thun lại, cần nhiều thời gian hơn mới kích thích cương lên được nhưng sức cương không đạt yêu cầu, dễ bị xuất tinh, chất lượng tình dục ngày càng sa sút.
    Tiến trình teo dương vật thường xảy ra khá nhanh, chỉ trong vòng 5 năm. Bệnh nhân có cảm giác dương vật của mình hình như biến mất mặc dù nó vẫn còn là một vật thể nhỏ nhoi nằm bên dưới nhưng hoàn toàn mất khả năng mà tạo hóa đã ban cho.
    Vì vậy, để duy trì "bản lĩnh đàn ông", XY cần phải luôn quan tâm và chăm sóc cậu nhỏ hằng ngày để không phải mắc một căn bệnh đáng tiếc nào nhé!

AloBacsi.vn
    Theo Kênh 14 - Trí thức trẻ

Cảm ơn
    2,578
    Thủ dâm nhiều có gây vô sinh không?

Thứ ba, 15/07/2014 11:01
    Gần đây, khi đi tiểu em thấy trong nước tiểu có lẫn ít chất nhờn, không rõ có phải tinh trùng hay không. Em rất lo lắng vì trước đó em rất hay thủ dâm.

Không rõ thủ dâm có gây ra tình trạng này hay không và liệu em có bị vô sinh không?
    Thế Hùng (Nam Định)
    Bạn Hùng thân mến!

Trong niệu đạo của nam có các tuyến tiết chất nhầy, những chất nhầy này giúp cho lớp niêm mạc của niệu đạo luôn luôn trơn láng, và khi cọ xát không bị tổn thương. Nam giới khi quan hệ sẽ có một ít dịch nhờn là dịch của niệu đạo sẽ xuất ra trước, sau đó mới có tinh dịch.
    Dịch nhờn của bạn xuất hiện sau khi thủ dâm là dịch hoàn toàn bình thường và không chứa tinh trùng. Khi xuất tinh thực sự, lượng của tinh trùng phải hòa lẫn với dịch của tuyến tinh, dịch của tiền liệt tuyến, khi tống xuất một lượng ra ban đầu gọi là xuất tinh.
    Còn 1-2 giọt ban đầu gọi là dịch niệu đạo. Dịch này có đặc điểm trơn, không mùi, không màu, hơi nhầy. Nam giới khi thấy dịch này thường nghĩ đó là tinh dịch. Thực ra, muốn xuất tinh ra được, phải trải qua một quá trình hưng phấn chứ không phải tinh trùng lúc nào cũng xuất ra.
    Tuy nhiên, thủ dâm nhiều trong thời gian 8 năm với tần suất cao có thể ảnh hưởng tới vấn đề rối loạn về cảm xúc, dẫn đến tình trạng không xuất tinh được, và đây có thể là một nguyên nhân khiến bạn không có con sau này.

AloBacsi.vn
    Theo Phong - Soha/ Trí thức trẻ

Cảm ơn
    2,578
    Tinh trùng bị vón cục

Thứ tư, 16/07/2014 10:30
    Năm nay em 23 tuổi, thủ dâm 7-10 ngày một lần, vì em biết hành vi này làm nhiều không tốt. Không hiểu sao tinh dịch của em màu vàng nhạt và có những hạt nhỏ.

Khi em rửa bằng nước, tinh dịch có hiện tượng bị kết dính thành cục. Có phải em bị tinh trùng vón cục không ạ? Và thưa bác sĩ, bệnh này có nguy hiểm không? Nguyên nhân và cách chữa trị như thế nào?

(Thinh Dinh).

Bạn thân mến,
    Thủ dâm là hiện tượng bình thường ở người nam đang trong tuổi mới lớn và trưởng thành, nhằm giúp giải toả các nhu cầu ham muốn tình dục.
    Thủ dâm không phải là bệnh, tuy nhiên nếu quá lạm dụng thì sẽ ảnh hưởng rất lớn đến sức khoẻ và tâm lý, cũng như chất lượng quan hệ tình dục với bạn tình. Ngoài ra, sau khi thủ dâm không vệ sinh sạch sẽ rất dễ tạo điều kiện phát triển cho các mầm bệnh dẫn tới viêm nhiễm.
    Tinh dịch bình thường ở người nam có màu trắng sữa (hơi đục). Nếu lâu ngày xuất tinh có thể có màu vàng nhạt hơn một chút. Sau khi xuất tinh ra ngoài khoảng từ 5 đến 20 phút, tinh dịch sẽ hoá lỏng biến thành dịch nhơn nhớt. Biểu hiện đó cho thấy là tinh dịch bình thường.
    Nhưng theo như bạn chia sẻ thì tinh dịch có màu vàng nhạt và có những hạt nhỏ, khi rửa dưới nước thì có hiện tượng bị kết dính thành cục. Có thể đây là biểu hiện của hiện tượng tinh dịch vón cục.
    Hiện tượng tinh dịch vón cục thường xảy ra ở nam giới độ tuổi thanh niên. Hiện tượng này cho thấy có sự bất bình thường ở đường ống dẫn tinh. Đây có thể do sự rối loạn nhất thời của cơ thể, sau khi cơ thể ổn định lại thì tinh dịch sẽ bình thường.
    Ngoài ra, đó còn là biểu hiện của các triệu chứng viêm nhiễm mà cơ quan sinh dục nam mắc phải như viêm nhiễm tuyến tiền liệt hoặc tuyến túi tinh. Tinh dịch bị vón cục có thể làm cho tinh trùng chết hoặc suy yếu nên không tiến sâu vào trong âm đạo của người nữ dẫn tới việc rất khó thụ thai.

Tình trạng này có thể dẫn tới vô sinh ở nam giới. Trong trường hợp này, bạn chưa nói rõ phát hiện hiện tượng tinh dịch bị vón cục bao lâu nên chúng tôi chưa thể tư vấn cụ thể được.
    Để biết chính xác, bạn cần đến cơ sở y tế hoặc phòng Nam khoa của các bệnh viện để được bác sĩ thăm khám trực tiếp, chẩn đoán và tư vấn cách điều trị hợp lý.
    Chúc bạn luôn mạnh khoẻ.

AloBacsi.vn
    Theo VnExpress
    Viện Tâm lý và Giáo dục Pháp luật

Cảm ơn
    2,578
    8 lưu ý để thủ dâm an toàn

Thứ năm, 17/07/2014 18:53
    Chỉ cần lưu ý một vài điều dưới đây, việc tự sướng sẽ có lợi cho sức khỏe và cả chuyện tình dục.

• Không thử nghiệm cách thức nguy hiểm. Bạn không tự tiện chế tạo các vật dụng thủ dâm vì nó có thể gây nguy hiểm, mắc kẹt “cậu bé”, “cô bé” vào chúng hoặc làm biến dạng bộ phận sinh dục.

• Không dùng các dụng cụ kích thích. Không nên dùng các dụng cụ kích thích được bày bán trên thị trường vì nó ảnh hưởng đến lối sống lành mạnh, có thể ảnh hưởng đến tâm lý và phản xạ tình dục sau này.

• Không thủ dâm quá nhiều. Thủ dâm quá thường khiến cho bản thân ở vào trạng thái tâm lý căng thẳng, dằn vặt, thêm vào đó sẽ gây mất ngủ, luôn có cảm giác lo sợ, bất an, thậm chí làm cho tính tình trở nên cáu gắt. Vì thế những người thường xuyên thủ dâm có thể bị nhiễu loạn hoạt động bình thường của hệ thống thần kinh do trung khu hung phấn của đại não luôn phải lặp đi lặp lại trạng thái hưng phấn liên tục, từ đó làm giảm sức tập trung tới công việc và trí nhớ cũng bị giảm sút một cách nhanh chóng,…

• Biết đâu là giới hạn. Để không bị kích thích quá mạnh, cần bắt đầu bằng những động tác chậm. Nếu biết kìm mình và giảm tốc độ khi cần thiết, có thể kéo dài việc này 10-15 phút, thậm chí nửa giờ. Lưu ý với bạn rằng, nên tự sướng khi thực sự có nhu cầu, tự sướng với thời gian vừa phải và trong thời điểm thích hợp. Nhưng nếu bạn lâm vào tình trạng muốn thủ dâm thường xuyên nhưng thủ dâm xong lại thấy mệt mỏi, lo lắng, thất vọng thì có thể bạn đã “nghiện”.

• Không gian riêng tư. Thủ dâm là chuyên tế nhị và tất nhiên đã gọi là hành động “một mình” mọi việc phải kín đáo. Cách tốt nhất cho việc thủ dâm là lựa chọn không gian nhà riêng, phòng riêng, đảm bảo sự an toàn để làm chuyện ấy. Khi bạn thủ dâm ở một nơi mà bạn không cảm thấy thoải mái, luôn lo sợ bị người khác bắt gặp sẽ tạo ra một tâm lí không tự tin, lo lắng và dẫn tới những tác động xấu trong quá trình thủ dâm như: đẩy nhanh quá trình thủ dâm, động tác mạnh mẽ, tâm lí hồi hộp, sợ hãi…

• Đi tiểu trước và sau khi tự sướng. Lý do vì ở nam giới, đường xuất tinh và đường nước tiểu chung với nhau, thói quen đi tiểu trước khi thủ dâm làm rỗng bàng quang và tránh gây áp lực lên cơ đáy chậu. Do đó, khi thủ dâm sẽ không bị ức chế, không tác động tới các bộ phận liên quan. Ngoài ra, đi tiểu sau khi thủ dâm cũng là một phản ứng tự nhiên làm sạch ống dẫn nước tiểu và cũng tránh được khả năng nhiễm khuẩn cho cậu bé.

• Vệ sinh sạch sẽ trước và sau khi tự sướng. Muốn cho quá trình thủ dâm không có hại, việc vệ sinh sạch sẽ là điều tối quan trọng. Nhiều bạn thường bỏ qua vấn đề vệ sinh trước khi thủ dâm mà chỉ chú ý tới việc rửa bộ phận sinh dục sau khi hành sự mà thôi. Nhưng sự khiếm khuyết đó sẽ ảnh hưởng không tốt với "cô bé", "cậu bé" của bạn.

• Bạn nên rửa sạch tay trước khi thủ dâm để tránh viêm nhiễm cho bộ phận sinh dục. Trong quá trình thủ dâm, tay của bạn sẽ tác động rất nhiều vào vùng kín, nếu không rửa tay sạch sẽ, hành động thủ dâm chẳng khác nào là "cầu nối" đưa vi khuẩn xâm nhập vào bộ phận sinh dục. Sau khi thủ dâm tất nhiên càng cần phải vệ sinh sạch sẽ bộ phận sinh dục nếu không muốn nó bị viêm nhiễm.

AloBacsi.vn
    Theo Kiến thức

Cảm ơn
    2,578
    Thủ dâm thế nào để không hại sức khỏe?

Cập nhật lúc: 21:05 23/07/2014
    (Sức khỏe) - Thủ dâm không đúng cách sẽ gây tổn thương “cậu nhỏ”, thủ dâm quá nhiều có thể khiến bạn bị vô sinh, điều này thật nguy hiểm.

Thủ dâm là hình thức tình dục tự nhiên nhất và dễ thực hiện nhất, cho phépkhám phá cơ thể của bản thân và đóng vai trò thiết yếu trong việc thay thế hoặc bổ sung cho những quan hệ tình dục ngay cả khi đã trưởng thành.
    Để thủ dâm mà không hại cho sức khỏe.
    Tác hại khi thủ dâm không đúngTổn thương “cậu nhỏ”, làm trầy xước xây xát “cậu nhỏ” khi móng tay quá dài và khi “cậu nhỏ” quá khô có thể khiến “cậu nhỏ” đau rát, và dễ bị viêm nhiễm “cậu nhỏ” ở những vị trí bị tổn thương.Nếu dùng lực quá nhanh và mạnh khi đang quá khích có thể khiến “cậu nhỏ trật đường ray”, cẩn thận nếu bạn gặp phải trường hợp này vì rất có thể trong lúc hành sự quá đà đã khiến “cậu nhỏ” bị gãy.Thủ dâm nhiều có thể ảnh hưởng tới việc đạt khoái cảm khi lấy vợ, giảmkhoái cảm khi “yêu” vợ, dễ bị lãnh cảm.Thủ dâm quá nhiều có thể khiến bạn bị vô sinh, điều này thật nguy hiểm.Vậy nên thủ dâm như thế nào để không hại sức khỏe?

Thủ dâm thế nào để không bị hại tới sức khỏe.
    Đi tiểu trước và sau khi tự sướng

Lý do vì ở nam giới, đường xuất tinh và đường nước tiểu chung với nhau, thói quen đi tiểu trước khi thủ dâm làm rỗng bàng quang và tránh gây áp lực lên cơ đáy chậu. Do đó, khi thủ dâm sẽ không bị ức chế, không tác động tới các bộ phận liên quan. Ngoài ra, đi tiểu sau khi thủ dâm cũng là một phản ứng tự nhiên làm sạch ống dẫn nước tiểu và cũng tránh được khả năng nhiễm khuẩn cho cậu bé.Không dùng các dụng cụ kích thích

Không nên dùng các dụng cụ kích thích được bày bán trên thị trường vì nó ảnh hưởng đến lối sống lành mạnh, có thể ảnh hưởng đến tâm lý và phản xạ tình dục sau này.Không thủ dâm quá nhiều

Thủ dâm quá thường khiến cho bản thân ở vào trạng thái tâm lý căng thẳng, dằn vặt, thêm vào đó sẽ gây mất ngủ, luôn có cảm giác lo sợ, bất an, thậm chí làm cho tính tình trở nên cáu gắt. Vì thế những người thường xuyên thủ dâm có thể bị nhiễu loạn hoạt động bình thường của hệ thống thần kinh do trung khu hung phấn của đại não luôn phải lặp đi lặp lại trạng thái hưng phấn liên tục, từ đó làm giảm sức tập trung tới công việc và trí nhớ cũng bị giảm sút một cách nhanh chóng,…Không thử nghiệm cách thức nguy hiểm

Bạn không tự tiện chế tạo các vật dụng thủ dâm vì nó có thể gây nguy hiểm.
    Bạn không tự tiện chế tạo các vật dụng thủ dâm vì nó có thể gây nguy hiểm, mắc kẹt “cậu bé”, “cô bé” vào chúng hoặc làm biến dạng bộ phận sinh dục.
    Hạ Lê
    http://phunutoday.vn/suc-khoe/thu-da...hoe-51399.html

Cảm ơn
    2,578
    Khi nam giới thích tự biên, tự diễn

Thứ 4, 30-07-2014 03:14:39 pm
    Có ý cho rằng thủ dâm hay tự biên tự diễn ở người trưởng thành an toàn hơn với mấy cậu trai mới lớn. Có người còn ngầm khen: đây là lớp vỡ lòng giúp chủ nhân vượt qua sự lóng ngóng ban đầu với tình dục.

Điều này có thể đúng, nhưng chưa đủ, bởi ở độ tuổi nào thì di chứng “tự cung tự cấp” vẫn có thể với đến tận… chân giường khi chủ nhân lập gia đình.

Nhiều bằng chứng cho thấy “tự biên tự diễn”, nếu không phải thủ phạm cũng đồng phạm trong nhiều trường hợp “khóc ngoài biên ải”. Lý do: êkíp xuất tinh đã quen với lề lối làm việc dễ dãi, thiếu cố gắng hoàn thiện, nhất là thiếu giám sát và thưởng phạt của người chung chăn gối. Rõ ràng, mục đích của người thủ dâm là đạt khoái cảm, họ không có nhiệm vụ làm… vừa lòng ai cả. Người ta còn nhận thấy việc dễ dàng thụ đắc khoái cảm còn dẫn đến hiện tượng… lười tìm ý trung nhân (để có được một cuộc gối chăn đủ bộ) ở không ít chàng trai trẻ. Khoái cảm “tự biên” còn ít nhiều gây… mất hứng thú đêm động phòng hoa chúc, bởi sự “biết rồi” và còn thiệt lây tân nương khi mất tư thế khởi tạo, độc tôn trong mắt tân lang…

Như vậy, “tự biên tự diễn” dù ở thời điểm nào cũng không thể gọi là vô hại. Việc ngừng hẳn hoặc kéo giảm sự ảnh hưởng của nó không bao giờ là muộn, dù chủ nhân có thâm niên bao nhiêu năm.

Cai thói quen “tự biên tự diễn” cũng như… cai thuốc lá. Tốt nhất nên dứt khoát một phen sống mái nhưng rõ ràng không dễ nên rốt lại chỉ còn cách “đánh du kích”, từ từ tiêu hao sinh lực địch. Cũng như mối thâm tình với nicotine, người nghiện “tự biên tự diễn” không khó nhận ra thú vui của mình đến từ năm bảy ngả: nhu cầu, thụ hưởng, thói quen và cả... rảnh rỗi. Hai thôi thúc đầu có vẻ “danh chính ngôn thuận” bởi chúng đến từ thúc bách của bầu tinh đầy và khoái lạc. Ngược lại, hai ngả sau lại xuất phát từ một lý do không chính đáng. Nhiều chàng cứ đến thời điểm thuận tiện (buổi tối, ít người…) lại tìm đến thủ dâm theo thói quen dù không hề bức bối. Tệ hơn, lắm chàng do rảnh rang, buồn tình lại… “tự biên tự diễn” như một kiểu giải sầu, giết thời gian.

Như vậy, trong kế hoạch chống “tự biên tự diễn”, xét tính cần thiết và khả thi, nên bắt đầu với kẻ cơ hội trước như chống nhàn rỗi, tìm đam mê choán chỗ, phá thế riêng tư có nhiều yếu tố đưa đường như một mình, phòng kín… Nói thế không có nghĩa khoái cảm là bất khả xâm phạm, nếu đủ bản lĩnh bạn vẫn có thể xử chúng ngay. Sau cùng, đừng quên phim sex - “cánh tay phải” của “tự biên tự diễn”. Chừng nào chưa triệt phá được chúng thì đừng nói đến thắng lợi. Lưu ý, “tự biên tự diễn” rất giỏi tìm ngòi nổ nên không chỉ hình ảnh “phỏng tay” mà chỉ cần chút cảnh nóng (không thiếu trong phim ảnh hiện nay) thì lập tức ý đồ nhổm dậy.

Theo PNCN
    Bs.Đỗ Minh Tuấn
    Theo Khám Phá

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này