Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 21 đến 40 của 94

Chủ đề: Xét nghiệm 3 lần Không Xác Định Tại pastuer

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Dạ. E cảm ơn anh nhiều. Nhưng a ơi a có thể giải thích rõ hộ e tí. Về 2 chỉ số ngưỡng phát hiện với CD4 được không ạ.

Admin diendanhiv.vn
    ( Sanh năm 1971 ) 17 năm trong chuyên môn tư vấn HIV miễn phí
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,927
    Trích dẫn Gửi bởi lolang111111 Xem bài viết
    Dạ. E cảm ơn anh nhiều. Nhưng a ơi a có thể giải thích rõ hộ e tí. Về 2 chỉ số ngưỡng phát hiện với CD4 được không ạ.

Vì lý do bạn xét nghiệm có xét nghiệm CD4 luôn,nên có kết quả.

CD4 không phải là kết quả để khẳng định một người có nhiễm HIV hay không.HIV là một xét nghiệm riêng biệt.

Ở người trưởng thành và trẻ trên 6 tuổi: Bình thường có số lượng CD4 dao động từ 500-1200/mm3 huyết tương. CD4 giảm khi bạn bị nhiễm khuẩn, stress, hút thuốc lá, đang ở chu kỳ kinh nguyệt.

Phụ nữ có số lượng tế bào CD4 cao hơn nam giới khoảng 100/mm3 tuy nhiên không có giá trị trong tiên lượng bệnh. Ở trẻ em: CD4 ở trẻ dưới 6 tháng tuổi vào khoảng 3.000; trẻ dưới 1 tuổi: 1.500; trẻ 1-6 tuổi: trên 1000.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Dạ. E cảm ơn anh. Thế còn cái ngưỡng phát hiện gì đó. Anh có thể giải thích cho e yên tâm tí đc không ạ. :(

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Giấy chứng nhận tham vấn số : 041/UB AIDS - TV do ủy ban phòng chống HIV/AIDS TPHCM.
    Cảm ơn
    1,927
    Dạ. E cảm ơn anh. Thế còn cái ngưỡng phát hiện gì đó. Anh có thể giải thích cho e yên tâm tí đc không ạ. :(

Ngưỡng cửa phát hiện ( 250 bản sao/ml) tức là phương pháp này phát hiện từ 250 vi rút trên/ml.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Điều này có nghĩa nếu có trên 250 vi rút trên 1 ml máu mới phát hiện được hả anh. Còn dưới ngưỡng đó thì không phát hiện đc.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927
    Điều này có nghĩa nếu có trên 250 vi rút trên 1 ml máu mới phát hiện được hả anh. Còn dưới ngưỡng đó thì không phát hiện đc.

Bạn tìm hiểu thêm các chủ đề hỏi tương tự đã được trả lời ;

Chủ đề:anh chị giúp đỡ em về vấn đề xét nghiệm PRC!
    Chủ đề: Quan hệ GMD ko dùng BCS và OS ...
    Chủ đề: xét nghiệm pcr và triệu chứng sơ nhiễm
    Chủ đề:Phương pháp PCR
    Chủ đề: Phương pháp xét nghiêm PCR là gi
    Chủ đề: Phương pháp PCR
    Chủ đề: Quan hệ GMD ko dùng BCS và OS, xét nghiệm PCR ở tuần thu 4 kết quả dưới ngưỡng
    Chủ đề: Hỏi về xét nghiệm PCR tại Viện Pasteur

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Em chào mọi người và chủ diễn đàn. Em có nguy cơ quan hệ với GMD cách đây gần 4 tháng, có dùng bao nhưng sau đó bị tụt. Em có đi xét nghiệm 3 lần tại pasture trong khoảng tháng thứ 3 và thứ 4 đều cho ra kết quả Không Xác Định (2 test combi dương tính (1 dương mạnh và 1 dương nhẹ); 1 test hiv 1/2 determine âm tính). Sau đó bác sĩ kêu em làm thêm xét nghiệm khẳng định nữa là tìm ra con vi rút luôn. Xét nghiệm này rất lấy rất nhiều máu. Hiện giờ em rất lo lắng, không biết tương lai mình sẽ ra sao. Mong các anh chị tư vấn cho em với.
    A chị ơi. E đã lấy kết quả XN. Họ xét nghiệm theo phương pháp PCR. Kết quả ÂM TÍNH (ngưỡng phát hiện = 250 bản sao/ml). Chỉ số CD4 = 785. Anh chị có thể tư vấn hộ e kết quả này đc không ạ. E cảm ơn ạ. Bác sĩ nếu e muốn chắc chắn nữa thì sau 2 tuần nữa sẽ gọi e XN lại. Hic
    3 lần ko xác định được quyền kết luận AT, cho dù cò PCR hay k vẫn AT

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Vâng. E cám ơn anh chị rất nhiều ah. Hôm nay e giống như từ cõi chết trở về. Tái sinh 1 lần nữa ấy ạ. E thề với chính mình không bao h tái phạm 1 lần nữa. Hi vọng 2 tuần sau e XN tốt đẹp nữa. Hic

Thành viên năng động nhiệt tình.
    Cảm ơn
    2,578
    Em chào mọi người và chủ diễn đàn. Em có nguy cơ quan hệ với GMD cách đây gần 4 tháng, có dùng bao nhưng sau đó bị tụt. Em có đi xét nghiệm 3 lần tại pasture trong khoảng tháng thứ 3 và thứ 4 đều cho ra kết quả Không Xác Định (2 test combi dương tính (1 dương mạnh và 1 dương nhẹ); 1 test hiv 1/2 determine âm tính). Sau đó bác sĩ kêu em làm thêm xét nghiệm khẳng định nữa là tìm ra con vi rút luôn. Xét nghiệm này rất lấy rất nhiều máu. Hiện giờ em rất lo lắng, không biết tương lai mình sẽ ra sao. Mong các anh chị tư vấn cho em với.
    A chị ơi. E đã lấy kết quả XN. Họ xét nghiệm theo phương pháp PCR. Kết quả ÂM TÍNH (ngưỡng phát hiện = 250 bản sao/ml). Chỉ số CD4 = 785. Anh chị có thể tư vấn hộ e kết quả này đc không ạ. E cảm ơn ạ. Bác sĩ nếu e muốn chắc chắn nữa thì sau 2 tuần nữa sẽ gọi e XN lại. Hic
    Vâng. E cám ơn anh chị rất nhiều ah. Hôm nay e giống như từ cõi chết trở về. Tái sinh 1 lần nữa ấy ạ. E thề với chính mình không bao h tái phạm 1 lần nữa. Hi vọng 2 tuần sau e XN tốt đẹp nữa. Hic
    Nếu ngay từ đầu bạn tin những gì BQT chia sẻ bạn đã ko như hôm nay

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Thứ 4 tuần này, bác sĩ gọi e lên kiểm tra CD4 lần cuối. E đang uống thuốc kháng viêm do e mới đi làm răng và có uống thuốc dạ dày đông y) không biết có ảnh hưởng kết quả không ạ. Cho e hỏi sao bác sĩ chỉ xét nghiệm CD4?
    Cho e hỏi 1 câu nữa ạ: e có kích dục bằng tay với GMD, khi ra xong, e thấy đầu DV bị sứt nhỏ như đầu cây kim và thấm giấy thì có máu) e kiểm tra đi kiểm tra lại tay cô ấy thì không có máu) không biết e có nguy cơ không ạ?
    Cảm ơn anh chị. Hicc... :(((

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Hic.. nhỡ mà cô ấy có chảy máu có sao ko ạ. :(((

Quản Trị Chuyên Mục : Hỏi và đáp liên quan đến HIV/AIDS Tịnh Tâm's Avatar
    Cảm ơn
    17
    Hic.. nhỡ mà cô ấy có chảy máu có sao ko ạ. :(((
    Kết quả AT thì bạn còn lăn tăn chuyện gì nữa vậy? Biết bao nhiêu người muốn như bạn mà k được đấy.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Hic. A ơi thông cảm cho e. Tại e vẫn còn lo lắng. Tại e thấy trường hợp của e vẫn đặc biệt quá. Nên e vẫn chưa hết lo hẳn. Hic :(((

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927
    Trích dẫn Gửi bởi Tuanmecsedec Xem bài viết
    Có Ba loại kết quả xét nghiệm HIV:

Dương tính: trong máu có kháng thể kháng HIV, có nghĩa là bạn có HIV. Chỉ có trường hợp trẻ sơ sinh là khác, vì có khi bé không có vi rút HIV nhưng lại có kháng thể của mẹ truyền sang.

Âm tính: trong máu không có kháng thể kháng HIV. Có hai khả nǎng: hoặc là bạn không có HIV, hoặc là bạn có HIV nhưng đang ở trong "thời kỳ cửa sổ''.

Không rõ:Nguyên nhân có thể là do bạn đang ở trong "thời kỳ cửa sổ", cũng có thể do bạn dùng một số loại thuốc nào đó làm ảnh hưởng đến khả nǎng nhận diện kháng thể nên không xét nghiệm được rõ ràng. Trường hợp Bạn cho ra kết quả không rõ ràng, cần xét nghiệm lại hoặc làm 3 phương pháp khác để khẳng định, mẩu máu nào có phản ứng với Test thứ nhất.

Với phương pháp HIV Combi PT rất nhạy dễ cho ra phản ứng giả.Thông thường xét nghiệm 3 lần cùng một chổ kết quả không xác định được kết luận âm tính.

Nếu bạn lo lắng có thể xét nghiệm phương pháp khẳng định Western blot.
    Trích dẫn Gửi bởi Nguyen Ha Xem bài viết
    3 lần XN cho kết quả không xác định thì được kết luận âm tính. Bạn yên tâm.
    Âm tính rồi xả stress đi.
    Yên tâm đi bạn. Nếu nhiễm thì XN đã phát hiện ra rồi.
    Ngay từ bài đầu đã tư vấn bạn không nhiễm HIV rồi.
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    3 lần ko xác định được quyền kết luận AT, cho dù cò PCR hay k vẫn AT
    Trích dẫn Gửi bởi songchungvoi_HIV Xem bài viết
    Nếu ngay từ đầu bạn tin những gì BQT chia sẻ bạn đã ko như hôm nay
    Thứ 4 tuần này, bác sĩ gọi e lên kiểm tra CD4 lần cuối. E đang uống thuốc kháng viêm do e mới đi làm răng và có uống thuốc dạ dày đông y) không biết có ảnh hưởng kết quả không ạ. Cho e hỏi sao bác sĩ chỉ xét nghiệm CD4?
    Cho e hỏi 1 câu nữa ạ: e có kích dục bằng tay với GMD, khi ra xong, e thấy đầu DV bị sứt nhỏ như đầu cây kim và thấm giấy thì có máu) e kiểm tra đi kiểm tra lại tay cô ấy thì không có máu) không biết e có nguy cơ không ạ?
    Cảm ơn anh chị. Hicc... :(((
    Bạn nên đọc lại những gì mà ban quản trị đã tư vấn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Dạ. Em biết rồi ạ. "Cho e hỏi 1 câu nữa ạ: e có kích dục bằng tay với GMD, khi ra xong, e thấy đầu DV bị sứt nhỏ như đầu cây kim và thấm giấy thì có máu) e kiểm tra đi kiểm tra lại tay cô ấy thì không có máu) không biết e có nguy cơ không ạ? 
    Cảm ơn anh chị. Hicc... :((("
    Dạ cho e hỏi nguy cơ mới này của e có sao ko ạ nếu cô ấy cũng bị sứt tay ạ .:(( ( nguy cơ hôm 1/10 , hôm 16 thì làm pcr âm tính cho nguy cơ cách đây 4 tháng ạ)

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927
    Dạ. Em biết rồi ạ. "Cho e hỏi 1 câu nữa ạ: e có kích dục bằng tay với GMD, khi ra xong, e thấy đầu DV bị sứt nhỏ như đầu cây kim và thấm giấy thì có máu) e kiểm tra đi kiểm tra lại tay cô ấy thì không có máu) không biết e có nguy cơ không ạ?
    Cảm ơn anh chị. Hicc... :((("
    Dạ cho e hỏi nguy cơ mới này của e có sao ko ạ nếu cô ấy cũng bị sứt tay ạ .:(( ( nguy cơ hôm 1/10 , hôm 16 thì làm pcr âm tính cho nguy cơ cách đây 4 tháng ạ)

Không có nguy cơ bạn.Bạn không cần xét nghiệm cho nguy cơ mới.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Dạ. E cảm ơn anh tuấn.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    "E đang uống thuốc kháng viêm do e mới đi làm răng và có uống thuốc dạ dày đông y) không biết có ảnh hưởng kết quả CD4 không ạ." Em cám ơn ạ.

Admin diendanhiv.vn
    Tuanmecsedec's Avatar
    Cảm ơn
    1,927

Vì lý do bạn xét nghiệm có xét nghiệm CD4 luôn,nên có kết quả.

CD4 không phải là kết quả để khẳng định một người có nhiễm HIV hay không.HIV là một xét nghiệm riêng biệt.

Ở người trưởng thành và trẻ trên 6 tuổi: Bình thường có số lượng CD4 dao động từ 500-1200/mm3 huyết tương. CD4 giảm khi bạn bị nhiễm khuẩn, stress, hút thuốc lá, đang ở chu kỳ kinh nguyệt.

Phụ nữ có số lượng tế bào CD4 cao hơn nam giới khoảng 100/mm3 tuy nhiên không có giá trị trong tiên lượng bệnh. Ở trẻ em: CD4 ở trẻ dưới 6 tháng tuổi vào khoảng 3.000; trẻ dưới 1 tuổi: 1.500; trẻ 1-6 tuổi: trên 1000.
    "E đang uống thuốc kháng viêm do e mới đi làm răng và có uống thuốc dạ dày đông y) không biết có ảnh hưởng kết quả CD4 không ạ." Em cám ơn ạ.

Bạn nên ngưng thuốc mới xét nghiệm CD4,vì dễ cho ra chỉ số CD4 ảo.

Và bạn lưu ý như ở những bài bài đầu Tuanmecsedec đã tư vấn rồi,xét nghiệm kiểm tra CD4 dù chỉ số có như thế nào (thấp hoặc cao) thì cũng không khẳng định 1 người có nhiễm HIV hay không.Vì còn có rất nhiều bệnh cũng làm CD4 thấp.Và ngay cả những người có HIV thì CD4 vẫn cao.

Thành Viên Mới
    Cảm ơn
    40
    Dạ. Cám ơn anh.

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này