PDA

View Full Version : Tuột BCS + PEP sau 66 giờ xin tư vấn

Spamboy
19-06-2014, 08:28
Ngày 8/4 em có qhtd vs gmd, nhưng hôm đó em mệt và ko có hứng lắm nên lúc cho vào của e nó bị xuống nhưng ko cho ra ngay mà cố 1 tí đến lúc cho ra thì phát hiện bcs bị tuột. Em sợ quá, nên đi làm xét nghiệm và xin thuốc pep để uống, nhưng hiểu biết lúc đó chưa nhiều nên tìm mãi đến khi uống được viên thuốc đầu tiên thì đã sau 66h kể từ hành vi nguy cơ rồi.
Bác sĩ có tư vấn e là nguy cơ của e không cao, với lúc đó mới uống thì hơi muộn, nhưng còn nước còn tát em vẫn xin uống.
Thời gian dùng em uống đủ liều và đúng chỉ dẫn chỉ có duy nhất 1 lần em uống chậm mất khoảng hơn 30p gần 1h.
Uống xong em thấy người thỉnh thoảng có mệt với đau cơ nhưng do vẫn chơi thể thao và thấy khoẻ mạnh bình thường còn lên cân nữa nên em cũng yên tâm không suy nghĩ nhiều lắm.
Nhưng tự nhiên mấy hnay người em người em nổi lên 1 vài vết màu đỏ và ngứa, em sợ lắm nên google thì thấy đấy là dấu hiệu thời kì đâu. Trước đó e còn bị viêm họng nữa tuy h đỡ rồi nhưng vẫn hơi khó chịu ở cổ và có đờm. Đi ngoài thì cũng cũng có lúc phân lỏng tuy không đau bụng.
Bây giờ em phải làm sao đây? Tính đến giờ em được hơn 10 tuần rồi nhưng em sợ lắm ko dám đi xét nghiệm vì sợ kết quả ko như ý thì e chẳng biết sống sao nữa. Lần trước chị ở TT tư vấn e hẹn là sau 3 tháng khoảng giữa tháng 7 đến đó xét nghiệm lại, nên e cố hi vọng đến ngày đó, dù rằng 1 tháng sống trong sợ hãi nhưng còn chút hi vọng còn hơn.
Giờ e phải làm sao đây ạ?

Tuanmecsedec
19-06-2014, 08:32
66 giờ là còn trong giờ vàng khuyến cáo trước 72 giờ bạn.Nếu bạn tuân thủ đúng thì chưa ca nào thất bại.

songchungvoi_HIV
19-06-2014, 08:35
Ngày 8/4 em có qhtd vs gmd, nhưng hôm đó em mệt và ko có hứng lắm nên lúc cho vào của e nó bị xuống nhưng ko cho ra ngay mà cố 1 tí đến lúc cho ra thì phát hiện bcs bị tuột. Em sợ quá, nên đi làm xét nghiệm và xin thuốc pep để uống, nhưng hiểu biết lúc đó chưa nhiều nên tìm mãi đến khi uống được viên thuốc đầu tiên thì đã sau 66h kể từ hành vi nguy cơ rồi.
Bác sĩ có tư vấn e là nguy cơ của e không cao, với lúc đó mới uống thì hơi muộn, nhưng còn nước còn tát em vẫn xin uống.
Thời gian dùng em uống đủ liều và đúng chỉ dẫn chỉ có duy nhất 1 lần em uống chậm mất khoảng hơn 30p gần 1h.
Uống xong em thấy người thỉnh thoảng có mệt với đau cơ nhưng do vẫn chơi thể thao và thấy khoẻ mạnh bình thường còn lên cân nữa nên em cũng yên tâm không suy nghĩ nhiều lắm.
Nhưng tự nhiên mấy hnay người em người em nổi lên 1 vài vết màu đỏ và ngứa, em sợ lắm nên google thì thấy đấy là dấu hiệu thời kì đâu. Trước đó e còn bị viêm họng nữa tuy h đỡ rồi nhưng vẫn hơi khó chịu ở cổ và có đờm. Đi ngoài thì cũng cũng có lúc phân lỏng tuy không đau bụng.
Bây giờ em phải làm sao đây? Tính đến giờ em được hơn 10 tuần rồi nhưng em sợ lắm ko dám đi xét nghiệm vì sợ kết quả ko như ý thì e chẳng biết sống sao nữa. Lần trước chị ở TT tư vấn e hẹn là sau 3 tháng khoảng giữa tháng 7 đến đó xét nghiệm lại, nên e cố hi vọng đến ngày đó, dù rằng 1 tháng sống trong sợ hãi nhưng còn chút hi vọng còn hơn.
Bạn QHTD có BCS và phát hiện BCS tuột + PEP sau 66 giờ đến nay dược 10 tuần. Với những gì bạn kê k có nguy cơ. Nếu bạn lo lắng thì XN theo lịch hẹn Vì chưa ai dùng PEP cho hành vi có nguy cơ mà DT hết

Spamboy
19-06-2014, 08:53
Nhưng có 1 lần e uống trễ gần 1h thì có ảnh hưởng gì đến tác dụng của thuốc không ạ? Với cả lần đó em nghe bác sĩ và chị ở trung tâm nói lúc đó em uống là muộn và không còn tác dụng nhiều lắm, bây h tự nhiên xuất hiện triệu trứng nên em rất sợ.

songchungvoi_HIV
19-06-2014, 08:56
Nhưng có 1 lần e uống trễ gần 1h thì có ảnh hưởng gì đến tác dụng của thuốc không ạ? Với cả lần đó em nghe bác sĩ và chị ở trung tâm nói lúc đó em uống là muộn và không còn tác dụng nhiều lắm, bây h tự nhiên xuất hiện triệu trứng nên em rất sợ.
Trể 1 giờ k sau hết
Nguyên lý và công dụng của PEP
https://lh4.googleusercontent.com/-IIakcVg0euA/UPVxn4935xI/AAAAAAAAAgA/VS18NyeN8M4/s644/PCR3.jpg
Kháng thẻ và kháng nguyên chưa kịp xuất hiện trong khoảng 1,5 tuần. Chính vì thế PEP có tác dụng:
- Khi có nguy cơ với HIV, nếu giả sử virut HIV xâm nhập vào cơ thể thì từ ngay thời điểm nguy cơ vừa xảy ra cho đến 72 giờ ==> theo các nhà nghiêng cứu thì trong thời gian 72 giờ này HIV đang tìm kiếm chổ trú ẩn chính là tế bào kháng thể ( CD4, CD8) hay gọi là thời gian hòa màn hoặc là thới gian gắn kết với tề bào khắng thể. Nếu sao 72 giờ thì Virut Hiv bắt đầu tấn câng vào tế bào kháng thể, viủt sẽ ở vĩnh viễn trong tế bào kháng thể, sinh sôi nẩy nở (Đây là vấn đề mà các nhà khoa học đau đàu vì không thể diệt được HIV) thì xem như người đó nhiễm HIV vĩnh viễn. Và trong thời gian của 72 giờ ==> PEP là một loại thuốc kháng HIV chính là vị cứu tinh hay gọi là thuốc úc chế miễn dịch. Khi đưa PEP vào ngay trong thời gian 72 giờ từ khi nguy cơ xảy ra, PEP sẽ diệt được virut HIV (Vì virut còn trôi nổi bên ngoài). Và các nhà khoa học cũng đã nghiên cứu chính thời gian 72 giờ này là thời gian sử dụng PEP để ức chế virut HIV và duy trì PEP suốt trong vòng 28 ngày. Nếu bạn dùng PEP trong 72 giờ vàng này bạn sẽ tránh được nguy cơ nhiễm HIV. Và để thành công cho việc điều trị PEP cần phải có các yếu tố khác cộng hưởng đó là:
1. Dùng đúng thuốc.
2. Dùng đúng liều.
3. Dùng đúng giờ (Rất quan trọng).
4. Dùng đúng cách.
5. Xn theo đúng quy trình: sau khi ngưng PEP xn HIV sau 8 tuần bằng Antive HIV tìm kháng thể và tức là sau nguy cơ 12 tuần (1 tuần = 7 ngày x 4 tuần = 28 ngày x 3 tháng {12 tuần}= 84 ngày) và chốt một cái cuối ở 24 tuần = 168 ngày

Spamboy
19-06-2014, 10:42
Em vẫn sợ lắm, vừa phải đi mua giải độc gan và mấy thứ thuốc mỡ về dùng xem có hết ngứa không chứ thực sự em không đủ tự tin đi xét nghiệm

songchungvoi_HIV
19-06-2014, 10:43
Em vẫn sợ lắm, vừa phải đi mua giải độc gan và mấy thứ thuốc mỡ về dùng xem có hết ngứa không chứ thực sự em không đủ tự tin đi xét nghiệm
Bạn k dám XN để lấy lại thế cân bằng cho bạn thì ai vào làm thay cho bạn đây????

Nguyen Ha
19-06-2014, 10:54
Bạn bị tuột bao khi xong trận là không có nguy cơ với HIV. Và dù có nguy cơ đi nữa bạn cũng đã tuân thủ điều trị pep thì bạn yên tâm chắc chắn kế quả xét nghiệm sẽ là âm tính

Spamboy
19-06-2014, 13:13
Em muốn hỏi thêm là đối với nhưng người dùng pep như em thì kết quả chính xác nhất phải sau 6 tháng phải không ạ. Nếu đến giữa tháng 7 em đi xét nghiệm là khoảng 14 tuần thì kết quả chính xác được bao nhiêu % ạ?

songchungvoi_HIV
19-06-2014, 13:14
Em muốn hỏi thêm là đối với nhưng người dùng pep như em thì kết quả chính xác nhất phải sau 6 tháng phải không ạ. Nếu đến giữa tháng 7 em đi xét nghiệm là khoảng 14 tuần thì kết quả chính xác được bao nhiêu % ạ?
Bấm vào đây xem:
Chuyên gia khuyến cáo: Dự phòng lây nhiễm HIV cho những nạn nhân bị tấn công tình dục (http://diendanhiv.vn/threads/12690-Chuyen-gia-khuyen-cao-Du-phong-lay-nhiem-HIV-cho-nhung-nan-nhan-bi-tan-cong-tinh-duc)Các bài báo nói về hiệu quả của thuốc chống phơi nhiễm HIV (http://diendanhiv.vn/threads/8348-Cac-bai-bao-noi-ve-hieu-qua-cua-thuoc-chong-phoi-nhiem-HIV)

Tuanmecsedec
19-06-2014, 21:30

Bạn chậm trễ chì 1 lần thì không sao đâu bạn.

Tuanmecsedec
19-06-2014, 21:31

Theo khuyến cáo thì những trường hợp dùng thuốc phơi nhiễm thì xét nghiệm 3 và tháng thứ 6.

Spamboy
20-06-2014, 10:02
Nghe các anh nói thì em cũng yên tâm đc thêm 1 chút, nhưng giờ em vẫn chưa xét nghiệm chắc chắn được phải ko ạ?
Em muốn hỏi các anh thêm về các triệu trứng để yên tâm hơn thôi ạ.
Đặc biệt là triệu trứng phát ban đó có nổi toàn thân hay chỉ 1 vài cái, có sưng và ngứa nhiều không ạ? Hqua em ra hiệu thuốc mua thuốc bổ gan và dị ứng về uống tưởng đỡ rồi nhưng sáng nay lại bị lên thêm 2 nốt nữa ở tay xưng như vết muỗi đốt ấy ạ nhỏ khoảng vài mm thôi nhưng đỏ và ngứa cả ngày luôn ạ.
Em cảm ơn các anh ạ!

songchungvoi_HIV
20-06-2014, 10:07
Nghe các anh nói thì em cũng yên tâm đc thêm 1 chút, nhưng giờ em vẫn chưa xét nghiệm chắc chắn được phải ko ạ?
Em muốn hỏi các anh thêm về các triệu trứng để yên tâm hơn thôi ạ.
Đặc biệt là triệu trứng phát ban đó có nổi toàn thân hay chỉ 1 vài cái, có sưng và ngứa nhiều không ạ? Hqua em ra hiệu thuốc mua thuốc bổ gan và dị ứng về uống tưởng đỡ rồi nhưng sáng nay lại bị lên thêm 2 nốt nữa ở tay xưng như vết muỗi đốt ấy ạ nhỏ khoảng vài mm thôi nhưng đỏ và ngứa cả ngày luôn ạ.
Em cảm ơn các anh ạ!
Bạn k có nguy cơ, k cần xoắn như vậy. XN chỉ là giải tỏa tâm lý thôi. Cho dù bạn QHTD k BCS đi nữa có PEP trong 72 giờ vàng chưa ai DT hết