Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: A/c giúp đỡ: Cắt tóc lấyráy tai sợ nhiễm HIV.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5

A/c giúp đỡ: Cắt tóc lấyráy tai sợ nhiễm HIV.

em là thành viên mới chưa biết lập chủ đề riêng nên muốn nhờ chủ đề của bạn này gửi câu hỏi đến các ac trong diễn đàn ai biết giải thích giúp em. cách đây 3 tuần em có đi cắt tóc lúc cắt xong người thợ đó có dùng dụng cụ lấy ráy tai để lấy cho em . mấy hôm nay em bị tiêu chảy không biết có phải em đã nhiễm hiv không em thấy lo quá. nếu tính thời gian từ lúc lấy ráy tai cho người trước đến khi lấy cho em là khoảng 30 phút gì đó . em nghĩ nếu dụng cụ đó có dính máu thì máu đó đã khô rồi . em có qua diễn đàn hiv.com.vn hỏi thì được một anh trả lời là em có nguy cơ nếu dụng cụ đó lấy cho người trước mà bị chảy máu. vì thời gian 30 phút chưa đủ để virus chết . em thấy lo lắng quá không biết có phải mình đã nhiễm hiv không tại vì mới được 3 tuần chưa đủ thời gian xét nghiệm . ai biết thì tư vấn giúp em . em xin cảm ơn
    ads

Thành Viên Charles's Avatar
    Cảm ơn
    596
    Trích dẫn Gửi bởi mattroikhongbaogiotat Xem bài viết
    em là thành viên mới chưa biết lập chủ đề riêng nên muốn nhờ chủ đề của bạn này gửi câu hỏi đến các ac trong diễn đàn ai biết giải thích giúp em. cách đây 3 tuần em có đi cắt tóc lúc cắt xong người thợ đó có dùng dụng cụ lấy ráy tai để lấy cho em . mấy hôm nay em bị tiêu chảy không biết có phải em đã nhiễm hiv không em thấy lo quá. nếu tính thời gian từ lúc lấy ráy tai cho người trước đến khi lấy cho em là khoảng 30 phút gì đó . em nghĩ nếu dụng cụ đó có dính máu thì máu đó đã khô rồi . em có qua diễn đàn hiv.com.vn hỏi thì được một anh trả lời là em có nguy cơ nếu dụng cụ đó lấy cho người trước mà bị chảy máu. vì thời gian 30 phút chưa đủ để virus chết . em thấy lo lắng quá không biết có phải mình đã nhiễm hiv không tại vì mới được 3 tuần chưa đủ thời gian xét nghiệm . ai biết thì tư vấn giúp em . em xin cảm ơn
    Những gì bạn kể không có nguy cơ với HIV. Vấn đề cắt tóc cạo mặt lấy ráy tai chính tại box này có nhiều chủ đề tương tự đã được trả lời, bạn tự tìm hiểu thêm.

Chủ đề: Lấy ráy tai chảy máu, xin tư vấn nhiểm HIV
    Chủ đề: Lấy gáy tay ở tiệm sợ có nguy cơ
    Chủ đề: lo lắng về việc ráy tai
    Chủ đề: Tâm lý hoang mang khi đi ráy tai ra máu
    Chủ đề: Mong mọi người cho lời khuyên sợ nhiễm hiv khi ráy tai tiệm hớt tóc

Chủ đề: anh tuấn ơi giúp em. hớt tóc ráy tai sợ nhiễm hiv
    Chủ đề: hớt tóc lấy ráy tay chảy máu!!!!!!anh chị tư vấn cho em với
    Chủ đề: Hớt tóc, cạo mặt, ráy tai, làm nail...
    Chủ đề: lấy dáy tai khi bị viêm tai có mủ có gọi là nguy cơ ko a Tuấn.
    Chủ đề: E cần được tư vấn vì ám ảnh sau ráy tai
    Chủ đề: lấy ráy tai ở tiệm tóc bị rớm máu

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923

Bạn yên tâm chưa có thông tin nào bị nhiễm HIV từ việc cắt tóc,rái tai hay cạo mặt.

HIV lây truyền qua 3 con đường: máu, tình dục và từ mẹ sang con. Lây truyền HIV qua đường máu trong các trường hợp sau: máu nhiễm HIV phải được đưa thẳng vào dòng máu của người lành.

Sự lây nhiễm còn phụ thuộc vào số lượng virut có mặt trong các dịch thể của người HIV cũng như mức độ tiếp xúc với loại dịch thể đó. Để tồn tại, virut này bắt buộc phải ký sinh trên một số tế bào sống. Khi ra ngoại cảnh, dưới tác động của môi trường và thiếu nuôi dưỡng, các tế bào sẽ bị huỷ hoại rất nhanh và virut cũng bị hủy hoại theo. Do đó, nếu máu đã khô, virut sẽ không thể tồn tại.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    5
    em cảm ơn các anh chị rất nhiều . được mọi người tư vấn em yên tâm hơn nhiều. vậy là em không có nguy cơ không cần phải xn nữa đúng không ạ.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,923
    em cảm ơn các anh chị rất nhiều . được mọi người tư vấn em yên tâm hơn nhiều. vậy là em không có nguy cơ không cần phải xn nữa đúng không ạ.
    100% không có nguy cơ,bạn không cần xét nghiệm.

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Bị zona 2 lần có nên đi khám HIV không thưa Bác sĩ?

04/02/2015
    Chào Bác sĩ!
    Em năm nay 27 tuổi, giới tính nam. Em bị zona lần đầu vào tháng 7/2012 ở cổ. Đến bây giờ là tháng 1/2015, em lại đang bị zona ở lưng vòng sang trước bụng đến rốn. Có vài hôm hơi nhức đầu 1 tí, hơi cảm giác lạnh, nhưng không sốt cao. Em không quan hệ tình dục bừa bãi, nhưng lại hay dùng que lấy ráy tai chung của thợ ở tiệm cắt tóc (lần cuối cùng là vào đầu tháng 1/2015). Em thắc mắc muốn hỏi Bác sĩ là: Em có nguy cơ bị nhiễm HIV nhiều hay ít? Em có nên đi đến trung tâm xét nghiệm HIV hay không? Nếu cần xét nghiệm HIV thì em nên vào xét nghiệm ở trung tâm nào để có kết quả chính xác nhất? Mấy hôm nay em rất lo về những vấn đề này. Em mong các Bác sĩ giúp em câu trả lời. Em chân thành cảm ơn các Bác sĩ.

ThS. Nguyễn Kiên Cường - Y học Dự phòng - Viện Y học dự phòng Quân đội

Chào cháu!

Bệnh Zona do Varicella Zoster Vi-rút (VZV) gây nên, loại vi-rút gây nên căn bệnh thủy đậu. Những người bị thủy đậu, sau khi khỏi bệnh vi-rút vẫn trú ẩn trong cơ thể và khi gặp điều kiện thuận lợi thì vi-rút tái hoạt động và gây nên bệnh Zona.

Thông thường thì ít khi bị Zona hai lần nhưng điều này vẫn xảy ra ở những người bình thường.

Chưa nên nghĩ tới nhiễm HIV nếu như em chỉ bị Zona ở một bên của cơ thể (tổn thương Zona trong một đợt bệnh bùng phát chỉ ở bên trái hoặc chỉ ở bên phải của cơ thể). Nếu em thấy bị Zona và có tổn thương ở cả hai bên của cơ thể, thì nên xét nghiệm HIV. Chúng tôi nhận thấy những người nhiễm HIV khi bị Zona có thể bị tổn thương cả 2 bên, trong khi đó điều này ít xảy ra ở người không nhiễm HIV.

Việc lấy ráy tai chung ở tiệm cắt tóc có thể có nguy cơ nhiễm HIV nếu dụng cụ lấy dáy tai có dính máu tươi của người nhiễm HIV và sau đó trong quá trình lấy dáy tai dụng cụ làm xây xước và tổn thương ống tai của người không bị bệnh. Điều này là một giả thuyết và có cơ sở khoa học do HIV có thể lây truyền qua đường máu,
    trên thực tế chưa có thống kê báo cáo về lây nhiễm HIV qua dùng chung dụng cụ lấy dáy tai. Chúng tôi khuyến cáo không nên sử dụng chung dụng cụ lấy dáy tai nếu như dụng cụ không được tiệt trùng sạch sẽ.

Nếu em còn băn khoăn và lo lắng, xét nghiệm HIV có thể giúp em giải tỏa lo lắng.

Chúc em sức khỏe!

Theo Suckhoedoisong.vn

Thông tin về chủ đề này