Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
Những câu hỏi của bạn.Đã được trả lời ở trên rồi.Nói tóm lại HIV hoàn toàn không lây nhiễm khi máu đã khô.

Vấn đề này Tuanmecsedec được trao đổi với Bác Sĩ Cao Hữu Nghĩa lúc tập Huấn cách đây 3 năm do diễn đàn tổ chức năm 2010.Hiện Bác Sĩ Nghĩa đang công tác tại Viện Pasteur TP.HCM là nơi xét nghiệm đầu ngành và cũng là nơi nghiên cứu thí nghiệm...Đã thử nghiệm nuôi dưỡng giọt máu có vi rút (HIV) trong nhiệt độ thích nghi với Vi rút trong phòng thí nghiệm trong 7 ngày thì Bác Nghĩa nói vi rút vẫn còn sống nhưng sau đó để cho vi rút chuyển mã kết nối nhân bản thì không thể nào lây nhiễm được, lý do vỏ bọc ngoài của vi rút không bung ra nên lõi ARN không thể kết nối gen khác (ADN) để chuyển mã nhân bản nhiễm.Bạn có thể xem hình dưới cơ cấu vi Rút

Nói nôm na cho bạn dể hiểu cơ cấu vi rút (HIV ) giống như vỏ trứng gà khi nào đủ nhiệt độ nuôi cấy thì mới bung được lớp vỏ ngoài.Mà nhiệt độ để nuôi cấy vi rút (HIV) phải từ 37 độ C trở lên.Nhiệt độ này chỉ có trong cơ thể con người.Cho nên mới nói vi rút (HIV) ra ngoài môi trường dưới tác động nhiệt độ thì Vi Rút bị bất hoạt kích khó lây nhiễm.Cho nên việc giọt máu khô hoàn toàn không thể lây nhiễm.
Anh cho em hỏi 1 chút chỗ này,theo như anh nói thì HIV ra ngoài môi trường sẽ bất hoạt rất nhanh(theo em tìm hiểu trên diễn đàn mình thì chỉ tầm 2-3 phút là sẽ mất >90% khả năng lây nhiểm) em muốn hỏi là nếu như HIV mới chỉ đến mức bất hoạt chứ chưa chết ta,kịp thời đưa nó vào lại môi trường thích hợp(máu người chẳng hạn)thì HIV có thể sống lại và tiếp tục lây nhiễm nữa ko?Giống kiểu một số vi khuẩn có khả năng"kéo kén"để chờ điều kiện thích hợp để hoạt động vậy