Trang 31 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 2129303132334181 ... CuốiCuối
Kết quả 601 đến 620 của 2223

Chủ đề: Những người có dòng máu quý tộc (tập 2)

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,928
    Trích dẫn Gửi bởi maymandn Xem bài viết
    Đọc trên diễn đàn thấy khuyên phải uống thuốc đúng từng phút hàng ngày. Vậy mà hỏi y sỹ chăm sóc thì lại nói cách nhau 30 phút k vấn đề gì.
    Sáng đánh răng thường phải cạo lưỡi, một lớp rêu trắng, như thế có cần uống thuốc không chị? Cảm ơn chị.

8 cách đối phó bệnh lưỡi trắng

Chà lưỡi bằng chanh, thường xuyên ăn sữa chua, rửa lưỡi bằng bột nghệ, thường xuyên cạo lưỡi... là những cách xử trí với bệnh lưỡi trắng.

Khi vệ sinh răng miệng, răng luôn được quan tâm chăm chút nhiều hơn. Trên thực tế, lưỡi cũng là một cơ quan quan trọng cần được giữ sạch sẽ.

Bệnh lưỡi trắng là một vấn đề răng miệng nhiều người mắc phải. Mảng bám màu trắng trên lưỡi có thể gây ra hơi thở hôi, là nơi tích tụ vi khuẩn có thể gây hại cho răng miệng. Dưới đây là một số cách tự nhiên giải quyết khi lưỡi trắng, theo Boldsky.

1. Đánh răng đúng cách

Cần sử dụng bàn chải mềm để giữ vệ sinh răng miệng. Ngoài việc làm sạch răng và lưỡi, đánh răng đúng cách còn có thể làm sạch hàm và nướu răng.

2. Thường xuyên cạo lưỡi

Việc làm sạch lưỡi khá quan trọng trong vệ sinh răng miệng. Bạn có thể sử dụng một dụng cụ cạo lưỡi để loại bỏ các lớp phủ màu trắng của lưỡi. Cần sử dụng nhẹ nhàng, chậm rãi để không làm tổn thương lưỡi của bạn.

3. Tăng cường thực phẩm tốt cho răng miệng

Cần bổ sung các loại thực phẩm tốt cho răng miệng, như dâu tây, chanh, pho mát, táo. Những thực phẩm lành mạnh này sẽ giữ răng của bạn trắng, khỏe.

4. Làm sạch lưỡi bằng chanh

Đây là một trong những cách giúp loại bỏ các lớp phủ màu trắng trên lưỡi và giữ lưỡi sạch sẽ. Trộn nước cốt chanh với một ít baking soda và chà lên trên lưỡi trước khi đánh răng. Sau đó, súc miệng bằng nước.

5. Súc miệng

Duy trì thói quen súc miệng bằng nước sau khi ăn. Việc này tuy đơn giản nhưng sẽ giúp loại bỏ các hạt thức ăn bị mắc kẹt giữa răng và làm sạch lưỡi.

6. Sử dụng dung dịch khử trùng

Sử dụng nước súc miệng sát khuẩn sau khi đánh răng cũng là một biện pháp vệ sinh hiệu quả. Ngoài tác dụng loại bỏ các lớp phủ màu trắng trên lưỡi, việc súc miệng này còn giúp tránh nguy cơ tích tụ cao răng và gây sâu răng.

7. Ăn sữa chua

Nấm Candida là một trong những nguyên nhân của lưỡi trắng. Sữa chua là một loại thực phẩm kháng sinh có thể tiêu diệt các loại nấm và ngăn chặn nấm phát triển trở lại.

8. Nghệ

Nghệ có tính sát trùng và chống vi khuẩn, bảo vệ niêm mạc miệng. Trộn bột nghệ với nước và sử dụng để rửa lưỡi cũng là một biện phát giúp làm sạch lưỡi nhanh chóng.

Cần áp dụng cùng một lúc cả 8 cách để làm sạch lưỡi và miệng và phải làm thường xuyên để đạt được hiệu quả tốt nhất.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    0
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết

8 cách đối phó bệnh lưỡi trắng

Chà lưỡi bằng chanh, thường xuyên ăn sữa chua, rửa lưỡi bằng bột nghệ, thường xuyên cạo lưỡi... là những cách xử trí với bệnh lưỡi trắng.

Khi vệ sinh răng miệng, răng luôn được quan tâm chăm chút nhiều hơn. Trên thực tế, lưỡi cũng là một cơ quan quan trọng cần được giữ sạch sẽ.

Bệnh lưỡi trắng là một vấn đề răng miệng nhiều người mắc phải. Mảng bám màu trắng trên lưỡi có thể gây ra hơi thở hôi, là nơi tích tụ vi khuẩn có thể gây hại cho răng miệng. Dưới đây là một số cách tự nhiên giải quyết khi lưỡi trắng, theo Boldsky.

1. Đánh răng đúng cách

Cần sử dụng bàn chải mềm để giữ vệ sinh răng miệng. Ngoài việc làm sạch răng và lưỡi, đánh răng đúng cách còn có thể làm sạch hàm và nướu răng.

2. Thường xuyên cạo lưỡi

Việc làm sạch lưỡi khá quan trọng trong vệ sinh răng miệng. Bạn có thể sử dụng một dụng cụ cạo lưỡi để loại bỏ các lớp phủ màu trắng của lưỡi. Cần sử dụng nhẹ nhàng, chậm rãi để không làm tổn thương lưỡi của bạn.

3. Tăng cường thực phẩm tốt cho răng miệng

Cần bổ sung các loại thực phẩm tốt cho răng miệng, như dâu tây, chanh, pho mát, táo. Những thực phẩm lành mạnh này sẽ giữ răng của bạn trắng, khỏe.

4. Làm sạch lưỡi bằng chanh

Đây là một trong những cách giúp loại bỏ các lớp phủ màu trắng trên lưỡi và giữ lưỡi sạch sẽ. Trộn nước cốt chanh với một ít baking soda và chà lên trên lưỡi trước khi đánh răng. Sau đó, súc miệng bằng nước.

5. Súc miệng

Duy trì thói quen súc miệng bằng nước sau khi ăn. Việc này tuy đơn giản nhưng sẽ giúp loại bỏ các hạt thức ăn bị mắc kẹt giữa răng và làm sạch lưỡi.

6. Sử dụng dung dịch khử trùng

Sử dụng nước súc miệng sát khuẩn sau khi đánh răng cũng là một biện pháp vệ sinh hiệu quả. Ngoài tác dụng loại bỏ các lớp phủ màu trắng trên lưỡi, việc súc miệng này còn giúp tránh nguy cơ tích tụ cao răng và gây sâu răng.

7. Ăn sữa chua

Nấm Candida là một trong những nguyên nhân của lưỡi trắng. Sữa chua là một loại thực phẩm kháng sinh có thể tiêu diệt các loại nấm và ngăn chặn nấm phát triển trở lại.

8. Nghệ

Nghệ có tính sát trùng và chống vi khuẩn, bảo vệ niêm mạc miệng. Trộn bột nghệ với nước và sử dụng để rửa lưỡi cũng là một biện phát giúp làm sạch lưỡi nhanh chóng.

Cần áp dụng cùng một lúc cả 8 cách để làm sạch lưỡi và miệng và phải làm thường xuyên để đạt được hiệu quả tốt nhất.

Cảm ơn anh Tuấn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Trích dẫn Gửi bởi Nguyen Ha Xem bài viết
    Không cần uống thuốc bạn ạ, vấn đề này bình thường mà.
    Thuốc inh và cotrim uống ko đúng giờ có sao ko ạ , e uống giờ giấc lung lung , thường là cách khoảng 30p chứ ko chính xác từng phút như arv
    Ví dụ hôm nay e uống inh lúc 7h30 sáng , mai lại uống gần 8h , mốt thì 7h40 .... , nay uống cotrim 12h30 chiều , mai 1h chiều , mốt thì 12h15

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,928
    Trích dẫn Gửi bởi Nghiep_Chuong Xem bài viết
    Thuốc inh và cotrim uống ko đúng giờ có sao ko ạ , e uống giờ giấc lung lung , thường là cách khoảng 30p chứ ko chính xác từng phút như arv
    Ví dụ hôm nay e uống inh lúc 7h30 sáng , mai lại uống gần 8h , mốt thì 7h40 .... , nay uống cotrim 12h30 chiều , mai 1h chiều , mốt thì 12h15

Cotrimstada => Cotrim 960mg không cần uống đúng giờ, Cotrim uống vào chiều từ 13h00 đến 15gh00 là tốt nhất. Cotrim không được uống chung với ARV.

Thuốc INH uống bụng đói trước khi ăn 1 giờ là tốt,uống duy nhất 1 mình INH.

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    INH cũng uống giống như ARV phải uống riêng biệt và đúng giờ. Nên uống vào lúc đói.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Trích dẫn Gửi bởi Nguyen Ha Xem bài viết
    INH cũng uống giống như ARV phải uống riêng biệt và đúng giờ. Nên uống vào lúc đói.
    Vậy dự phòng bằng INH chênh lệch giờ 30p như vậy có sao ko chị , hay phải chính xác như arv , e thức lúc nào uống lúc đó nên ko canh thời gian chuẩn như arv dc

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Vậy dự phòng bằng INH chênh lệch giờ 30p như vậy có sao ko chị , hay phải chính xác như arv , e thức lúc nào uống lúc đó nên ko canh thời gian chuẩn như arv dc
    Uống như ARV

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    22
    Em mới mua vitamin 3B nó có ghi b1 250mg b6 250mg b12 1000mcg , như vậy có quá cao ko , em có nên uống kết hợp thêm với viên 3b mà bs phát ko hay là ngày uống viên này ngày uống viên kia , vì em có tìm hiểu nhu cầu dùng vitamin b là từ 100-200mg/ngày , quá liều sẽ ko tốt , và thực chất bsung b6 nghĩa là làm giảm tác dụng của isoniazid chứ ko phải là hỗ trợ

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Em mới mua vitamin 3B nó có ghi b1 250mg b6 250mg b12 1000mcg , như vậy có quá cao ko , em có nên uống kết hợp thêm với viên 3b mà bs phát ko hay là ngày uống viên này ngày uống viên kia , vì em có tìm hiểu nhu cầu dùng vitamin b là từ 100-200mg/ngày , quá liều sẽ ko tốt , và thực chất bsung b6 nghĩa là làm giảm tác dụng của isoniazid chứ ko phải là hỗ trợ
    Thì vitamin b6 làm giảm tác dụng phụ của isoniazid mà. Bạn mua thuốc có hàm lượng cao như vậy thì chỉ uống 1 viên 1 ngày thôi.

Nhóm Cần Tư Vấn recca's Avatar
    Cảm ơn
    8
    baophapluat.vn/chuyen-doi-toi/chuyen-nguoi-dan-ong-song-chung-voi-h-175423.html

a songchung đây có phải không các ac ơi? Sao lâu rồi em k thấy a ấy vào diễn đàn vậy ạ? Ac quản trị viên có hay liên lạc với nhau ngoài đời không ạ?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,928
    Trích dẫn Gửi bởi recca Xem bài viết
    baophapluat.vn/chuyen-doi-toi/chuyen-nguoi-dan-ong-song-chung-voi-h-175423.html

a songchung đây có phải không các ac ơi? Sao lâu rồi em k thấy a ấy vào diễn đàn vậy ạ? Ac quản trị viên có hay liên lạc với nhau ngoài đời không ạ?

Smod songchungvoi_HIV vì mới có baby nên công việc hơi bận,nhưng vẫn vào diễn đàn bạn không để ý thôi.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    18
    Trích dẫn Gửi bởi maymandn Xem bài viết
    Đọc trên diễn đàn thấy khuyên phải uống thuốc đúng từng phút hàng ngày. Vậy mà hỏi y sỹ chăm sóc thì lại nói cách nhau 30 phút k vấn đề gì.
    Sáng đánh răng thường phải cạo lưỡi, một lớp rêu trắng, như thế có cần uống thuốc không?
    Mình cũng ở Đà Nẵng, để lại tin nhắn qua yahoo mình nhé : it.raindn

Cảm ơn
    8
    Oh, vậy là a ấy đã có baby rồi ạ? Cho em được gửi lời chúc mừng a Hiếu ạ :)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    11
    Oh, vậy là a ấy đã có baby rồi ạ? Cho em được gửi lời chúc mừng a Hiếu ạ :)
    chúc mừng anh sống chung với hiv ạ.... cầu mong baby thông minh học giỏi...

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5
    Được cảm ơn 1 lần.
    Chào cả nhà mình là thành viên mới có gì mong mọi người chỉ giáo

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5
    Được cảm ơn 1 lần.
    Mình mới biết bệnh được 1 tháng arv mình cũng mới uống được 28 viên nên vẫn đang trong thời gian tự kỷ mong làm quen với các bạn trong diễn đàn

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Trích dẫn Gửi bởi Khacdung Xem bài viết
    Mình mới biết bệnh được 1 tháng arv mình cũng mới uống được 28 viên nên vẫn đang trong thời gian tự kỷ mong làm quen với các bạn trong diễn đàn
    Chào mừng bạn đến với diendanhiv.vn chúc bạn tìm được nhiều niềm vui nơi đây!

18. Những thành viên đã cảm ơn Nguyen Ha cho bài viết này:

Khacdung (25-10-2015)

Cảm ơn
    8
    BQT xóa câu hỏi VÔ DUYÊN.
    Lần sửa cuối bởi Charles, ngày 25-10-2015 lúc 18:27.

Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    A ơi, a có thể kể chuyện của a k? Em đang có nguy cơ rất lớn và em đang rất lo a ạ
    Mỗi người có một hoàn cảnh, một nguy cơ khác nhau, không ai giống ai. Chuyện đời tư mà.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    11
    Trích dẫn Gửi bởi Khacdung Xem bài viết
    chào anh,... chúc anh lun khỏe

22. Những thành viên đã cảm ơn conxinloi_ma cho bài viết này:

Khacdung (25-10-2015)

Trang 31 của 112 Đầu tiênĐầu tiên ... 2129303132334181 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này