Trang 74 của 86 Đầu tiênĐầu tiên ... 2464727374757684 ... CuốiCuối
Kết quả 1,461 đến 1,480 của 1702

Chủ đề: Những câu hỏi thiếu kiến thức, hoang tưởng. Cần đọc kiến thức trên diễn đàn.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

Máu dính ở chai dầu gội đầu sợ lây nhiễm HIV

Em chào anh Tuấn. Trường hợp của em là chiều hôm qua em làm xong, em vào nhà tắm của cty để tắm, trong lúc tắm em dùng dầu gội đầu để gội đầu, gội xong em cầm chai dầu cất gọn vào trong thì em phát hiện có máu dính ở tay em, vì chai dầu gội đầu này dùng gội chung cho công nhân của cty. Anh cho em hỏi nếu máu của người bị nhiễm HIV gội trước em dính vào chai dầu xong em cầm vào chai dầu máu của người bị nhiễm HIV gội trước đó dính vào tay em rồi em lại dùng tay dính máu để gội đầu. Như vậy em có nguy cơ lây nhiễm HIV không anh Tuấn
    Lần sửa cuối bởi Tấn Bảo, ngày 11-08-2023 lúc 15:44.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

Kiến thức về lây nhiễm HIV

Trường hợp của em là có 1 người bạn làm cùng cty ở chung cùng 1 phòng chung cư nhà của cty. Người bạn đó đã bị nhiễm HIV. Chúng em ăn uống chung, tắm giặt chung, dùng chung nhà vệ sinh, trong lúc ăn uống nói chuyện có lúc nước bọt của người đó có bắn vào mặt và mắt em. Mọi sinh hoạt trong cuộc sống hàng ngày của em như vậy. Thì em có nguy cơ lây nhiễm HIV từ người bạn ở chung 1 phòng với em không ạ
    Lần sửa cuối bởi Huy Hoà, ngày 12-08-2023 lúc 16:16.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,925
    Trích dẫn Gửi bởi Huy Hoà Xem bài viết
    Trường hợp của em là có 1 người bạn làm cùng cty ở chung cùng 1 phòng chung cư nhà của cty. Người bạn đó đã bị nhiễm HIV. Chúng em ăn uống chung, tắm giặt chung, dùng chung nhà vệ sinh, trong lúc ăn uống nói chuyện có lúc nước bọt của người đó có bắn vào mặt và mắt em. Mọi sinh hoạt trong cuộc sống hàng ngày của em như vậy. Thì em có nguy cơ lây nhiễm HIV từ người bạn ở chung 1 phòng với em không ạ
    Những hành vi không làm lây nhiễm HIV

- Hôn và ôm:
    những hành vi này không làm cho virut từ máu hoặc tinh dịch của người nhiễm xâm nhập vào cơ thể của người kia được.

- Muỗi đốt: HIV không tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Ngoài ra muỗi không hút máu của người này và nhả vào cơ thể của người kia - chúng hút máu và "tiêu hoá" máu. Chữ "H-Human" trong HIV có nghĩa là "người". Như vậy virut chỉ có thể sống được trong cơ thể người mà thôi.

- Dùng chung bồn tắm với người nhiễm HIV:
    Vì dịch tiết của người nhiễm không thể đi vào cơ thể người không nhiễm qua bồn tắm được.

- Dùng chung bàn chải răng với người nhiễm HIV:
    Hầu như chưa bao giờ xảy ra tình trạng nhiễm HIV do dùng chung các vật dụng trong gia đình. HIV không thể tồn tại lâu bên ngoài cơ thể con người. Sau khi ra khỏi cơ thể của người nhiễm, virut phải tìm cách đi vào cơ thể người khác ngay thì mới sống được - điều này không thể xảy ra nếu không có quan hệ tình dục hoặc sử dụng chung bơm kim tiêm.

- Dùng chung dao cạo râu và các vật dụng sắc nhọn khác: Trên lý thuyết, nếu có máu tươi dính vào dụng cụ sắc nhọn và ngay sau đó dụng cụ này được một người không nhiễm sử dụng hoặc người này bị đâm ngay thì nguy cơ lây nhiễm có thể xảy ra. Tuy nhiên trên thực tế, chưa ai bị nhiễm theo cách này. Nhưng để an toàn chúng ta nên khuyên người nhiễm không dùng chung dao cạo râu với người khác.

- Các tiếp xúc thông thường khác: tất cả các kiểu tiếp xúc thông thường như cùng ăn uống, mặc chung quần áo, bơi chung bể bơi, ở cùng nhà, ngủ chung giường (tất nhiên là không quan hệ tình dục), làm việc cùng cơ quan, dùng chung nhà vệ sinh, cắt tóc… không làm cho ai bị nhiễm HIV.

Những gì bạn thắc mắc có thể nằm trong chủ đề này những câu hỏi cơ bản,bạn click vào đọc.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Trường hợp của em là dãy nhà trọ của em đang ở, phòng bên cạnh có 1 người bị nhiễm HIV, nay phòng đó họ vệ sinh dọn dẹp, lau chùi giường chiếu. Vô tình em đi ngang qua thì bị bụi bay vào mắt làm mắt em bị rát. Cho em hỏi trong lúc người bị nhiễm HIV đó họ dũ chăn màn và quét dọn giường chiếu nếu bụi ở giường có dính máu bay vào mắt của em. Như vậy em có nguy cơ lây nhiễm HIV không anh Tuấn

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

Nguy cơ bị lây nhiễm HIV

Chào anh Tuấn. Chiều nay em có ghé phòng của 1 người bạn bị nhiễm HIV trong lúc đó người bạn bị nhiễm HIV dũ chăn và ra trải giường làm bụi ở giường và ở chăn và ga gối bay vào mắt em làm mắt của em bị rát. Cho em hỏi nếu bụi ở chăn và ga gối của người bị nhiễm HIV có dính máu mà bay vào mắt em. Như vậy em có nguy cơ lây nhiễm HIV không anh em hỏi bụi ở giường của người bị nhiễm HIV bay vào mắt của em.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,925
    Em đừng có tạo lắm nick.

• Huy Hoà
    • Tấn Bảo
    • Quang Khanh

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

em mong nhận được sự tư vấn

chào a tuấn và các anh chị trong ban quản trị diễn đàn HIV .em đang có 1 điều băn khoăn mong đc các a chị giải đáp giúp em ạ .trường hợp của em như sau em có chơi bi a ăn tiền và chơi với 1 người đang uống methadone, lúc ngta trả tiền cho em thì em đang mải cầm cây cơ lên em lại ngậm cái mép tờ tiền ấy vào miệng ,sau đó em thấy người ấy bị trầy xước rất nhiều vết ở chỗ mu bàn tay ,em thấy hình như đang đóng vảy .lúc đầu em k nghĩ là có gì nhưng khi vô tình đọc đc 1 bài viết về máu và dịch của người nhiễm hiv có thể lây qua niêm mạc miệng ,lúc đó em bỏ tờ tiền ấy nhìn thoáng qua thì chỉ thấy có dính nước bọt chắc là của em !nhưng em sợ nhỡ vô tình tay người đó vẫn bị chảy máu dính 1 chút lên tờ tiền và em lại ngậm vào miệng rồi vô tình nuốt chỗ máu dính trên tờ tiền đó vào bên trong .em sợ mình có nguy cơ với HIV vì em biết người đó đang uống methadone. em mong nhận đc sự giải đáp của các a chị em xin cảm ơn ạ

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    6

Người lạ tay có vết thương tát vào phần đuôi mắt

Em chào anh chị. Nãy em có đang ăn ở quán lề đường, xong có 1 a chạy vào dùng tay vỗ ngay vaog mặt em, đúng ngay vào đuôi mắt em, vỗ xong a ý ms bảo nhận nhầm người, trông a đó khá bặm trợn và xăm trổ, cô chủ quán cũng bảo thanh niên đó mới đi tù ra, bỗng e thấy ướt ướt ở đuôi mắt, xong mắt e hơi cay nhẹ nữa, do ko cầm điện thoại theo để kiểm tra mắt nên em cũng ko rõ có phải máu trên tay a đó bắn vào mắt em ko nữa, vì lúc đó em để ý lòng bàn tay a đó có vết thương hình như cũng nhỏ thôi nhưng vẫn hơi đỏ máu, em lo quá, trong trường hợp của em có nguy cơ gì với hiv ko ạ ? Vì dù sao tình trạng a đó cũng như vậy, anh chị giúp em với ạ

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Cho em hỏi.Trường hợp của em là em đang đi trên đường bỗng có 1 cơn gió lốc thổi bụi và rác bẩn ở đường bay vào mắt làm mắt của em rát và khó chịu. Như vậy em có nguy cơ lây nhiễm HIV không anh Tuấn
    Lần sửa cuối bởi Gia Bảo, ngày 18-08-2023 lúc 16:27.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

Da tay bị quẹt 1 đường chảy máu có lỗ như bị kim đâm anh chị tư vấn giúp ạ

Sáng hqua e đi lên ủy ban để trực theo sự phân công dân quân tự vệ lúc e đi tay e hoàn toàn không bị gì vậy mà lúc về e kiểm tra ở tay phải ngón giữa có 1 đường thẳng rách da chảy máu và 1 lỗ e hoang mang không biết trong lúc ở ủy ban phường có e lấy kim quẹt em mà e không biết được không lúc e trực e mang đồ bình thường không phải quân trang trong lúc trực e có chợt mắt vài phút giờ e sợ trong lúc chợp mắt ngủ có ai dùng kim đâm hại giờ e hoang mang quá

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

Nước bọt vào mắt có bị hiv

Dạ cho em hỏi lúc ăn sáng cháo bánh canh em đang ăn thì thấy không có giấy để lau nên thấy bàn bên cạnh chuẩn bị rời đi thì em đưa tay qua để lấy hộp giấy vô tình đụng vào đầu đũa đang còn ướt của người bên cạnh sau đó em lỡ đưa tay lên mắt . Liệu em có bị hiv không ạ

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

Mong anh chị tư vấn đừng xóa bài

2 hôm trước e có đi trực dân quân ủy ban lúc chỉ có mỗi e canh gác hôm đó trước khi đi tay e kh bị gì lúc đó e có kiểm tra do tính e hơi kĩ lúc lên trực về e kiểm tra tay lại thì thấy tay bị xước chảy máu có 1 lỗ như bị kim đâm còn chảy máu nên giờ e sợ lắm lúc e trực gác e có chợp mắt ngủ vài phút vài lần giờ về thấy có 1 lỗ 1 đường mới chảy máu giờ e hoang mang quá hiện tại người e cứ chóng mặt ăn không ngon miệng giờ e sợ quá mong anh chị tư vấn với ạ

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

Lo lắng có nguy cơ lây nhiễm HIV

Em chào anh Tuấn và các anh trên diễn đàn ạ. Trường hợp của em là tối hôm qua đi bộ ở ngoài đường bị vấp vào cục đá té xuống đường tay chân bị xây xát chảy máu. Do trời tối em không để ý chỗ em bị té. Anh cho em hỏi nếu chỗ em bị té trước đó cũng có người bị té chảy máu mà bị nhiễm HIV. Đến lượt em vấp té tay chân embị chảy máu. Như vậy em có nguy cơ lây nhiễm HIV không ạ
    Lần sửa cuối bởi Bình Hòa, ngày 21-08-2023 lúc 21:48.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

Lo lắng có nguy cơ lây nhiễm HIV

Em chào Anh Tuấn. Trường hợp của em là chiều nay em có nắm vào tay của nhà vệ sinh công cộng thì có dính ít máu xong em rửa tay bằng xà phòng và lau khô. Tay em không có xây xát và cũng không có vết thương hở, do em dùng xà phòng và nước rửa chén nhiều nên da tay em bị khô và ráp, lúc nào cũng có cảm giác da tay bị rát và khó chịu. Như vậy em có nguy cơ lây nhiễm HIV không anh Tuấn

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

Hoang mang, lo lắng

Anh chị cho em hỏi em vừa đi nhổ răng và đã ngưng chảy máu , sau đó 5 ngày em lỡ uống chung ống hút li cà phê của một người bạn nhiễm H , như vậy có nguy cơ không ạ

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

Uống nước nguy cơ lây nhiễm HIV

Anh Tuấn giúp em với: Trường hợp của em là. Chiều hôm qua em có thuê người chuyển phòng cho em, em thường dùng bình nước 20 lít mua ở ngoài đại lý mới uống hết được 1 ít không biết chiều hôm qua chuyển nhà, người em thuê chuyển đồ có cho máu vào trong bình nước không nữa, tối hôm qua trời tối em uống nước không có để ý, sáng nay thấy trong nước có màu hồng. Nếu máu của người bị nhiễm HIV rơi vào trong nước. Như vậy em có nguy cơ lây nhiễm HIV không anh Tuấn
    Lần sửa cuối bởi Bình Hòa, ngày 24-08-2023 lúc 14:15.

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

Kiến thức lây nhiễm HIV

Em chào anh Tuấn. Tối hôm qua em có đi ăn quán, em có rót nước ở bình để uống, uống được 1/2 ly thì em thấy trong ly nước có máu. Anh Tuấn cho em hỏi nếu trong nước có lẫn máu người bị nhiễm HIV, em uống vào mà miệng em lại bị chảy máu chân răng. Như vậy em có nguy cơ lây nhiễm HIV không ạ

Thành Viên Thiếu Kiến Thức Trầm Trọng
    Cảm ơn
    12

Các bệnh tình dục khác trừ hiv sẽ lây nhiễm như thế nào

Chào anh chị . Anh chị cho em hỏi là ngoài hiv thì các bệnh như giang mai, lậu và các bệnh khác khi sống chung có khả năng lây nhiễm cao không ạ khi sử dụng chung nhà vệ sinh bồn tắm và các sinh hoạt đời thường khác...mong a chị trả lời để em biết né tránh ạ. Em cảm ơn

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0
    Dạ. Cho em hỏi thêm với ạ. Trưa nay em đi ăn cơm quán, ăn xong em rót nước ở bình để uống đang uống thì em để ly nước ở bàn em đi toilet, xong ra em uống tiếp, uống gần xong thì em thấy trong ly nước có màu hồng, miệng ly có dính ít màu đỏ. Chắc lúc em.đi về sinh có ái đó đã uống ly nước của em. Anh cho em hỏi nếu máu của người bị nhiễm HIV dính ở miệng ly mà em uống vào miệng của em lại dính máu ở ly nước. Như vậy em có nguy cơ lây nhiễm HIV không anh Tuấn

Nhóm Cần Tư Vấn
    Cảm ơn
    0

Dùng tay móc vào AD sau đó hút thuốc có nguy cơ không ạ

Cách đây 2 ngày e có quan hệ với GMD và sử dụng bcs. Nhưng trước khi qh e có dùng tay đưa vào AD của GMD móc khoảng 10 phút, sau đó e dùng luôn tay vừa móc AD để cầm thuốc là hút và có chạm tay vào phần môi, khoảng 3-4 lần mỗi lần 3 giây. Cho e hỏi là e có nguy cơ với HIV và các bệnh td khác không ạ, e đang lo lắng quá.

Trang 74 của 86 Đầu tiênĐầu tiên ... 2464727374757684 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này