Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 20 của 27

Chủ đề: QHHM có BCS, OS nhiều lần, combo 28 ngày âm tính

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    33
    Được cảm ơn 5 lần trong 1 bài viết.

QHHM có BCS, OS nhiều lần, combo 28 ngày âm tính

Dạ chào anh chị, sau hành vi cuối cùng 28 ngày 12 tiếng, em có xét nghiệm combo ở Hòa Hảo, kết quả âm tính. BS Phúc bảo em 2 tháng sau xét nghiệm lại. Em có hỏi là kết quả có khả năng thay đổi ko, BS trả lời kết quả này tốt, chưa từng có ai thay đổi như vậy.
    Nguy cơ của em là: OS nhiều lần ko BCS, 2 lần QHHM đều có BCS ko rách ko tuột.
    Mong anh chị cho em nhận xét và lời khuyên. Em cám ơn rất nhiều.
    ads

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,924
    Trích dẫn Gửi bởi GiaMinh Xem bài viết
    Dạ chào anh chị, sau hành vi cuối cùng 28 ngày 12 tiếng, em có xét nghiệm combo ở Hòa Hảo, kết quả âm tính. BS Phúc bảo em 2 tháng sau xét nghiệm lại. Em có hỏi là kết quả có khả năng thay đổi ko, BS trả lời kết quả này tốt, chưa từng có ai thay đổi như vậy.
    Nguy cơ của em là: OS nhiều lần ko BCS, 2 lần QHHM đều có BCS ko rách ko tuột.
    Mong anh chị cho em nhận xét và lời khuyên. Em cám ơn rất nhiều.
    Bạn đã được bạn quản trị tư vấn không có nguy cơ rồi,vì vậy bạn yên tâm kết quả này.

Chủ đề: Quan hệ đồng giới bằng miệng và quan hệ hậu môn có dùng bao cao s

Cho dù bạn thật sự có nguy cơ luôn,nếu sau 28 ngày bạn xét nghiệm phương pháp HIV Combo âm tính thì yên tâm mình không nhiễm là rất cao.Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề này :

Chủ đề: Xét nghiệm combo 4 tuần âm tính
    Chủ đề: 28 ngày âm tính phương pháp hiv combo ?
    Chủ đề: em xét nghiệm Combo đúng 28 ngày
    Chủ đề: Tại sao Việt Nam chưa khẳng định 4 tuần xét nghiệm hiv combo AT là đã an toàn?
    Chủ đề: Quan hệ không bcs xét nghiệm 28 ngày combo âm tính
    Chủ đề: xét nghiệm HIV Combo bên nuoc ngoài 4 tuần âm tính,bác sĩ bảo ko cần xét nghiem nua

3. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

GiaMinh (02-10-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    33
    Dạ em cám ơn anh Tuấn, em tính làm thêm 1 cái combo 8 tuần nữa có được ko anh? rồi sau đó chốt ở 12 tuần, em hơi yếu tinh thần nên tính làm thêm.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,924
    Dạ em cám ơn anh Tuấn, em tính làm thêm 1 cái combo 8 tuần nữa có được ko anh? rồi sau đó chốt ở 12 tuần, em hơi yếu tinh thần nên tính làm thêm.

Không cần thiết,bạn để 12 tuần làm luôn,khi ấy có kết quả âm tính hết lăn tăn.

6. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

GiaMinh (02-10-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    33
    Anh chị ơi, em có đọc 1 số bài trên diễn đàn nói về việc xét nghiệm combo nhưng gặp dương tính, sau đó phải xét nghiệm lại tại Pasteur thì là âm tính. Cái này gọi là dương tính giả. Vậy có âm tính giả ko ạ? Hay chỉ cần cầm được tờ xn âm tính combo của hòa hảo thì chắc chắn là ko có nhầm lẫn rồi ạ?
    Em định xét nghiệm combo khi được 8 tuần để thêm yên tâm, vậy lúc đó có nên yêu cầu làm combo ko ạ? hay để cho bác sĩ chỉ định phương pháp?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,924
    Anh chị ơi, em có đọc 1 số bài trên diễn đàn nói về việc xét nghiệm combo nhưng gặp dương tính, sau đó phải xét nghiệm lại tại Pasteur thì là âm tính. Cái này gọi là dương tính giả. Vậy có âm tính giả ko ạ? Hay chỉ cần cầm được tờ xn âm tính combo của hòa hảo thì chắc chắn là ko có nhầm lẫn rồi ạ?
    Em định xét nghiệm combo khi được 8 tuần để thêm yên tâm, vậy lúc đó có nên yêu cầu làm combo ko ạ? hay để cho bác sĩ chỉ định phương pháp?
    Phương pháp HIV Combo là một phương pháp rất nhạy dễ cho ra phản ứng giả.Chỉ có dương tính giả chứ không có âm tính giả bạn.

HIV Combo là phương pháp kết hợp(Kháng nguyên + Kháng thể) xét nghiệmchính xác tư 4 tuần(28 ngày) trở đi.vì vậy dù 5 hay 6 hoặc 9 tuần v.v.v.v vẫn có giá trị.Nhưng có điều nếu đã 6 tuần trở đi thì xét nghiệm phương pháp tìm kháng thể đơn lẻ (Anti HIV ) là được rồi.

Khi HIV xâm nhập vào cơ thể thì cho thấy kháng thể sẽ xuất hiện từ 2 > 12 tuần.Thời điểm xét nghiệm chính xác nhất là tuần 12.Thời điểm để xét nghiệm HIV Anti (kháng thể) từ tuần thứ 6 và chính xác nhất là tuần 12.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    33
    Anh chị ơi, trong những trường hợp nào thì giai đoạn cửa sổ để xét nghiệm HIV sẽ kéo dài hơn bình thường ạ? Em có đọc vài tài liệu thấy là nếu nhiểm viêm gan C sẽ làm chậm quá trình tạo kháng thể nên xét nghiệm sẽ ko chính xác. Có đúng như vậy ko ạ?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,924
    Anh chị ơi, trong những trường hợp nào thì giai đoạn cửa sổ để xét nghiệm HIV sẽ kéo dài hơn bình thường ạ? Em có đọc vài tài liệu thấy là nếu nhiểm viêm gan C sẽ làm chậm quá trình tạo kháng thể nên xét nghiệm sẽ ko chính xác. Có đúng như vậy ko ạ?

Vi rút viêm gan B hay vi rút viêm C hoặc vi rút HIV mỗi loại vi rút khác nhau và kháng thể khác nhau không cái nào như cái nào thì làm sao mà ảnh hưởng đến xét nghiệm.

11. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

GiaMinh (13-10-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    33
    Dạ em muốn hỏi cho chắc chắn thêm thôi ạ. Lúc em xét nghiệm combo 4 tuần thì em toàn hoàn khỏe mạnh, em cũng ko dùng thuốc gì. Em sợ là nếu mình bị nhiễm viêm gan b hay c mà mình ko biết, ko chữa trị thì nó sẽ làm hệ miễn dịch của mình yếu đi, và sinh kháng thể kháng HIV cũng chậm hơn, nên làm chậm thời kỳ cửa sổ để xét nghiệm HIV đó a.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,924
    Dạ em muốn hỏi cho chắc chắn thêm thôi ạ. Lúc em xét nghiệm combo 4 tuần thì em toàn hoàn khỏe mạnh, em cũng ko dùng thuốc gì. Em sợ là nếu mình bị nhiễm viêm gan b hay c mà mình ko biết, ko chữa trị thì nó sẽ làm hệ miễn dịch của mình yếu đi, và sinh kháng thể kháng HIV cũng chậm hơn, nên làm chậm thời kỳ cửa sổ để xét nghiệm HIV đó a.

Tuanmecsedec đã tư vấn rồi thì bạn yên tâm đi.

14. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

GiaMinh (13-10-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    33
    Anh chị ơi, tính thời gian để đi xét nghiệm là tính từ nguy cơ cuối cùng thôi đúng ko ạ? Nếu xét nghiệm combo 4 tuần âm tính sau hành vi cuối cùng thì mình cũng an tâm cho các hành vi trước hành vi cuối cùng phải ko anh chị?

Điều Hành Chung.Thay quyền Admin
    (Sanh năm 1983 ) 10 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Nguyen Ha's Avatar
    Cảm ơn
    664
    Anh chị ơi, tính thời gian để đi xét nghiệm là tính từ nguy cơ cuối cùng thôi đúng ko ạ? Nếu xét nghiệm combo 4 tuần âm tính sau hành vi cuối cùng thì mình cũng an tâm cho các hành vi trước hành vi cuối cùng phải ko anh chị?
    Đúng vậy bạn.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,924
    Bạn lấy cột mốc hành vi cuối cùng xét nghiệm,nếu hành vi cuối cùng âm tính an toàn thì đồng nghĩa những hành vi trước đây cũng không nhiễm.

18. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

GiaMinh (15-10-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    33
    Dạ cám ơn anh chị, anh chị làm em thấy yên tâm hơn nhiều. Vì trước đây em OS khá nhiều lần, lúc xét nghiệm thì em đếm ngày từ hành vi cuối cùng. Được cái combo AT 4 tuần, vậy thì ko cần lo lắng cho những lần quan hệ OS lúc trước đúng ko ạ?

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,924
    Dạ cám ơn anh chị, anh chị làm em thấy yên tâm hơn nhiều. Vì trước đây em OS khá nhiều lần, lúc xét nghiệm thì em đếm ngày từ hành vi cuối cùng. Được cái combo AT 4 tuần, vậy thì ko cần lo lắng cho những lần quan hệ OS lúc trước đúng ko ạ?

Đúng rồi bạn.

21. Những thành viên đã cảm ơn Tuanmecsedec cho bài viết này:

GiaMinh (15-10-2015)

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    33
    Dạ chào anh chị, hôm nay là 8 tuần kể từ sau lần QH cuối cùng của em, em đã xét nghiệm combo tại Hòa Hảo và kết quả âm tính. 4 tuần em cũng xét nghiệm combo âm tính tại Hòa Hảo. Trong khoảng thời gian 8 tuần này, vẫn còn 3 vài điều làm em lăn tăn quá, cứ bị ám ảnh là có nguy cơ mới anh chị ơi, anh chị xem dùm em nhé:
    1. Em có đi hớt tóc, cạo tóc con sau gáy (ko cạo mặt) 2 lần, về nhà thì thấy ko chảy máu gì, tắm gội bằng xà bông cũng ko thấy xót. Nhưng vẫn bị ám ảnh cái dao cạo.
    2. Em có đến chơi và đi vệ sinh ở nhà 1 người bà con, trước khi đi em có dội nước lên bàn ngồi của toilet rồi lau sạch bằng khăn giấy, sau đó mới ngồi lên. Nhưng em vẫn bị ám ảnh là ko biết da chân của mình có trầy xướt gì ko, rồi trên bàn ngồi toilet có dính gì ko.
    3. Em có tự thủ dâm 1 lần (tự làm 1 mình, trong phòng riêng).
    Ngoài ra em ko hề có bất kỳ tiếp xúc hay quan hệ gì khác. Trong mấy việc em kể, có việc nào làm phát sinh hành vi nguy cơ mới ko ạ? Ko biết sao nhưng em cứ bị ám ảnh quá sức, ko bao giờ thấy thanh thản được. Lúc nào cũng thấy nguy cơ, rồi nghĩ đến việc phải chờ 3 tháng để xét nghiệm là lại thấy mệt mỏi quá anh chị ơi. Anh chị cho em lời khuyên với.
    Em đọc trên mạng, thấy có bài nói về loại bệnh tâm thần mới, đó là "ám ảnh vì HIV", hay là "rối loạn ám ảnh cưỡng bức". Em sợ mình bị vậy lắm, em ko có cách nào để thoát ra được hết ạ. Chẳng lẽ cứ mỗi tháng đều đi xét nghiệm hay sao? Huhuhu.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,924
    Dạ chào anh chị, hôm nay là 8 tuần kể từ sau lần QH cuối cùng của em, em đã xét nghiệm combo tại Hòa Hảo và kết quả âm tính. 4 tuần em cũng xét nghiệm combo âm tính tại Hòa Hảo. Trong khoảng thời gian 8 tuần này, vẫn còn 3 vài điều làm em lăn tăn quá, cứ bị ám ảnh là có nguy cơ mới anh chị ơi, anh chị xem dùm em nhé:
    1. Em có đi hớt tóc, cạo tóc con sau gáy (ko cạo mặt) 2 lần, về nhà thì thấy ko chảy máu gì, tắm gội bằng xà bông cũng ko thấy xót. Nhưng vẫn bị ám ảnh cái dao cạo.
    2. Em có đến chơi và đi vệ sinh ở nhà 1 người bà con, trước khi đi em có dội nước lên bàn ngồi của toilet rồi lau sạch bằng khăn giấy, sau đó mới ngồi lên. Nhưng em vẫn bị ám ảnh là ko biết da chân của mình có trầy xướt gì ko, rồi trên bàn ngồi toilet có dính gì ko.
    3. Em có tự thủ dâm 1 lần (tự làm 1 mình, trong phòng riêng).
    Ngoài ra em ko hề có bất kỳ tiếp xúc hay quan hệ gì khác. Trong mấy việc em kể, có việc nào làm phát sinh hành vi nguy cơ mới ko ạ? Ko biết sao nhưng em cứ bị ám ảnh quá sức, ko bao giờ thấy thanh thản được. Lúc nào cũng thấy nguy cơ, rồi nghĩ đến việc phải chờ 3 tháng để xét nghiệm là lại thấy mệt mỏi quá anh chị ơi. Anh chị cho em lời khuyên với.
    Em đọc trên mạng, thấy có bài nói về loại bệnh tâm thần mới, đó là "ám ảnh vì HIV", hay là "rối loạn ám ảnh cưỡng bức". Em sợ mình bị vậy lắm, em ko có cách nào để thoát ra được hết ạ. Chẳng lẽ cứ mỗi tháng đều đi xét nghiệm hay sao? Huhuhu.

Ngay từ đầu bạn đã được tư vấn về hành vi không có nguy cơ về HIV rồi và cũng được tư vấn kết qảu lúc 28 ngày âm tính với HIV Combo rồi.Hôm nay bạn có thêm 8 tuần âm tính nữa thì bạn yên tâm 100% kết quả này,bạn không cần lo lắng nữa.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    33
    Dạ em cám ơn anh Tuấn. Từ bữa đến giờ đụng chuyện gì em cũng sợ (hớt tóc cạo mặt, ngồi nhà vệ sinh lạ, tự thủ dâm, mặc dù em biết những chuyện này là ko thể tạo ra nguy cơ, nhưng sao tâm trí vẫn cứ thấy ko thanh thản). Kiểu này riết chắc bị thần kinh luôn anh chị ơi, em định sẽ đi gặp bác sĩ tâm lý nữa đó.
    Anh chị cho em hỏi thêm là, để ko tạo ra nguy cơ, mình chỉ cần:
    1. Không quan hệ tình dục dưới mọi hình thức (em định sẽ kiêng luôn tình dục, kiêng luôn thủ dâm, em đồng tính, nên cũng sẽ ko lập gia đình).
    2. Không tiêm chích ma túy
    Chỉ cần tuân thủ 2 điều này thì mình ko sợ nguy cơ gì đúng ko ạ, còn cuộc sống bình thường thì mình cứ nên bình thường như trước giờ, ko nên lo sợ thái quá, vì những tiếp xúc ở ngoài cuộc sống rất khó để lây nhiễm hay tạo nguy cơ đúng ko ạ.
    Em cám ơn anh chị rất nhiều.

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Dạ em cám ơn anh Tuấn. Từ bữa đến giờ đụng chuyện gì em cũng sợ (hớt tóc cạo mặt, ngồi nhà vệ sinh lạ, tự thủ dâm, mặc dù em biết những chuyện này là ko thể tạo ra nguy cơ, nhưng sao tâm trí vẫn cứ thấy ko thanh thản). Kiểu này riết chắc bị thần kinh luôn anh chị ơi, em định sẽ đi gặp bác sĩ tâm lý nữa đó.
    Anh chị cho em hỏi thêm là, để ko tạo ra nguy cơ, mình chỉ cần:
    1. Không quan hệ tình dục dưới mọi hình thức (em định sẽ kiêng luôn tình dục, kiêng luôn thủ dâm, em đồng tính, nên cũng sẽ ko lập gia đình).
    2. Không tiêm chích ma túy
    Chỉ cần tuân thủ 2 điều này thì mình ko sợ nguy cơ gì đúng ko ạ, còn cuộc sống bình thường thì mình cứ nên bình thường như trước giờ, ko nên lo sợ thái quá, vì những tiếp xúc ở ngoài cuộc sống rất khó để lây nhiễm hay tạo nguy cơ đúng ko ạ.
    Em cám ơn anh chị rất nhiều.
    Những thắc mắc của bạn nằm gọn trong chủ đề này, bạn bấm vào đọc nhé:

Chủ đề: HIV - Đường lây và cách phòng ngừa

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    33
    Anh chị cho em hỏi là, đối với những tiếp xúc thông thường, để HIV lây truyền qua đường máu thì có thể có 2 trường hợp:
    1. Dùng chung kim tiêm chích ma túy, hoặc dẫm phải kim tiêm có chứa máu nhiễm H.
    2. Có vết thương lớn, sâu ở trên da, chảy máu nhiều và có tiếp xúc với máu nhiễm H tại vết thương đó. Còn những vết thương nhỏ, trầy xướt ngoài da, cọ quẹt bình thường hằng ngày thì dù có tiếp xúc với máu đi chăng nữa thì vẫn ko có nguy cơ đúng ko ạ?
    Ngoài 2 trường hợp em nêu thì còn trường hợp nào lây qua đường máu bằng những tiếp xúc thong thường ko ạ (ko kể đến đường quan hệ tình dục, và đường mẹ sang con)
    Em cám ơn.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này